Nhận giải đáp về sử dụng xe Toyota hầu các cụ/mợ ạ!

forever188

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho e hỏi thêm về đồng hồ tap lô Altis 2014. Mặc đinh là cứ cắm chìa bật khóa On là đèn nó sáng, lam sao để tắt đèn đấy khi mà ban ngày ko bật pha cos. Nếu e bật pha cos thì đén taplo nó mới tối đi

soledad88

Xe buýt
Cụ Toy, em lại có thắc mắc tí ạ. Con vios 2013 của em ấy, em thấy mực nước trong ăcquy dưới mức low từ lâu rồi, không biết có phải đổ thêm ko nhỉ?

Các cụ cho em hỏi ạ. Em cho anh bạn lái xe em, anh bạn quen số sàn, xe em số tự động. Lúc phanh gấp, tốc độ dang khoảng 40km/h, anh ấy quen tay về P luôn ạ. Xin hỏi các cụ có sao ko ạ. Lúc đó em nghe kịch 1 cái, giờ vẫn đi bình thường nhưng hơi lo lo ạ.

sonyLTH 28

Xe tải
Innova moi di duoc 1100km den hang bao duong nhung gi ha cu oi?

Cường Đỗ

Đi bộ
Thân chào các cụ, mợ! @};-

Chả là em đang làm Kỹ thuật viên tư vấn ở Toyota Mỹ Đình. Công việc của em là trực hotline để trả lời các thắc mắc liên quan đến sử dụng xe. Vậy nên em nảy ra ý tưởng tận dụng "vốn sẵn có" phục vụ các cụ, mợ trên này, sẵn tiện làm quen giao lưu ạ! \:D/\:D/\:D/

Hi vọng sẽ là con dân cần cù gương mẫu, phục vụ tận tuỵ làm hài lòng các cụ, mợ ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
16/9: các cụ đặt câu hỏi thì nói rõ giúp em về thông tin xe như dòng xe, đời xe, sản xuất năm nào, nhập hay lắp ráp VN để em có thể cơ sở trả lời cho cụ thể và chính xác hơn với ạ! Em cảm ơn các cụ!
Cụ cho em hỏi: em chạy camry 2009 LE (nhập mỹ), đồng hồ hiện thị bị sai, bây h sửa lại như thế nào?

Thank cụ!

aston_martin123

Xe tăng
Cụ chủ hỏi giúp em giá gạt mưa altis 2013 nhé!

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ Toy, em lại có thắc mắc tí ạ. Con vios 2013 của em ấy, em thấy mực nước trong ăcquy dưới mức low từ lâu rồi, không biết có phải đổ thêm ko nhỉ?
Dưới mức low là bắt buộc phải đổ thêm bác ah, bác đổ thêm nước cất hoặc nước đã lọc sạch đến dưới vạch High nhé, nếu không tuổi thọ ắc quy giảm đi và có thể chết nhanh hơn so với bình thường.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Innova moi di duoc 1100km den hang bao duong nhung gi ha cu oi?
Bảo dưỡng 1100km thì sẽ có các công việc như thay dầu máy, kiểm tra động cơ: dây đai dẫn động, ống xả và các giá đỡ, kiểm tra hệ thống đánh lửa: độ chặt các điện cực, mức nước ắc quy; kiểm tra hệ thống nhiên liệu và kiểm soát khí xả: vệ sinh lọc gió; Kiểm tra gầm và thân xe : bàn đạp phanh, côn và phanh tay, mức dầu côn/phanh, kiểm tra bổ sung dầu trợ lực lái nếu có, kiểm tra độ dơ vô lăng, các thanh liên kết và thước lái, kiểm tra cao su che bụi bán trục nếu có, kiểm tra lốp và áp suất lốp; Kiểm tra hệ thống điện thân xe: Hoạt động của cơ cấu gạt mưa. Nói chung 1000km sẽ kiểm tra tổng thể qua xem vận hành xe có tốt không.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ cho em hỏi: em chạy camry 2009 LE (nhập mỹ), đồng hồ hiện thị bị sai, bây h sửa lại như thế nào?

Thank cụ!
Để điều chỉnh thời gian, bác quan sát trên đồng hồ báo giờ của xe xem có 1 hay 2 nút cao su màu đen. Nếu là 2 nút màu đen thì một nút để chỉnh giờ ( kí hiệu H) và một nút chỉnh phút ( kí hiệu M), để điều chỉnh thì ấn chặt nút để điều chỉnh. Với xe chỉ có một nút màu đen, bác giữ một lúc, thấy nó nhấp nháy kim phút trước bác điều chỉnh xong thì nhả ra để một lúc thì nó sẽ chuyển sang giờ nhấp nháy và bác điều chỉnh giờ.

hungold

Xe buýt
Chào cụ TOY, nhân tiện cho em hỏi, xe em Yaris 2010, em cũng chả biết dầu hôp số loại nào, vậy cụ xem tư vấn cho em cái, không biết có phải thay không ạ? À, xe em nhập Thái 1.5 ạ.
Em cũng toàn hay làm ở Toy Mỹ đình,
Cảm ơn cụ.

Chào bác,
Bác không nói rõ Yaris đời nào thì khó tư vấn chính xác được. Dầu số tự động thì tùy theo loại dầu dùng cho các đời hộp số khác nhau (bác có thể xem loại dầu ghi trên que thăm dầu số). Nếu dầu loại D-II, D-III thì thay thế sau 8 vạn. Nếu T-IV hoặc WS thì không phải thay thế trong điều kiện thông thường, chỉ bổ sung khi sửa chữa hoặc thay thế khi có biểu hiện bất thường về truyền lực của hộp số.

Altis 2014

Xe máy
Xe em 1.8CVT. Khi xe dừng hẳn, thỉnh thoảng tiếng động cơ hú lên như có đệm thêm ga vậy (tiếng động cơ lớn bất thường) nên em cũng hơi lo lắng. Nhà em ở xa đại lý quá nên mong cụ tư vấn. Nếu nghiêm trọng phải đưa đi kiểm tra

aston_martin123

Xe tăng
Xe em 1.8CVT. Khi xe dừng hẳn, thỉnh thoảng tiếng động cơ hú lên như có đệm thêm ga vậy (tiếng động cơ lớn bất thường) nên em cũng hơi lo lắng. Nhà em ở xa đại lý quá nên mong cụ tư vấn. Nếu nghiêm trọng phải đưa đi kiểm tra
Khi xe dừng mà cụ vẫn bật điều hòa thì như thế là bình thường, còn nếu không bật điều hòa thì cụ nên chi vào hãng kiểm tra!

soledad88

Xe buýt
Dưới mức low là bắt buộc phải đổ thêm bác ah, bác đổ thêm nước cất hoặc nước đã lọc sạch đến dưới vạch High nhé, nếu không tuổi thọ ắc quy giảm đi và có thể chết nhanh hơn so với bình thường.
Em đổ thêm nước máy được không cụ? Nước máy chỗ em khá sạch chứ không bẩn như nước ở thủ đô

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ cho e hỏi thêm về đồng hồ tap lô Altis 2014. Mặc đinh là cứ cắm chìa bật khóa On là đèn nó sáng, lam sao để tắt đèn đấy khi mà ban ngày ko bật pha cos. Nếu e bật pha cos thì đén taplo nó mới tối đi
Mặc định là đèn táp lô không tắt, chỉ có thể điều chỉnh độ sáng. Bằng cách sử dụng nút thay đổi thông tin hiển thị ( ở góc dưới bên phải màn hình táp lô, kí hiệu chữ ODO/Trip). Ấn và giữ nút này 1 lúc, trên màn hình táp lô sẽ hiện thị độ sáng của đèn táp lô, chế độ này chỉ hiển thị khi các đèn hậu đang bật.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi ạ. Em cho anh bạn lái xe em, anh bạn quen số sàn, xe em số tự động. Lúc phanh gấp, tốc độ dang khoảng 40km/h, anh ấy quen tay về P luôn ạ. Xin hỏi các cụ có sao ko ạ. Lúc đó em nghe kịch 1 cái, giờ vẫn đi bình thường nhưng hơi lo lo ạ.
Trường hợp xe đang đi mà về P thì có khả năng gây hỏng hộp số, vỡ bánh răng nếu xảy ra thường xuyên và kéo dài. Còn xe mình mới 1 lần và khi xe gần dừng hẳn rồi nên cũng ko sao đâu bác. Bác theo dõi thêm nếu có vấn đề gì thì nên mang xe đến đại lý kiểm tra.

sonyLTH 28

Xe tải
Bảo dưỡng 1100km thì sẽ có các công việc như thay dầu máy, kiểm tra động cơ: dây đai dẫn động, ống xả và các giá đỡ, kiểm tra hệ thống đánh lửa: độ chặt các điện cực, mức nước ắc quy; kiểm tra hệ thống nhiên liệu và kiểm soát khí xả: vệ sinh lọc gió; Kiểm tra gầm và thân xe : bàn đạp phanh, côn và phanh tay, mức dầu côn/phanh, kiểm tra bổ sung dầu trợ lực lái nếu có, kiểm tra độ dơ vô lăng, các thanh liên kết và thước lái, kiểm tra cao su che bụi bán trục nếu có, kiểm tra lốp và áp suất lốp; Kiểm tra hệ thống điện thân xe: Hoạt động của cơ cấu gạt mưa. Nói chung 1000km sẽ kiểm tra tổng thể qua xem vận hành xe có tốt không.
Thank cu chu nhat e qua nhe.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Em đổ thêm nước máy được không cụ? Nước máy chỗ em khá sạch chứ không bẩn như nước ở thủ đô
Nếu không có nước cất thì bác đổ nước trong chai tinh khiết cũng được, vì lượng nước trong bình ắc quy thường không nhiều đâu bác.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng

TOYOTA MYDINH

Xe tăng

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Các bác cho e hỏi con altis 2.0 2011 nhà e mới thay ống xả đi được 1 vạn lại bị thủng mấy lỗ nhỏ thì có ảnh hưởng nhiều đến xe ko ạ, ông cụ nhà e tính hay lo mà đưa vào hãng nó đòi hơn 40 củ, nhờ các bác tư vấn giúp gđ em :(
Ống xả thủng sử dụng về lâu dài, thứ nhất là gây tiếng ồn thứ 2 là có thể gây nóng phần gầm máy. Do ống xả đi kèm với bộ trung hòa khí xả nên nó hơi đắt bác ah.