[Funland] Nhận tiền gửi giùm bạn qua tài khoản ngân hàng có nguy cơ gì không?

xecub49

Xe điện
Chào các cụ mợ,
Em có người bạn cũng thân ở chỗ làm, đã nghỉ làm được 1 tháng. Nay tự nhiên nhắn tin cho em hỏi mượn số tài khoản Vietinbank, CMND và ngày sinh để nhận tiền từ nước ngoài về. Sau đó chuyển khoản qua tài khoản Vietcombank giùm bạn đó. Em có hỏi tại sao không chuyển trực tiếp qua Vietcombank luôn. Bạn đó trả lời tài khoản người gửi liên kết với Vietinbank, nên chuyển khoản trong Vietin cho dễ kiểm soát. Em nghe là thấy có gì là lạ.
Các cụ mợ cho em hỏi trong tình huống này thì nguy cơ cao em sẽ bị gì.
Chuyển đến thì chỉ cần stk thôi. Cứ chuyển vào đó, nếu có thì mình chuyển cho bạn, sao còn đòi CMND làm gì

Langthang_Mercedes

Xe container
Chào các cụ mợ,
Em có người bạn cũng thân ở chỗ làm, đã nghỉ làm được 1 tháng. Nay tự nhiên nhắn tin cho em hỏi mượn số tài khoản Vietinbank, CMND và ngày sinh để nhận tiền từ nước ngoài về. Sau đó chuyển khoản qua tài khoản Vietcombank giùm bạn đó. Em có hỏi tại sao không chuyển trực tiếp qua Vietcombank luôn. Bạn đó trả lời tài khoản người gửi liên kết với Vietinbank, nên chuyển khoản trong Vietin cho dễ kiểm soát. Em nghe là thấy có gì là lạ.
Các cụ mợ cho em hỏi trong tình huống này thì nguy cơ cao em sẽ bị gì.
Tốt nhất là không, kể cả không có nguy cơ gì.

Cụ bảo nó ra Vietinbank mở tài khoản trong 30s, sao phải nhờ vả.

Langthang_Mercedes

Xe container
CCCM tiện thể cho em hỏi luôn tránh lập thớt mới mất tài nguyên diễn đàn. Em có TK Vietcombank cũng ít dùng, trước Tết có người bạn làm GĐ ở một công ty hỏi số TK em, sau đó cho bạn hàng số TK đó để gởi tiền vào. Ngày đêm điện thoại em cứ reng liên tục vì tin nhắn gởi tiền, ít thì 3 củ, nhiều thì 10 củ, đến nay gần một tháng cũng khá nhiều. Vợ em cứ chọc "tiền trong tk mình mà xài không được chắc anh a cay lắm."
Không biết liệu em có bị vi phạm PL gì không vậy?
Vi phạm hay không vi phạm không biết nhưng chắc chẳng vấn đề gì vì số tiền bé tý. Tuy nhiên sau 3 lần chuyển khoản cụ nên bảo bạn cụ là tôi không nhận tiền giùm ông nữa, từ lần thứ 4 tôi báo ngân hàng block tiền trả lại người gửi xem nó có dám tin tin trên alo nữa không?

Violet8

Xe hơi
Bạn cụ lúc nhờ thì gọi điện trực tiếp hay nhắn tin ? Nếu nhắn tin thì khả năng bị lừa cao. Một hôm nào đó cụ sẽ được thông báo tổng số tiền vay + lãi suất khủng tính từ ngày nhận tiền ck đầu tiên. :D.Em có thắc mắc trong nội dung giao dịch thì người chuyển tiền ghi gì ạ.