[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

thongnv

Xe điện
Media đang dọn đường để chung cư chỉ có thời hạn 50 năm
dập xong cơn sốt nội đô, cái gọi là "nhu cầu thật"
sau đó sẽ đập tiếp cơn sốt ảo ven đô và các tỉnh
cụ Tổng nói là làm
các cụ ôm đất ko chạy đi xác định ôm đất ăn thay cơm 10-15 năm, chôn vốn, không có lời lãi đồng nào và còn lỗ
lập luận của cụ gà trùy quá :)))
chả ai dập nội đô, cái gọi là nhu cầu thật cả

Dangkhoa2409

Xe tải
Đất cát nguội thì có nguội thiệt
Cơ mà bẩm các cụ cho em hỏi là với địa phương mà có kế hoạch sát nhập thành phố thì liệu cuối năm có con sóng hồi nào ra trò ko ạ. Để em tranh thủ sút mấy lô góc gách mua đầu năm. Là đất mẹ em giấu mua chứ ko phải của em. Chứ em chả bao h đi mua đất ngõ cả. Chung mua với hàng xóm ko thèm hỏi han ý kiến con cái mới bá chứ

Trà đặc

Xe tăng
Thống đốc: Rủi ro vô cùng quan trọng đối với tín dụng BĐS là vấn đề thanh khoản
Đối với lo ngại về rủi ro biến động giá tài sản đảm bảo là bất động sản, Thống đốc cho biết, NHNN đã có các quy định và chỉ đạo các TCTD khi cho vay các khoản vay có TSĐB, phải thường xuyên đánh giá lại tài sản đảm bảo để nhận diện rủi ro của khoản vay; đặc biệt là với các TCTD có tài sản đảm bảo tại các địa phương có dấu hiệu bong bóng bất động sản.

thanhtu7676

Xe tải
Thằng ven đô 200tr/m2 thì ko dập, dập ông nội đô có 150tr/m2 dập làm gì cụ nhỉ.
dập nội đô, bắt đầu từ chung cư mới là nước cờ cao cụ ạ, chắc cụ Tổng đc tư vấn rồi chứ k phải lơ mơ, mà nói chung các ông nhà nước k có lơ mơ đâu
dập ven đô hoặc nông thôn thì dập chỗ này nó bùng chỗ khác, chứ dận nội đô HN vs Tphcm, 2 thằng đầu sỏ của cả nước thì giá nhà đất của khắp toàn quốc sẽ phải tự động mà hạ xuống
Nhiều cụ có vẻ đánh giá thấp cụ Tổng, cụ ấy đã tuyên bố là đập dân đầu cơ bđs, thì các cụ cứ liệu mà chạy đi. ko thì xác định ôm bom 10 năm nữa chưa về đc bờ đâu.

Hồi e mới mở thớt thì nhiều cụ vào ném đá chửi rủa, nay thì tiếng chửi rủa cứ thưa thớt dần, buồn ơi là buồn =))

Trongxanh2022

Xe buýt
dập nội đô, bắt đầu từ chung cư mới là nước cờ cao cụ ạ, chắc cụ Tổng đc tư vấn rồi chứ k phải lơ mơ, mà nói chung các ông nhà nước k có lơ mơ đâu
dập ven đô hoặc nông thôn thì dập chỗ này nó bùng chỗ khác, chứ dận nội đô HN vs Tphcm, 2 thằng đầu sỏ của cả nước thì giá nhà đất của khắp toàn quốc sẽ phải tự động mà hạ xuống
Nhiều cụ có vẻ đánh giá thấp cụ Tổng, cụ ấy đã tuyên bố là đập dân đầu cơ bđs, thì các cụ cứ liệu mà chạy đi. ko thì xác định ôm bom 10 năm nữa chưa về đc bờ đâu.

Hồi e mới mở thớt thì nhiều cụ vào ném đá chửi rủa, nay thì tiếng chửi rủa cứ thưa thớt dần, buồn ơi là buồn =))
Cụ thể là dập chỗ nào nhỉ :))

Nói chung em thấy động thái lớn nhất vẫn là không cho tiền vào để tung hứng nữa là hết vẹo. > 90% nguồn tiền là vay Bank xào đi xào lại, mỡ nó rán nó mà siết nguồn tiền này thì tự nhiên đi thôi.

thanhtu7676

Xe tải
Cụ thể là dập chỗ nào nhỉ :))

Nói chung em thấy động thái lớn nhất vẫn là không cho tiền vào để tung hứng nữa là hết vẹo. > 90% nguồn tiền là vay Bank xào đi xào lại, mỡ nó rán nó mà siết nguồn tiền này thì tự nhiên đi thôi.
chán cụ quá
các page trước em đã nói ra rả, cụ cứ như từ trên sao hỏa xuống ấy :))

còn cho vay bđs e nghĩ là hơi khó siết, bao năm qua khoản lợi nhuận khổng lồ từ bđs, nên các bank vẫn cho vay thôi, có thê là lách luật dưới hình thức khác. Chỉ là giờ quả bom nợ bđs cao quá thì các bank cũng rén hơn, k dám ồ ạt, hoặc nếu cho vay thì cũng rất chặt chẽ chứ ko dễ dãi như mấy năm qua.

Vấn đề là phải làm cho những người đầu cơ ko thể tìm kiếm được lợi nhuận từ hoạt động đầu cơ bđs, hoặc kiếm được rất ít, lợi nhuận k đáng kể, ko bõ, thì họ sẽ tự động rời bỏ bđs, chuyển dòng tiền vào sản xuất kinh doanh. Đập là phải đập theo cách ấy. Chung cư là mặt hàng bđs có tính thanh khoản tốt nhất thì phải đập trước tiên.

Trongxanh2022

Xe buýt
chán cụ quá

còn cho vay bđs e nghĩ là hơi khó siết, bao năm qua khoản lợi nhuận khổng lồ từ bđs, nên các bank vẫn cho vay thôi, có thê là lách luật dưới hình thức khác. Chỉ là giờ quả bom nợ bđs cao quá thì các bank cũng rén hơn, k dám ồ ạt, hoặc nếu cho vay thì cũng rất chặt chẽ chứ ko dễ dãi như mấy năm qua.

Vấn đề là phải làm cho những người đầu cơ ko thể tìm kiếm được lợi nhuận từ hoạt động đầu cơ bđs, hoặc kiếm được rất ít, lợi nhuận k đáng kể, ko bõ, thì họ sẽ tự động rời bỏ bđs, chuyển dòng tiền vào sản xuất kinh doanh. Đập là phải đập theo cách ấy. Chung cư là mặt hàng bđs có tính thanh khoản tốt nhất thì phải đập trước tiên.
:)) cụ nói thế thì chết. Sau em muốn thanh lý cái chung cư của em thì làm sao =((

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Tiền vẫn giữ giá các cụ ạ.
Giá thép trong nước giảm lần thứ 5 liên tiếp

https://vietnamnet.vn/gia-thep-trong-nuoc-giam-lan-thu-5-lien-tiep-2027968.html
Giá các commodity đều tăng giảm theo ngày, như giá xăng dầu cụ còn thấy theo giờ mà nhảy tanh tách. Vấn đề là xu hướng trong nửa năm, 1 năm, 2, 3 năm giá sẽ ở mức nào? Theo bài báo ở trên thì giảm 300K xuống còn 16-17 triệu. Vậy là giảm có 1,7% thôi đó. Vậy chắc cụ kỳ vọng giá nhà sẽ giảm 1.7%? :D

Trà đặc

Xe tăng
Giá các commodity đều tăng giảm theo ngày, như giá xăng dầu cụ còn thấy theo giờ mà nhảy tanh tách. Vấn đề là xu hướng trong nửa năm, 1 năm, 2, 3 năm giá sẽ ở mức nào? Theo bài báo ở trên thì giảm 300K xuống còn 16-17 triệu. Vậy là giảm có 1,7% thôi đó. Vậy chắc cụ kỳ vọng giá nhà sẽ giảm 1.7%? :D
Ở đây em ko đề cập tới xăng dầu cụ nhé vì nó phụ thuộc vào anh Nga ngố vs Ucr ko ai đoán đc. Còn về thép thì đợt vừa rồi đỉnh là bao nhiêu trừ đi giá bây giờ là ra xu hướng. Em nghĩ đơn giản thế thôi. Còn vĩ mô hơn thì cụ tìm đọc bài của anh Long của HPG ấy ạ.:D

NQN

Xe tăng
Dạo này e thấy ra hàng nhiều lô đất ở tỉnh lắm cc a

thanhtu7676

Xe tải
:)) cụ nói thế thì chết. Sau em muốn thanh lý cái chung cư của em thì làm sao =((
không phải nhu cầu để ở mà để đầu cơ thì cụ cứ liệu đấy
mấy ông nhà nước hay có bài dạo đầu lắm, phán ứng dư luận ntn, nếu dư luận phản ứng thái quá thì sẽ có vài bài phân tích định hướng với sự đồng tình ủng hộ cao của người dân =))
cơ bản mà cụ Tổng đã quyêt thì phải làm
phen này dân đầu cơ đất cát có chạy đằng trời :D

thanhtu7676

Xe tải
thị trường mới bắt đầu vào chương đầu tiên của chu kỳ bất động mê sảng 10 năm mà mấy anh nhà báo cứ một chữ cò, 2 chữ vạc, làm lộ hết bài vở mấy anh sales, thì các anh sales hót sao nổi để đẩy cục than hồng sang tay người khác
mấy anh nhà báo chơi ác quá, ác quá :))

Fightingman

Xe buýt
chán cụ quá

Cháu thấy bài này cũng khá sát với nhận định của cụ!

thanhtu7676

Xe tải
Đất cát nguội thì có nguội thiệt
Cơ mà bẩm các cụ cho em hỏi là với địa phương mà có kế hoạch sát nhập thành phố thì liệu cuối năm có con sóng hồi nào ra trò ko ạ. Để em tranh thủ sút mấy lô góc gách mua đầu năm. Là đất mẹ em giấu mua chứ ko phải của em. Chứ em chả bao h đi mua đất ngõ cả. Chung mua với hàng xóm ko thèm hỏi han ý kiến con cái mới bá chứ
ý cụ là giá đất tphcm ạ?
giá đất trong sài gòn cũng ngáo quá rồi, thật sự với cụ là phải dùng 2 từ "điên loạn" thì mới phản ánh chính xác đc. Cụ có đất thì nên chốt ngay và luôn
Như e đây, 2 tháng trc còn quách tỉnh chốt đc, giờ có mà chạy vào mắt

Dangkhoa2409

Xe tải
ý cụ là giá đất tphcm ạ?
giá đất trong sài gòn cũng ngáo quá rồi, thật sự với cụ là phải dùng 2 từ "điên loạn" thì mới phản ánh chính xác đc. Cụ có đất thì nên chốt ngay và luôn
Như e đây, 2 tháng trc còn quách tỉnh chốt đc, giờ có mà chạy vào mắt
Ko phải tpcm. Cũng tỉnh lẻ dạng xã thành phường thôi. Chốt lãi thì nói làm mẹ gì cụ, đây là cắt thôi. Nhưng ko biết sát nhập tp thì có con sóng nào be bé để chờ

Trạng thái
Thớt đang đóng