Nhận giải đáp về sử dụng xe Toyota hầu các cụ/mợ ạ!

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Bác cho em hỏi Altis 2.0 / 2.14 mở cốp sau bằng cảm ứng, điều khiển...
Vậy em đang dừng đèn đỏ mấy thằng nghiện nó đứng đằng sau nó mở cốp lấy đồ thì em phải làm sao ????
Có cách nào khắc phục nhược điểm này không (em chưa đọc kỹ sách HDSD) mà hôm qua em đi khi dừng lại người nhà xuống mở cốp lấy đồ em ko cần phải bật nắp cốp vẫn mở đóng như thường ???
Với xe altis 2014 thì cuối sách hướng dẫn trang 327 có tùy chọn cho khóa cửa điện: Khóa/mở khóa nắp khoang hành lý khi tất cả các cửa được khóa/mở khóa, chức năng này mặc định là On. Còn khi các cửa đã đóng rồi, đi trên đường >20km/h là các cửa và nắp capo tự khóa lại. Ngoài ra có trang 88 cũng lưu ý rằng với xe có nút mở khoang hành lý ở phía trên biển số xe phía sau, chỉ cần chìa khóa điện cách cốp sau khoảng 0.7m (tức là chìa vẫn trong xe hoặc ngoài xe cách 0.7m) rồi ấn nút này là mở được. Bác kiểm tra lại xem nếu có bất thường thì qua đại lý kiểm tra sớm bác nhé.

Chỉnh sửa cuối:

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Altis mới chạy 4k nhưng khi bậc điều hòa thì có mùi rất khó chịu. Xin hỏi Cụ chủ xe như vậy có vấn đề gì không và cách xử lý như thế nào.
Rất mong Cụ quan tâm giải đáp. Cảm ơn Cụ nhiều

Để xác định được mùi điều hòa khó chịu bắt nguồn từ đâu cần mang xe đến đại lý để kiểm tra trực tiếp mới xác định được, có thể do lọc gió điều hòa bị bẩn. Để ngăn mùi, bạn có thể sử dụng thêm các gói chống mùi như hạt cà phê, trà xanh, long não, .v.v... Khi dừng xe hoặc đỗ qua đêm, nếu có thể hãy mở hé các cửa kính để không khí lưu thông, làm như vậy mùi nội thất sẽ không tích tụ trong xe. Giải pháp hiệu quả nhất để xe bạn có mùi hương dễ chịu là sử dụng tinh dầu thơm như chanh, bưởi, oải hương và sả.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cám ơn cụ nhiều. Em mới bảo dưỡng cấp lớn ở Toy Mỹ Đình cách đây mấy tháng. Cũng sắp tới kỳ bảo dưỡng cấp 5K và hiện tại em thấy có 1 hiện tượng như sau: Hộp số chuyển số từ 1 -> 2 ko được mượt mà cho lắm (E chạy Fortuner 2010 2.7 AT cụ ạ). Tức là bình thường xe chỉ cần đạt tốc độ từ 15 - 20km/h là hộp số tự lên số 2 rất êm ái nhưng dạo gần đây vòng tua máy lên 1500 tốc độ đạt 20km/h xe vẫn ko thấy chuyển số (nhất là những lúc mới chạy chưa nóng máy). Muốn chuyển số thì em phải thốc ga lên 1 phát nữa thì mới chuyển số và lúc chuyển số như thế xe đương nhiên bị giật. Mô tả thế này hơi khó bắt bệnh cụ nhỉ? Thôi để hôm nào bảo dưỡng 5K em mang qua cụ check cho e xem sao nhé. Tks cụ về vụ giải đáp lần trước. E đúng là ko để ý lắm đến xe nên 30s sau cái đèn sercurity đó nó nhấp nháy thật :D
Vâng, có gì cụ cứ qua bên em để KTV đi thử xác nhận hiện tượng cũng như có phương án xử lý cho xe của mình, mong cụ chia sẻ thêm để các cụ khác tham khảo cụ nhé.

aston_martin123

Xe tăng
Tức là vẫn đời 2011 thôi cụ ợ, 2014 là năm sản xuất, còn đời thì tính từ năm nó ra mắt (tháng 10/2010) các hãng thường tính cộng thêm 1 năm nên gọi nó là đời 2011
Vâng, nhưng sao cụ lại hỏi thế ạ? :(

aston_martin123

Xe tăng
hế hế, e thấy cụ đi 2011 cái nắp hộp tì tay nó trượt ra đc mà lại hỏi đời 2014 có trượt đc ko !
À, tại hôm đi cùng anh bạn ra toy Mỹ Đình xem xe, em ngồi thử thì thấy con xe mới không đẩy cái tỳ tay lên được nên mới hỏi cụ chủ thớt thế ạ! :)

TepKem

Xe tăng
À, tại hôm đi cùng anh bạn ra toy Mỹ Đình xem xe, em ngồi thử thì thấy con xe mới không đẩy cái tỳ tay lên được nên mới hỏi cụ chủ thớt thế ạ! :)
2014 chả hơn gì đc 2011 mấy, mà đắt hơn nhiều, phí tiền, có bản 2.0 hiện đại nhưng quá đắt

Altis 2014

Xe máy
Để xác định được mùi điều hòa khó chịu bắt nguồn từ đâu cần mang xe đến đại lý để kiểm tra trực tiếp mới xác định được, có thể do lọc gió điều hòa bị bẩn. Để ngăn mùi, bạn có thể sử dụng thêm các gói chống mùi như hạt cà phê, trà xanh, long não, .v.v... Khi dừng xe hoặc đỗ qua đêm, nếu có thể hãy mở hé các cửa kính để không khí lưu thông, làm như vậy mùi nội thất sẽ không tích tụ trong xe. Giải pháp hiệu quả nhất để xe bạn có mùi hương dễ chịu là sử dụng tinh dầu thơm như chanh, bưởi, oải hương và sả.
Xe mới mua 3 tháng mà lọc gió điều hoà bẩn rồi hả Cụ. Xe em đi cẩn thận, vệ sinh sạch sẽ thường xuyên nên không có chuyện nội thất có mùi. Chỉ khi bật điều hoà hoặc lấy gió bên ngoài là có mùi. Mấy ngày nay em ko giám mở điều hoà và lấy gió bên ngoài. Chắc gắn đi thêm 10 ngày nữa rồi vào hãng bảo dưỡng định kỳ luôn. Cảm ơn cụ, làm phiền cụ nhiều quá. Cụ thông cảm do xe em cũng mắc nhiều lỗi lặt vặt quá

minhkiu

Xe hơi
E ngủ hoi tí là mùa đông này đi xe các cụ có bật điều hòa k? nếu chỉ bật quạt gió e thấy bí lắm nên vẫn bật điều hòa mặc dù chỉ để mức nóng cho đỡ lạnh, mà bật điều hòa có tốn nhiều xăng hơn k các cụ (e mới lấy xe nên còn gà ạ)

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Xe mới mua 3 tháng mà lọc gió điều hoà bẩn rồi hả Cụ. Xe em đi cẩn thận, vệ sinh sạch sẽ thường xuyên nên không có chuyện nội thất có mùi. Chỉ khi bật điều hoà hoặc lấy gió bên ngoài là có mùi. Mấy ngày nay em ko giám mở điều hoà và lấy gió bên ngoài. Chắc gắn đi thêm 10 ngày nữa rồi vào hãng bảo dưỡng định kỳ luôn. Cảm ơn cụ, làm phiền cụ nhiều quá. Cụ thông cảm do xe em cũng mắc nhiều lỗi lặt vặt quá
Có gì bác mang xe đến để bên em trực tiếp kiểm tra, nếu lấy gió ngoài thì cũng không nên bác à vì đi qua nơi ô nhiễm hoặc tắc đường thì lấy gió ngoài sẽ gây mùi khó chịu trong xe.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
E ngủ hoi tí là mùa đông này đi xe các cụ có bật điều hòa k? nếu chỉ bật quạt gió e thấy bí lắm nên vẫn bật điều hòa mặc dù chỉ để mức nóng cho đỡ lạnh, mà bật điều hòa có tốn nhiều xăng hơn k các cụ (e mới lấy xe nên còn gà ạ)
Hệ thống điều hòa làm mát và điều hòa không khí bằng lốc lạnh, sau đó làm nóng lại bằng cách trao đổi nhiệt với động cơ. Bác bật A/C On là lốc lạnh chạy và tốn thêm xăng để duy trì hoạt động của lốc. Việc điều chỉnh nút điều chỉnh nhiệt độ là chỉnh bao nhiêu phần khí từ lốc lạnh sẽ được đưa qua trao đổi nhiệt với động cơ làm ấm lại. Nếu bác bật A/C và đẩy sang nút nóng lạnh sang bên đỏ cho ấm thì lốc lạnh vẫn chạy, làm lạnh và khô dòng khí, sau đó đưa qua nhận thêm nhiệt của động cơ. Kết quả là có dòng khí thổi ra vừa ấm vừa khô, thường dùng để sưởi kính. Cách duy nhất để sưởi ấm mà không tốn xăng là không bật A/C, chỉ chỉnh nút nóng lạnh sang phía đỏ. Nhưng làm thế này thì không khí nóng và ẩm, dễ bám sương trên kính khi trời bên ngòai lạnh. Do đó vẫn tốn xăng như dùng điều hòa vào mùa hè bác ah.

tqttn2007

Xe điện
Bẩm cụ! Xe gấu em, yaris G 2014, em mới mua vài tháng. Em bây giờ mới để ý thấy đèn báo nhiệt độ (thuyền có sóng) mầu xanh luôn sáng, mầu xanh kể cả khi xe nổ máy. Xe khác không như vậy nên em không biết như thế là sao! Cụ cho em xin thông tin về vấn đề này ạ! Cám ơn Cụ nhiều ạ!

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Bẩm cụ! Xe gấu em, yaris G 2014, em mới mua vài tháng. Em bây giờ mới để ý thấy đèn báo nhiệt độ (thuyền có sóng) mầu xanh luôn sáng, mầu xanh kể cả khi xe nổ máy. Xe khác không như vậy nên em không biết như thế là sao! Cụ cho em xin thông tin về vấn đề này ạ! Cám ơn Cụ nhiều ạ!
Đây là đèn báo nhiệt độ nước làm mát, có màu xanh khi nhiệt độ nước làm mát thấp. Đèn này màu xanh để thông báo bình thường chứ không có lỗi gì đâu bác, trong sách hướng dẫn sử dụng cũng có nói rõ về đèn này rồi.

tqttn2007

Xe điện
Đây là đèn báo nhiệt độ nước làm mát, có màu xanh khi nhiệt độ nước làm mát thấp. Đèn này màu xanh để thông báo bình thường chứ không có lỗi gì đâu bác, trong sách hướng dẫn sử dụng cũng có nói rõ về đèn này rồi.
Dạ vâng ạ, em cám ơn Cụ nhiều!

Xuan Giang

Xe hơi
Tôi đọc thấy giá xe các loại xe này khác nhau: Toyota Vios 1.5J AT 2014, Toyota Vios 1.5G AT 2012 Việt Nam, Toyota Vios 1.5G AT 2012 Việt Nam, Toyota Vios 1.5J ABS AT 2012... xin hỏi, các xe này giống, khác nhau thế nào? Nếu mua xe nào tốt hơn? Tks.

Bummer9332

Xe buýt
Thân chào các cụ, mợ! @};-

Chả là em đang làm Kỹ thuật viên tư vấn ở Toyota Mỹ Đình. Công việc của em là trực hotline để trả lời các thắc mắc liên quan đến sử dụng xe. Vậy nên em nảy ra ý tưởng tận dụng "vốn sẵn có" phục vụ các cụ, mợ trên này, sẵn tiện làm quen giao lưu ạ! \:D/\:D/\:D/

Hi vọng sẽ là con dân cần cù gương mẫu, phục vụ tận tuỵ làm hài lòng các cụ, mợ ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
16/9: các cụ đặt câu hỏi thì nói rõ giúp em về thông tin xe như dòng xe, đời xe, sản xuất năm nào, nhập hay lắp ráp VN để em có thể cơ sở trả lời cho cụ thể và chính xác hơn với ạ! Em cảm ơn các cụ!
E hỏi cụ tý ạ, xe e altis LD đời 2010, chạy khoảng 4,5 vạn; Gần đây khi đi chậm, đánh lái vào cua có tiếng kêt rít khẽ ở tay vô lăng; bệnh xe e là gì ạ, xe e vẫn bảo dưỡng định kỳ tại Toy Mỹ ĐÌnh