[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

Nó đô hộ mình nghìn năm ở thế xâm lăng, chiến lại nó buộc dân mình phải dùng cách ăn hang ở lỗ, nó quen dần thành tính cách, ngấm vào lôus sống qui hoạch... 😄
20 năm trước ở HN còn bún mắng cháo chửi, vào xem hàng không mua bị lườm nguýt, đốt vía, thì khi vào cửa hàng ở bên QC có 2 nhân viên đứng cửa vỗ tay và cúi chào đón khách. Nói chung là người Hoa làm thương mại dịch vụ rất giỏi.

sodo123

Xe máy
Lơ ngơ hnay đọc được loạt bài này, buồn buồn

đọc như văn cụ Vũ Trọng Phụng viết cho giai đoạn trước cụ nhỉ

Canhcovang

Xe buýt
20 năm trước ở HN còn bún mắng cháo chửi, vào xem hàng không mua bị lườm nguýt, đốt vía, thì khi vào cửa hàng ở bên QC có 2 nhân viên đứng cửa vỗ tay và cúi chào đón khách. Nói chung là người Hoa làm thương mại dịch vụ rất giỏi.
Văn hóa kinh doanh của tàu mãi đỉnh, văn hóa xâm lăng của nó làm láng giềng hơi ghê.

Tonsach

Xe máy
đọc như văn cụ Vũ Trọng Phụng viết cho giai đoạn trước cụ nhỉ
Đọc loạt bài viết về những "đại dự án" bỏ hoang này thấy thương bà con thật. Muốn làm một nông dân chân chính cũng không được khi chính quyền cứ bắt phải làm "công dân thủ đô xịn".

Canhcovang

Xe buýt
Đọc loạt bài viết về những "đại dự án" bỏ hoang này thấy thương bà con thật. Muốn làm một nông dân chân chính cũng không được khi chính quyền cứ bắt phải làm "công dân thủ đô xịn".
Giá như sát nhập luôn một dải, Sơn La về Hà Nội để bà con thành người thủ đô tất thì ngon.

Tonsach

Xe máy
Giá như sát nhập luôn một dải, Sơn La về Hà Nội để bà con thành người thủ đô tất thì ngon.
Thế thì dân Việt Nam giàu lắm, vì toàn công dân thủ đô xịn rồi cụ
Cũng chỉ là cái "mác"; Hà Nội thật thì chỉ tính mấy quận trung tâm (và hiện đang là quận), hạ tầng và dân trí quá ok. Còn đợi mấy đồng chí Đông Anh, Gia Lâm, Mê Linh, Sóc Sơn, Thạch Thất, Hoài Đức, Đan Phượng... thì cũng chỉ là cái "mác công dân thủ đô xịn".

Canhcovang

Xe buýt
Chỗ này thật là tiềm năng các cụ sang bắt đáy tốt phết, tặng cả đất lẫn nhà máy.

chemvovan

Xe tăng
Không làm gì được họ thật cụ ạ. Nhà nước còn chịu nữa là. Nhưng vì thế mà em chả tin mấy cái BCTC của các cty BĐS lãi vượt trội như thế trong giai đoạn này và em nhớ lại thời kỳ cổ phiếu FLC.
Có kiểm toán độc lập đã kiểm toán BCTC rồi đó cụ. Nhưng chờ xem một số KOL trên mạng như anh Long Phan phân tích xem sao :D

Còn quan điểm của em thì khả năng cao là họ chế cháo gì đó để tạo tâm lý FOMO với người dân đang lưỡng lự, kiểu đấy các ông thấy chưa, người ta đang mua nhà của tôi ầm ầm kia kìa, ông mà không nhanh chân thì còn cái nịt thôi.

Canhcovang

Xe buýt
Có kiểm toán độc lập đã kiểm toán BCTC rồi đó cụ. Nhưng chờ xem một số KOL trên mạng như anh Long Phan phân tích xem sao :D

Còn quan điểm của em thì khả năng cao là họ chế cháo gì đó để tạo tâm lý FOMO với người dân đang lưỡng lự, kiểu đấy các ông thấy chưa, người ta đang mua nhà của tôi ầm ầm kia kìa, ông mà không nhanh chân thì còn cái nịt thôi.
Có sân trước, sân sau thì đánh bùn được hết, kiểm toán tây cũng bó tay... chỉ khi nào cháy nhà mới ra mặt chủ.

ManPlus

Xe tải

Với DN BĐS thì chỉ dc ghi nhận doanh thu khi bàn giao sản phẩm cho khách hàng, loạt dự án mở bán từ năm ngoái, lúc còn sốt và nhiều người đu, cả bán buôn và bán lẻ, cả chiêu gì thì e ko biết (ví dụ bán cho cái Cty mới mở cho mua chung nhà ấy...). Vin đã đc ghi nhận doanh thu đâu.
1 năm vừa qua, Vin ko bị chết dòng tiền, nên đẩy nhanh để hoàn thiện và và bàn giao đẩy nhanh cục than cho khách, chứ ko như mấy ô Nova có tiền đâu nên nhà thầu họ ko thi công cho. Giờ đc ghi nhận doanh thu thôi.

Nên DT của 6 tháng đầu năm 2023 ko thể hiện giá trị HĐ bán nhà của đầu năm 2023, nó là giá trị các HĐ bán nhà từ trước đấy rồi.

thansam

[Tịch thu bằng lái]
nếu mà dễ lập sân sau đẻ tránh lỗ báo lãi chắc chả có cty niêm yết nào trên VN này lỗ cả ))

ManPlus

Xe tải
nếu mà dễ lập sân sau đẻ tránh lỗ báo lãi chắc chả có cty niêm yết nào trên VN này lỗ cả ))
Đương nhiên, em ko phản đối cụ vì cụ chỉ tin những thứ cụ muốn tin.
Khi nói về lạm phát, GDP... hay số liệu do nhà nước đưa ra, dù là có các tổ chức qte giám sát, các cụ ko muốn tin.
Giờ các cụ muốn tin vào số Big4 thì mời cụ đọc lại vụ FLC faros, cũng chót lọt bao nhiêu năm chứ ít đâu:

antidau

Xe container
Đến Hongkong đất chật người đông cũng hạ giá nhà này. Giảm 28% so với 2019
Do ảnh hưởng của Trung Quốc khiến các ngân hàng quốc tế rút đi

Chỉnh sửa cuối:

ManPlus

Xe tải
Hongkong bị mất vị thế từ mấy năm nay sau biến động chính trị rồi cụ, ko tham khảo được

thansam

[Tịch thu bằng lái]
Đương nhiên, em ko phản đối cụ vì cụ chỉ tin những thứ cụ muốn tin.
Khi nói về lạm phát, GDP... hay số liệu do nhà nước đưa ra, dù là có các tổ chức qte giám sát, các cụ ko muốn tin.
Giờ các cụ muốn tin vào số Big4 thì mời cụ đọc lại vụ FLC faros, cũng chót lọt bao nhiêu năm chứ ít đâu:

anh V không bán chui cp, lãi TP vẫn trả đều, chưa chậm lương nv bao giờ đừng so sánh hài hước thế

thansam

[Tịch thu bằng lái]

đọc báo nào anh e

ManPlus

Xe tải
anh V không bán chui cp, lãi TP vẫn trả đều, chưa chậm lương nv bao giờ đừng so sánh hài hước thế
Ủa em chưa có nói 1 câu nào là Vin làm láo hay gì mà cụ? Cụ có vấn đề đọc hiểu à? Kết cái comment của em như này mà:

Nên DT của 6 tháng đầu năm 2023 ko thể hiện giá trị HĐ bán nhà của đầu năm 2023, nó là giá trị các HĐ bán nhà từ trước đấy rồi.