[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

Quê bầm

Xe điện
Ở mình mà thuế đất 1,4% /năm thì thị trường chắc đóng băng quá vì nhiều căn nhà mặt phố hiện cho thuê thu nhập dưới 2%/năm.
Thừa kế cho người thân ở VN là 0 đồng, nghe đâu đó bên Nhật thuế đánh vào thừa kế cao đến nỗi nhiều người bỏ luôn do ko có đủ tiền đóng.
So sánh như vậy để thấy rằng ở xứ giãy chết mua được nhà thì dễ nhưng để được thụ hưởng nó rồi truyền lại cho đời con đời cháu thì chả khác gì rút ruột của mình ra mà nộp tô cho nhà nước. Trong khi ở VN thì ngược lại, có nhà đất là sống khỏe mà chỉ phải đóng vài đồng tượng trưng thôi, con cháu được nhờ mà ko phải è cổ ra chịu thuế.
Chính vì vậy dù kinh tế VN và nhiều mặt khác chưa thể so được với các nước phát triển nhưng nhà đất ở 2 siêu đô thị giá nó ngang tầm đỉnh cao của thế giới là nó có lý do riêng.
Ai chê đắt thì ra nước ngoài mua sẽ thấm khi mà cảm thấy mình đang đi thuê từ chính ngôi nhà của mình đã bỏ tiền ra mua. Lúc đó mới hiểu có nhà ở VN nó thích thế nào :D
Nhiều nước thuế thừa kế 40% cụ ạ, ông nội truyền lại cho cháu đích tôn thì đóng thuế gần hết

Quê bầm

Xe điện
đất nó sẽ giamr nhưng ở 1 số khu vực như hà đông, hoài đức, thanh oai vì đội lái bomw thổi lên quá cao, cái nhìn rõ nhất la thanh khoản mất hút

conf hang cơ banr như chung cư nội đô hay nhà phố vd3 thì ko có dấu hiệu vỡ

nhìn chung tt chưa bị sập, nếu cos sập thì phải sau khi sai gòn và bds miền nam hoi phuc đã, ít ra là tăng hết 20025. sau đó đi ngang 2 năm va giảm vào 2027 khi cjij Hồng tăng ls
Em tin là với mục tiêu tăng trưởng 6.x% báo cáo hằng năm thì ls vẫn phải thấp tè như vầy để bơm tiền ra đảm bảo tăng trưởng cụ a. Chừng nào dê đê pê còn là kim chỉ nam thì la vẫn thấp và tiền vẫn vào bđs

dog.fearless

Xe tăng
Em tin là với mục tiêu tăng trưởng 6.x% báo cáo hằng năm thì ls vẫn phải thấp tè như vầy để bơm tiền ra đảm bảo tăng trưởng cụ a. Chừng nào dê đê pê còn là kim chỉ nam thì la vẫn thấp và tiền vẫn vào bđs
Bác chủ tịch lại mới phát biểu đất nước lên tầm cao mới mà

BìnhMinh89

Xe tăng
Ơ phét sắp hạ ls mà, sao mình không đi tắt đón đầu hạ ls trước mà lại đi ngược tăng lên thế các bác nhỉ :D

dog.fearless

Xe tăng

dog.fearless

Xe tăng
Ah, đấy là ls công bố thôi chứ thực tế thấy bảo như dưới này này.
Thôi thì dù sao nhận lãi vẫn nhàn hơn là phải đóng lãi hàng tháng đúng không bạn hiền ))
Ok minh trừ đi lạm phát thì minh coi như lỗ, hiền lành gì ))

nttung0123

Xe hơi
Lãi suất tiết kiệm tăng vậy, lãi suất thả nổi đã đạt gần 11%, từ nay đến cuối năm sẽ đạt 12%, truyền thông chỉ nói đến lãi suất ưu đãi mấy tháng ban đầu, nhưng phạt trả trước hạn cao.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Ah, đấy là ls công bố thôi chứ thực tế thấy bảo như dưới này này.
Thôi thì dù sao nhận lãi vẫn nhàn hơn là phải đóng lãi hàng tháng đúng không bạn hiền ))
Cái này có thật không cụ, em sắp đáo hạn.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Nghỉ lễ dài ngày các bác đầu tư bds đi nghỉ ngơi, ăn chơi tiêu tiền đi cho kt nó phát triển để culi bọn em còn có việc làm có thu nhập rồi mới ki cóp mà mua bds giá trên cung trăng được chứ :D
Vậy là trên này nhièu cụ ở mục B5, thảo nào suốt ngày hô hào không biết mệt mỏi.:))

chanthat123

Xì hơi lốp
Bđs có chọn lọc, những chỗ siêu đẹp và hiếm ko giảm giá chút nào đâu ạ. Không phải lo cho mấy cụ mua shophouse Starlake này đâu. Tầm các cụ mua khu này để đa dạng tài sản thôi, tiền thịt nhiều, ko có cắt lỗ đâu các cụ nhé. Rẻ thì các cụ để đấy chả cần cho thuê vì còn nhiều tiền từ các nguồn khác.

Hoặc như Cái Chung cư Heritage Lạc Long Quân mới mở bán giá cao ngất ngưởng 12x tr/1m trở lên, (nghe đồn sắp tới có Sun Quảng An mở bán giá sẽ còn cao hơn nữa) mà cũng bán được nhiều căn lắm. Bạn e mua 1 căn view hồ Tây 4pn mà giá 2x tỷ, tiền thịt, bảo mua 1 không gian sống (nếu tính mua để bán thì chắc lỗ lòi so với lãi gửi ngân hàng). Nói chung khi có rất nhiều tiền người ta sẽ nghĩ khác và mong muốn khác.

Đúng như cụ nói ấy, chỉ có đội ít tiền mua bđs tầm 7-10 tỷ, theo phong trào, thích giàu nhanh tính úp bô mới hay vay mượn nhiều, giờ mới đáng lo thôi. Mà mấy ông này chết chả thương được .
Cũng ko hẳn đâu, quen một ông bạn sales OCP bảo có khách ở BG bán hết nhà, vườn múc con OCP2 vì sales nó hót tăng giá ghê lắm. Cách đây hơn 1 năm rồi mà bán không bán dc, giờ bao nhiêu tài sản găm vào con thấp tầng đó khóc dở mếu dở. Ko phải ai cũng dư tiền mua rồi để không mặc kệ đâu, cũng nhiều case khóc ko thành tiếng đó

dog.fearless

Xe tăng
Cũng ko hẳn đâu, quen một ông bạn sales OCP bảo có khách ở BG bán hết nhà, vườn múc con OCP2 vì sales nó hót tăng giá ghê lắm. Cách đây hơn 1 năm rồi mà bán không bán dc, giờ bao nhiêu tài sản găm vào con thấp tầng đó khóc dở mếu dở. Ko phải ai cũng dư tiền mua rồi để không mặc kệ đâu, cũng nhiều case khóc ko thành tiếng đó
đầu tư thì phải có rr chứ cụ, lúc ăn thì lại gáy ))

unloved14

Xe tải
Bảo người nhà cụ check lại giá đi nhé, gần về bờ hết rồi đó, vị trí đẹp thì có lãi rồi, năm 2023 thì nát bét cả, năm 2024 cả HN nở hoa hết rồi.