[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Giờ có tiền gửi ăn lãi bank 10% nhưng đến khi bđs mà phục hồi thì khéo ko mua lại được bđs đã bán. Cơ cấu lại bđs đẹp, tiềm năng thì giữ, kém tiềm năng thì thanh khoản đánh ván mới. Tỷ suất sinh lời dài hạn của bđs luôn tốt hơn lãi bank. Cụ có quan điểm của cụ, em có quan điểm của em. % Lãi suất - % Lạm phát thì cụ còn bao nhiêu? Chưa kể có đồng tiền lãi thành ra tiêu sài vung tay hơn đến khi bđs nó tăng trở lại lúc đó lại kêu “giá mà”…
Cụ nào ko có thu nhập tốt thì bán đi gửi bank tiêu cho sướng, em kiếm hàng tháng tiêu ko hết nên thích tích trữ bđs
Em đang hỏi cụ cơ mà? Phân tích cho lắm mà không dám đưa ra bài toán cụ thể à? :))

Hiện các bds "tích trữ" của cụ giá bao nhiêu? được bao nhiêu % trên vốn đầu tư?

Cụ dự kiến "dài hạn" là bao lâu? bds của cụ sẽ tăng bao nhiêu %, thành bn tiền/m2? :)

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em đang hỏi cụ cơ mà? Phân tích cho lắm mà không dám đưa ra bài toán cụ thể à? :))

Hiện các bds "tích trữ" của cụ giá bao nhiêu? được bao nhiêu % trên vốn đầu tư?

Cụ dự kiến "dài hạn" là bao lâu? bds của cụ sẽ tăng bao nhiêu %, thành bn tiền/m2? :)
Mình chém thế chứ đào đâu ra lắm bds cho thuê thế ;))
Có khi vừa mua phải cái nhà Khương Đình 20 tỏi 50m2 trong chợ BDS, cho thuê dc 20tr/tháng.

Chắc chờ 5 năm nữa cái nhà ấy lên 1 tỷ/m2 đấy cụ à ;))

thangmin

Xe tăng
Giờ có tiền gửi ăn lãi bank 10% nhưng đến khi bđs mà phục hồi thì khéo ko mua lại được bđs đã bán. Cơ cấu lại bđs đẹp, tiềm năng thì giữ, kém tiềm năng thì thanh khoản đánh ván mới. Tỷ suất sinh lời dài hạn của bđs luôn tốt hơn lãi bank. Cụ có quan điểm của cụ, em có quan điểm của em. % Lãi suất - % Lạm phát thì cụ còn bao nhiêu? Chưa kể có đồng tiền lãi thành ra tiêu sài vung tay hơn đến khi bđs nó tăng trở lại lúc đó lại kêu “giá mà”…
Cụ nào ko có thu nhập tốt thì bán đi gửi bank tiêu cho sướng, em kiếm hàng tháng tiêu ko hết nên thích tích trữ bđs
Cụ vào thớt này ko hô bds toang sập là dở rồi. Toang mọi nơi, sập mọi mặt trận rồi cụ ơi. Giờ tiền mặt là vua, cụ kẹp chim ko chạy được rồi :))

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Em ko muốn show hàng hay khoe mẽ nên em ko trả lời thẳng câu hỏi của cụ. Phân tích % lãi bank - % Lạm phát là đủ, và những NĐT bđs thông minh họ vẫn gia tăng tài sản/ trở lên giàu có đều nhờ chính từ bđs. Các cty lớn họ giàu lên phần lớn đều dính đến bđs. Chẳng lẽ họ thông minh như cụ thì giờ ls bank tăng dc tý họ cũng bán hết bđs để lấy tiền lãi à?
Em có 3-4 bđs rồi, ở tỉnh 1000m, ở Hà Nội 3 cái (cái 400m sẵn nhà để ko năm về mấy lần, cái LK KĐT Nam Từ Liêm, cái nhà trong phố phân lô giờ giá cũng trên 300trd/m). Em vẫn phấn đấu mua thêm nữa chứ ko bán
1, ở tỉnh 1000m, ở Hà Nội 3 cái 400m + LK, tức là có vài trăm tỷ rồi, còn chui vào đây phét lác làm gì? ;;)
Có vài trăm tỷ như cụ làm ơn học chính tả cho đúng hộ cái, có cái "ròng" tiền cũng viết sai, không bằng thằng xe ôm như em =))

2, Cụ vẫn chưa hề trả lời vào câu hỏi: "ròng" tiền cụ đang thu trên mấy cái nhà đó là bao nhiêu %/năm? Sau X năm so với các kênh khác hơn bao nhiêu %?

3, Cụ bảo "Phân tích % lãi bank - % Lạm phát là đủ". OK, thế cụ phân tích lãi bank - lạm phát là bao nhiêu em xem nào?

Hay đơn giản là không tính toán được? :)

ManPlus

Xe tải
Sao em thấy cụ đang rao bán LK Tasco mà?

Rishi

Xe tăng
NĐT bđs thông minh họ vẫn gia tăng tài sản/ trở lên giàu có đều nhờ chính từ bđs. Các cty lớn họ giàu lên phần lớn đều dính đến bđs. Chẳng lẽ họ thông minh như cụ thì giờ ls bank tăng dc tý họ cũng bán hết bđs để lấy tiền lãi à?
Các NĐT thông minh, cty lớn giàu lên nhờ bđs họ ko đu đỉnh đâu cụ ơi, và họ thoát hàng hết rồi. Giờ là sân chơi của các nhà đâu tư siêu thông minh hết phần thiên hạ và các cty Juventus :))

Trongxanh2022

Xe buýt
Sao em thấy cụ đang rao bán LK Tasco mà?
Cơ cấu lại tài sản như mợ ấy nói thôi mà :)

Nhưng giá trên đỉnh trường sơn vậy thì chắc cũng phải chờ duyên nặng lắm

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sống bằng nghề khai thác với tối ưu bđs thì cụ cứ nghiên cứu với tính toán bài toán kinh tế của cụ.
Em ko kinh doanh bằng nghề bđs và chỉ mua do có tiền nhàn dỗi, chọn bđs để giữ tài sản sau cho con cháu. Em ko tính toán được/ mất như cụ, nghĩ nhiều vậy làm gì cho mệt óc nên cụ đừng bảo em tính. Mỗi người mỗi số phận. Cụ giỏi cụ hưởng, em dốt em thiệt kệ em.
+ BĐS 1000m em mua ở ven Sông Hàn thuộc Nam Sách ven TP Hải Dương từ 2010 cũng hàng 10 năm nay chưa về xem giờ nó ntn, mảnh này em tính toán sai, qui hoạch KĐT Sông Hàn treo chưa làm và cũng mua chung với bạn để thỉnh thoảng có lý do về thăm nhau. Giấy tờ chưa thèm tách, ko đáng bn tiền nên em vẫn để đó.
+ Căn LK bên KĐT Nam Từ Liêm em mua 2 năm nay rồi định ở nhưng lại thôi, thuộc dự án Tasco căn góc vị trí trung tâm kđt, gần hồ, trên 110m nếu theo giá Sông Đà trực tiếp bán ra là 135trđ. Dự án Tasco em đánh giá đẹp hơn em định giá bằng giá bên Sông Đà thì cũng 15 tỷ. Em để đó ko khai thác, chờ tìm chủ mới hoặc cho con cái hoặc lúc nào thích thì sửa ở.
+ Nhà >400m2 có sân vườn đất HN sắp lên quận ông bà để lại cho nên vc em ko xác định bán, ko quan tâm trị giá bao nhiêu.
+ Nhà khu phân lô Nguyên Hồng trước em làm văn phòng có khách tha thiết muốn thuê cả nhà 15trd.
Vc em ở chung cư 130m2 trong nội thành tiện đưa đón con cái học hành, thuận cho công việc cả 2vc nên thấy hài lòng với c/s, cũng ko thấy luối tiếc gì.
Tính toán như cụ mà bị thiệt gì 1 chút khéo dằn vặt, hối tiếc rồi cái tâm ko yên có khổ ra ko???

Đúng, đơn giản em ko tính ra được như cụ. Đừng ép người khác phải theo cụ. Mọi người đều có quyền tự do, quyền mưu cầu hạnh phúc riêng. Chúc cụ tìm đc sự bình yên trong c/s! Em xin chấm dứt tranh luận tại đây.
Em không bắt cụ theo ai cả. Nhưng nói thì phải có cơ sở. :))

Câu trước thì bảo nên mua bds có "ròng" tiền. Bây giờ lòi ra toàn vứt không. Lời lãi bao nhiêu đếch biết.

Trước thì nói chỉ cần tính "Phân tích % lãi bank - % Lạm phát là đủ". Bây giờ lòi ra là... mua đại, cụ tính toán lãi bank với lạm phát chỗ nào?
Toàn CHÉM BỪA à? Nói 1 đằng, làm 1 nẻo thế? =))

p/s: cụ học lại chính tả đi được không @@ "Ròng" tiền, "luối" tiếc, người có mấy trăm tỷ mà chán thế? =((

Rishi

Xe tăng
Có ai khuyên cụ ôm bđs bây giờ đâu. Có cụ trong off khuyên cụ chủ tus bán bđs đi gửi bank lấy lãi kìa.
Tất nhiên ai đầu tư thông minh họ biết vào hàng, ra hàng đúng thời điểm hoặc thậm trí họ vẫn giữ lại bđs (mua được lúc giá thấp) mà ko bán ra gửi bank
cụ thấy khuyên thế là dại à cụ? Đừng tưởng bán mà dễ nhá :))

MSHNam95

Xe đạp
Quan trọng vào tài chính của bản thân từng người sẽ có những bài toán tài chính phù hợp với họ. Đôla h sắp lên 1 đô bằng 25k Việt Nam rồi, gửi tiền ngân hàng 1 năm h cũng chỉ ngang bằng tỉ lệ lạm phát

casauking

Xe tăng
Cụ sống bằng nghề khai thác với tối ưu bđs thì cụ cứ nghiên cứu với tính toán bài toán kinh tế của cụ.
Em ko kinh doanh bằng nghề bđs và chỉ mua do có tiền nhàn dỗi, chọn bđs để giữ tài sản sau cho con cháu. Em ko tính toán được/ mất như cụ, nghĩ nhiều vậy làm gì cho mệt óc nên cụ đừng bảo em tính. Mỗi người mỗi số phận. Cụ giỏi cụ hưởng, em dốt em thiệt kệ em.
+ BĐS 1000m em mua ở ven Sông Hàn thuộc Nam Sách ven TP Hải Dương từ 2010 cũng hàng 10 năm nay chưa về xem giờ nó ntn, mảnh này em tính toán sai, qui hoạch KĐT Sông Hàn treo chưa làm và cũng mua chung với bạn để thỉnh thoảng có lý do về thăm nhau. Giấy tờ chưa thèm tách, ko đáng bn tiền nên em vẫn để đó.
+ Căn LK bên KĐT Nam Từ Liêm em mua 2 năm nay rồi định ở nhưng lại thôi, thuộc dự án Tasco căn góc vị trí trung tâm kđt, gần hồ, trên 110m nếu theo giá Sông Đà trực tiếp bán ra là 135trđ. Dự án Tasco em đánh giá đẹp hơn em định giá bằng giá bên Sông Đà thì cũng 15 tỷ. Em để đó ko khai thác, chờ tìm chủ mới hoặc cho con cái hoặc lúc nào thích thì sửa ở.
+ Nhà >400m2 có sân vườn đất HN sắp lên quận ông bà để lại cho nên vc em ko xác định bán, ko quan tâm trị giá bao nhiêu.
+ Nhà khu phân lô Nguyên Hồng trước em làm văn phòng có khách tha thiết muốn thuê cả nhà 15trd.
Vc em ở chung cư 130m2 trong nội thành tiện đưa đón con cái học hành, thuận cho công việc cả 2vc nên thấy hài lòng với c/s, cũng ko thấy luối tiếc gì.
Tính toán như cụ mà bị thiệt gì 1 chút khéo dằn vặt, hối tiếc rồi cái tâm ko yên có khổ ra ko???

Đúng, đơn giản em ko tính ra được như cụ. Đừng ép người khác phải theo cụ. Mọi người đều có quyền tự do, quyền mưu cầu hạnh phúc riêng. Chúc cụ tìm đc sự bình yên trong c/s! Em xin chấm dứt tranh luận tại đây.
Em không bắt cụ theo ai cả. Nhưng nói thì phải có cơ sở. :))

Câu trước thì bảo nên mua bds có "ròng" tiền. Bây giờ lòi ra toàn vứt không. Lời lãi bao nhiêu đếch biết.

Trước thì nói chỉ cần tính "Phân tích % lãi bank - % Lạm phát là đủ". Bây giờ lòi ra là... mua đại, cụ tính toán lãi bank với lạm phát chỗ nào?
Toàn CHÉM BỪA à? Nói 1 đằng, làm 1 nẻo thế? =))

p/s: cụ học lại chính tả đi được không @@ "Ròng" tiền, "luối" tiếc, người có mấy trăm tỷ mà chán thế? =((
Câu chuyện thì cũng dễ hiểu thôi, mợ cầm nhà hiện mỗi tháng có công việc khác và thu nhập đến từ công việc đó đủ để tiêu pha hàng tháng thoải mái, lại có khoản tiền nhàn rỗi nên tâm lý là mua để đó đầu tư dài hạn. Chuyện này thì cũng bình thường thôi mà, nhất là với những người có vài căn nhà và họ ko dính đến tiền vay thì em thấy nhiều rồi.

Cái chuyện họ mua rồi để đó thì tốt nhất những người theo xu hướng thích cầm tiền không cần phải xét nét tính toán nếu họ cầm từng đó tiền gửi bank sẽ lãi nhiều hơn rất nhiều cầm đất làm gì cả. TÍnh toán kiểu đếm cua trong lỗ đó chưa chắc đã đúng đâu, nhiều khi chỉ cần có thêm con đường làm được thông xe, có thêm cái siêu thị hay trung tâm thương mại mở ra là mảnh đó lại tăng thêm vài giá rồi. Đầu tư mà, có lỗ có lãi.

VỚi lại những người thế này, thường thì ngoài nhà đất ra thì họ còn có 1 khoản tiền tiết kiệm cũng tầm 1 2 tỷ gửi tiết kiệm lấy lãi hàng tháng nữa nên không phải lo họ giàu hay nghèo vài ba đồng đâu các bác.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Quan trọng vào tài chính của bản thân từng người sẽ có những bài toán tài chính phù hợp với họ. Đôla h sắp lên 1 đô bằng 25k Việt Nam rồi, gửi tiền ngân hàng 1 năm h cũng chỉ ngang bằng tỉ lệ lạm phát
Lương sắp lên 1,8tr. Em k biết có ảnh hưởng gì không.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Câu chuyện thì cũng dễ hiểu thôi, mợ cầm nhà hiện mỗi tháng có công việc khác và thu nhập đến từ công việc đó đủ để tiêu pha hàng tháng thoải mái, lại có khoản tiền nhàn rỗi nên tâm lý là mua để đó đầu tư dài hạn. Chuyện này thì cũng bình thường thôi mà, nhất là với những người có vài căn nhà và họ ko dính đến tiền vay thì em thấy nhiều rồi.

Cái chuyện họ mua rồi để đó thì tốt nhất những người theo xu hướng thích cầm tiền không cần phải xét nét tính toán nếu họ cầm từng đó tiền gửi bank sẽ lãi nhiều hơn rất nhiều cầm đất làm gì cả. TÍnh toán kiểu đếm cua trong lỗ đó chưa chắc đã đúng đâu, nhiều khi chỉ cần có thêm con đường làm được thông xe, có thêm cái siêu thị hay trung tâm thương mại mở ra là mảnh đó lại tăng thêm vài giá rồi. Đầu tư mà, có lỗ có lãi.

VỚi lại những người thế này, thường thì ngoài nhà đất ra thì họ còn có 1 khoản tiền tiết kiệm cũng tầm 1 2 tỷ gửi tiết kiệm lấy lãi hàng tháng nữa nên không phải lo họ giàu hay nghèo vài ba đồng đâu các bác.
Nếu từ đầu nói như cụ "Nhiều tiền cứ mua đại đi, vứt đấy chục năm kiểu gì cũng thắng" thì em đã không ngứa mồm. :))

Mua bừa, nhà vứt không mà bày đặt hùng hồn "chọn mua nhà có dòng tiền" với "phân tích % Lãi suất - % Lạm phát". :))

Em thì thấy KHÔNG BÌNH THƯỜNG, sao người ta có thể làm 1 đằng, nói nẻo như vậy?

Hàng rao bán toàn kẹp hết có mấy khách đến xem đâu, nên rao giá nào mà ko có khách là chết dở rồi

iamdongkisot

Xe tải
Chắc chắn là thế rồi. Đang muốn dãn dân ra ngoại thành mà lại thu phí đi vào vành đai 3 thì có mà dở hơi. Không hiể thằng cha nào nghĩ ra trò này. Nếu hạn chế thì cùng lắm hạn chế xe đi vào 1 khu trung tâm rất nhỏ như khu phố cổ là cùng, chứ chả ai hạn chế xe đi vào nơi mà 95% các văn phòng ở đó cả.
đáng lẽ phải đánh thuế thu nhập doanh nghiệp cao lên đối với các công ty trên 50 lao động có trụ sở trong nội đô mới phải cụ nhỉ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Chắc chắn là thế rồi. Đang muốn dãn dân ra ngoại thành mà lại thu phí đi vào vành đai 3 thì có mà dở hơi. Không hiể thằng cha nào nghĩ ra trò này. Nếu hạn chế thì cùng lắm hạn chế xe đi vào 1 khu trung tâm rất nhỏ như khu phố cổ là cùng, chứ chả ai hạn chế xe đi vào nơi mà 95% các văn phòng ở đó cả.
Vì mục tiêu là hút máu chứ k phải hạn chế hay mục tiêu cao sang gì cả. Người lao động, dân kinh doanh thì vẫn phải ra vào hàng ngày thôi chứ ko ai thích đi vào chỗ đông đúc cả. Động tác này vi hiến nên chưa chắc nó đã thông qua đc.

Chutututu

Xe đạp
Lan man 1 tí qua nghịch lý giá vàng. Trong lịch sử, khi lạm phát tăng, giá vàng cũng tăng - vì thế người ta mới nói: “vàng là hàng rào chống lạm phát”. Tuy nhiên, hiện tại lạm phát tăng rất cao mà giá vàng lại giảm - nguyên nhân? Do rất nhiều năm, phương tây duy trì mức lãi suất cực thấp (0% thậm chí âm) dẫn đến việc vay và sử dụng đòn bẩy quá mức - khi lãi suất tăng cao thì việc giảm nợ là cấp thiết. Vì vậy, thứ tài sản dễ thanh khoản nhất sẽ được bán để trang trải nợ - đó là lý do 1 lượng lớn vàng giấy tràn ngập thị trường dẫn đến giá giảm.
Vấn đề là lượng vàng nắm giữ (kể cả vật chất và tài khoản) là hữu hạn - nó chỉ mang tính xử lý tình thế ngắn hạn.
Vàng còn giảm thì cái gì có thể tăng - nhất là tài sản rủi ro như bđs? Rất sớm sẽ xảy làn sóng bán tháo.
Như thường lệ, sẽ có cụ cho rằng bđs VN khác thế giới, tài chính của VN không liên quan gì đến thế giới - nó là 1 vũ trụ riêng và chỉ có tăng…
Cụ nhìn vàng VN số với vàng thế giời chênh tận 20tr điều vô lý vậy còn tồn tại đươc

Jiren198

Xe điện
Cụ nào thông thái cho e hỏi, việt nam mình qua tháng 10 còn bao nhiêu đô dự trữ với?. Fed tiếp tục tăng mạnh lãi suất năm 2023 thì việt nam mình làm cách nào để giữ vững tỷ giá vnd ?các cụ bds cho e hỏi, 2021 e lỡ giữ tiền mặt, giờ 1 mảnh đất nó tăng hơn tiền tiết kiệm của e nhiều quá, mà ngân hàng nó kp cho e vay, thì e làm sao để đủ tiền mua bds ạ? Kinh tế khó khăn, làm sao để tăng thu nhập vậy cc? Các cụ chơi ck vs coin chắc ko mua đất nữa đâu, đang bắt đái bên kia rồi...còn các cụ vay mua bds đang tính xem trả 10% 1 tháng kiểu gì....giờ e xin hỏi các cụ kinh doanh có làm ra lợi nhuận 15-20% như trước dịch ko?.....các cụ đang muốn mua thêm bds trên kia các cụ đang muốn mua thêm khu vực nào? Tầm giá bn, để e tìm hộ.e đang thất nghiệp rồi ạ....e xin làm cò tìm đất hộ các cụ ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng