[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

Covid2021

Xì hơi lốp
sợ hãi phải đi với lý trí, chứ cả đời sống trong sợ hãi thì tốt nhất nằm im và đừng quan tâm việc đời, việc người :D

dog.fearless

Xe tăng
sợ hãi phải đi với lý trí, chứ cả đời sống trong sợ hãi thì tốt nhất nằm im và đừng quan tâm việc đời, việc người :D
cái trò này xưa tàu nó mang sang mình lừa từ cái rễ cây đến lá cây.. giờ dân mình học lại lừa nhau ))

Quê bầm

Xe điện
Các cụ Vẫn cãi nhau với mấy cu trẩu toang với sập. Đọc mắc mợt.
Trong diễn biến khác, Ngân hàng Hà Trung bán usd ra 25.580 lúc 15h hôm nay và nói nhiều là em ko có phải gom.
Trong NHTM cũng cao nhưng ko rát như ngoài HT, sao đô đợt này nó phũ thế cụ nhỉ

Bibep

Xe buýt
Câu chuyện đầu xuân: Em kể lại chuyện lúc em còn bé, hay dc bố mẹ cho về quê ăn tết. Quê em cứ đầu năm là có hội, có rất nhiều nhóm người ko rõ từ đâu đổ về tổ chức đánh bài, cờ bạc, chọi gà, sóc đĩa. . . Mấy ngày đầu, rất nhiều người chơi và đều thắng, sau đó mọi người đổ xô chơi, ai ko chơi thì người khác bảo kém, ko có chí tiến thủ, đời bao giờ khá dc...
Sau đó đến tầm 15 âm lịch thì nhóm người đó biến mất, lúc đấy mọi người mới biết là đều thua mất tiền, nhưng lúc thua thì ko ai nói với ai, sợ mọi người chê cười và cứ âm thầm bán hết lúa, dùng hết vốn đầu năm định mua trâu bò, lợn gà, cây giống, máy cày bừa...để tìm cách gỡ lại. Và cũng nhận ra sự thật đều là trò bịp bợm, việc họ cho mình thắng mấy ngày đầu cũng chỉ là để nhử mồi, câu kéo thêm nhiều người chơi...
Lớn lên được học về tài chính và các chu kỳ tài chính trên thế giới, mới thấy "sới bạc" ngày nào ở quê cũng phổ biến trên cả thể giới, nơi mà các nhà tài phiệt dùng tài chính chi phối của mình tạo ra những cơn sốt ảo, bán hết tài sản trên đỉnh sau đó để thị trường đổ vỡ, lại dùng tiền mua lại các tài sản giá rẻ và lặp lại chu kỳ này.
Vậy nên xã hội mới có người rất giàu và số đông người nghèo. Và cũng ko có ai tạo lên cơn sốt ảo nào mà ko có mục đích riêng của mình. Ko có sới bạc nào người chơi thắng, mà sẽ chỉ nộp tiền cho chủ sới, trừ 1 số ít người có khả năng ra vào hợp lý - người ta hay gọi là ăn non, chơi sớm nghỉ sớm.
Các cụ có nhận thấy có điều gì bất thường ko? Bds tăng, vàng tăng, chứng tăng, tỷ giá tăng...trừ có tín dụng ngân hàng ko tăng, kinh tế không tăng trưởng, thu nhập giảm sút...
Hay tại 1 miền quê nào đó, vẫn còn rất nhiều người nông dân đang có tiền mặt gửi ngân hàng, và cuộc chơi lại bắt đầu...
Cụ phải bổ sung là xới bạc nào cũng phải có đám chim mồi nữa chứ. Ngày nay, người ta gọi đây là truyền thông, là marketing.
Cụ nào có tiền gửi tk thì chắc chắn là có tiền rồi, thế mà mấy ông cứ sốt sắng, lo cho các cụ ấy quá.

Quê bầm

Xe điện
cụ lại nhìn vào mấy topic "than thở ko mua đc nhà, giá tăng tôi khó mua", sặc mùi seeding của mấy đội sales trên này à =)), nó chỉ cho thấy là giá ảo ma canada thôi, chứ trên này có phải gà cả đâu mà tin mấy cái văn seeding ấy. Hàng tồn kho BĐS 4-5 năm tiêu thụ còn chưa hết, số liệu Google k tính phí.
còn muốn biết bán có trôi k, mời cụ vào box bất động sản, hơn 90% các tin rao bán ko trôi kia kìa cụ

còn thời điểm này Cash is King đấy cụ, dù LS thấp, vị thế chú động, còn hơn là lao vào ôm bom, đến lúc quả bong bóng nó vỡ cái bùm là đua nhau lụm xác :))
Cụ hơi cực đoan đó, phân khúc cc cũ, noxh từ 2-4 tỷ hiện giaa dịch khá nhộn nhịp, căn to tiền dăm bảy tỷ trở lên thì khó thanh khoản còn nhu cầu ở thực nội đô 2-4 tỷ cực nhiều cụ ạ, cần phân biệt các phân khúc khác nhau.

Hàng tồn ế là toàn Vịn biển với view biển triệu đô từ Nam ra Bắc mà ko ở để đi làm đi học hàng ngày đc thì nó ko hợp với số đông, cũng làm nhiều chiến sỹ hy sinh thôi chứ tầm tiền 2-4 tỷ lúc nào cũng có cầu rất lớn. Nếu nó vỡ nó sẽ vỡ phân khúc đầu cơ hay đòn bẩy chứ tầm tiền để ở nội đô thì vỡ sao đc, thiếu nặng.

LS mà cứ dưới 10% là ko hấp dẫn dân mình nữa rồi, chứng cháo vàng đô đều khó chơi

vuongbui1988

Xe tải
chắc chắn sáng suốt hơn những người ôm bom đúng đỉnh :))
nó mà nổ sẽ kiểu ntn
Thực sự đến giờ thấy cụ “Hâm” mẹ nó rồi, tôi chả khuyên nên mua BDS bất chấp, nhưng ôm tiền đợi bds nội đô hay chung cư giảm là ông hâm đấy. Còn ko chơi bds thì đầu tư làm ăn cho đỡ mất giá tiền, gửi tiết kiệm là ngơ đó cu.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự đến giờ thấy cụ “Hâm” mẹ nó rồi, tôi chả khuyên nên mua BDS bất chấp, nhưng ôm tiền đợi bds nội đô hay chung cư giảm là ông hâm đấy. Còn ko chơi bds thì đầu tư làm ăn cho đỡ mất giá tiền, gửi tiết kiệm là ngơ đó cu.
cỵ ý phán đungs từ 2022 đến T6/2023
từ t6/2023 tới nay thì sai bets

luuanh6789

Xe buýt
Bds Hà Nội lên mọi mặt trận.Thôi đóng thớt này được rồi

trungleba

Xe buýt

Thật sự nếu tiếp tục giảm thế này cũng căng phết các cụ nhỉ, USD 27 thẳng tiến mất

DaiGiaPMH

Xe tải
Thôi dẹp thớt này được rồi. Tiền rẻ, lạm phát, usd bitcoin bay. Tình hình này bds muốn rớt cũng khó

Covid2021

Xì hơi lốp

Thật sự nếu tiếp tục giảm thế này cũng căng phết các cụ nhỉ, USD 27 thẳng tiến mất
Usd tăng càng có lợi cho xuất khẩu

Covid2021

Xì hơi lốp
câu này chuẩn và câu kinh điển của Soros, nếu e nhớ k nhầm
em đồng ý với cụ là kết quả chung cuộc
các cụ đang om đất cát cứ đợi khoảng 5 năm để biết kết quả chung cuộc
à mà 5 năm thì dài quá, năm sau 2025 là biết có méo mồm hay k :))
khả năng 2025 tèo cao thật, em thấy có rất nhiều dấu hiệu tương đồng với 2010.

trungleba

Xe buýt
Vậy 2025 không tèo thì lại chuyển sang 2026 đúng không ;))

BìnhMinh89

Xe tăng
Công nhận là cụ dẻo dai thật, chiến đấu với cả đám cò vạc một mình mà vẫn trả sao :D
Cứ nhìn sang anh tàu béo bên cạnh, nhà anh ấy có nên SX mạnh như thế mà giờ tung ra bao nhiêu chiêu để cứu bds mà nó vẫn cứ ngất chưa tỉnh. Chứ nhìn lại qua mình không biết dựa vào đâu để mà hỗ trợ tiếp đây, trả nhẽ dựa vào công nghệ lõi plbn với xuất khẩu culi để làm nền thổi tiếp.

trungleba

Xe buýt
Dạo này lại ít thấy các cụ đọc báo

Mua sớm thì nhàn các cụ ạ. Mua từ 4 năm trước nên đoạn này ngồi chơi thôi, chứ tầm này cụ nào đi tìm thì cũng khoai sắn phết =))