Nhận giải đáp về sử dụng xe Toyota hầu các cụ/mợ ạ!

longnguyenpvp

Xe buýt
Con Yaris 2008 của mình đi vào chỗ sóc hay bị kêu trên mặt taplo và phần nhựa của cửa xe, hôm trước đã qua Toy Mỹ Đình kiểm tra nhưng kỹ thuật bảo ko nghe thấy gì. Nhờ Cụ tư vấn cho ý kiến giúp em. Tks

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ chủ cho mình hỏi tý. Muốn biết lịch sử bảo dưỡng, sửa chữa và thay thế phụ tùng của xe Camry 2006 thì làm thế nào ạ. Chủ cũ bảo dưỡng ở Toyota Vinh, nay chủ mới lại ở Hà Nội. Các đại lý của Toyota trên cả nước có thông tin của nhau không hả cụ, nếu có thì có in ra được không? Xe mình biển số 37S-8783 nhé, Mình đang cần bảo dưỡng nhưng không biết làm những gì??? Thanks cụ!
Đây là đăng ký của em nó ạ.
Dạ cái này chỉ có CVDV mới kiểm tra được lịch sử của xe cụ ạ, cụ vui lòng qua các đại lý được Toyota uỷ quyền để được tư vấn trực tiếp cụ nhé.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Con Yaris 2008 của mình đi vào chỗ sóc hay bị kêu trên mặt taplo và phần nhựa của cửa xe, hôm trước đã qua Toy Mỹ Đình kiểm tra nhưng kỹ thuật bảo ko nghe thấy gì. Nhờ Cụ tư vấn cho ý kiến giúp em. Tks
Dạ hôm kiểm tra cụ có đi cùng đốc công hay tổ trưởng/tổ phó sửa chữa bên em không ạ, vì những công việc chẩn đoán cần KTV tay nghề cao, có kinh nghiệm đi thử xe và tái tạo hiện tượng theo mô tả của khách hàng. Trường hợp tiếng kêu chập chờn thì đôi lúc không kiểm tra được ngay, tiếng kêu trên mặt táp lô và phần nhựa thì có thể là những khe hở giữa các chi tiết nhựa của táp lô, hay của đài CD/DVD cụ ạ.

longnguyenpvp

Xe buýt
Dạ hôm kiểm tra cụ có đi cùng đốc công hay tổ trưởng/tổ phó sửa chữa bên em không ạ, vì những công việc chẩn đoán cần KTV tay nghề cao, có kinh nghiệm đi thử xe và tái tạo hiện tượng theo mô tả của khách hàng. Trường hợp tiếng kêu chập chờn thì đôi lúc không kiểm tra được ngay, tiếng kêu trên mặt táp lô và phần nhựa thì có thể là những khe hở giữa các chi tiết nhựa của táp lô, hay của đài CD/DVD cụ ạ.
Em và bác thợ cũng đi thử rồi nhưng ko thấy kêu, nhưng khi em chay ra ngoài hơi nhanh và đi đường sóc thì rõ ràng luôn. Cụ cho hỏi dòng Yaris có hay bị thế không???

Ledat289

Xe đạp
Các bác cho gà em hỏi thêm với ạ, em các ơn nhiều:

1. Tối qua 9h30 vắng người (lái mới), em lại vác xe ra đi (Yaris 2015), thấy trên đồng hồ meter có chữ "ECO" màu XANH LÁ CÂY.
EM ko biết là có tắt bật được nó không? nếu ko tắt bật được thì trường hợp nào nó tự hiện lên, hoặc tự tắt đi. Nó có ý nghĩa là gi ạ?

2. Em nhìn quanh xe ko thấy đồng hồ đâu? lại nhìn vào đồng hồ meter, TRIP A: có Time và Km. (Km thì các bác giải thích em hiểu rồi).
còn Time thì ko biết là Time em đã đi được số Km phía dưới, hay Time để xem giờ?
nếu là Time để xem giờ thì nó đang sai, em chỉnh chỗ nào cho đúng ạ.

Thanks!!!

Chỉnh sửa cuối:

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Em và bác thợ cũng đi thử rồi nhưng ko thấy kêu, nhưng khi em chay ra ngoài hơi nhanh và đi đường sóc thì rõ ràng luôn. Cụ cho hỏi dòng Yaris có hay bị thế không???
Dạ yaris thì không hay bị như vậy cụ ạ, chắc là cụ dành chút thời gian qua bên em 1 lần nữa để kiểm tra ạ.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Các bác cho gà em hỏi thêm với ạ, em các ơn nhiều:

1. Tối qua 9h30 vắng người (lái mới), em lại vác xe ra đi (Yaris 2015), thấy trên đồng hồ meter có chữ "ECO" màu XANH LÁ CÂY.
EM ko biết là có tắt bật được nó không? nếu ko tắt bật được thì trường hợp nào nó tự hiện lên, hoặc tự tắt đi. Nó có ý nghĩa là gi ạ?

2. Em nhìn quanh xe ko thấy đồng hồ đâu? lại nhìn vào đồng hồ meter, TRIP A: có Time và Km. (Km thì các bác giải thích em hiểu rồi).
còn Time thì ko biết là Time em đã đi được số Km phía dưới, hay Time để xem giờ?
nếu là Time để xem giờ thì nó đang sai, em chỉnh chỗ nào cho đúng ạ.

Thanks!!!
1. Chữ ECO là báo xe đang trong chế độ tiết kiệm nhiên liệu, cái này mang tính thông báo, không bật tắt cụ ạ. Nếu đi trên 130km/h hoặc đạp ga sâu, đi đường tắc, tức là tiêu tốn nhiều nhiên liệu thì eco sẽ tắt.
2. Time thì cụ chú ý có 2 cần nhỏ màu đen bên góc trái mặt đồng hồ táp lô, 1 nút chỉnh giờ 1 nút chỉnh phút, cụ giữ chặt để điều chỉnh ạ.

Ledat289

Xe đạp
1. Chữ ECO là báo xe đang trong chế độ tiết kiệm nhiên liệu, cái này mang tính thông báo, không bật tắt cụ ạ. Nếu đi trên 130km/h hoặc đạp ga sâu, đi đường tắc, tức là tiêu tốn nhiều nhiên liệu thì eco sẽ tắt.
2. Time thì cụ chú ý có 2 cần nhỏ màu đen bên góc trái mặt đồng hồ táp lô, 1 nút chỉnh giờ 1 nút chỉnh phút, cụ giữ chặt để điều chỉnh ạ.
Cảm ơn cụ nhiều!

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Em hiểu thế này, thực ra tôn mỏng tôn dày ko tốn thêm bao nhiêu đâu, nhưng các cụ có biết nó làm tôn mỏng ko? Về công nghệ dập tấm, nếu tôn dày, nó pải dùng máy dập cực khủng, tất nhiên tiền đầu tư rất lớn, chính vì thế nó làm tôn mỏng.. Và thứ 2 nữa, thị trường mình dễ tính, nếu người tiêu dùng ko chấp nhận, ko bán đc, tức khắc phải đưa về nguyên bản, giống bản nội địa
Là cái ghij định 20 ấy! Không cho tư nhân nhập xe mới về nên mới thế. Kinh tế thị trường đấy. Đinh Công Mạnh cái hiệp hội L gì mà bảo là bảo vệ quyền lợi cho người tiêu dùng!

kfcminh

Xe tăng
Cụ cho e hỏi xe camry 2014 có chắn bụi cửa gió hoặc dàn lạnh điều hòa k

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ cho em hỏi,em mới sử dụng Altis 2016 chạy được bao nhiêu km thì thay dầu lần đầu tiên ạh.cảm ơn cụ
Dạ sau khoảng thời gian chạy rà 1000km đầu tiên thì nên thay dầu máy cụ ạ, 1 số lưu ý khi chạy rà : 1. Trong 300 km đầu tiên: Tránh phanh gấp. 2. Trong 1000 km đầu tiên: Không lái xe ở tốc độ quá cao, tốc độ hợp lý bằng 80% tốc độ tối đa cho phép của xe; Tránh tăng tốc đột ngột; Không lái xe liên tục ở tay số thấp ( với xe số sàn); Không lái xe ở một tốc độ cố định trong thời gian dài; Không kéo theo các vật nặng hay rơ mooc. Ngoài ra cần Giữ lốp đúng áp suất; Không để chân lên bàn đạp ly hợp hay bàn đạp phanh.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ cho e hỏi xe camry 2014 có chắn bụi cửa gió hoặc dàn lạnh điều hòa k
Dạ có cụ ạ, trong hệ thống điều hoà của camry có lọc gió điều hoà, nằm ở ví trí sau cốp phụ bên ghế phụ đăng trước. Cái này định kì 10.000 km nên vệ sinh thổi sạch bụi và thay thế sau mỗi 30.000-40.0000 km xe chạy cụ ạ.

Vuhiephd

Xe tải
Dạ sau khoảng thời gian chạy rà 1000km đầu tiên thì nên thay dầu máy cụ ạ, 1 số lưu ý khi chạy rà : 1. Trong 300 km đầu tiên: Tránh phanh gấp. 2. Trong 1000 km đầu tiên: Không lái xe ở tốc độ quá cao, tốc độ hợp lý bằng 80% tốc độ tối đa cho phép của xe; Tránh tăng tốc đột ngột; Không lái xe liên tục ở tay số thấp ( với xe số sàn); Không lái xe ở một tốc độ cố định trong thời gian dài; Không kéo theo các vật nặng hay rơ mooc. Ngoài ra cần Giữ lốp đúng áp suất; Không để chân lên bàn đạp ly hợp hay bàn đạp phanh.
Em cảm ơn cụ nhiều nhé

mritus

Xe đạp
dạ các xe Toyota chỉ tự khoá khi mà xe cụ đang khoá bằng điều khiển từ xa, cụ vô tình ấn mở khoá nhưng trong 30s không có cửa nào mở ra, thì cửa sẽ tự khoá lại.
Chào bác, bác cho em hỏi Innova E 2015 có chế độ tự khóa khi xe đạt tốc độ 25km/h không ạ?

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Chào bác, bác cho em hỏi Innova E 2015 có chế độ tự khóa khi xe đạt tốc độ 25km/h không ạ?
Dạ Innova E 2015 không còn chế độ này bác ạ, từ đời 2014 thì dòng Innova E và J không có, chỉ có dòng G và V là có ạ.

kfcminh

Xe tăng
Dạ có cụ ạ, trong hệ thống điều hoà của camry có lọc gió điều hoà, nằm ở ví trí sau cốp phụ bên ghế phụ đăng trước. Cái này định kì 10.000 km nên vệ sinh thổi sạch bụi và thay thế sau mỗi 30.000-40.0000 km xe chạy cụ ạ.
Cảm ơn cụ.

Lehongnghia

Đi bộ
Bác Toy Mỹ Đình cho em hỏi chút ạ. Em chạy Altis 2.0v đời 2011, giờ cần số của em hơi cứng, nhất là lúc ra vào số P hơi bị kẹt. Bác có thể phán bệnh giúp e được ko ạ?