Nhận giải đáp về sử dụng xe Toyota hầu các cụ/mợ ạ!

forever188

[Tịch thu bằng lái]
Về thực tế thì không có mức 0 lít/km đâu bác à, vì như vậy thì xe ko tốn xăng mất :D, tối ưu nhất là dưới mức 10 lít / 100km thôi, còn khi vạch báo ở vị trí 0 là do bộ đếm chưa hoạt động ngay khi động cơ khởi động, cần 1 vài s để cập nhật.
nhung sao e đi xe mà lúc nào cũng thấy đồng hồ báo ECO có nghĩa là tiết kiệm xăng nhất mà sao toàn thấy trên 10l/100km nhỉ

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhé. Tiện thể cụ cho e hỏi luôn là bây h camry 2.0 2012 có hàng luôn ko? Rổ giá thế nào ạ? Bạn e định cuối tuần đi xem có thì lấy ạ
Cụ cho em cái inbox sđt bác kia ạ, e bảo sale gọi cho bác í nhé! Hoặc bác đợi e hỏi lại đã ạ.

minhkiu

Xe hơi
Bác Toyota MY Dinh cho e hỏi về vấn đề bảo dưỡng xe, chả là e mới mua đc con Corola XLI (nhập Trung đông) 1.6, xe đã đi đc gần 3 vạn km rồi, với số km đó thì cần phải bảo dưỡng, kiểm tra những gì ạ? vì e mới mua xe lần đầu nên cũng chưa biết gì, chủ xe thì bảo xe này thường xuyên bảo dưỡng theo quy chuẩn rồi! mà xe này k có sách hướng dẫn bằng tiếng Việt nên e cũng chịu, nếu bác có file sách hướng dẫn xe này thì gửi cho e với nhé (k biết dùng sách hướng dẫn của altis có đc k)?
Cám ơn bác nhiều!

trungpt90

Xe đạp
Bác Toyota MY Dinh cho e hỏi về vấn đề bảo dưỡng xe, chả là e mới mua đc con Corola XLI (nhập Trung đông) 1.6, xe đã đi đc gần 3 vạn km rồi, với số km đó thì cần phải bảo dưỡng, kiểm tra những gì ạ? vì e mới mua xe lần đầu nên cũng chưa biết gì, chủ xe thì bảo xe này thường xuyên bảo dưỡng theo quy chuẩn rồi! mà xe này k có sách hướng dẫn bằng tiếng Việt nên e cũng chịu, nếu bác có file sách hướng dẫn xe này thì gửi cho e với nhé (k biết dùng sách hướng dẫn của altis có đc k)?
Cám ơn bác nhiều!
Bác mới mua xe không biết chủ cũ bảo dưỡng thế nào thì nên làm bảo dưỡng cấp lớn . tức cấp 4 vạn thay dầu máy, lọc dầu, lọc gió động cơ, lọc gió điều hòa, dầu phanh, dầu trợ lực lái, lọc xăng, vệ ssinh phanh, vệ sinh họng hút, xúc rửa kim phun = dung dịch 3m. Rồi cứ 5000km lại đi bảo dưỡng cấp nhỏ 1 lần.

minhkiu

Xe hơi
Bác mới mua xe không biết chủ cũ bảo dưỡng thế nào thì nên làm bảo dưỡng cấp lớn . tức cấp 4 vạn thay dầu máy, lọc dầu, lọc gió động cơ, lọc gió điều hòa, dầu phanh, dầu trợ lực lái, lọc xăng, vệ ssinh phanh, vệ sinh họng hút, xúc rửa kim phun = dung dịch 3m. Rồi cứ 5000km lại đi bảo dưỡng cấp nhỏ 1 lần.
cám ơn bác, nhân tiện bác cho hỏi bảo dưỡng lớn thế này tốn khoảng bao nhiêu củ ạ? có cần thiết phải về trung tâm của hãng k hay vào gara ngoài làm cũng đc vậy? mà e k thấy bác nói đến việc kiểm tra lốp xe, không biết đi tầm bao nhiêu thì nên thay hay đảo lốp?

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cám ơn bác nhiều!
Với số km là 30.000 thì tương ứng với bảo dưỡng định kỳ cấp 10.000km theo tiêu chuẩn của toyota việt nam, có các hạng mục như sau.
1. Động cơ: kiểm tra các đai dẫn động, thay dầu máy,thay lọc dầu máy, kiểm tra và bổ sung nước làm mát, kiểm tra ốn xả và các giá đỡ.
2. Hệ thống đánh lửa: kiểm tra mức nước ắc quy ướt, độ chặt các điện cực.
3. Hệ thống điều hòa: vệ sinh lọc gió điều hòa.
4. Hệ thống nhiên liệu và kiểm soát khí xả: vệ sinh lọc gió.
5. Gầm và thân xe: Kiểm tra bàn đạp phanh, côn và phanh tay; kiểm tra mức dầu phanh, côn; kiểm tra bổ sung dầu trợ lực lái (nếu có); kiểm tra bổ sung nước rửa kính; kiểm tra độ dơ vô lăng, các thanh liên kết và thước lái; kiểm tra cao su che bụi bán trục (nếu có); kiểm tra lốp và áp suất lốp; tháo vệ sinh phanh trước.
6. Hệ thống điện thân xe: Kiểm tra tất cả các đèn chiếu sáng, kiểm tra hoạt động của còi, kiểm tra cơ cấu gạt mưa và vòi phun nước rửa kính
Sách hướng dẫn thì có thể tham khảo bởi các dòng xe của toyota phần chung là giống nhau, chỉ khác về các chức năng option trên xe thôi. Nếu xe được bảo dưỡng định kỳ thì bác cứ làm theo tiêu chuẩn của hãng là 5000km bảo dưỡng 1 lần, mỗi lần sẽ là 1 cấp bảo dưỡng, cứ 2 lần thay dầu thì 1 lần thay lọc dầu, các hạng mục khác sẽ được tư vấn cụ thể khi bác đến làm dịch vụ.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
cám ơn bác, nhân tiện bác cho hỏi bảo dưỡng lớn thế này tốn khoảng bao nhiêu củ ạ? có cần thiết phải về trung tâm của hãng k hay vào gara ngoài làm cũng đc vậy? mà e k thấy bác nói đến việc kiểm tra lốp xe, không biết đi tầm bao nhiêu thì nên thay hay đảo lốp?
Tổng chi phí theo gói bảo dưỡng 10.000km khoảng hơn 1tr 1 chút, làm trong hãng thì bác yên tâm về phụ tùng chính hiệu cũng như chất lượng sửa chữa bảo dưỡng, có cả phiếu kiểm tra rõ ràng từng hạng mục, lốp xe có kiểm tra chứ bác: kiểm tra cả lốp và áp suất lốp, thông thường sau 10.000km nên đảo lốp 1 lần bác à.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
nhung sao e đi xe mà lúc nào cũng thấy đồng hồ báo ECO có nghĩa là tiết kiệm xăng nhất mà sao toàn thấy trên 10l/100km nhỉ
đồng hồ eco chỉ không sáng khi tốc độ trên 130km/h thôi bác à, khi tăng tốc độ xe đúng theo chế độ tiết kiệm nhiên liệu, đèn chỉ báo tiết kiệm nhiên liệu sẽ sáng. Tuy nhiên nếu xe hoạt động chủ yếu trong nội thành thì khó đạt dưới 10 lít/100km lắm bác à, , bởi bác phải tăng giảm ga liên tục và do đường đông nữa. Lượng tiêu hao nhiên liệu còn phụ thuộc tải trọng của xe, áp suất lốp, các phụ tải khác trên xe nên thông số mà đồng hồ đa chức năng hiển thị chỉ dùng để tham khảo.

kiemchacsu

Xe máy
Bác cho em hỏi mua bộ BODY KIT cho xe Altis Corolla 2013 chính hãng tổng chi phí bao gồm lắp đặt là bao nhiêu ạ.
Thanks!

Hung Soa

Xe tải
Thân chào các cụ, mợ! @};-

Chả là em đang làm Kỹ thuật viên tư vấn ở Toyota Mỹ Đình. Công việc của em là trực hotline để trả lời các thắc mắc liên quan đến sử dụng xe. Vậy nên em nảy ra ý tưởng tận dụng "vốn sẵn có" phục vụ các cụ, mợ trên này, sẵn tiện làm quen giao lưu ạ! \:D/\:D/\:D/

Hi vọng sẽ là con dân cần cù gương mẫu, phục vụ tận tuỵ làm hài lòng các cụ, mợ ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
16/9: các cụ đặt câu hỏi thì nói rõ giúp em về thông tin xe như dòng xe, đời xe, sản xuất năm nào, nhập hay lắp ráp VN để em có thể cơ sở trả lời cho cụ thể và chính xác hơn với ạ! Em cảm ơn các cụ!
Cụ chủ lập thớt này hay đấy ạ. mời cụ 1 ly Vodka

SABAIDI

Xe tăng
Xe em cũng lấy tại Toy Mỹ Đình và vẫn thường xuyên vào đây thay dầu mỡ định kỳ.
Vào đánh dấu thớt này có gì còn hỏi cụ chủ thớt.
P/s: các cụ có kế hoạch mang xe đến Toy Mỹ Đình sử dụng dịch vụ nên gọi điện đặt lịch trước, như thế khi các cụ mang xe đến là được xếp vào mục ưu tiên làm trước. Cái này em rút kinh nghiệm 1 lần đến thay dầu máy thôi mà mất toi cả buổi sáng vì mình không hẹn trước nên phải xếp hàng đợi, còn các lần sau thì em cứ alo trước thì mang xe đến là 1h sau mang xe về

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Xe em cũng lấy tại Toy Mỹ Đình và vẫn thường xuyên vào đây thay dầu mỡ định kỳ.
Vào đánh dấu thớt này có gì còn hỏi cụ chủ thớt.
P/s: các cụ có kế hoạch mang xe đến Toy Mỹ Đình sử dụng dịch vụ nên gọi điện đặt lịch trước, như thế khi các cụ mang xe đến là được xếp vào mục ưu tiên làm trước. Cái này em rút kinh nghiệm 1 lần đến thay dầu máy thôi mà mất toi cả buổi sáng vì mình không hẹn trước nên phải xếp hàng đợi, còn các lần sau thì em cứ alo trước thì mang xe đến là 1h sau mang xe về
Cảm ơn bác đã ủng hộ em :D
Dạ vâng bác nói chuẩn luôn ạ :D
Lần sau bác nào định đến bảo dưỡng ở nhà em thì gọi vào số Hotline tư vấn của em đây em cũng đặt hẹn được cho các bác :D Hoặc bác nào có gì cần phàn nàn cũng cứ gọi em ạ :D Em ngồi cùng phòng Chăm sóc khách hàng luôn mà :D

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Bác cho em hỏi mua bộ BODY KIT cho xe Altis Corolla 2013 chính hãng tổng chi phí bao gồm lắp đặt là bao nhiêu ạ.
Thanks!
Bác có thể cho em xin sđt để bên em tư vấn cụ thể bác à.

minhkiu

Xe hơi
Lại làm phiền bác Toy MY DINH tí, chả là ông cụ nhà e muốn thay xe, e thì tư vấn cụ đổi lên gầm cao là CX5 hoặc CRV, thế quái nào mà ông cụ lại quay sang thích Fortune chứ (xlỗi cụ đúng là Toy thần thánh mà), khuyên không đc mấy con đó nên e muốn góp ý để cụ mua Camry còn hơn là Fortune, bác cho e hỏi hiện giờ bản Cam LD đã có hệ thống cân bằng điện tử chưa vậy? e nghe tin vỉa hè thấy bảo sắp ra bản 2015, k biết tầm khoảng bao giờ thì ra cụ nhỉ? bản 2015 có gì mới hơn và giá có đắt hơn nhiều k?
cám ơn cụ nhiều ạ

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Lại làm phiền bác Toy MY DINH tí, chả là ông cụ nhà e muốn thay xe, e thì tư vấn cụ đổi lên gầm cao là CX5 hoặc CRV, thế quái nào mà ông cụ lại quay sang thích Fortune chứ (xlỗi cụ đúng là Toy thần thánh mà), khuyên không đc mấy con đó nên e muốn góp ý để cụ mua Camry còn hơn là Fortune, bác cho e hỏi hiện giờ bản Cam LD đã có hệ thống cân bằng điện tử chưa vậy? e nghe tin vỉa hè thấy bảo sắp ra bản 2015, k biết tầm khoảng bao giờ thì ra cụ nhỉ? bản 2015 có gì mới hơn và giá có đắt hơn nhiều k?
cám ơn cụ nhiều ạ
Camry 2014 thì bản 2.5G và Q là có hệ thống cân bằng điện tử VSC rồi bác à, chức năng này trên xe tự động On chứ không có nút On/Off như trên các xe khác. Thông tin về xe mới thì bên em chưa có thông tin cụ thể, dự kiến là tháng 3 năm nay. Bác cho em xin số đt có gì em chuyển cho sale bên em liên lạc với mình sớm nhất có thể.

minhkiu

Xe hơi
Camry 2014 thì bản 2.5G và Q là có hệ thống cân bằng điện tử VSC rồi bác à, chức năng này trên xe tự động On chứ không có nút On/Off như trên các xe khác. Thông tin về xe mới thì bên em chưa có thông tin cụ thể, dự kiến là tháng 3 năm nay. Bác cho em xin số đt có gì em chuyển cho sale bên em liên lạc với mình sớm nhất có thể.
cám ơn bác, nếu đc bác inbox cho e giá tốt nhất của bản 2.5 G và Q hiện nay nhé, cho e hỏi thêm là nếu tháng 3 xe mới ra thì lúc đó form cũ còn có bán k vì nhà e đang lăn tăn do form mới nhìn cái đầu xe hơi bị cá trê

Chỉnh sửa cuối:

aston_martin123

Xe tăng
cám ơn bác, nếu đc bác inbox cho e giá tốt nhất của bản 2.5 G và Q hiện nay nhé, cho e hỏi thêm là nếu tháng 3 xe mới ra thì lúc đó form cũ còn có bán k vì nhà e đang lăn tăn do form mới nhìn cái đầu xe hơi bị cá trê
Khi ra phom mới thì sẽ không còn phom cũ nữa cụ ạ. Nếu tháng 3 ra mẫu mới thì em nghĩ rằng từ giờ đến tết âm hãng sẽ bán nốt số xe còn lại, cùng lắm ra tết thì chỉ còn vài chiếc và sẽ bán hết trước khi ra mẫu mới!

aston_martin123

Xe tăng
Bác chủ thớt cho em hoit là altis mới ấy, cái tì tay hàng ghế trước không trượt lên được ạ?

congnhuanphat

Xe điện
Về thực tế thì không có mức 0 lít/km đâu bác à, vì như vậy thì xe ko tốn xăng mất :D, tối ưu nhất là dưới mức 10 lít / 100km thôi, còn khi vạch báo ở vị trí 0 là do bộ đếm chưa hoạt động ngay khi động cơ khởi động, cần 1 vài s để cập nhật.

Em đang chạy mà nhả hết ga thì cái đồng hồ ấy nó báo về O mà bác ?