Nhận giải đáp về sử dụng xe Toyota hầu các cụ/mợ ạ!

Altis 2014

Xe máy
Xu chu giai dap giup Altis2014 kiem tra, Bao Duong, thay the nhu the nao va dinh ky ra sao ve nuoc lam mat, nuoc rua kịnh
E moi dung xe nen thieu kinh nghiem, mong cac bac dung cuoi
Thanks

thegioiatc

Xe máy
Website
diachire.vn
vào hóng các cụ để có thêm kinh nghiệm cho mình. cám ơn các cụ

longthang

Xe buýt
Em muốn thay đôi còi boss cho xe yaris 2014, cụ cho em hỏi xe đang 1 còi giờ lắp 2 cái vào có ảnh hưởng gì đến điện đóm, cầu chì ko ạ, nếu lắp 2 còi có phải đấu thêm role không.
Chờ tin của cụ.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Em thấy xe Yaris 2014 tay lái nặng hơn Cam 2014 khá nhiều hay Yaris đời cũ phải không cụ chủ? Cảm giác nặng giống civic vậy.
Hiện tượng tay lái nặng của xe Yaris 2014 bên em chưa ghi nhận trường hợp nào cụ à, bên em rất nhiều khách hàng nữ đã mua xe và không thấy phản ánh về vấn đề này, thông thường tay lái phải có độ '' nặng '' nhất định để đảm bảo an toàn vận hành xe . Em cũng chưa lái Civic bao giờ nên không so sánh được. Nếu cảm thấy không yên tâm cụ có thể mang xe đến đại lý để bên em kiểm tra ạ.:D

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Xu chu giai dap giup Altis2014 kiem tra, Bao Duong, thay the nhu the nao va dinh ky ra sao ve nuoc lam mat, nuoc rua kịnh
E moi dung xe nen thieu kinh nghiem, mong cac bac dung cuoi
Thanks
Về nước làm mát thì toyota sử dụng nước làm mát SLLC ( Super LongLife Coolant) lần đầu sẽ thay thế ở 160.000km anh ạ, những lần sau sẽ thay thế sau mỗi 80.000km. Anh chú ý trong quá trình sử dụng, nước làm mát sẽ bị hao hụt, do đó cần phải mang xe đến đại lý chính hãng để được bổ sung nước làm mát tiêu chuẩn. Nước làm mát kém sẽ làm tăng nhiệt độ sôi, khiến động cơ nóng hơn, ảnh hưởng đến sự mài mòn của động cơ. Về nước rửa kính thì sẽ phụ thuộc vào quá trình sử dụng xe, do đó việc bổ sung cũng tùy vào nhu cầu của mình, anh chú ý có một số loại nước rửa kính kém chất lượng sẽ làm giảm tuổi thọ cao su gạt mưa. Do vậy anh nên chọn hãng nước rửa kính uy tín để đảm bảo tuổi thọ của cao su gạt mưa nhé.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Em muốn thay đôi còi boss cho xe yaris 2014, cụ cho em hỏi xe đang 1 còi giờ lắp 2 cái vào có ảnh hưởng gì đến điện đóm, cầu chì ko ạ, nếu lắp 2 còi có phải đấu thêm role không.
Chờ tin của cụ.
Nếu bác muốn lắp thêm còi thì cần phải lắp thêm dây điện ra còi mới cũng như cầu chì và như rơ le để bảo vệ hệ thống điện và còi, nếu không có rơ le, cầu chì thì sẽ có thể gây chập hệ thống điện bác ạ. Bác chú ý chọn garage uy tín để lắp đặt nhé.

kinhnhi

Xe tải
Cụ giúp em với, thớt của em là "các cụ giúp em với ạ!"! Cảm ơn cụ!

Vietxdct

Xe buýt
cụ cho em hỏi? e định lấy Atis 2014 MT 1.8 mà thích cái lazang của em AT 2.0, liệu có lắp vừa ko và rổ giá (giá hãng) thế nào ạ? e cảm ơn bác trươc

kinhnhi

Xe tải
Em cảm ơn cụ ạ! cụ cho em hỏi luôn là nếu vào Hãng thì có bắt buộc phải thay cả cụm không, hay chỉ thay nguyên cái lọc không thôi vì cái lọc thì rẻ mà cả cụm thì đắt quá (Toyota Thăng Long báo em 2,4 tr chưa có công)!

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
cụ cho em hỏi? e định lấy Atis 2014 MT 1.8 mà thích cái lazang của em AT 2.0, liệu có lắp vừa ko và rổ giá (giá hãng) thế nào ạ? e cảm ơn bác trươc
La zăng của altis 1.8 MT 2014 có đường kính 16 inch ( ~40.64 cm), còn altis 2.0 CVT có đường kính lớn hơn là 17 inch (~43.18). Mỗi dòng xe có các thông số kết cấu khác nhau, do đó la zăng đi với xe nào đã được nghiên cứu để tối ưu với dòng xe đó, việc thay đổi từ la zăng 16 sang 17 trong hãng cũng khuyến cáo không nên thay vì nó ảnh hưởng đến an toàn vận hành của xe. Ngoài việc thay la zăng thì cũng phải thay cả lốp theo la zăng đó nên chi phí sẽ phát sinh thêm. Giá thì em xin phép inbox cho bác sau. Nhưng nói chung cũng "lục tốn" đấy bác ạ.

Vietxdct

Xe buýt
Cảm ơn bác ạ, phương án của e ko khả thi rồi

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Em cảm ơn cụ ạ! cụ cho em hỏi luôn là nếu vào Hãng thì có bắt buộc phải thay cả cụm không, hay chỉ thay nguyên cái lọc không thôi vì cái lọc thì rẻ mà cả cụm thì đắt quá (Toyota Thăng Long báo em 2,4 tr chưa có công)!
Cái này bắt buộc phải thay cả cụm bác ạ vì nó đi theo bộ, không bán rời, giá các đại lý của hãng thì tương đương nhau, bên em cũng tương tự Toyota Thăng Long. Giá có hơi đắt vì nó đóng vai trò quan trọng trong hệ thống nhiên liệu, hơn nữa sau khi đi được khoảng 40.000 km cũng cần phải thay cụm lọc xăng theo khuyến cáo của nhà sản xuất bác à.

ubisapro

Xe trâu
Cụ [@TOYOTA MYDINH;333441] ơi. Em thấy chú em đi con altis 1.8 AT, lúc dừng lâu, về N ông toàn đẩy cần số thẳng lên, ko sang phải. Thế có được ko cụ? Vì em dừng lâu, em toàn đẩy lên, rùi sang phải. Mà tắt cái tín hiệu cảnh báo chưa thắt dây an toàn được ko cụ. Đi trong phố có đi nhanh đâu, thỉnh thoảng quên thắt nó kêu khó chịu:(

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ [@TOYOTA MYDINH;333441] ơi. Em thấy chú em đi con altis 1.8 AT, lúc dừng lâu, về N ông toàn đẩy cần số thẳng lên, ko sang phải. Thế có được ko cụ? Vì em dừng lâu, em toàn đẩy lên, rùi sang phải. Mà tắt cái tín hiệu cảnh báo chưa thắt dây an toàn được ko cụ. Đi trong phố có đi nhanh đâu, thỉnh thoảng quên thắt nó kêu khó chịu:(
Khi xe đỗ hẳn trong thời gian dài thì bác nên kéo cần số sang phải vì để tránh trường hợp trẻ con hoặc ai đó vô tình kéo cần số, có thể làm xe bị trôi rất nguy hiểm, mục đích kéo sang phải ở vị trí P là để an toàn.
Còn tín hiệu cảnh báo là tín hiệu tự động, không có nút nào để tắt được đâu bác ạ. Nhưng khi xe bị va chạm mạnh ở một vài trường hợp gây nguy hiểm đến tính mạng hành khách thì túi khí kết hợp với bộ căng đai khẩn cấp sẽ giảm thiểu tai nạn cho người trong xe. Do vậy em cũng khuyên bác là đã lên xe thì nên thắt dây an toàn.

ubisapro

Xe trâu
Khi xe đỗ hẳn trong thời gian dài thì bác nên kéo cần số sang phải vì để tránh trường hợp trẻ con hoặc ai đó vô tình kéo cần số, có thể làm xe bị trôi rất nguy hiểm, mục đích kéo sang phải ở vị trí P là để an toàn.
Còn tín hiệu cảnh báo là tín hiệu tự động, không có nút nào để tắt được đâu bác ạ. Nhưng khi xe bị va chạm mạnh ở một vài trường hợp gây nguy hiểm đến tính mạng hành khách thì túi khí kết hợp với bộ căng đai khẩn cấp sẽ giảm thiểu tai nạn cho người trong xe. Do vậy em cũng khuyên bác là đã lên xe thì nên thắt dây an toàn.
Tức là ko cần sang phải về hẳn vị trí N cũng ko vấn đề j phải ko cụ? Vì lúc dừng đèn đỏ, về N thường đệm phanh or kéo phanh tay, tay thì vẫn để cần số nên cũng ko sợ trẻ con nghịch cụ ợ. Em chỉ thắc mắc gạt lên, ko sang phải chỗ vị trí N thì có hại hộp số ko thôi, vì ông chú em toàn đi vậy.

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
La zăng của altis 1.8 MT 2014 có đường kính 16 inch ( ~40.64 cm), còn altis 2.0 CVT có đường kính lớn hơn là 17 inch (~43.18). Mỗi dòng xe có các thông số kết cấu khác nhau, do đó la zăng đi với xe nào đã được nghiên cứu để tối ưu với dòng xe đó, việc thay đổi từ la zăng 16 sang 17 trong hãng cũng khuyến cáo không nên thay vì nó ảnh hưởng đến an toàn vận hành của xe. Ngoài việc thay la zăng thì cũng phải thay cả lốp theo la zăng đó nên chi phí sẽ phát sinh thêm. Giá thì em xin phép inbox cho bác sau. Nhưng nói chung cũng "lục tốn" đấy bác ạ.
Thế sao ở nước ngoài 1 xe được chọn nhiều la zăng khác nhau mà ở mình chỉ được 1, xe được thiết kế riêng cho Việt Nam ạ?

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Thế sao ở nước ngoài 1 xe được chọn nhiều la zăng khác nhau mà ở mình chỉ được 1, xe được thiết kế riêng cho Việt Nam ạ?
Do chính sách bán hàng của các nước khác nhau bác ạ. Ở Việt Nam không được chính sách yêu cầu thay đổi các option lúc mua xe thế. :) Lần trước em cũng nói rõ, Hãng khuyến cáo không thay vì nó ko tối ưu nhất cho xe chứ không phải chỉ được 1. Thay la zăng thì còn phải thay cả lốp, chi phí tương đối cao mà bác :)

Khoa Béo

Xe buýt
Xe em là Altis 2013, em muốn hỏi là tại sao xe không trả lái được về vị trí ban đầu khi quay vô lăng ạ?