[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tks bác, em dân ngụ cu đen ko biết đến tầm đó ạ
Em ko nói đến đắt hay rẻ, khôn hay dại nhưng bất kể nhà nước hay tư nhân khi bán hàng họ cũng có chiến lược, bài vở loằng ngoằng lắm. Không đơn giản như mình nghĩ đâu và cũng không thể nói chi tiết trên này được cụ ah!

Kaka1984

Xe tải
Em ko nói đến đắt hay rẻ, khôn hay dại nhưng bất kể nhà nước hay tư nhân khi bán hàng họ cũng có chiến lược, bài vở loằng ngoằng lắm. Không đơn giản như mình nghĩ đâu và cũng không thể nói chi tiết trên này được cụ ah!
Tks Thông tin của cụ!

DuongTOTO

Xe buýt

thanhtu7676

Xe tải
Media đang dọn đường để chung cư chỉ có thời hạn 50 năm
dập xong cơn sốt nội đô, cái gọi là "nhu cầu thật"
sau đó sẽ đập tiếp cơn sốt ảo ven đô và các tỉnh
cụ Tổng nói là làm
các cụ ôm đất ko chạy đi xác định ôm đất ăn thay cơm 10-15 năm, chôn vốn, không có lời lãi đồng nào và còn lỗ

Trà đặc

Xe tăng
Em fun tí.
Bung toang là có thật nhé các cụ, thời sự 7h tối nay.:D

Vova

Xe container
cụ Tổng nói là làm
các cụ ôm đất ko chạy đi xác định ôm đất ăn thay cơm 10-15 năm, chôn vốn, không có lời lãi đồng nào và còn lỗ
Cụ giải thích hộ em là "dọn đường chung cư 50 năm" thì liên quan gì đến "dập xong cơn sốt nội đô" được không?
Mà em tưởng bây giờ đã và đang triển khai là dập sốt ảo ở các tỉnh, các vùng hẻo lánh chưa có nhu cầu thực chứ nhỉ? Sao lại phải là "sau đó"?
Kể cả cụ có nguy hiểm thật hay là giả vờ nguy hiểm thì cụ cũng nên viết mạch lạc, rõ ràng, logic cho dân đen bọn em hiểu. Chứ buông ra một hai câu chẳng đâu vào đâu rồi kết bằng quả dọa hoành tráng thế này báo hại trong OF nhiều cụ mất ngủ lắm :P.

Đơt trước em có đọc trên diễn đàn bds có bài về vấn đề sở hữu 50 năm này bên Trung Quốc. Thực tế là những đất hay chung cư không phải sở hữu 50 năm, dạng “ cha truyền con nối” sở hữu vĩnh viễn thì lại càng đắt lên. Áp dụng là áp dụng đối với các sản phẩm ra hàng sau khi có luật, đâu có áp dụng được với ts hiện hữu đâu.
cụ Tổng nói là làm

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Đơt trước em có đọc trên diễn đàn bds có bài về vấn đề sở hữu 50 năm này bên Trung Quốc. Thực tế là những đất hay chung cư không phải sở hữu 50 năm, dạng “ cha truyền con nối” sở hữu vĩnh viễn thì lại càng đắt lên. Áp dụng là áp dụng đối với các sản phẩm ra hàng sau khi có luật, đâu có áp dụng được với ts hiện hữu đâu.
Đúng rồi. Nếu 50 năm thì sẽ chỉ áp dụng với sản phẩm mới, ko thể ép dân đổi sổ đỏ từ lâu dài sang 50 năm được.

Việc quy định nhà sở hữu 50 năm sẽ khiến nhà mới xây giảm giá chút do người giàu có có nhu cầu tích sản với loại nhà này (kể cả nhà đất hay chung cư). Thêm nữa hết hạn sử dụng thì nếu xuống cấp nhà nước có thể cho xây dựng lại mà ko gặp rắc rối.

Thật ra nhà sở hữu 50 năm hay 70 năm ở các nước ko thiếu. Nếu sau 50/70 năm mà nhà ở vẫn tốt và nhà nước ko có quy hoạch gì mới thì sẽ gia hạn sử dụng tiếp thôi, nhưng chủ nhà sẽ phải đóng thêm tiền "thuê" đất (vì ban đầu nhà nước ko bán đất mà chỉ cho thuê có thời hạn).

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi. Nếu 50 năm thì sẽ chỉ áp dụng với sản phẩm mới, ko thể ép dân đổi sổ đỏ từ lâu dài sang 50 năm được.

Việc quy định nhà sở hữu 50 năm sẽ khiến nhà mới xây giảm giá chút do người giàu có có nhu cầu tích sản với loại nhà này (kể cả nhà đất hay chung cư). Thêm nữa hết hạn sử dụng thì nếu xuống cấp nhà nước có thể cho xây dựng lại mà ko gặp rắc rối.

Thật ra nhà sở hữu 50 năm hay 70 năm ở các nước ko thiếu. Nếu sau 50/70 năm mà nhà ở vẫn tốt và nhà nước ko có quy hoạch gì mới thì sẽ gia hạn sử dụng tiếp thôi, nhưng chủ nhà sẽ phải đóng thêm tiền "thuê" đất (vì ban đầu nhà nước ko bán đất mà chỉ cho thuê có thời hạn).
Giản đơn, nếu cụ ở thì không sao - nhưng cụ bán thì thằng mua sẽ chỉ có sổ 50 năm trừ đi số năm đã sử dụng ở sổ trước, thừa kế cũng vậy.
Cụ có cãi được không?

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Giản đơn, nếu cụ ở thì không sao - nhưng cụ bán thì thằng mua sẽ chỉ có sổ 50 năm trừ đi số năm đã sử dụng ở sổ trước, thừa kế cũng vậy.
Cụ có cãi được không?
Cãi cái gì? Đương nhiên là khi bán thì người mua sẽ chỉ sở hữu khoảng thời gian còn lại và đương nhiên giá sẽ rẻ hơn các sản phẩm còn thời hạn sử dụng lâu hơn hoặc lâu dài.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Cãi cái gì? Đương nhiên là khi bán thì người mua sẽ chỉ sở hữu khoảng thời gian còn lại và đương nhiên giá sẽ rẻ hơn các sản phẩm còn thời hạn sử dụng lâu hơn hoặc lâu dài.
Cái sổ đỏ lâu dài mà cụ đang đề cập ấy! Cụ giữ thì nó không thể bắt cụ đổi được - nhưng cụ bán hay cho tặng thì cái sổ mới nó sẽ không "lâu dài" nữa.
Thế thôi.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Cái sổ đỏ lâu dài mà cụ đang đề cập ấy! Cụ giữ thì nó không thể bắt cụ đổi được - nhưng cụ bán hay cho tặng thì cái sổ mới nó sẽ không "lâu dài" nữa.
Thế thôi.
Tôi chưa thấy nước nào có luật như thế. Đã sở hữu lâu dài là lâu dài ... ko thể có chuyện bán thì biến thành sở hữu 50 năm.

Xu Hào

Xe tải
Tôi chưa thấy nước nào có luật như thế. Đã sở hữu lâu dài là lâu dài ... ko thể có chuyện bán thì biến thành sở hữu 50 năm.
Đúng luôn.
Nếu ra luật mới 50 năm thì chỉ áp dụng với dự án mới. Chả nước nào, chả ai làm luật lại hô biến lâu dài thành 50 năm được.

thanhtu7676

Xe tải
với thời hạn 50 năm thì cái chung cư hoặc đất đai khi ấy chỉ là tiêu sản chứ k phải là tài sản
Khi ấy cầu đầu cơ của toàn xã hội giảm, thì đất đai nhà cửa cũng sẽ giảm mạnh, kể cả đất đai nhà cửa đã có sổ vĩnh viễn cũng sẽ giảm, vì tội gì phải đi mua cái đắt hơn nhiều lần, trong khi bỏ số tiền chỉ bằng 1/5 thậm chí bằng 1/10 là vẫn có thể mua được nhà rồi

Trà đặc

Xe tăng
Cuộc đua lãi suất 'tăng nhiệt'
Cuộc đua lãi suất bắt đầu “nóng” từ nhiều tháng qua. Lãi suất huy động tăng khiến tiền gửi nhàn rỗi “ồ ạt” quay lại ngân hàng.

Trạng thái
Thớt đang đóng