[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

BloodOwl87

Xe điện
Sống vì đất, chết cũng vì đất cụ nhỉ. Bỏ ra 6 tỷ mua mảnh 100m2 cũng chỉ để ở mà thôi, giờ thời đại 4.0 thì buôn bán gì cho lại vốn. Đứa giỏi bán hàng nó chỉ cần cái điện thoại + nước bọt là bán đủ thứ online, kể cả là bán đất, shophuse.

Ở quê em thấy mấy cửa hàng thời trang dục dịch thanh lý hàng vì không lại được đội bán online trên titok, shopee, lazada.

Sau này chắc cửa hàng vật lý tồn tại được chắc phải hội tụ các yếu tố:
+ Mặt bằng lớn, tại vị trí đắc địa.
+ Người bán không mất tiền thuê mặt bằng.
+ Kinh doanh mặt hàng mà đội online không có lợi thế như:
- Cửa hàng điện máy quy mô lớn ở quê hẳn, ở phố tầm thị trấn thì không lại được siêu thị FPT, Mediamart, Thegioididong.
- Dược phẩm tây y: bán online khó làm, nhưng hệ thống Long Châu đi đến đâu là các tiệm thuốc te tua ở đấy.
- Vàng thỏi (vàng bạc mỹ ký giờ đội online làm tốt hơn cửa hàng).
- BBQ, món nướng này phải ăn tại chỗ mới ngon.
- Xe đạp điện, xe máy, ô tô: đội online không bảo hành được.
- Đậu phụ, bánh phở nóng.
- Thịt chó sống, lòng lợn kèm tiết canh: đội online vẫn đang kiêng bán thịt chó sống và tiết canh.
Vấn đề là mấy chỗ đất đấu giá kia ở có ngon đâu cụ, toàn chỗ khỉ ho cò gáy cuối làng =)). Giá đất làng xung quanh 30 mà đất đấu giá cuối làng 5x-8x, gần nghĩa địa. 6 tỷ đc 2 lô đất còn lâu mới ở được, dân làng nó còn chê.

BloodOwl87

Xe điện
Thì thế xã hội mới có người giàu, người nghèo chứ cụ. :)
Kinh tế vn mở cửa được độ 40 năm, ko phủ nhận từ đó đến 2022 cứ mua là siêu lợi nhuận. Nhưng sau 2022 thì tỷ suất ln của đầu tư bds em nghĩ là cũng bình thường thôi, không vượt trội so với gửi tiết kiệm đâu. Tổng thể mặt bằng chung là thế.

BloodOwl87

Xe điện
Đọc tới món Thịt chó sống, lòng lợn tiết canh kiêng bán online làm e chết sặc..=))
Ko hiểu các thể loại liền kề, shophouse dày chi chít hàng vạn căn tầm nhìn của tỉ phú thì kinh doanh món dì. Chả lẽ cả vạn ô hàng xóm láng giềng trong cùng khu buôn đi bán lại cho nhau. Ô bún ngan bán cho ô phở gà, a bán xôi phục vụ chị hàng nước kèm vé số lô đề..=))
Chả cần phải xa như ocp123, ông anh họ em có căn shophouse ở galaxy vạn phúc đi ngang qua thấy cả dãy chả ai kinh doanh gì, toàn rao bán với cho thuê và ko ai thuê. Ocp thì shophouse cho hổ :)) , bán cafe cho cò à.

sieunhancutchan

Xe tăng
Chả cần phải xa như ocp123, ông anh họ em có căn shophouse ở galaxy vạn phúc đi ngang qua thấy cả dãy chả ai kinh doanh gì, toàn rao bán với cho thuê và ko ai thuê. Ocp thì shophouse cho hổ :)) , bán cafe cho cò à.
Galaxy vạn phúc ngay từ lúc mở bán đã bán ra giá quá cao, vị trí thì ko có gì đặc biệt, lại dính theo con đường tố hữu đau khổ. Nói chung tự định vị mình giá cao so với thị trường nên giờ mới ảm đạm vậy :D

Amendaphat

Xe buýt
Vấn đề là mấy chỗ đất đấu giá kia ở có ngon đâu cụ, toàn chỗ khỉ ho cò gáy cuối làng =)). Giá đất làng xung quanh 30 mà đất đấu giá cuối làng 5x-8x, gần nghĩa địa. 6 tỷ đc 2 lô đất còn lâu mới ở được, dân làng nó còn chê.
Không tỉnh táo thì sẽ bị cò vạc thổi như thế này:
"có giao dịch nghĩa là có thị trường, thị trường luôn đúng, đừng bao giờ cãi thị trường"... nhưng thị trường luôn đúng thì sao lại có lúc sập.

Và khi thị trường sập thì nó bay... cụ lỡ ôm rồi, giờ buồn muốn nghe nó thổi "thị trường luôn đúng" cho vui, thì nó cũng không gặp cụ nữa.

BloodOwl87

Xe điện
Galaxy vạn phúc ngay từ lúc mở bán đã bán ra giá quá cao, vị trí thì ko có gì đặc biệt, lại dính theo con đường tố hữu đau khổ. Nói chung tự định vị mình giá cao so với thị trường nên giờ mới ảm đạm vậy :D
Ông anh em bẩu giá 300tr 1m mà em nghĩ nhìn ế lòi kèn thế thì 200 sút đi được là may. Ở góc độ cho thuê thế là vỡ trận rồi.

BloodOwl87

Xe điện
Không tỉnh táo thì sẽ bị cò vạc thổi như thế này:
"có giao dịch nghĩa là có thị trường, thị trường luôn đúng, đừng bao giờ cãi thị trường"... nhưng thị trường luôn đúng thì sao lại có lúc sập.

Và khi thị trường sập thì nó bay... cụ lỡ ôm rồi, giờ buồn muốn nghe nó thổi "thị trường luôn đúng" cho vui, thì nó cũng không gặp cụ nữa.
Uh lơ ngơ chưa đầu tư bao giờ dễ bị bọn nó dí chốt deal lắm.

Amendaphat

Xe buýt
Ông anh em bẩu giá 300tr 1m mà em nghĩ nhìn ế lòi kèn thế thì 200 sút đi được là may. Ở góc độ cho thuê thế là vỡ trận rồi.
Ở góc độ cho thuê thì 100 triệu/m2 đã là thua rồi cụ ah, nếu có tiền thịt mua shophouse rồi thích làm gì với nó thì làm, chả nói làm gì. Chứ tiền hơi, vay ngân hàng mua shophouse để lùa gà sau thì hên sui, chứ để cho thuê kiếm lời là bể nợ luôn đấy.

Xác định lãi suất thả nổi tầm 10%/năm. Trong khi cho thuê được 1-2%/năm thì mấy mà bank ăn cụt tài sản của cụ.

BloodOwl87

Xe điện
Ở góc độ cho thuê thì 100 triệu/m2 đã là thua rồi cụ ah, nếu có tiền thịt mua shophouse rồi thích làm gì với nó thì làm, chả nói làm gì. Chứ tiền hơi, vay ngân hàng mua shophouse để lùa gà sau thì hên sui, chứ để cho thuê kiếm lời là bể nợ luôn đấy.

Xác định lãi suất thả nổi tầm 10%/năm. Trong khi cho thuê được 1-2%/năm thì mấy mà bank ăn cụt tài sản của cụ.
Tiền thịt thì vẫn fail lòi kèn cụ ạ. Ông ý đếm cua bán được 2 mấy tỷ gửi ban từ hồi cuối 2022 giờ vẫn ko bán được.

BloodOwl87

Xe điện
Đường tố hữu bị sao hả cụ.

Amendaphat

Xe buýt
Tiền thịt thì vẫn fail lòi kèn cụ ạ. Ông ý đếm cua bán được 2 mấy tỷ gửi ban từ hồi cuối 2022 giờ vẫn ko bán được.
Thịt thừa cụ ah, chứ thịt mà vừa đủ để đắp vào căn shophouse thì cũng vỡ mồm cụ ah.

Bibep

Xe buýt
Giờ mua lại thì phải vào full tiền. Ở Việt Nam vài chục tỷ toàn tiền mõm, tiền ở bank mấy năm nữa mới phải trả, tiền hơi, tiền ở quán trà đá, tiền ông anh bà chị em bảo… chứ giờ bắt cốp vài chục tỷ tiền mặt ra thì có được bn người? trừ những vị trí cực đẹp, có dòng tiền ngay mới thanh khoản được.

GDP đầu người cả năm 2022 có 4.200 usd mà đi đâu cũng thấy nói chuyện toàn vài chục tỷ /1 căn, lạnh hết cả người 😰😰😰

BloodOwl87

Xe điện
Thịt thừa cụ ah, chứ thịt mà vừa đủ để đắp vào căn shophouse thì cũng vỡ mồm cụ ah.
Xưa ông ý mua 5 tỷ- hợp đồng hợp tác, thêm cả xây nữa tầm 8 tỷ vốn gốc. Chắc cũng gần chục năm rồi.

BloodOwl87

Xe điện
Giờ mua lại thì phải vào full tiền. Ở Việt Nam vài chục tỷ toàn tiền mõm, tiền ở bank mấy năm nữa mới phải trả, tiền hơi, tiền ở quán trà đá, tiền ông anh bà chị em bảo… chứ giờ bắt cốp vài chục tỷ tiền mặt ra thì có được bn người? trừ những vị trí cực đẹp, có dòng tiền ngay mới thanh khoản được.

GDP đầu người cả năm 2022 có 4.200 usd mà đi đâu cũng thấy nói chuyện toàn vài chục tỷ /1 căn, lạnh hết cả người 😰😰😰
Mõm thôi. Cứ vào bank là biết. Cỡ 3 tỷ là kha khá rồi. Khách cả 1 chi nhánh của bidv triệu đô có khi chỉ vài người, chi nhánh nào đông thì độ 20 người.

hahalulu

Xe hơi

Em thấy bên ocp 2 thấy mấy căn to vị trí đẹp giá cao có ai bán đâu. toàn đội thừa tiền mua vứt đấy, cắt lỗ đa số toàn lk căn nhỏ.

Amendaphat

Xe buýt
Em thấy bên ocp 2 thấy mấy căn to vị trí đẹp giá cao có ai bán đâu. toàn đội thừa tiền mua vứt đấy, cắt lỗ đa số toàn lk căn nhỏ.
Phận lòng tong muốn bơi cùng cá mập, bị sóng xô thì đành phải chịu thôi cụ ah.

Trà đặc

Xe tăng

Lạc quan lên cụ ơi, vn mình xắp cho tụi xin ga po thụy điển hít khói rồi...:D=))

Một trong những bí kíp để anh em giàu lên vì đất.
Lều báo nói thế nào ấy chứ, làm thao có chuyện vô lý thế được?
Các bạn môi giưới điền trạch mồm vẫn thao thao trơn tru : các nhà đầu tư điền trạch tiền nhiều như lông lươn, toàn mua bằng tiền thịt, làm sao có chuyện phải lên gân lên cốt trả lãi như thế?