[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

up_and_down

Xe tải
Thật đấy cụ ah, không ngáo giá đâu. Chẳng qua em troll cụ kia bảo cái nhà LK thanh Xuân ngõ 4m giá 310tr/m2 mà thông tin, kiểu nửa vời thôi.

Căn này diện tích 152m2, mặt tiền 7,15m, ngõ trước cửa 2,7m giá hỏi từ năm ngoái 72 tỷ giờ khéo còn đòi cao hơn. Nhưng khổ nỗi mặt bên hông dài hơn 20m nó là cái đường rộng phải 60-70m nối thẳng từ Trần Hữu Dực qua chỗ khách sạn Crow ra Phạm Hùng ý. Vì vẫn đang làm chưa xong chả biết tên đường nó là gì và mặt này vẫn bịt tôn, hơn nữa trên đất nó có cái nhà tính ra phải 9 tầng (full hầm + 7 tầng có tầng lửng).
Phân lô Quan Nhân, 45m2, mt4m2, 4t, 2oto tránh nhau, phát giá 11 tỷ em còn kêu đắt.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Thật đấy cụ ah, không ngáo giá đâu. Chẳng qua em troll cụ kia bảo cái nhà LK thanh Xuân ngõ 4m giá 310tr/m2 mà thông tin, kiểu nửa vời thôi.

Căn này diện tích 152m2, mặt tiền 7,15m, ngõ trước cửa 2,7m giá hỏi từ năm ngoái 72 tỷ giờ khéo còn đòi cao hơn. Nhưng khổ nỗi mặt bên hông dài hơn 20m nó là cái đường rộng phải 60-70m nối thẳng từ Trần Hữu Dực qua chỗ khách sạn Crow ra Phạm Hùng ý. Vì vẫn đang làm chưa xong chả biết tên đường nó là gì và mặt này vẫn bịt tôn, hơn nữa trên đất nó có cái nhà tính ra phải 9 tầng (full hầm + 7 tầng có tầng lửng).
Phân lô Quan Nhân, 45m2, mt4m2, 4t, 2oto tránh nhau, phát giá 11 tỷ em còn kêu đắt.
Cái nhà này em biết. Vừa bán 310tr/m2 đây, ngõ vừa xoẳn 2 oto lách, vỉa hè bé tẹo. :D
Theo các cụ đắt hay rẻ :D

up_and_down

Xe tải
Cái nhà này em biết. Vừa bán 310tr/m2 đây, ngõ vừa xoẳn 2 oto lách, vỉa hè bé tẹo. :D

Gặp khách có tiền mà ưng thì cũng bình thường. Bác mg còn dẫn vợ chồng em đến khu phân lô ngã tư Sở, 65m2, mt4m2, 4t cũ, oto ra vào thuận tiện. 8.5 tỷ có thương lượng, gấu em ko thích. Nhìn chung, mỗi ngôi nhà, mỗi diện tích, thì giá cả khác nhau. Nhiều người có tiền mua để ở, thích là bụp ngay. Còn cái cụ bán, em thấy đắt, tuy nhiên, nếu trong nhà thiết kế phù hợp với gia chủ mới, toàn đồ hịn thì cũng bình thường.

casauking

Xe tăng

Em nhìn nếu ko nhầm chỗ này là khu 90 nguyễn tuân thì phải. Nếu đúng thì giá này cao thật nhưng cũng ko phải là ko thể vì cuối 2020 em đi tìm nhà vào đây nhà đã toàn hét tầm 160tr/m2 rồi.

Nhà khu đô thị thì giá 200-300tr là chuyện bình thường mà, tại bác chơi chữ kêu là "ngõ" thì mọi người mới ngạc nhiên chứ bảo đường nội khu thì chả ai ý kiến hết

Trongxanh2022

Xe buýt
Em nhìn nếu ko nhầm chỗ này là khu 90 nguyễn tuân thì phải. Nếu đúng thì giá này cao thật nhưng cũng ko phải là ko thể vì cuối 2020 em đi tìm nhà vào đây nhà đã toàn hét tầm 160tr/m2 rồi.

Nhà khu đô thị thì giá 200-300tr là chuyện bình thường mà, tại bác chơi chữ kêu là "ngõ" thì mọi người mới ngạc nhiên chứ bảo đường nội khu thì chả ai ý kiến hết
Nội khu ở đây cũng chả có 4m đâu, phải 5m + vỉa hè 2 bên :) Khu này thì đẹp, em cũng hay cafe ở đây. Nội thất xịn mà khách máu lúc sốt nóng thì có thể họ chấp nhận ngoài 20 tỷ cho 70-75m2.

casauking

Xe tăng
Nội khu ở đây cũng chả có 4m đâu, phải 5m + vỉa hè 2 bên :) Khu này thì đẹp, em cũng hay cafe ở đây. Nội thất xịn mà khách máu lúc sốt nóng thì có thể họ chấp nhận ngoài 20 tỷ cho 70-75m2.
Em vào xem nhưng thấy có mấy điểm ko ưng nên đợt đó ko mua. Đợt đó em thấy 160tr/m2 mà nhà thì S nhỏ, ko có gara, oto thì phải để ngoài mà nhà cả 2 bên cùng để oto ở ngoài thì đường ở giữa còn bé quá. Ngoài ra, nhà thì cũng chỉ là liền kề chứ ko được đơn lập hay song lập, ko có khoảng sân. Nói chung nhà ở đây với số tiền bỏ ra nếu dễ tính thì chấp nhận được chứ đi xem nhiều rồi thì cũng khó chọn ṿì thiếu nhiều điểm ăn tiền so với nhà các khu đô thị khác quá.

Trongxanh2022

Xe buýt
Em vào xem nhưng thấy có mấy điểm ko ưng nên đợt đó ko mua. Đợt đó em thấy 160tr/m2 mà nhà thì S nhỏ, ko có gara, oto thì phải để ngoài mà nhà cả 2 bên cùng để oto ở ngoài thì đường ở giữa còn bé quá. Ngoài ra, nhà thì cũng chỉ là liền kề chứ ko được đơn lập hay song lập, ko có khoảng sân. Nói chung nhà ở đây với số tiền bỏ ra nếu dễ tính thì chấp nhận được chứ đi xem nhiều rồi thì cũng khó chọn ṿì thiếu nhiều điểm ăn tiền so với nhà các khu đô thị khác quá.
Được cái Trung tâm gần Ngã tư sở. Ai thích đông vui náo nhiệt thì cân nhắc.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]

Khu đô thị nào hả cụ?? Các cụ cứ như người trên giời, Lần đầu tiên em nghe có người gọi "khu đô thị" 90 nguyễn tuân đấy =))

Nó chả là đường ngõ thì là gì? Còn đường rộng hay hẹp, cụ nhìn con oto đang đỗ là biết. Xe máy còn phải để chéo ;))

Chỉnh sửa cuối:

casauking

Xe tăng
Khu đô thị nào hả cụ?? Các cụ cứ như người trên giời, Lần đầu tiên em nghe có người gọi "khu đô thị" 90 nguyễn tuân đấy =))

Nó chả là đường ngõ thì là gì? Còn đường rộng hay hẹp, cụ nhìn con oto đang đỗ là biết. Xe máy còn phải để chéo ;))
Nó là 1 khu nhà ở , xây kiểu theo khu đô thị chứ ko phải xây như kiểu phân lô mỗi ông 1 ý bác ạ, thấy bác có vẻ chú ý câu chữ làm gì không biết.
CÒn như trong ảnh thì chả ai gọi là đường ngõ cả, nó là đường nội bộ, nội khu thôi. Chứ so kiểu như bác cứ bé là gọi là ngõ thì nhiều cái ngõ mà 4 làn oto, ngõ mà còn to hơn cả đường là chuyện bình thường, cũng như nhiều đường mà chỉ vừa có 2 oto tránh nhau là hết.

Trongxanh2022

Xe buýt
Nó là 1 khu nhà ở , xây kiểu theo khu đô thị chứ ko phải xây như kiểu phân lô mỗi ông 1 ý bác ạ, thấy bác có vẻ chú ý câu chữ làm gì không biết.
CÒn như trong ảnh thì chả ai gọi là đường ngõ cả, nó là đường nội bộ, nội khu thôi. Chứ so kiểu như bác cứ bé là gọi là ngõ thì nhiều cái ngõ mà 4 làn oto, ngõ mà còn to hơn cả đường là chuyện bình thường, cũng như nhiều đường mà chỉ vừa có 2 oto tránh nhau là hết.
:)) chắc là anh em với cái ông gì bị tháo bánh chém 310 triệu bên trên hoặc là chính ông đó, nên giờ phải cố nói cho đỡ ngượng.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thế này cho cụ dễ hiểu nhé:
1, nó là khu phân lô, có cái khu cây xanh, công viên nào đâu mà đô với chả thị?
2, Cái ngõ bé 2 oto tránh nhau còn vất vả, 4 làn oto ở mắt nào của cụ?
2, 160tr/m2 cuối 2020, em khẳng định với cụ KHÔNG CÓ. Em khẳng định chắc nịch luôn.

Cụ không cần phải chém với em, vì đây là nhà... người thân em :D
Đây cũng là còm cuối em còm với các cụ, phát mệt với mấy thằng nói phét :D

casauking

Xe tăng
Em nói thế này cho cụ dễ hiểu nhé:
1, nó là khu phân lô, có cái khu cây xanh, công viên nào đâu mà đô với chả thị?
2, Cái ngõ bé 2 oto tránh nhau còn vất vả, 4 làn oto ở mắt nào của cụ?
2, 160tr/m2 cuối 2020, em khẳng định với cụ KHÔNG CÓ. Em khẳng định chắc nịch luôn.

Cụ không cần phải chém với em, vì đây là nhà... người thân em :D
Đây cũng là còm cuối em còm với các cụ, phát mệt với mấy thằng nói phét :D
Bác đọc kĩ lại post của em xem em có bảo là 90 nguyễn tuân là khu đô thị ko, em nói nó là khu nhà ở mà. Cái ví dụ ngõ 4 làn oto là em lấy để ví dụ cho bác biết có những ngõ rất to nhưng nó vẫn là ngõ, và cũng có những đường rất nhỏ chỉ 2 làn oto nhưng vẫn là đường. Vậy nên cái ví dụ bác dựa vào việc chỉ 2 làn oto tránh nhau rồi gọi nó là ngõ nó là bất hợp lý, vậy thôi.

Cuối tháng 10 2020 em vào khu này hỏi thì có 1 giao dịch mới nhất giá là như vậy, em vào cả 1 nhà đang hoàn thiện trèo lên xem từng tầng nhưng thấy ko ổn vì nhiều bất cập nên e ko mua. Sau em sang đại kim gần ĐH thăng long mua 1 căn giá 110 thì giờ nó lên gần 200/m2. Khu này bằng giá với chỗ athena bên đại kim đợt đó cũng 160tr/m2. Đợt đó em quần hết mấy khu này để tìm nhà. Em chả cần chém gì với bác cả, vì em đi tìm nhà thấy sao thì em nói vậy, chém với bác em được lợi lộc gì hả bác?

casauking

Xe tăng
:)) chắc là anh em với cái ông gì bị tháo bánh chém 310 triệu bên trên hoặc là chính ông đó, nên giờ phải cố nói cho đỡ ngượng.
Chả hiểu nữa bác, lại còn kêu em phải đi chém với bác ý làm gì không biết trong khi đợt trước chính em đi tìm mua nhà, loanh quanh thanh xuân có mấy dự án em mò ra xem cả chứ có bỏ qua thằng nào đâu mà bác ý kêu em chém với bác ý :-s

2 ví dụ cụ đưa toàn là đất dòng tiền, vốn k có ưu thế về tăng giá vốn, riêng e chỉ mua đất có tiềm năng tăng giá nhiều, đang ở những nơi đang và sắp phát triển, ngưỡng giá còn thấp, chứ loại đất kịch trần về giá xong cụ còn chốt đúng đỉnh nữa thì :)))
loại đất dòng tiền đó thì cụ phải tính thêm giá trị cho thuê/ sử dụng từng ấy năm.
thế sao cụ bảo là cứ cầm đất về lâu về dài là thắng hết chấp cả vàng,chấp cả lãi suất.rồi lịch sử chỉ có trăm năm có 1 lần như 2009-2011,thì em lấy ví dụ cụ thể những trường hợp như trên thôi,thế 2 lần sốt từ năm 93-95 ,01-03 ko dc tính à,cụ biết những năm đấy khi hết sóng,hêt sốt bao thằng kẹp lại vỡ mặt ko mà kêu lịch sử trăm năm có 1 lần 2009-2011,căn đường láng là dòng tiền ok coi như ko tính,mảnh 2,2 tỷ em bảo kia là đất vùng ven lãi vốn đấy cụ,em có ông anh mua ôm một số mảnh đất mê linh,12 năm ko hồi về được tiền lúc đầu mua.may mà nhờ sóng khủng năm 2019-2021 tranh thủ mới ra được hàng thu tiền về.nhưng vẫn mất 10 năm đợi chờ.giờ gặp vẫn bảo suýt xoa sợ đất đến già :)) ví dụ như thế đã cụ thể chưa ạ.hoặc đất sóc sơn vd4 của Tiến Sĩ Bi Kiếm đang thổi,giá bây giờ có những nơi chưa về đỉnh của năm 2011 nhé cụ.thế nên cụ đừng bẩu cứ ôm đất về lâu dài là thắng,là chấp hết vàng,lãi suất hay gì nhé.mua và bán ko đúng thời điểm là vỡ mặt hết.

Chỉnh sửa cuối:
Về cơ bản em đồng quan điểm với cụ. Tuy nhiên câu này "bản chất đất ko tự tạo ra giá trị.mà chỉ tiền của thằng này chuyển sang túi thằng khác" thì không đúng cụ ah.

Đất đai là của nhà nước, chúng ta chỉ có được quyền sử dụng đất. Bản thân cái giá trị quyền sử dụng đất này nó như một loại hàng hóa đặc biệt và vẫn có thể có sự gia tăng giá trị nội tại theo thời gian. Minh chứng thực tế nhất là hàng năm các địa phương đều ban hành cái bảng giá đất đó thôi và nó thường tăng, thậm trí tăng rất nhiều đấy cụ ah!
dạ cụ dậy phải em xin nghe ạ.

taiadau

Xe điện
Bác đọc kĩ lại post của em xem em có bảo là 90 nguyễn tuân là khu đô thị ko, em nói nó là khu nhà ở mà. Cái ví dụ ngõ 4 làn oto là em lấy để ví dụ cho bác biết có những ngõ rất to nhưng nó vẫn là ngõ, và cũng có những đường rất nhỏ chỉ 2 làn oto nhưng vẫn là đường. Vậy nên cái ví dụ bác dựa vào việc chỉ 2 làn oto tránh nhau rồi gọi nó là ngõ nó là bất hợp lý, vậy thôi.

Cuối tháng 10 2020 em vào khu này hỏi thì có 1 giao dịch mới nhất giá là như vậy, em vào cả 1 nhà đang hoàn thiện trèo lên xem từng tầng nhưng thấy ko ổn vì nhiều bất cập nên e ko mua. Sau em sang đại kim gần ĐH thăng long mua 1 căn giá 110 thì giờ nó lên gần 200/m2. Khu này bằng giá với chỗ athena bên đại kim đợt đó cũng 160tr/m2. Đợt đó em quần hết mấy khu này để tìm nhà. Em chả cần chém gì với bác cả, vì em đi tìm nhà thấy sao thì em nói vậy, chém với bác em được lợi lộc gì hả bác?
Khu này giờ đội bọn em vẫn chạy bộ xung quanh, 90 NT, TN và Gold season,... mật độ cứ gọi là...

quanghuy1288

Xe tải
thế sao cụ bảo là cứ cầm đất về lâu về dài là thắng hết chấp cả vàng,chấp cả lãi suất.rồi lịch sử chỉ có trăm năm có 1 lần như 2009-2011,thì em lấy ví dụ cụ thể những trường hợp như trên thôi,thế 2 lần sốt từ năm 93-95 ,01-03 ko dc tính à,cụ biết những năm đấy khi hết sóng,hêt sốt bao thằng kẹp lại vỡ mặt ko mà kêu lịch sử trăm năm có 1 lần 2009-2011,căn đường láng là dòng tiền ok coi như ko tính,mảnh 2,2 tỷ em bảo kia là đất vùng ven lãi vốn đấy cụ,em có ông anh mua ôm một số mảnh đất mê linh,12 năm ko hồi về được tiền lúc đầu mua.may mà nhờ sóng khủng năm 2019-2021 tranh thủ mới ra được hàng thu tiền về.nhưng vẫn mất 10 năm đợi chờ.giờ gặp vẫn bảo suýt xoa sợ đất đến già :)) ví dụ như thế đã cụ thể chưa ạ.hoặc đất sóc sơn vd4 của Tiến Sĩ Bi Kiếm đang thổi,giá bây giờ có những nơi chưa về đỉnh của năm 2011 nhé cụ.thế nên cụ đừng bẩu cứ ôm đất về lâu dài là thắng,là chấp hết vàng,lãi suất hay gì nhé.mua và bán ko đúng thời điểm là vỡ mặt hết.
căn 2.2 tỷ của cụ rơi vào chu kỳ 2009-2011 đó, e ms bảo trăm năm có 1 :))

thanhtu7676

Xe tải
nói thật là nhiều khi e vào đây đọc chỉ biết cười khẩy, vì tầm nhìn của nhiều cụ không qua được cái lũy tre làng, đất cát nếu có trúng được mối thì cũng chỉ là may mắn chứ k phải là do tính toán, phân tích hoặc tầm nhìn. Toàn mấy cụ amatuer tầm nhìn không qua nổi ngọn cỏ, vào đây phân tích ba lăng nhăng mấy cái lãi suất ngân hàng, chết cười =))

bất động sản và thể chế nó gắn liền mật thiết với nhau, nhất là đất cát, nó là tư liệu sản xuất, ông nhà nước phải nắm được cái đằng chuôi, chứ k thể để mấy thằng đại gia buôn đất thích thao túng thị trường thế nào cũng đc. Không phải ngẫu nhiên mà ở VN vs Tàu mới có cái luật "đất đai sở hữu toàn dân", và sổ đỏ chỉ ghi quyền sử dụng đất, chứ k phải quyền sở hữu đất. Nhà nước (thế chế) mà ko nắm được quyền sính sát đất đai trong tay thì chỉ có đứt.

mục tiêu của nhà nước VN lẫn TQ là xã hội ổn định, ai cũng có cơm ăn, ai cũng đc học hành, xã hội ổn định ai cũng hài lòng thì dân sẽ ko làm loạn. Xã hội mức phân hóa giàu nghèo càng cao thì nhà nước càng lo sợ, bởi lẽ bất ổn xã hội sẽ ngày càng cao. Bất động sản nếu ko điều chỉnh và quản lý thì sẽ là cái gây phân hóa giàu nghèo cao nhất. Khi đó dĩ nhiên thành phần "trên răng dưới zoái" vẫn chiếm số đông, làm cả đời mà ko mua nổi mảnh đất cắm dùi thì sẽ bất mãn nhà nước, mầm mống bạo loạn sẽ từ chính những thành phần này.

Ngày xưa cách mạng thành công là nhờ những thành phần bần nông, cố nông "trên răng dưới zái" đấy. Những thành phần ko có gì để mất là nhiều bức xúc nhất, sẵn sàng lật thuyền nhất, và nếu không nắn lại thì thuyền có thể bị lật chứ ko phải chuyện đùa.

Cho nên các đại gia thổi giá bđs sẽ lần lượt vào lò hết, như bên Tàu, và giá bđs sẽ xịt dần đều. Các đại gia chạy tán loạn thì giá bđs chỉ có rơi không phanh chứ lên thế nào được mà các cụ ảo tưởng là nó lên, đúng là quá ảo tưởng =))

Trạng thái
Thớt đang đóng