[Funland] Nhân phẩm và sự lựa chọn

cerato7749

Xe tăng
Xã hội nó cũng có người nọ người kia làm sao mà hoàn hảo được

meotamthe

Xe cút kít
Nhân sinh quan của mỗi người không giống nhau, xuất phát điểm và hiện trạng của mỗi người cũng không giống nhau, nên phản ứng của mỗi người cũng đều không giống nhau. Trong cơn đại họa rất khó để nói trước con người sẽ thế nào, cách suy nghĩ và quan niệm lựa chọn trả giá của mỗi người sẽ quyết định tất cả. Ai cũng có lý do chính đáng theo lăng kính của mình cả, khả năng sẽ tranh cãi nhiều, còn riêng em, em không giúp được nhiều thì giúp ít, không giúp được người ta thoát cảnh đường cùng có thể sẽ khiến người ta gia nhập vào phần tệ nạn của xã hội, giúp người đôi khi cũng là giúp chính mình.

HuyArt

Xe lăn
Cái khác của ông ấy với những người kia (chửa biết những người kia có khó khăn thật hay không) là ổng nhận vừa đủ. Còn những kẻ kia vơ vét thậm chí bằng sạch.
Chắc vét được 1 lần rồi cũng cạch mặt lão em ạ
Nếu đó là trào lưu thì cũng đáng ngại thật, may là số cực ít

HuyArt

Xe lăn
Nhân sinh quan của mỗi người không giống nhau, xuất phát điểm và hiện trạng của mỗi người cũng không giống nhau, nên phản ứng của mỗi người cũng đều không giống nhau. Trong cơn đại họa rất khó để nói trước con người sẽ thế nào, cách suy nghĩ và quan niệm lựa chọn trả giá của mỗi người sẽ quyết định tất cả. Ai cũng có lý do chính đáng theo lăng kính của mình cả, khả năng sẽ tranh cãi nhiều, còn riêng em, em không giúp được nhiều thì giúp ít, không giúp được người ta thoát cảnh đường cùng có thể sẽ khiến người ta gia nhập vào phần tệ nạn của xã hội, giúp người đôi khi cũng là giúp chính mình.
Em khoái quan điểm open như thế này

HuyArt

Xe lăn

URAL CCCP

Xe ba gác
Em nằm nhà từ Tết đến giờ đói thúi mồm ( ngáp chết ruồi, thở ố đình màn). Mà vưỡn giữ đúng bản chất chong xáng của ọp phơ đây, chỉ dám ngửa tay xin của gấu giừ và nhạc phụ đại nhân thoai

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Chắc vét được 1 lần rồi cũng cạch mặt lão em ạ
Nếu đó là trào lưu thì cũng đáng ngại thật, may là số cực ít
Thực ra về cái khoản nhận trợ cấp, nhận từ thiện này thì người Việt ta thua bọn Âu Mỹ xa lắm! Quan điểm tụi nó là phải nhận những đồ ấy, hay thậm chí nhận trợ cấp thất nghiệp đã là một sự xấu hổ ghê gớm.
Nhưng nhân dân cần lao anh hùng ta thì cứ cái gì miễn phí là thích, bất kể đó là gì.

HuyArt

Xe lăn
Cảm ơn bác. Bác phân tích rất đúng, đã và sẽ có nhiều người trở nên khó khăn hơn trong cuộc sống do ảnh hưởng của đại dịch. Điều đáng tiếc và đáng giận là có nhiều con sâu làm rầu nồi canh.
Khi tôi đến cho gạo tại ATM ở SG, tôi có hỏi các chú nhân viên tại đây về việc cho gạo đối với những người đi xe tay ga, các chú ấy cũng nói chúng cháu không quản được chuyện này bởi không biết được họ có khó khăn thực sự không, chúng cháu chỉ cố gắng để mỗi người chỉ lấy một lần, nhường cơ hội cho người khác
Giống như trò đi lấy 2 khẩu trang phát miễn phí, nếu chấp hành đeo khẩu trang thi đi lấy cũng xài mất 1 chiếc rồi, chỉ mang tình biểu tượng
Phát gạo ổn mà, họ chấp nhận ra đường với bao phiền toái, xếp hàng như chơi cờ người mới lấyđược 1,5kg gạo giá vài chục nghìn. Cứ nghĩ họ đứt bữa đi cho đỡ hao nguyên khí cụ ạ.
Làm từ thiện mà kỳ thị quá thì công đức hồi hướng cũng chả còn bao nhiêu, em khoái cách nghĩ thiện lành của cụ

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Cách ly, thất nghiệp, gái mú cũng không dám lọ mọ nên nhiều cụ ọp phơ rảnh rỗi ngồi biên tham luận.
P/s: Anh giáo tây đói nên vứt bỏ sĩ diện đi xin. Nhưng sẽ có rất nhiều người Việt đói nhưng vì xấu hổ, nhục nhã mà không dám nhận sự bố thí.
Làm liều có khi cũng xuất phát từ đó.

HuyArt

Xe lăn
Em nằm nhà từ Tết đến giờ đói thúi mồm ( ngáp chết ruồi, thở ố đình màn). Mà vưỡn giữ đúng bản chất chong xáng của ọp phơ đây, chỉ dám ngửa tay xin của gấu giừ và nhạc phụ đại nhân thoai
Liền ông được nhờ vợ mới là chính nhân quân tử, cụ số hưởng đấy, kekeke

moly

Xe điện
thực ra mọi người cũng làm quá lên. luôn có bảng : ai cần thì nhận ở nơi hàng cứu trợ. Họ cần thì họ nhận. Thường thì khó khăn thực sự, ko có tiền mới đến nhận tuiis hàng đó. Có những người bề ngoài vậy thôi có thể vì công việc đòi hỏi nhưng thật sự họ đang vật lộn với cuộc sống. Tất nhiên có người vì lòng tham nhưng tránh sao được một số người đó. Mọi người cũng ko nên quá cay nghiệt vậy, mất đi long tốt khi đặt đồ cứu trợ với tấm bảng: ai cần thì lấy. Nếu ảnh các cụ chụp tung lên mạng người phụ nữ theo các cụ đánh giá là ko nên lấy gói hàng cứu trợ đó từ nhà hảo tâm, nhưng thực sự họ cần lấy vì họ trong giai đoạn này khó khăn, thật sự cần thì các cụ nghĩ sao khi bôi ảnh người ta lên mạng. Chắc các cụ chưa gặp cảnh nhìn ngoài thì ko đến nỗi nào nhưng thật sự ko có tiền mua nổi đồ ăn cho con trong giai đoạn nào đó, cái bề ngoài đó họ buộc phải có vì còn duy trì công việc. Ảnh người giáo viên Anh cầm bảng xin nếu việt nam mình chắc đã bị tổng sỉ vả rồi.

HuyArt

Xe lăn
Có thể họ mang về chia cho cả xóm. Nhiều xóm bây giờ ở nhà toàn tập không có thu nhập, nếu kéo đoàn rồng rắn lên mây đi nhận cứu trợ thì lại vi phạm quy định !

Mình cứ cố gắng nghĩ tốt đi 1 chút, kệ chúng nó ngoài kia nhiều đứa chê mình thủ dâm tinh thần.
Ơ, cụ nói chuẩn
Người Việt tính sĩ diện cực cao. Có khi cả xóm nhờ đi lấy hộ cũng có thể cụ nhỉ?

HuyArt

Xe lăn
Cách ly, thất nghiệp, gái mú cũng không dám lọ mọ nên nhiều cụ ọp phơ rảnh rỗi ngồi biên tham luận.
P/s: Anh giáo tây đói nên vứt bỏ sĩ diện đi xin. Nhưng sẽ có rất nhiều người Việt đói nhưng vì xấu hổ, nhục nhã mà không dám nhận sự bố thí.
Làm liều có khi cũng xuất phát từ đó.
Thì biết làm gì hở cụ? Viết bài ko biết có lương thiện không, những chắc ko gây hại cụ nhỉ?

winterrain7x

Xe tải
Giúp đỡ nhau trong lúc khó khăn thì là tốt, nhưng đoạn mở đầu của cụ như lol, toàn cóp nhặt vớ vẩn và không có thật

HuyArt

Xe lăn
thực ra mọi người cũng làm quá lên. luôn có bảng : ai cần thì nhận ở nơi hàng cứu trợ. Họ cần thì họ nhận. Thường thì khó khăn thực sự, ko có tiền mới đến nhận tuiis hàng đó. Có những người bề ngoài vậy thôi có thể vì công việc đòi hỏi nhưng thật sự họ đang vật lộn với cuộc sống. Tất nhiên có người vì lòng tham nhưng tránh sao được một số người đó. Mọi người cũng ko nên quá cay nghiệt vậy, mất đi long tốt khi đặt đồ cứu trợ với tấm bảng: ai cần thì lấy. Nếu ảnh các cụ chụp tung lên mạng người phụ nữ theo các cụ đánh giá là ko nên lấy gói hàng cứu trợ đó từ nhà hảo tâm, nhưng thực sự họ cần lấy vì họ trong giai đoạn này khó khăn, thật sự cần thì các cụ nghĩ sao khi bôi ảnh người ta lên mạng. Chắc các cụ chưa gặp cảnh nhìn ngoài thì ko đến nỗi nào nhưng thật sự ko có tiền mua nổi đồ ăn cho con trong giai đoạn nào đó, cái bề ngoài đó họ buộc phải có vì còn duy trì công việc. Ảnh người giáo viên Anh cầm bảng xin nếu việt nam mình chắc đã bị tổng sỉ vả rồi.
Các cụ trên này khắt khe quá, cứ nhìn mấy bạn đa cấp mặc vét đi giày tây là rỉa rói họ hút máu, biết đâu họ phải đi xe bus úp mì tôm quanh năm, kekeke

HuyArt

Xe lăn
Giúp đỡ nhau trong lúc khó khăn thì là tốt, nhưng đoạn mở đầu của cụ như lol, toàn cóp nhặt vớ vẩn và không có thật
Riêng vụ ở Ấn Độ còn hậu xét
Còn vụ ở TQ và Hàn có thật, báo đảng đăng đầy, sớt về mà thẩm đi cụ

Isu_zu

Tháo bánh
Nếu là em, em sẽ bán vàng, bán xe đi ăn cho qua ngày đoạn tháng trước đấy.
Bán hết rồi, ăn hết rồi. Cực chẳng đã mới phải đi nhận đồ từ thiện. Chứ dứt khoát em không đeo vàng đi nhận đâu.
Chuẩn cụ. Còn sức khỏe thì không bao giờ ngửa tay nhận bố thí. Lao động có thể không giàu, nhưng đủ ăn là chắc chắn. Trừ khi bệnh tật bất ngờ thì ko biết!

cucsat123

Xe tăng
Nếu là em, em sẽ bán vàng, bán xe đi ăn cho qua ngày đoạn tháng trước đấy.
Bán hết rồi, ăn hết rồi. Cực chẳng đã mới phải đi nhận đồ từ thiện. Chứ dứt khoát em không đeo vàng đi nhận đâu.
Vâng đấy là sự lựa chọn của cụ.nhưng cụ có nghĩ đấy là vật kỉ niệm của người ta ( tất nhiên là rất ít).hoặc theo quan điểm bán cho hết mới đi xin vậy sao không bảo những người ( mà ta cho là nghèo đi xe số hoặc xe đạp) bán nốt đi rồi hay đi xin.tất nhiên ở đây tất cả chỉ là tương đối nhưng ý em là ta làm việc tích cực thì cũng nên nghĩ theo khuynh hướng tích cực .vd như là những người đó có 1 người hàng xóm khó khăn không thể đi ra lấy được người ta lấy về hộ họ.sẽ có người bảo là thấy người ta khó sao không cho,thật ra người ta vẫn cho hàng ngày nhưng có thêm phần trợ giúp thì tốt quá nên người ta lấy thêm về hộ thôi.còn có những trường hợp như những bà quay đi quay lại lấy nhiều lần hoặc hôm qua có bà quay video clip vơ nguyên cả phản vào túi thì khô lời rồi cụ.nhưng đó chỉ là thiểu số( em nghĩ thế).vì vậy e vẫn luôn cổ vũ cho những hành động chia sẻ như vậy còn người ta làm thế thì ghiệp nó vận vào người ta thôi

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Vâng đấy là sự lựa chọn của cụ.nhưng cụ có nghĩ đấy là vật kỉ niệm của người ta ( tất nhiên là rất ít).hoặc theo quan điểm bán cho hết mới đi xin vậy sao không bảo những người ( mà ta cho là nghèo đi xe số hoặc xe đạp) bán nốt đi rồi hay đi xin.tất nhiên ở đây tất cả chỉ là tương đối nhưng ý em là ta làm việc tích cực thì cũng nên nghĩ theo khuynh hướng tích cực .vd như là những người đó có 1 người hàng xóm khó khăn không thể đi ra lấy được người ta lấy về hộ họ.sẽ có người bảo là thấy người ta khó sao không cho,thật ra người ta vẫn cho hàng ngày nhưng có thêm phần trợ giúp thì tốt quá nên người ta lấy thêm về hộ thôi.còn có những trường hợp như những bà quay đi quay lại lấy nhiều lần hoặc hôm qua có bà quay video clip vơ nguyên cả phản vào túi thì khô lời rồi cụ.nhưng đó chỉ là thiểu số( em nghĩ thế).vì vậy e vẫn luôn cổ vũ cho những hành động chia sẻ như vậy còn người ta làm thế thì ghiệp nó vận vào người ta thôi
Vâng, tùy cụ nghĩ. Với em thì nhân phẩm nó lớn hơn kỷ vật ạ.