Nhân dân Sơn La đón chào quý khách

Cục gạch

Xe tải
Măng này luộc lên mùi thơm như ngô non các bác ợ. làm đĩa măng, đĩa dưa chuột chẻ chấm chặm chéo sau đó bát pịa, chõ xôi, it thịt gà thêm cút diệu lữa là phê lòi. :))

noicomdien

Xe tăng
Hay quá !--------------------------------------------------------------------------------

Tuần sau em cũng đi Sơn la.Các bác cho hỏi trên Sơn la có đắc sản gì (Chắc là em chỉ ở thị xã thôi ) Bác nào ở Sơn La thì cho em các địa chỉ của nhà nghỉ, các nhà hàng ăn uống ngon và cả nơi giải trí nữa nhé ( Karaoke và massage hay là "đặc sản' gì đặc trưng của Thị xã Sơn la. Xin cám ơn trước và em hứa sẽ voka cho các bác có hướng dẫn bổ ích.
Em đi thì có sương mù qua Mai Châu, tầm nhìn rất hạn chế. Em dặn bác là cứ nên cẩn thận.

Chỉnh sửa cuối:

TAMTAN

Xe hơi
Z4 đúng rồi. Cái món ấy ấy thì bác phải đi tìm Ngẩu pín. Còn Nậm pịa là món ăn truyền thống của người Thái, Mường. "Nậm" tiếng Thái nghĩa là nước, còn "pịa" là....... Theo mấy ông già bản kể cho em thì khi làm thịt dê (dê là ngon nhất) thì bê nguyên cả bộ lòng già (không rửa) cho vào nồi ninh nhừ. Mùi thì khỏi bàn nhé:D :D. Hôm nào có điều kiện off với bác Giăng thì em kể một chuyện kinh nghiệm cá nhân về món này cho bác khỏi tơ tưởng luôn. kekekekeke:D :D
Không phải lòng già, lòng già thì là mứt àh, đây là đoạn lòng sau dạ dày,khi con dê ăn rau rừng vào, dạ dày co bóp và tiết dịch vị đẩy rau xuống ruột,ta ăn cái đoạn rau này,rất tốt cho ai bị bệnh đường ruột đấy ạ

Proton

Xe máy
Không phải lòng già, lòng già thì là mứt àh, đây là đoạn lòng sau dạ dày,khi con dê ăn rau rừng vào, dạ dày co bóp và tiết dịch vị đẩy rau xuống ruột,ta ăn cái đoạn rau này,rất tốt cho ai bị bệnh đường ruột đấy ạ
Hơ hơ, đúng là lòng già đấy cụ ạ. Em lang thang trên đó 4 năm để 3 cùng với đồng bào anh em nên cũng biết tí ti.

Còn để choáng thực sự thì mời các cụ ra vùng lòng hồ sông Đà ăn cá muối thối hoặc đậu tương ủ nhé ...

TAMTAN

Xe hơi
Hơ hơ, đúng là lòng già đấy cụ ạ. Em lang thang trên đó 4 năm để 3 cùng với đồng bào anh em nên cũng biết tí ti.

Còn để choáng thực sự thì mời các cụ ra vùng lòng hồ sông Đà ăn cá muối thối hoặc đậu tương ủ nhé ...
Em thì chỉ hiểu thế này thôi ợ,nếu là lòng già thì là đoạn cạnh hậu môn,mà đoạn cạnh hậu môn thì là mứt rồi,nó chỉ chờ lúc mót là phọt ra thôi,em không xơi được ạ

d4e

Xe buýt
Hề hề, lòng già với chả mứt thơm, iem chỉ thích nhìn cảnh các girl tắm tiên tập thể dưới suối thui, chả đẹp nhưng hay!

Shebeen

Xe tải
Cái này gọi là bát phèo. Hay dùng làm muối chấm hay canh. Có vị đắng của mật để chống đau bụng nếu món ăn lạ. Thịt con gì, chấm bát phèo con đó. Còn cái Nậm Pịa thì em ko biết.
Có một câu chuyện vui trên đó là: Ông chủ tịch huyện xuống thăm xã. Đến bữa, mọi người bày đặt tiếp đón. Ông xua tay bảo ko cần cầu kỳ, chỉ cần một chút bát phèo với cơm trắng là được. (Một chút bát phèo là đi cả con bò/dê rồi :D)
Nhiều photo của bác chủ thớt die hết rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Cà chua chín

Xe máy
Hay quá !--------------------------------------------------------------------------------

Tuần sau em cũng đi Sơn la.Các bác cho hỏi trên Sơn la có đắc sản gì (Chắc là em chỉ ở thị xã thôi ) Bác nào ở Sơn La thì cho em các địa chỉ của nhà nghỉ, các nhà hàng ăn uống ngon và cả nơi giải trí nữa nhé ( Karaoke và massage hay là "đặc sản' gì đặc trưng của Thị xã Sơn la. Xin cám ơn trước và em hứa sẽ voka cho các bác có hướng dẫn bổ ích.
Bác hỏi thể này thì bố cụ nào dám trả nhời. Đặc vụ của đội vợ 1 nhan nhản bác ơi.
Sơn la là đất dụng võ của em. Em không chỉ cho bác chỗ KS Hương sen đâu đấy nhé.

BELKIN

Xe đạp
Đầu năm em cũng qua Mộc Châu. Đúng hôm đi trời sương mù dày đặc một số đoạn trên đường. Lên đến Mộc Châu thi may trời hửng lên được một chút. Có vài bức hình góp zdui cùng bác chủ thớt.

Đường đi

Bản làng người Dao

Thảo nguyên

Thác Dải Yếm

Thác Dải Yếm 2

DDuong

Xe hơi
Cái món chấm đó gọi là chẩm chéo bác ạ :D. Quê em đấy ^^