[Funland] Nhân vật Nguyễn Hoàng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phỡn

Xe tăng
Thì cụ La Sơn Phu Tử thuộc số rất ít người biết chữ tức là thuộc nhóm thiểu số, câu sau ảnh lại nói là đại diện cho số đông. Không phải phi logic là gì?
Thế theo anh quốc hội thì được bao nhiêu mống mà lại đi đại diện cho nhăn răng cả một nước :))

TaiNon1974

Xe buýt
Công thì cụ Hùng là số 1 rồi, khỏi cãi. Số 2 e đánh giá cụ Đinh Tiên Hoàng, cụ Lê Lợi, cụ Hồ toàn anh hùng áo vải, đi lên từ anh nông dân.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là sao nhỉ? Bản dưới có Cochinchin thây?
Còn bản đồ này của Đông Ấn Hà Lan, nên theo em, Hà Lan chơi với nhà Trịnh, (Có vụ 2 tàu của họ bị Nguyễn Phúc Nguyên đánh đắm), nên nó như Google giờ viết tên ấy. Vì chính trị nên họ không thích viết cho Đàng Trong là 1 quốc gia riêng chăng :D
Ý là sao ko có các bản đồ của chúa Nguyễn cụ ạ. Địa lý mình cũng học lỏm từ Tàu từ lâu rồi mà?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ý là sao ko có các bản đồ của chúa Nguyễn cụ ạ. Địa lý mình cũng học lỏm từ Tàu từ lâu rồi mà?
Ý cụ là nhà Nguyễn vẽ bản đồ của mình? Hay là các đối tượng khác như Tây vẽ về nhà Nguyễn - 1 quốc gia độc lập nhỉ?
Nhà Nguyễn dùng các thứ khác cũng được rồi, như bản đồ Hồng Đức là đủ vì họ có làm gì mới đâu :D

Phỡn

Xe tăng
Không biết trọng điểm của việc nói "đánh giá quá cao công của Nguyễn Hoàng" cụ thể là gì nhỉ cụ Ất? Để tôi phản biện.
Mời cụ gạch đầu dòng cho rõ nét.
Tất cả là tại Luỹ Thầy
Làm cho ô ép bầy hầy bem nhau
:P

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
?
Không hiểu cụ đi kiểu gì ? Đoạn Từ Hà Tiên - Giang Thành vài chục km làm gì có cái núi nào hả cụ ? Kênh Vĩnh Tế nó chạy ngang huyện Giang Thành cụ ạ . Từ Giang Thành - Tri Tôn vài chục km về đến khu vực An Giang mới có tý núi cụ ạ .
Địa phận huyện Giang Thành thì biên giới vẫn vẽ theo sông rạch, đoạn Thành phố Hà Tiên có mấy quả núi 2 bên biên giới. Cụ nào mở bản đồ địa hình biên giới đoạn Hà Tiên xem.

phó lái

Xe hơi
Môn gì càng già học càng ít? Nên sau dịch nhà em thích đi chơi thôi8-|

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là nhà Nguyễn vẽ bản đồ của mình? Hay là các đối tượng khác như Tây vẽ về nhà Nguyễn - 1 quốc gia độc lập nhỉ?
Nhà Nguyễn dùng các thứ khác cũng được rồi, như bản đồ Hồng Đức là đủ vì họ có làm gì mới đâu :D
Ý là nhà Nguyễn vẽ bản đồ của mình. Kể cả bản đồ đó trình trung ương Lê Trịnh phê duyệt thì cũng phải có bản đồ Thuận Quảng chứ?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ý là nhà Nguyễn vẽ bản đồ của mình. Kể cả bản đồ đó trình trung ương Lê Trịnh phê duyệt thì cũng phải có bản đồ Thuận Quảng chứ?
Trình làm gì bản đồ tới hết Bình Định cụ. Về cơ bản thì cũ thời Lê có đủ rồi. Mặt khác phải em là cụ Hoàng cũng không trình :D vì trình cho nó lộ đường đi nước bước à :D

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Trình làm gì bản đồ tới hết Bình Định cụ. Về cơ bản thì cũ thời Lê có đủ rồi. Mặt khác phải em là cụ Hoàng cũng không trình :D vì trình cho nó lộ đường đi nước bước à :D
Bản đồ thời Lê đầu còn tranh cãi cụ ạ. Cụ post giúp các phiên bản Hồng Đức chp bà con chém gió với. Ko biết trong tàng thư còn sót bản đồ nào Thuận Quảng Tk 16 do người Việt vẽ? Đến tk 17 Có cái bản đồ này của cụ Đắc Lộ 1651 là cấm cãi này.

116 (2).jpg

Chỉnh sửa cuối:

Tau77

Xe tải
NA ăn lộc 9 chúa dân nhớ ơn chứ thu phục nhân tâm nỗi gì cụ?
NH không được lòng dân mà mới đầu La Sơn Phu Tử còn gọi là thằng giặc phương Nam mà sau vụ trà chanh chém gió lại ra giúp, NA được lòng người mà sao đến mời lại bị cụ ấy đuổi thẳng cổ?
Nguyễn Thiếp là quan nhà Lê, lúc đầu theo chúa Trịnh (phò Lê). Nguyễn Huệ nhiều lần mời ông ra giúp nhưng ông đều từ chối do coi mình là tôi nhà Lê, mãi sau mới theo về với Nguyễn Huệ. Lúc Huệ mất, Nguyễn Ánh thống nhất có đến mời Nguyễn Thiếp thì ông từ chối vì già yếu (gần 80t), 3 năm sau ông mất. vụ đuổi thẳng cổ là bác tự suy diễn ra nhé.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Đinh làm truyền thông tốt, nên dc coi là tái lập nền độc lập - mở màn cho Bản Kỷ; nhưng nếu đúng ra thì nên tính công đó cụ Ngô Quyền.

Công thì cụ Hùng là số 1 rồi, khỏi cãi. Số 2 e đánh giá cụ Đinh Tiên Hoàng, cụ Lê Lợi, cụ Hồ toàn anh hùng áo vải, đi lên từ anh nông dân.

A98

Xe container
Cụ Đinh làm truyền thông tốt, nên dc coi là tái lập nền độc lập - mở màn cho Bản Kỷ; nhưng nếu đúng ra thì nên tính công đó cụ Ngô Quyền.
Có ai chối công của Ngô Quyền đâu cụ.
Nhưng công họ Đinh cao ở chỗ này: Đinh-Lê-Lý-Trần là một chuỗi thừa kế hợp pháp.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tây Sơn tóm nhưng dân không bắt ai trong các chúa hoặc con cháu giao nộp Tây Sơn.
Trong khi Tây Sơn thua chạy ra dân thì bị dân chụp cả lũ giao cho Ánh
Với tư duy dân ta thời ấy thì vì nhà Tây Sơn mới trải qua 1 đời dù gì cũng bị coi là giặc. Chứ nếu cỡ 3 đời cai quản liên tục trên 50 lại có tính truyền thống rồi.
Chúa Nguyễn trải qua nhiều đời cai quản miền Nam nên về tính chính danh vẫn hơn.
Còn tài ai hơn ai thì rõ rồi. Chỉ thua nhau chữ Phúc đức tổ tiên.

Công lớn nhất của Quang Trung là ... bẫy cho Lê Chiêu Thống phản quốc. Nhân tiện mình diệt Lê luôn (1 việc mà mấy trăm năm ko ai dám làm). Và từ Quang Trung, nhà Nguyễn, VN ko còn là chư hầu TQ.
Lê Chiêu Thống bị sử nhà Nguyễn bôi gio trát chấu để cướp tính chính danh.
Bản chất thì Chiêu Thống chỉ là anh phú ông, ăn lộc ba nghìn hộ, quân tướng đều không có, phải ăn nhờ ở đậu hết Trịnh Bồng đến Hữu Chỉnh, Văn Nhậm. Trên đường chạy trốn còn bị cướp mất hoàng bào.

A98

Xe container
Đế hay vương thì cũng chỉ là vua một nước.
Khải Định làm vua xó miền Trung vẫn xưng là hoàng đế.
Biết cụ cũng tham gia em đã để lại câu này:
Người không hiểu gì về lịch sử VN, TQ sẽ nghĩ Đế và Vương giống nhau. Thực ra Đế và Vương khác nhau nhiều lắm.

Em viết xong lại xóa đi vế trước.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Lê Chiêu Thống bị sử nhà Nguyễn bôi gio trát chấu để cướp tính chính danh.
Bản chất thì Chiêu Thống chỉ là anh phú ông, ăn lộc ba nghìn hộ, quân tướng đều không có, phải ăn nhờ ở đậu hết Trịnh Bồng đến Hữu Chỉnh, Văn Nhậm. Trên đường chạy trốn còn bị cướp mất hoàng bào.
Thân có là cái bang thì danh cũng là vua Lê đời chót. Tại sao Huệ, Trịnh, Chỉnh, vv vẫn dựa hơi "phò Lê". Cái lối học tứ thư ngũ kinh danh quan trọng lắm (rớt đến tận bây giờ nhiều người vẫn khoe danh Tiến sỹ, dù 1 bộ phận ko nhỏ tiến sỹ giấy).

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mà sao giai đoạn 195x=6x phía cộng hòa có ông anh to nhất thế giới, quân đội hùng mạnh, không quân hải quân tầm cỡ thế giới mà không đòi lại đất của tiên tổ nhỉ
1970 Lon Nol lật Sihanouk đó cụ. Sau lưng là Sơn Ngọc Thành (CIA). Toàn là dân Tây Ninh cả. Nên 1979 Sihanouk mới cay tố lên LHQ, dù toàn band du học Saigon nhưng họ cũng có yêu nước yêu dân tộc của họ ko nên coi thường.

Trạng thái
Thớt đang đóng