[Funland] Nhân vật Nguyễn Hoàng

Trạng thái
Thớt đang đóng

belo

Xe điện
Cái em không hiểu là MM sắt máo như thế nhưng hậu duệ ông ta rất nhu nhược, từ TT trở đi.

Cứ như bị oánh tráo thái tử.
Việc ông Tự Đức lên ngôi, em đọc thấy nhiều có bàn tay sắp đặt của thầy ông đấy. Ông Hồng Bảo ( em không nhớ đúng không) theo vua đi học nghề khắp nơi mà lại bị gạt ra.
Tuy nhiên cũng có khả năng ông Thiệu Trị kéo ông này đi để quản lý, đề phòng vừa vắng mặt ở nhà tự lên ngôi.

Tự Đức lên ngôi là nhờ ông ngoại là Phạm Đăng Hưng, đại thần trong triều.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cái em không hiểu là MM sắt máo như thế nhưng hậu duệ ông ta rất nhu nhược, từ TT trở đi.

Cũng có tin đồn Bảo Đại ko phải con Khải Định. Mà con riêng của Hoàng Hậu / Hoàng thái hậu Từ Cung.

longpasa

Xe tải
Đến gần đây còn bế quan tỏa cảng thậm chí bây giờ nhiều cái còn hạn chễ để giữ ổn định nhưng trách ngày xưa thì dễ lắm :))
Đến bọn nhật lúc mỹ nó dang nã đại bác còn biết đường mà mở cửa cho bọn nó vào buôn bán, truyền đạo. Cụ MM cứng nhắc quá nên mới có hoạ binh đao cho dân chúng. Tới lúc Pháp nó kéo vào thì thành nợ máu với dân rồi không dừng được nữa

longpasa

Xe tải
Miền Nam, thì Sài Gòn mang tên ông cụ, trường Lê Hồng Phong, đường N Thị Minh Khai, Trần Phú...Sau này chắc nghĩ tp to nhất ấy là do Nghệ Tĩnh khai phá nhỉ.

Bình Dương B Phước thì dân Nghệ Thanh bạt ngàn nữa. Toàn cò đất, công chứng, cơ khí,...
Công giữ đất thì dân xứ Quảng là chính cụ ơi. Sài gòn lúc đấy lính tráng chủ yếu là người xứ Quảng đóng ở thành Gia định. Còn dân thì chắc quá nửa là người Hoa vì lượng người nhập cư từ Trung quốc vào nhiều tập trung vùng chợ lớn.
sau năm 75 thì tình hình cũng tương tự, người miền bắc tiếp tục di cư đến các vùng phía bắc sg như bình dương, bình phước , đồng nai. Phía dưới bình chánh đổ xuống dân miền tây vẫn đa số và em nghĩ phần nhiều họ gốc Hoa, Chăm, Miên bị đồng hoá hay ép chuyển qua Kinh

dpl

Xe lăn
Ở Vn thì hết sạch sẽ luôn cụ, ở Pháp còn 1 số bản chụp microfilm, thư viện Vatican còn vài bản gốc có đóng dấu ấn triện của Hoàng gia Chăm pa.
Minh Mạng tiêu -hủy ác thật, đập phá đền đài, di tích , bia ký, sách vở, cung điện, thánh đường, tầm Minh Mạng nhận tàn bạo thứ nhì thì Kiệt, Trụ cũng không dám nhận thứ nhất.
Vậy nếu Ming Mạng k tận diệt thì mình có đồng hóa đc các bạn Chăm ko cụ?

longpasa

Xe tải

Cũng do cụ MM dùng chiến tranh lấn đất quá nhanh nên không thể quản nối, hơn nữa Miên bị đánh có thể cầu Viện Xiêm được nên đánh được cũng chả giữ được lâu chứ không cô lập được như Chăm pa.
Thiệu trị bất quá nên mới phải rút quân thôi chứ thế đấy khó thể khác được.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Miền Nam, thì Sài Gòn mang tên ông cụ, trường Lê Hồng Phong, đường N Thị Minh Khai, Trần Phú...Sau này chắc nghĩ tp to nhất ấy là do Nghệ Tĩnh khai phá nhỉ.

Bình Dương B Phước thì dân Nghệ Thanh bạt ngàn nữa. Toàn cò đất, công chứng, cơ khí,...
Thì chuẩn rồi cụ, dân Thanh Nghệ xưa nay đóng vai trò di dân chiếm và giữ đất, dân Bắc Hà thích yên phận, yên ấm làm ăn hơn mà @@

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Thì chuẩn rồi cụ, dân Thanh Nghệ xưa nay đóng vai trò di dân chiếm và giữ đất, dân Bắc Hà thích yên phận, yên ấm làm ăn hơn mà @@
Dân Quảng Bình, Nam Ngãi,...cũng đang lên và đã giữ vai trò quan trọng của họ. Như họ Ngô, cụ Giáp, cụ Đồng, cụ Ba Duẩn.
Dân Nghệ sắp tới cg như dân Thanh Hoá, hết người tài do di cư.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Dân Quảng Bình, Nam Ngãi,...cũng đang lên và đã giữ vai trò quan trọng của họ. Như họ Ngô, cụ Giáp, cụ Đồng, cụ Ba Duẩn.
Dân Nghệ sắp tới cg như dân Thanh Hoá, hết người tài do di cư.
Em đang nói về văn hoá di cư, một là bị ép đi nhiều mó thành truyền thống.
Ngày xưa chả toàn ra vét dân Thanh Nghệ vào nam lập ấp.

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người nghĩ vậy, ngay cả người Nghệ Tĩnh cũng nghĩ vậy. Nhưng em có tâm sự với 1 vài ba đứa trong họ đi Tây, Đông Âu, chúng nó nói là do trong máu, khát khao chứ không phải vì tiền, hay vì gì cụ ạ. Xem thớt kể về nhóm Đông Âu, hóa ra toàn Nghệ Tĩnh, N Đức Chi, N Cảnh Sơn Cảnh Hồng, Mr Vỹ, Võ Văn Hồng, ...Nhưng cũng như vai trò của người Thanh Hóa đã thống trị trong quá khứ, trong thời cận đại, hầu như ít ai nổi bật, thì Nghệ Tĩnh sẽ cũng có lúc như vậy.
Nhóm sang Tây đông, giỏi giang bây giờ thật ra là nhóm Hải P, Quảng Ninh, Hải Dương,...

lacettiGG

Xe điện
Em vào hóng chuyện lịch sử thôi nhưng quả thật là thấy nhiều cụ không biết kiến thức uyên thâm cỡ nào nhưng lộng ngôn thật. Nói về các bậc tổ tiên của người Việt mà thái độ khá là kì thị hằn học thì không tốt chút nào.

longpasa

Xe tải
Chắc cụ nhầm. nguồn gốc cụ Nguyễn Hoàng và các tướng đi theo là người Thanh Nghệ. nhưng dân khai phá miền Nam chủ yếu là dân Ngũ Quảng.
Từ thế kỷ XVII đến thế kỷ XVIII, di dân người Việt đến định cư ở Nam Bộ đều có nguồn gốc từ vùng “Ngũ Quảng”, tức Quảng Bình - Quảng Trị - Quảng Đức - Quảng Nam - Quảng Ngãi.
Sang thời gia long tới Pháp thuộc. Tốc độ di cư người Hoa chiếm số đông do chính sách của Pháp khuyến khích người hoa di cư. Tới năm 1930 pháp mộ phu cao su mới tuyển dân miền bắc , trung vào nhiều

nasongnguyen

Xe đạp
Không phải là kiss cụ ơi, cô này quạt hầu mệt quá, buồn ngủ lỡ tay chạm vào má thôi mà đã bị giết thảm.
Đến đoàn Chân Lạp lúc đó thuộc Vn sang chúc thọ Minh Mạng, tự dưng thấy nghi ngờ, thế là đem người ta ra tùng xẻo hết.
Em lại đọc ko phải do chạm mà chỉ nhìn trộm lúc MM ngủ chưa say. Người cung nữ xin tha mạng, bảo từ lúc vào cung đã mấy năm nhưng chưa biết mặt vua, nay chỉ dám nhìn lúc vua ngủ. Vậy mà MM ko tha

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Nghiên cứu về chính sách, dòng di cư,...hay kể cả như V Hồng Sển kể là ban đâu Khmer Việt đoàn kết, thương nhau cùng khai phá m Nam. Nhưng mấy anh Việt lại mua hết.
Anh Khmer lại đi vào sâu hơn, cứ thế, Việt chiếm hết đất. Rồi Pháp nó phá, khiến hai dân tộc sinh ra thù nhau.
...
Chứ ai nghiên cứu, nhà nghiên cứu,...lại đi nghiên cứu MM giết người, giết cung nữ, rồi vợ MM tên gì, mặc váy màu gì.

nasongnguyen

Xe đạp
Nghiên cứu về chính sách, dòng di cư,...hay kể cả như V Hồng Sển kể là ban đâu Khmer Việt đoàn kết, thương nhau cùng khai phá m Nam. Nhưng mấy anh Việt lại mua hết.
Anh Khmer lại đi vào sâu hơn, cứ thế, Việt chiếm hết đất. Rồi Pháp nó phá, khiến hai dân tộc sinh ra thù nhau.
...
Chứ ai nghiên cứu, nhà nghiên cứu,...lại đi nghiên cứu MM giết người, giết cung nữ, rồi vợ MM tên gì, mặc váy màu gì.
Chuyện nghiên cứu cao siêu quá, xin nhường cụ :)

với em, chỉ thích tìm hiểu chủ đề như Minh Mạng thang có đúng như lời đồn Nhất dạ lục giao sinh ngũ tử ko mà thôi :))

Phán Thông

Xe buýt

với em, chỉ thích tìm hiểu chủ đề như Minh Mạng thang có đúng như lời đồn Nhất dạ lục giao sinh ngũ tử ko mà thôi :))
Đúng thật đấy cụ.
Minh Mạng có đâu như 158 con.
Bây giờ cả thành phố Huế là hoàng tộc, từ anh xe ôm trở đi.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Quý hồ tinh bất quý hồ đa!

Đẻ lắm mà ra toàn ngáo đá thì đẻ làm gì?

longpasa

Xe tải
Vậy nếu Ming Mạng k tận diệt thì mình có đồng hóa đc các bạn Chăm ko cụ?
Vẫn đồng hoá được cụ ợ, bản thân giọng Quảng chính là giọng của người Chăm nói tiếng Việt, chứng tỏ phần lớn họ là người Chăm đã ở lại vào cộng đồng việt, mất ngôn ngữ và trở thành người Việt

• Vodka
Reactions: dpl

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn đồng hoá được cụ ợ, bản thân giọng Quảng chính là giọng của người Chăm nói tiếng Việt, chứng tỏ phần lớn họ là người Chăm đã ở lại vào cộng đồng việt, mất ngôn ngữ và trở thành người Việt
Một số người cũng nghĩ như thế nhưng phân tích gene của người Đà nẵng thì kết quả lại khác:

Estimates of migration rates indicate that the Cham neither were assimilated nor participated in gene exchange with other groups, overall indicating that the dramatic reduction of Champ Ne did not involve assimilation by other populations;

Người Quảng Nam mang các đặc điểm di truyền gần với người Miền Bắc và có ít yếu tố Champa nói cách khác là ít pha máu Chàm.

Giọng Quảng nam thì có Hồ Trung Tú đã thử giải thích qua cuốn "Có 500 năm như thế".

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: tnu
Trạng thái
Thớt đang đóng