Nhận giải đáp về sử dụng xe Toyota hầu các cụ/mợ ạ!

dungngo0207

Đi bộ
Bác cho e hỏi về cam 2011 :
-Đi bn km thì nên thay lốp ?thay ở đâu tốt ?
-Cho e xin đ/c đánh bóng mặt kính ?thay cấn gạt mưa ,dùng nước rủa kính loại nào , lót sàn loại nào cho sạch ?
Cám ơn bác ạ !

mr_baotrung

Xe hơi
cụ cho em hỏi; xe em altis 2014; khi nhả phanh hay bị kêu ken két ở phanh; xe mới đi dc 300km; cụ cho em hỏi nguyên nhân là bị sao ạ? khắc phục như thế nào?; cảm ơn cụ

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Bác cho e hỏi về cam 2011 :
-Đi bn km thì nên thay lốp ?thay ở đâu tốt ?
-Cho e xin đ/c đánh bóng mặt kính ?thay cấn gạt mưa ,dùng nước rủa kính loại nào , lót sàn loại nào cho sạch ?
Cám ơn bác ạ !
Câu hỏi của cụ Toyota Mỹ Đình xin trả lời cụ như sau:
- Lốp không có thời điểm thay cụ thể theo thời gian hay km mà cụ cần kiểm tra cụ thể tình trạng lốp xem độ mòn, dạng mòn, các vết va chạm, hay các vết vá. Nếu độ mòn đai lốp còn dưới 1.6mm thì cần thay thế ngay. Để đảm bảo chất lượng cụ qua các Đại lý chính hãng của Toyota để thay thế.
- Mặt kính ô tô không đánh bóng được nếu có vết xước cụ ạ, thông thường chỉ có thể vệ sinh tẩy các vết ố màu cụ ạ.
- Cần gạt mưa thì cụ cứ qua đại lý chính hãng, thay luôn cả cao su để đảm bảo, nước rửa kính thì có thể chọn loại của chuyên dùng của Toyota, hoặc đơn giản là dùng nước máy sạch, lót sàn cũng thế hàng chính hãng bao giờ cũng đảm bảo tiêu chuẩn, có chốt an toàn và kích thước vừa vặn, loại lót vải cụ chịu khó giặt sau 1 thời gian sử dụng là được.
Cụ tham khảo thêm cụ nhé.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
cụ cho em hỏi; xe em altis 2014; khi nhả phanh hay bị kêu ken két ở phanh; xe mới đi dc 300km; cụ cho em hỏi nguyên nhân là bị sao ạ? khắc phục như thế nào?; cảm ơn cụ
Câu hỏi của cụ Toyota Mỹ Đình xin trả lời cụ như sau: Hiện tượng phanh kêu ken két khi đạp nhả phanh, nếu hiện tượng này xuất hiện vào buổi sáng khi mới đi thì là hiện tượng bình thường. Bởi nếu trước khi để xe qua đêm mà xe cụ mới rửa xong, hoặc đi qua vũng nước, đi trời mưa...nước sẽ bám vào khu vực đĩa phanh, khi cụ sử dụng phanh tay má phanh ép chặt vào đĩa phanh và gây ra tiếng kêu ken két khi mới đạp nhả. Nếu gặp hiện tượng này cụ chú ý xì khô phanh trước khi cất xe, hoặc đạp nhả liên tục để phanh mau khô. Còn trong trường hợp tiếng kêu xảy ra liên tục thì cụ qua Đại lý Toyota Mỹ Đình để kiểm tra cụ thể cụ nhé.

Bác Toyota MyDinh cho em hỏi với
Em mới mua con altis cvt 1.8 đời 2015 hôm qua ( nhờ người đánh xe từ đại lý về). Hôm nay em lôi ra chạy lòng vòng trong đô thị xa la ( tập cho quen xe) thì thấy như sau: Khi em vào số D, từ từ nhả phanh để đi thì nghe tiếng lạch cạch rất khó chịu. Cứ khi nào em chuyển lẫy số, nhả phanh ra là nó kêu cạch cạch mất 1 lúc. Trước em có tập bổ túc lái số tự động kIA MORNING thì khi vào số D nhả chân phanh để đi thì rất êm, chả có tiếng gì cả.
Em gọi cho bác nhân viên sale ( bán xe cho em) bác ấy nói đó là bình thường vì số tự động nó thể. Xe của em có vấn đề gì không bác. Tại em thấy con kia morning em tập nó chả kêu gì cả nên đang lo con xe của mình dính lỗi gì

dungngo0207

Đi bộ
Câu hỏi của cụ Toyota Mỹ Đình xin trả lời cụ như sau:
- Lốp không có thời điểm thay cụ thể theo thời gian hay km mà cụ cần kiểm tra cụ thể tình trạng lốp xem độ mòn, dạng mòn, các vết va chạm, hay các vết vá. Nếu độ mòn đai lốp còn dưới 1.6mm thì cần thay thế ngay. Để đảm bảo chất lượng cụ qua các Đại lý chính hãng của Toyota để thay thế.
- Mặt kính ô tô không đánh bóng được nếu có vết xước cụ ạ, thông thường chỉ có thể vệ sinh tẩy các vết ố màu cụ ạ.
- Cần gạt mưa thì cụ cứ qua đại lý chính hãng, thay luôn cả cao su để đảm bảo, nước rửa kính thì có thể chọn loại của chuyên dùng của Toyota, hoặc đơn giản là dùng nước máy sạch, lót sàn cũng thế hàng chính hãng bao giờ cũng đảm bảo tiêu chuẩn, có chốt an toàn và kích thước vừa vặn, loại lót vải cụ chịu khó giặt sau 1 thời gian sử dụng là được.
Cụ tham khảo thêm cụ nhé.
Cảm ơn cụ ,theo lời cụ nói thì cứ vào hãng cho lành cụ nhỉ .Giá hơi cao chút nhưng an tâm đúng ko ạ ?

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Bác Toyota MyDinh cho em hỏi với
Em mới mua con altis cvt 1.8 đời 2015 hôm qua ( nhờ người đánh xe từ đại lý về). Hôm nay em lôi ra chạy lòng vòng trong đô thị xa la ( tập cho quen xe) thì thấy như sau: Khi em vào số D, từ từ nhả phanh để đi thì nghe tiếng lạch cạch rất khó chịu. Cứ khi nào em chuyển lẫy số, nhả phanh ra là nó kêu cạch cạch mất 1 lúc. Trước em có tập bổ túc lái số tự động kIA MORNING thì khi vào số D nhả chân phanh để đi thì rất êm, chả có tiếng gì cả.
Em gọi cho bác nhân viên sale ( bán xe cho em) bác ấy nói đó là bình thường vì số tự động nó thể. Xe của em có vấn đề gì không bác. Tại em thấy con kia morning em tập nó chả kêu gì cả nên đang lo con xe của mình dính lỗi gì
Toyota Mỹ Đình xin phép trả lời thắc mắc của cụ như sau: tiếng kêu lạch cạch khi cụ vào số D nhả chân phanh là tiếng kêu khi má phanh dần tách khỏi đĩa phanh, hiện tượng này hoàn toàn bình thường, nguyên do là khi xe vào số D xe sẽ hướng về trước, còn má phanh ép đĩa phanh hãm theo hướng ngược lại, do nhả phanh từ từ nên má phanh dần rời khỏi đĩa phanh, gây ra tiếng kêu lạch cạch ban đầu. Cụ yên tâm sử dụng cụ ạ. Có vấn đề gì cụ qua bên em cụ thể cụ nhé.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cảm ơn cụ ,theo lời cụ nói thì cứ vào hãng cho lành cụ nhỉ .Giá hơi cao chút nhưng an tâm đúng ko ạ ?
Dạ vâng mong cụ ủng hộ đại lý Toyota Mỹ Đình cụ nhé. Cảm ơn cụ nhiều.

mr_baotrung

Xe hơi
cụ Toy ơi cho em hỏi; xe e altis mới đi dc 300km. em cũng đi xe vào giờ cao điểm nhưng sao e thấy xăng ăn quá; đồng hồ báo trung bình 15,8l/100km bác ạ :(; kinh hoàng quá :((

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
cụ Toy ơi cho em hỏi; xe e altis mới đi dc 300km. em cũng đi xe vào giờ cao điểm nhưng sao e thấy xăng ăn quá; đồng hồ báo trung bình 15,8l/100km bác ạ :(; kinh hoàng quá :((
Toyota Mỹ Đình xin trả lời cụ như sau: Cụ kiểm tra giúp em trên màn hình hiển thị đa thông tin có 2 thông số về mức tiêu hao nhiên liệu để tham khảo. Một cái là mức tiêu hao nhiên liệu trung bình tính kể từ khi bật khóa điện "On", 2 là mức tiêu hao nhiên liệu tức thời của xe. 2 mức này chỉ có giá trị tham khảo do nó dựa vào việc cụ đạp chân ga nhiều hay cụ có phanh nhiều hay không, còn để chính xác cụ nên dựa vào việc đổ xăng của cụ bao nhiêu lít, chạy trên đường trường và theo dõi số KM dựa vào Trip A để đo quãng đường.
Cách kiểm tra như sau.
+ đổ đầy binh xăng
+ set trip (A) về 0
+ đi đến khi đồng hồ xăng báo nhấp nháy thì lại đổ đầy bình (xem tổng km đi được của trip A . Thống kê vài lần) rồi tính xăng cụ sẽ biêt. Em thì không có con số chính xác nhưng theo mức tiêu chuẩn là từ 6,2 đến 6,9 l/100km với đường trường, còn đường Hà Nội chắc hơn phải từ 9 lít/ 100km trở lên. Cụ theo dõi thêm nếu có vấn đề gì 1000km cụ qua đại lý kiểm tra cụ thể cụ nhé. Em cảm ơn cụ.

cpbop

Xe hơi
Em có chuyện gấp cần cụ Toyota MyDinh giúp với ạ:
Em hoang mang quá cụ ạ, chẳng là mấy hôm rồi bận xe đến kỳ thay dầu mà em quên mất, đến hôm nay lên xe đi thấy đèn taplo cảnh báo áp xuất dầu thấp (Lower oil pressure), em kiểm tra thấy dầu ở đúng mức low nên em đổ thêm dầu vào nhưng đi được một đoạn thì nó vẫn báo như cũ, em sợ quá cho xe về nhà không đi nữa. Cụ giúp em cho em hỏi lỗi như vậy là do các nguyên nhân nào gây ra và cách khắc phục như thế nào.
Cảm ơn cụ nhiều ạ.

Minh_Quoc

Đi bộ

Cu cho hoi: em di altis 2010 2.0 gan day bi bao loi p0793 la loi cam bien truc trung gian , vao xuong tho bao the nhung ko xu ly duoc cụ chi giao giup cach khac phuc voi. Thanks cu truoc

Chỉnh sửa cuối:

Kh_Ch

Xe hơi
Cụ cho e hỏi, ống hồi dầu thước lái ép lại dùng dc k, nếu thay ống zin thì khác nhau dư lào ak

Kh_Ch

Xe hơi
Dạ giá là hàng nguyên bản chính hãng của nhà máy cụ ạ. Còn vành 17 chính hãng đắt hơn vành 16 khoảng một triệu.
Công nhận chính hãng chát thật, thước lái xe e cũng báo 30 củ có lẻ chưa có VAT, e cũng dc đào tạo về cơ khí, nhận thấy chính hãng quá chát, thực tế về chế tạo chả có j là ghê gớm về công nghệ, nó phải rẻ hơn rất nhiều. Phải công nhận dân mềnh bị bóp cà cực nhiều.

TVPL

Xe container
Toyota Mỹ Đình xin trả lời cụ như sau: Cụ kiểm tra giúp em trên màn hình hiển thị đa thông tin có 2 thông số về mức tiêu hao nhiên liệu để tham khảo. Một cái là mức tiêu hao nhiên liệu trung bình tính kể từ khi bật khóa điện "On", 2 là mức tiêu hao nhiên liệu tức thời của xe. 2 mức này chỉ có giá trị tham khảo do nó dựa vào việc cụ đạp chân ga nhiều hay cụ có phanh nhiều hay không, còn để chính xác cụ nên dựa vào việc đổ xăng của cụ bao nhiêu lít, chạy trên đường trường và theo dõi số KM dựa vào Trip A để đo quãng đường.
Cách kiểm tra như sau.
+ đổ đầy binh xăng
+ set trip (A) về 0
+ đi đến khi đồng hồ xăng báo nhấp nháy thì lại đổ đầy bình (xem tổng km đi được của trip A . Thống kê vài lần) rồi tính xăng cụ sẽ biêt. Em thì không có con số chính xác nhưng theo mức tiêu chuẩn là từ 6,2 đến 6,9 l/100km với đường trường, còn đường Hà Nội chắc hơn phải từ 9 lít/ 100km trở lên. Cụ theo dõi thêm nếu có vấn đề gì 1000km cụ qua đại lý kiểm tra cụ thể cụ nhé. Em cảm ơn cụ.
Cụ có file manual / hướng dẫn sử dụng của Camry 2.5Q 2013 nào cho em xin một bản với ?! Em vừa lấy lại xe này nhưng sách HDSD chủ cũ để thất lạc mất rồi :)

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ có file manual / hướng dẫn sử dụng của Camry 2.5Q 2013 nào cho em xin một bản với ?! Em vừa lấy lại xe này nhưng sách HDSD chủ cũ để thất lạc mất rồi :)
Dạ hướng dẫn sử dụng thì em không có bản mềm cụ ạ, cụ có thể mượn cụ nào đấy trên diễn đàn photo lại, hoặc đặt hàng sách mới qua bộ phận phụ tùng của các đại lý chính hãng đều có đấy ạ.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ cho e hỏi, ống hồi dầu thước lái ép lại dùng dc k, nếu thay ống zin thì khác nhau dư lào ak
Việc ép lại có thể sử dụng được 1 thời gian, không đảm bảo như như cũ được, an tâm nhất thì cụ thay ống dầu mới thì đảm bảo chất lượng cũng như độ kín khít, an toàn khi vận hành.

TVPL

Xe container
Dạ hướng dẫn sử dụng thì em không có bản mềm cụ ạ, cụ có thể mượn cụ nào đấy trên diễn đàn photo lại, hoặc đặt hàng sách mới qua bộ phận phụ tùng của các đại lý chính hãng đều có đấy ạ.
Tks cụ !