Nhận giải đáp về sử dụng xe Toyota hầu các cụ/mợ ạ!

Yaris39

Xe hơi
Hàng chính hãng luôn in đầy đủ tên và mã phụ tùng như trong khuyến cáo, tức là in cả dòng SK16R11, chữ không bị phai hay mờ nhạt. Nếu là hàng không chính hãng thì tuổi thọ, độ bền không cao, khả năng đánh lửa không tốt bằng, dùng một thời gian có thể bị hỏng hóc mất khả năng đánh lửa khiến xe chết máy khi đang sử dụng. Do đó cụ chú ý nhé, thay hàng chính hãng bao giờ cũng yên tâm hơn không phải lo lắng nhiều.
Em đã kiểm tra lại cụ thể Bugi theo sách khuyến cáo là Denso K16R-U11. Em thay Bugi Toyota chính hãng có mã SK16R - U (không có đuôi 11). Vậy thay như vậy có vấn đề gì không cụ. Theo em biết mã bugi Toyota trên là dành cho Vios 1.5 chứ không phải Yaris 1.3. Chờ tin cụ.

anhnguyen711

Xe hơi
Bác cho e hỏi fortuner co´ lọc gio´ giàn điều hòa sau không ạ, vaˋ nếu tự thay thiˋ làm thê´ nào. Lọc gio´ điều hòa trước thiˋ đơn giản rồi. Cảm ơn bác.

universe_boing

Xe đạp
Website
www.toyotamydinhhn.com.vn
Thân chào các cụ, mợ! @};-

Chả là em đang làm Kỹ thuật viên tư vấn ở Toyota Mỹ Đình. Công việc của em là trực hotline để trả lời các thắc mắc liên quan đến sử dụng xe. Vậy nên em nảy ra ý tưởng tận dụng "vốn sẵn có" phục vụ các cụ, mợ trên này, sẵn tiện làm quen giao lưu ạ! \:D/\:D/\:D/

Hi vọng sẽ là con dân cần cù gương mẫu, phục vụ tận tuỵ làm hài lòng các cụ, mợ ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
16/9: các cụ đặt câu hỏi thì nói rõ giúp em về thông tin xe như dòng xe, đời xe, sản xuất năm nào, nhập hay lắp ráp VN để em có thể cơ sở trả lời cho cụ thể và chính xác hơn với ạ! Em cảm ơn các cụ!
Có anh em Toy Mỹ Đình nhiệt tình này cơ mà

khicon

Xe buýt
Cụ cho hỏi tí về Highlander2014:
- Sau 1000km đầu tiên thì có nên thay dầu máy không, vì em thấy bảo khi chạy rốt đa thì thường hao dầu và có các math sắt từ động cơ, tuy nhiên theo sách hướng dẫn bảo dưỡng theo xe thì ko thấy nói phải thay.
- Theo sách thì sau 5000 miles sẽ cần thay dầu nếu xe đi trong điều kiện đặc biệt như đi chậm trong thời gian dài như xa taxi, police..., xe em thì thỉnh thoảng cũng vít tẹt Đại lộ thăng long thì có cần thuộc diện đi trong điều kiện đặc biệt ko ah?
- Chỗ cụ có loại dầu mobile 0W-20 như khuyến nghị của sách ko ah? Rổ rá 1 lần thay. Cam on cụ.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Em đã kiểm tra lại cụ thể Bugi theo sách khuyến cáo là Denso K16R-U11. Em thay Bugi Toyota chính hãng có mã SK16R - U (không có đuôi 11). Vậy thay như vậy có vấn đề gì không cụ. Theo em biết mã bugi Toyota trên là dành cho Vios 1.5 chứ không phải Yaris 1.3. Chờ tin cụ.
Xin lỗi bác, Hôm nọ em hiểu nhầm là bác thay bugi SK16R11 nên chưa hiểu rõ, em đã kiểm tra lại thì bugi dùng cho Yaris có mã in trên bugi là SK16R-U và không có đuôi 11.
Còn vấn đề hàng chính hãng hay không thì em không khẳng định được vì hàng ngoài hoàn toàn có thể in chữ cũng như vỏ giống hàng trong hãng, nên có thể có một số vấn đề như em đã trình bày ở comment trước.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Bác cho e hỏi fortuner co´ lọc gio´ giàn điều hòa sau không ạ, vaˋ nếu tự thay thiˋ làm thê´ nào. Lọc gio´ điều hòa trước thiˋ đơn giản rồi. Cảm ơn bác.
Các loại xe hiện tại thì đều không có lọc gió điều hòa phía sau, chỉ có lọc gió điều hòa phía trước trên một số dòng xe thôi bác ạ :D

dtinhdn

Đi bộ
Mình có chiéc Camry LE đời 2008, hàng nhập từ Mỹ. Do đi rửa xe họ xịt " dầu gì" để làm bóng tấm che táp lô trong xe, bây giờ mình phát hiện để ngoài nóng tấm che táp lô bị chảy ra, rất mềm, rờ vào nó dính tay. Mình để xe mát hẳn rồi lấy sửa tắm Trẻ em ra lau chùi kỹ, thì thấy đở được 20%. Hiện giờ để xe ngoài nắng tấm che táp lô cũng mềm ra. Giúp mình lời khuyên phải xử lý thế nào .. Rất cảm ơn.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ cho hỏi tí về Highlander2014:
- Sau 1000km đầu tiên thì có nên thay dầu máy không, vì em thấy bảo khi chạy rốt đa thì thường hao dầu và có các math sắt từ động cơ, tuy nhiên theo sách hướng dẫn bảo dưỡng theo xe thì ko thấy nói phải thay.
- Theo sách thì sau 5000 miles sẽ cần thay dầu nếu xe đi trong điều kiện đặc biệt như đi chậm trong thời gian dài như xa taxi, police..., xe em thì thỉnh thoảng cũng vít tẹt Đại lộ thăng long thì có cần thuộc diện đi trong điều kiện đặc biệt ko ah?
- Chỗ cụ có loại dầu mobile 0W-20 như khuyến nghị của sách ko ah? Rổ rá 1 lần thay. Cam on cụ.
Xin phép trả lời câu hỏi của bác như sau: - Sau khoảng 1000km đầu, do tiếp xúc bề mặt sinh ra các mạt kim loại do đỉnh các nhám chà sát lên nhau nên khuyến cáo thay dầu máy, nếu xe bác là xe mua ở đại lý Mỹ Đình thì được miễn phí tiền công và tiền vật tư.
- Sau 5000 miles cũng nên thay dầu vì môi trường ở vn nhiều bụi bẩn, và khi sử dụng đường hỗn hợp như ở việt nam, có cả đi trong nội thành ( hay tắc đường, đi tốc độ chậm) và đường trường ( tốc độ cao) thì dầu máy qua quá trình sử dụng sẽ bị biến chất, làm giảm khả năng bôi trơn, làm mát, làm sạch, chống gỉ và làm kín, có thể dẫn đến sự hao mòn ở các hệ thống khác nếu không được thay thế định kỳ.
- Ở bên Toyota Mỹ Đình không cung cấp loại mobile 1 0w20, hiện tại chỉ cung cấp loại dầu mobile 1 0w40, khởi động tốt ở kể cả ở -30ºC, còn số đứng sau W là ký tự dùng để chỉ khoảng độ nhớt ở 100 độ C của các loại dầu nhờn, số càng lớn thì nhớt càng đặc, càng nhỏ thì càng loãng, ở đây loại 0w40 thì sẽ đặc hơn loại 0w20 một chút, loại này vẫn thường được các chủ xe Lexus, Prado...ưa dùng, hoàn toàn phù hợp với Highlander của bác. Về đặc tính, chức năng cũng như thời hạn sử dụng của 2 loại này gần tương đương nhau, nếu bác có nhu cầu em sẽ inbox giá cụ thể nhé, vì admin ko cho e public giá trên thớt.

zvnkt

Xe máy
Cụ chủ thớt ở hãng còn bản Hướng dẫn sử dụng Vios 2004 nào không thì ới em đến mượn cụ đi photo cái. Hoặc cụ có bản mềm pdf hoặc doc thì gửi cho em xin. Cảm ơn cụ nhiều lắm!
Mà thật ra phần em quan tâm nhất trong Hướng dẫn sử dụng là các phần về tự bảo dưỡng xe. Không rõ phần này ở các xe Vios đời sau còn tương tự không nhỉ?

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Mình có chiéc Camry LE đời 2008, hàng nhập từ Mỹ. Do đi rửa xe họ xịt " dầu gì" để làm bóng tấm che táp lô trong xe, bây giờ mình phát hiện để ngoài nóng tấm che táp lô bị chảy ra, rất mềm, rờ vào nó dính tay. Mình để xe mát hẳn rồi lấy sửa tắm Trẻ em ra lau chùi kỹ, thì thấy đở được 20%. Hiện giờ để xe ngoài nắng tấm che táp lô cũng mềm ra. Giúp mình lời khuyên phải xử lý thế nào .. Rất cảm ơn.
nếu để xe ngoài trời nóng trên 30 độ trong thời gian 20 phút thì nhiệt độ trong xe sẽ vượt trên 52 độ, nếu để càng lâu thì nhiệt độ trong xe sẽ vượt trên 60 độ. Dưới nhiệt độ cao như vậy, các chất liệu trong nội thất xe bị bạc màu và thoái hóa rất nhanh. Ngoài ra cũng có thể do chất lượng dung dịch tẩy rửa quá mạnh khiến chất liệu táp lô bị hỏng. Để bảo vệ nội thất xe của mình, cách tốt nhất là luôn đỗ xe ở nơi có mái che tốt, trong bóng mát hoặc sử dụng các thiết bị che chắn kính kết hợp với dán kính bằng phim cách nhiệt và bạt phủ xe. Còn hiện tượng như của xe bác có thể phải thay thế táp lô rồi bác ạ.

khicon

Xe buýt
Xin phép trả lời câu hỏi của bác như sau: - Sau khoảng 1000km đầu, do tiếp xúc bề mặt sinh ra các mạt kim loại do đỉnh các nhám chà sát lên nhau nên khuyến cáo thay dầu máy, nếu xe bác là xe mua ở đại lý Mỹ Đình thì được miễn phí tiền công và tiền vật tư.
- Sau 5000 miles cũng nên thay dầu vì môi trường ở vn nhiều bụi bẩn, và khi sử dụng đường hỗn hợp như ở việt nam, có cả đi trong nội thành ( hay tắc đường, đi tốc độ chậm) và đường trường ( tốc độ cao) thì dầu máy qua quá trình sử dụng sẽ bị biến chất, làm giảm khả năng bôi trơn, làm mát, làm sạch, chống gỉ và làm kín, có thể dẫn đến sự hao mòn ở các hệ thống khác nếu không được thay thế định kỳ.
- Ở bên Toyota Mỹ Đình không cung cấp loại mobile 1 0w20, hiện tại chỉ cung cấp loại dầu mobile 1 0w40, khởi động tốt ở kể cả ở -30ºC, còn số đứng sau W là ký tự dùng để chỉ khoảng độ nhớt ở 100 độ C của các loại dầu nhờn, số càng lớn thì nhớt càng đặc, càng nhỏ thì càng loãng, ở đây loại 0w40 thì sẽ đặc hơn loại 0w20 một chút, loại này vẫn thường được các chủ xe Lexus, Prado...ưa dùng, hoàn toàn phù hợp với Highlander của bác. Về đặc tính, chức năng cũng như thời hạn sử dụng của 2 loại này gần tương đương nhau, nếu bác có nhu cầu em sẽ inbox giá cụ thể nhé, vì admin ko cho e public giá trên thớt.
tks cụ, em chạy qua cụ làm 1 lọ vậy :)

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ chủ thớt ở hãng còn bản Hướng dẫn sử dụng Vios 2004 nào không thì ới em đến mượn cụ đi photo cái. Hoặc cụ có bản mềm pdf hoặc doc thì gửi cho em xin. Cảm ơn cụ nhiều lắm!
Mà thật ra phần em quan tâm nhất trong Hướng dẫn sử dụng là các phần về tự bảo dưỡng xe. Không rõ phần này ở các xe Vios đời sau còn tương tự không nhỉ?
Hiện tại thì hướng dẫn sử dụng xe vios đời cũ bên em không có. Bác có thể hỏi các bác khác trên diễn đàn xem.Về phần tự bảo dưỡng xe em cũng chưa được tham khảoko có quyển cũ nên không nắm rõ là có khác gì hiện tại không. Còn những mốc bảo dưỡng định kỳ với các xe Toyota là giống nhau, em cũng đã trình bày ở các câu hỏi trước, bác tham khảo thêm nhé. :D

khicon

Xe buýt
cụ ui em qua nhưng bên cụ hết dầu mobi 1 :(

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
cụ ui em qua nhưng bên cụ hết dầu mobi 1 :(
Ôi tiếc quá :( dầu tốt nên nhanh hết hàng. Hẹn cụ dịp khác ạ. Nếu cụ cần ngay thì đành sang các đại lý hoặc gara khác vậy :)

khicon

Xe buýt
em mua ngoài mang qua bên cụ có thay cho ko nhỉ?

2xe4banh

Xe hơi
Em có ý kiến về thay dầu ở 1.000km. Theo hướng dẫn không cần thay và theo em cũng không cần thay vì lí do:
- Nếu có mạt sắt thì đã có lọc dầu rồi nên cũng chẳng ảnh hưởng gì cả;
- 1.000km thay dầu chạy rốt-đa nghĩa là sau 1.000km là hết mạt sắt giả sử lọc dầu không lọc được mạt sắt thì ngay khi khởi động máy là đã có mạt sắt rồi nên cần phải thay liên tục cho đến 1.000km (không biết thay bao nhiêu lần) chứ không phải chờ đến 1.000km mới thay.
Vì vậy, em tin chắc rằng không cần phải thay dầu ở 1.000km vì nó chẳng có tác dụng gì.

Chỉnh sửa cuối:

Chồn

Xe tải
Cụ chủ cho em hỏi chỗ cụ có ăng-ten cho xe GX470 không ạ?

TOYOTA MYDINH

Xe tăng

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Em có ý kiến về thay dầu ở 1.000km. Theo hướng dẫn không cần thay và theo em cũng không cần thay vì lí do:
- Nếu có mạt sắt thì đã có lọc dầu rồi nên cũng chẳng ảnh hưởng gì cả;
- 1.000km thay dầu chạy rốt-đa nghĩa là sau 1.000km là hết mạt sắt giả sử lọc dầu không lọc được mạt sắt thì ngay khi khởi động máy là đã có mạt sắt rồi nên cần phải thay liên tục cho đến 1.000km (không biết thay bao nhiêu lần) chứ không phải chờ đến 1.000km mới thay.
Vì vậy, em tin chắc rằng không cần phải thay dầu ở 1.000km vì nó chẳng có tác dụng gì.
Quá trình từ khi chạy xe mới đến dưới 1000km là quá trình chạy rốt đa máy, để tròn máy hơn, sau quá trình này xe sẽ đi vào hoạt động ổn định, do đó việc thay dầu giữa 2 quá trình cũng là để đảm bảo tính năng của dầu ở quá trình bắt đầu ổn định đạt hiệu quả nhất.
Tại Toyota Mỹ Điình cũng như các đại lý khác cấp bảo dưỡng 1000km là miễn phí dành cho xe mới mua tại đại lý không chỉ thay dầu máy mà còn kiểm tra các hệ thống trên xe xem có hoạt động ổn định không, có sự bất thường không để xe được vận hành một cách tốt nhất. Vậy nên hãng và đại lý khuyến khích các chủ xe bảo dưỡng 1000km là thế bác ạ :D
Khách quan mà nói, Ý của bác cũng không sai, nên nếu mình mua xe ngoài, cảm thấy yên tâm thì có thể bỏ qua bước này :)

TOYOTA MYDINH

Xe tăng