[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

Rishi

Xe tăng
Những cụ nào đã đồng hành topic này khi nhìn lại những gì e phân tích , nhận định và đánh già thì sẽ thấy tỷ lệ chính xác đến kinh ngạc
- khi em hô thị trường bđs đạt đỉnh: chính xác
- vòng xoáy giảm giá, bán tháo, cắt lỗ sẽ diễn ra: chính xác. Đây mới chỉ là lần 1, và sẽ còn N lần như vậy nữa trong vòng xoáy
- dân đầu cơ sẽ bị đập tanh bành vì lý do politics: chính xác. Các cụ có thể xem lại trang trước, e đã nói rõ nguyên nhân
- chứng khoán sẽ còn nhiều cơn lao dốc: chính xác
- lãi suất huy động sẽ tăng lên 9-10%/năm: chính xác
- thuế và văn bản bđs: em dự sẽ có và các cụ sẽ cùng theo dõi topic này để tiếp tục kiểm chứng

chắc chắn một điều bđs sẽ đi vào chu kỳ giảm giá và hôn mê sâu trong nhiều năm, e dự báo và nhận định khoảng tầm 10 năm. Ngoan cố bảo thủ, ngu dốt để tiền trong đất 10 năm mà hầu như không sinh lời được thì đó đã là sự thất bại (trường hợp này là may mắn - thiểu số), còn với đa số là thua lỗ, mất thanh khoản, và nhiều năm sau chưa chắc đã về lại được bờ.
mặc dù ko ưa cái cách nói chuyện của cụ nhưng em vẫn thấy cụ nhận định chuẩn. =))

phihong5000

Xe máy
Các cụ bi quan quá thế.
Lãi vay có tăng nhưng chưa đến mức đó, và lần này NHNN cũng kiểm soát tốt hơn nhiều, e nghĩ ko có chuyện lên 18% như xưa đâu.

Như lãi bên em năm đầu vẫn có 7.9% thôi đây cụ. Cụ mà hồ sơ trả nợ tốt inbox em cho cụ vay thoải mái. Lãi còn rẻ hơn lãi gửi tiết kiệm. Mỗi tội chính người vay đợt này ko đủ tiêu chuẩn nên NH cũng ko dám cho vay thôi.
Em thấy các công ty vay vốn và nhập khẩu thì lãi vay doang nghiệp các ngân hàng tư đang hơn 10%, đô la 2 tháng nay mất giá cở 7% rồi vị chi doanh nghiệp đang chịu khoảng trên dưới 18% rồi á cụ và đang tiếp tục tăng. Cuối năm nhu cầu usd nhập khẩu nhiều thì tỷ giá còn tăng nữa vì vậy ls sẽ lên cao nữa á cụ

Vova

Xe container
Những cụ nào đã đồng hành topic này khi nhìn lại những gì e phân tích , nhận định và đánh già thì sẽ thấy tỷ lệ chính xác đến kinh ngạc
- khi em hô thị trường bđs đạt đỉnh: chính xác
- vòng xoáy giảm giá, bán tháo, cắt lỗ sẽ diễn ra: chính xác. Đây mới chỉ là lần 1, và sẽ còn N lần như vậy nữa trong vòng xoáy
- dân đầu cơ sẽ bị đập tanh bành vì lý do politics: chính xác. Các cụ có thể xem lại trang trước, e đã nói rõ nguyên nhân
- chứng khoán sẽ còn nhiều cơn lao dốc: chính xác
- lãi suất huy động sẽ tăng lên 9-10%/năm: chính xác
- thuế và văn bản bđs: em dự sẽ có và các cụ sẽ cùng theo dõi topic này để tiếp tục kiểm chứng

chắc chắn một điều bđs sẽ đi vào chu kỳ giảm giá và hôn mê sâu trong nhiều năm, e dự báo và nhận định khoảng tầm 10 năm. Ngoan cố bảo thủ, ngu dốt để tiền trong đất 10 năm mà hầu như không sinh lời được thì đó đã là sự thất bại (trường hợp này là may mắn - thiểu số), còn với đa số là thua lỗ, mất thanh khoản, và nhiều năm sau chưa chắc đã về lại được bờ.
Cụ dự hộ em khoảng khoảng lúc nào về đáy nữa mới :). Đợt vừa rồi em đi tìm cũng nhiều, nhưng thú thực là vẫn chưa thấy chỗ nào hấp dẫn cả (cả nhà đất quanh HN như Đông Anh, Long Biên, Gia Lâm, cả đi ra xa mạn Sóc Sơn, Mê Linh, Hòa Lạc, Xuân Mai, Hòa Bình). Chắc là giờ lúc nào cũng mang tâm lý là giá BĐS phải giảm nhiều nên tìm được mảnh ưng ý cũng sẽ khó khăn hơn.

Quê bầm

Xe điện
Em thấy các công ty vay vốn và nhập khẩu thì lãi vay doang nghiệp các ngân hàng tư đang hơn 10%, đô la 2 tháng nay mất giá cở 7% rồi vị chi doanh nghiệp đang chịu khoảng trên dưới 18% rồi á cụ và đang tiếp tục tăng. Cuối năm nhu cầu usd nhập khẩu nhiều thì tỷ giá còn tăng nữa vì vậy ls sẽ lên cao nữa á cụ
10% lãi suất là vay vnd chứ vay đô cỡ 6.5-7% thôi cụ ơi, vay đô mà lên 10% thì ko ai vay đâu

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dự hộ em khoảng khoảng lúc nào về đáy nữa mới :). Đợt vừa rồi em đi tìm cũng nhiều, nhưng thú thực là vẫn chưa thấy chỗ nào hấp dẫn cả (cả nhà đất quanh HN như Đông Anh, Long Biên, Gia Lâm, cả đi ra xa mạn Sóc Sơn, Mê Linh, Hòa Lạc, Xuân Mai, Hòa Bình). Chắc là giờ lúc nào cũng mang tâm lý là giá BĐS phải giảm nhiều nên tìm được mảnh ưng ý cũng sẽ khó khăn hơn.
? Hấp dẫn với cụ là như thế nào?

Trs2020

Xe buýt
Công nhận là đạt đỉnh các cụ a:

Trà đặc

Xe tăng
SVB lần này ra chiêu còn nhanh hơn cả fed Cc ạ..:((
Ngân hàng Nhà nước tiếp tục tăng trần lãi suất huy động

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
SVB lần này ra chiêu còn nhanh hơn cả fed Cc ạ..:((
Ngân hàng Nhà nước tiếp tục tăng trần lãi suất huy động
Nhà nước vừa phá giá VND để có lợi cho xuất khẩu, nhưng vẫn tăng lãi suất để giữ dòng vốn ở Việt Nam và kiềm chế lạm phát. Hy vọng đất nước vượt qua kiếp nạn này :D.

Trà đặc

Xe tăng
Nhà nước vừa phá giá VND để có lợi cho xuất khẩu, nhưng vẫn tăng lãi suất để giữ dòng vốn ở Việt Nam và kiềm chế lạm phát. Hy vọng đất nước vượt qua kiếp nạn này :D.
Em ko hiểu tại sao cụ lại có suy nghĩ bi quan cho VN mình vậy...:-o

Tocchien

Xe tải
Em vừa nhận cọc 100 củ xong, nhẹ cả người. Mảnh của em rao mấy tháng nay chưa trôi, đợt này thị trường nóng sốt thì mới trôi được. Mảnh này e mua năm ngoái, lời được hơn 60% thôi, ko ăn được nhiều x2, x3 tài khoản như nhiều cụ nói ở trên này, có lẽ em kém tài mà cũng có thể là lộc của em cũng chỉ được có vậy
Nhưng đợt này em thấy thị trường điên quá, khắp nơi ngáo giá nên em hơi sợ, vì người ta hay nói mỗi khi thị trường lên cơn điên thì dấu hiệu của đỉnh, chứng khoán, vàng, bất động sản em thấy cũng na ná như nhau, mỗi khi thị trường điên điên là mình phải biết sợ, nghĩ thế nên thôi, em cứ an toàn cho chắc cái đã, còn nếu giá có lên nữa thì đó là lộc của người mua sau mình, họ có lộc thì cũng mừng cho họ
đến giờ kết luận là cụ đã đúng.

thanhtu7676

Xe tải
chưa thấy đáy đâu cụ, nên cụ đừng có nóng vội, còn phải theo dõi nữa, e sẽ phân tích tổng hợp khi đấy sẽ đánh giá tương đối chính xác và cho cụ câu trả lời. Mọi cái đều phải dùng cái đầu phân tích đánh giá, k phải phán lung tung cho táp phải ruồi ăn may đâu cụ.

Nhưng cụ và các cụ xác định là tình hình còn xấu lắm, thậm chí rất xấu. Mỹ, châu Âu suy thoái, Tàu khủng hoảng nặng. Nga ngố thì còn thê thảm hơn. Thế giới mấy thằng to đầu khủng hoảng với suy thoái thì tôm tép như VN ảnh hưởng nặng nề.

Em nói nhiều lần rồi, đất cát hay chứng thì cuộc chơi nằm trong tay của tay to, nhỏ lẻ trên này chém gió tán phét cho vui, nhận định đúng thì có cái ăn, nhận định sai lại còn bảo thủ nữa thì chỉ có vỡ mồm

Si_Tran

Xe buýt
chúc mừng cụ chủ, điều tuyệt vời là đã có lời là vui rồi cụ, ít hay nhiều thì vẫn là lời, ai chả mong muốn là mình lời nhiều, nhưng câu cuối của cụ hay quá, giờ này quan sát thôi LS ngân hàng đăng tăng rồi, không biết có thêm biến động gì không

Fightingman

Xe buýt
chưa thấy đáy đâu cụ, nên cụ đừng có nóng vội, còn phải theo dõi nữa, e sẽ phân tích tổng hợp khi đấy sẽ đánh giá tương đối chính xác và cho cụ câu trả lời. Mọi cái đều phải dùng cái đầu phân tích đánh giá, k phải phán lung tung cho táp phải ruồi ăn may đâu cụ.

Nhưng cụ và các cụ xác định là tình hình còn xấu lắm, thậm chí rất xấu. Mỹ, châu Âu suy thoái, Tàu khủng hoảng nặng. Nga ngố thì còn thê thảm hơn. Thế giới mấy thằng to đầu khủng hoảng với suy thoái thì tôm tép như VN ảnh hưởng nặng nề.

Em nói nhiều lần rồi, đất cát hay chứng thì cuộc chơi nằm trong tay của tay to, nhỏ lẻ trên này chém gió tán phét cho vui, nhận định đúng thì có cái ăn, nhận định sai lại còn bảo thủ nữa thì chỉ có vỡ mồm
Cháu thấy cụ cứ chém về VN ta có vẻ thuyết phục hơn. Nhưng nếu cụ đi ra vĩ mỗ hơn tầm thế giới cháu e therd cụ sẽ ko sôi động đâu=)). Mỹ thì cũng chưa chắc đã suy thoái. Đặc biệt tàu cụ bảo khủng hoảng nặng e là rất sơ sài. Kinh tế khựa cực mạnh, mọi thứ under control luôn, zero covid thì thế giới nghe có vẻ kinh nhưng với khựa thì ko vấn đề gì hết, một đợt thực diễn hết sức ý nghĩa với họ.

Jiren198

Xe điện
Nếu cụ biết nợ công của Nhật từ đâu ra, khác với VN như thế nào, em nghĩ cụ sẽ không dám phát biểu liều thế . :))
Lúc đấy cụ sẽ hiểu tại sao tiền Nhật mất giá như thế mà dân nó vẫn ổn :)
Dân số nhật đang dân số già, CP nhật làm ra ít tài sản hơn, chi phí xã hội nhiều hơn.chưa kể nhật nhập khẩu rất nhiều, nên ngoại tệ hao hụt cũng cao khi lạm phát, ng dân nhật bản đang mất dần tài sản .kể cả là số tiền nhật cho nợ, cũng đang mất giá theo đô la.nên cứ nuôi không 1 lượnh dân số già nhiều năm nữa xem..chưa kể nguy cơ chiến tranh biển đông có thể xảy ra.tóm lại nhật đang lạm phát tiền, dân nhật e ko rõ, lao động đến nhật là ảnh hưởng luôn rồi.tiếp tục nới lỏng tiền 10 năm nữa thì mệt đấy

Jiren198

Xe điện
Lãi suất nHNn tăng thêm 1%, nói theo fed thì 100 điểm, sang năm sau lạm phát y tế, giáo dục,xăng dầu, lương cơ bản .....lên 6,7% .thì lãi vay nó lên 16,18% là bình thường.cụ nào vay 10 tỷ, tháng đóng lãi 150tr ko? Là mệt đấy.tầm này gần như hạ màn rồi.Chứng khoán thì cụ nào cũng thành liệt sĩ rồi.khó bơm tiền sang bds lắm.chúc mừng cụ nào đã cầm đc tiền mặt bây giờ...cụ nào ôm đất thì tính toán sớm đi ạ....

oldcivic

Xe đạp
Lãi suất nHNn tăng thêm 1%, nói theo fed thì 100 điểm, sang năm sau lạm phát y tế, giáo dục,xăng dầu, lương cơ bản .....lên 6,7% .thì lãi vay nó lên 16,18% là bình thường.cụ nào vay 10 tỷ, tháng đóng lãi 150tr ko? Là mệt đấy.tầm này gần như hạ màn rồi.Chứng khoán thì cụ nào cũng thành liệt sĩ rồi.khó bơm tiền sang bds lắm.chúc mừng cụ nào đã cầm đc tiền mặt bây giờ...cụ nào ôm đất thì tính toán sớm đi ạ....
Giờ tính không kịp rồi bác. Bác nào giải cứu không? Em nhà 3 lầu sân thượng đường ô tô 7m đang cho thuê nguyên căn đây. (Em ở Nhà Bè, Sài Gòn)

Xebuythn

Xe tải

Theo cụ bây giờ đang có tiền mặt thì làm gì ah? Để bảo toàn giá trị? Gửi tiêt kiệm ah? Thanks

anphudong

Xe tăng
Cầm tiền mặt thì nó đang bị phá giá dữ dội, gửi ngân hàng thì lo NH sập, vàng thì chênh với thế giới gần 20 triệu/ lượng, chứng khoán đang cắm đầu, trái phiếu thì đa số là lừa đảo bán giấy lấy tiền. Tuy thị trường khó khăn lúc này nhưng mua mảnh đất, căn nhà nơi đô hội có dòng tiền thu về đều đặn hay mảnh vườn ven đô để chăn gà, thả cá chờ cơ hội có lẽ vẫn là lựa chọn sáng suốt hơn cả :D
Mình nghĩ vậy thôi chứ tiền của ai người đó quyết, lời ăn lỗ chịu chứ biết ra sao ngày mai thị trường diễn biến thế nào?

Annhienbk

Xe máy
Cầm tiền mặt thì nó đang bị phá giá dữ dội, gửi ngân hàng thì lo NH sập, vàng thì chênh với thế giới gần 20 triệu/ lượng, chứng khoán đang cắm đầu, trái phiếu thì đa số là lừa đảo bán giấy lấy tiền. Tuy thị trường khó khăn lúc này nhưng mua mảnh đất, căn nhà nơi đô hội có dòng tiền thu về đều đặn hay mảnh vườn ven đô để chăn gà, thả cá chờ cơ hội có lẽ vẫn là lựa chọn sáng suốt hơn cả :D
Mình nghĩ vậy thôi chứ tiền của ai người đó quyết, lời ăn lỗ chịu chứ biết ra sao ngày mai thị trường diễn biến thế nào?
Có ngân hàng nào sập chưa mà cụ lo, thời điểm này gởi tk kỳ hạn 6 tháng (vì lãi suất có thể tăng nữa), tích lũy tiền mặt , đợi khi nào ls giảm và đi ngang thì lúc đó cụ xuống tien mua đất

Trạng thái
Thớt đang đóng