[Thảo luận] Nhận biết người 'mới lái' đi trên đường. Chúng ta nên làm thế nào để giúp nhau.

Anna96

Xe hơi
Đi đối diện: Tài mới dí sát mặt vào kính
Đi ngang:hai tay ôm chặt vô lăng và ngừoi ngồi ngay ngắn như học sinh
Đi sau: thấy đèn phanh nhấp nhay liên tục và rất hay chịu khó bấm còi và nếu các cụ nháy đèn hay bật xi nhan xin vượt thì e chừng còn lâu mới cho.Nhung nếu bấm coi inh ỏi thì ngay lập tức nhường đường.
Kinh nghiệm của em khi gặp các cụ tài mới là:
Đỗ xe cách xa họ khi dừng đèn đỏ vì đã 1 lần chờ đèn đỏ xe em cách xa 2m mà cuối cùng vẫn bị bị lùi vào đầu (may mà chỉ bẹp biển số)

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ! Em cũng là lái mới, các cụ cho em hỏi ý thứ 8 không chỉ riêng lái mới mà toàn thể các cụ đều bị cấm phải không ạ? còn ý 15 các cụ khai sáng cho em phát: thói quen xấu côn trước phanh sau hoặc vừa phanh vừa con là sao hả các cụ? Vì em đi học các thầy toàn bảo muốn phanh thì phải côn trước.
Phanh thì có lúc cần côn trước nhưng cũng có lúc chẳng cần đến côn.
Cứ chạy nhiều khác biết :)

DuyThanhSNG

Xe tăng
Ở Nga những lái xe mới lái người ta có cái biển hình tam giác nhỏ mầu vàng viền đỏ trong đó nghi chữ Y nghĩa là người đang học lái (mới lái) hay hình cái Siêu nước sôi cho các xe khác biết mà nhường hay tránh thường dán ở kính sau của xe.Ở ta hình như chưa có cái biển hiệu gì báo hiệu cho các xe khác biết nhỉ??

gocart

Xe cút kít
Đi đối diện: Tài mới dí sát mặt vào kính
Đi ngang:hai tay ôm chặt vô lăng và ngừoi ngồi ngay ngắn như học sinh
Đi sau: thấy đèn phanh nhấp nhay liên tục và rất hay chịu khó bấm còi và nếu các cụ nháy đèn hay bật xi nhan xin vượt thì e chừng còn lâu mới cho.Nhung nếu bấm coi inh ỏi thì ngay lập tức nhường đường.
Kinh nghiệm của em khi gặp các cụ tài mới là:
Đỗ xe cách xa họ khi dừng đèn đỏ vì đã 1 lần chờ đèn đỏ xe em cách xa 2m mà cuối cùng vẫn bị bị lùi vào đầu (may mà chỉ bẹp biển số)
Cái đoạn này mô tả em rồi, em còn đeo cả dây an toàn cơ :-?:-?:-?

Jetu

Xe điện
Kỹ năng lái xe do 3 yếu tố:

Cảm giác của người lái: ước lượng không gian, khoảng cách, tốc độ, gia tốc. Cái này khoảng 1 tuần là ngon
Quen xe: Độ bốc của chân ga, độ đầm của phanh. Cái này thì chạy xe khoảng 10-15 phút, qua vài xử lý căn bản, depa, phanh, vượt, đánh lái
Quen môi trường xung quanh, với nhiều đối tượng cùng tham gia giao thông. Cái này thì lâu hơn. chắc khoảng 1 tháng.

Tự đề ra nguyên tắc lái cho mình: về quan sát, dự đoán tình huống, đi hiền hay đi húng, miễn là cảm thấy thoải mái. Bách nhân bách tính, phong cách lái xe cũng vậy.

Ví dụ nguyên tắc của em là quan sát liên tục, dự đoán tình huống để luôn có 2 phương án chủ động, xử lý dứt khoát. Nhường đường đúng luật nhưng giữ để không bị cướp đường.

Với tài mới, thứ tự tập xe lần lượt là Đường trường ban ngày --> Đường trường ban đêm --> Trong phố ban ngày --> Trong phố ban đêm.
Nhà cháu chả làm giống như cụ dạy đo đỏ í.
Hồi nhà cháu mới lái, ông anh là tài già gần 20 năm bảo, chạy loanh quanh trong phố trước đã, rồi ra đường trường sau.
Thế là nhà cháu loanh quanh trong phố non nửa năm, rồi mới chạy đường trường HN-Vinh-HN với ông anh ngồi ghế phụ đỡ đần.
Giờ ngẫm lại, thấy đúng. Mới lái chạy trong phố, lỡ va quẹt thì hậu quả nhẹ, vì tốc độ chậm, đi nắn nót. Chứ ra đường trường, tốc độ nhanh, địa hình thay đổi, nhiều tài già, nhiều loại hung thần (tải, công), biển báo mỗi nơi một kiểu, xxx giăng đầy đường, đau tim ra phết.

streetwalker

Xe tải
Tốt nhất là tránh xa ra. Đi gần, trước hay sau đều nguy hiểm. :P

quocchim

Xe buýt

OrientExpress

Xe máy
Nhận định của em là không phân biệt được tài mới và tài cũ
Tài mới thì không nói làm gì
Nhưng các Bác cũ thì cũng hành xử như tài mới, các bệnh Bác nêu ở trên, tài cũ cũng thường xuyên vi phạm
Nói tóm lại, ra đường bây giờ, phải là người tham gia giao thông thông thái
Chiều tối về đến nhà, cảm ơn ông bà phù hộ cho con tai qua nạn khỏi trong ngày hôm nay:P

emdotlam

Xe tải
Các cụ cứ mắng bọn em :(. Nhưng thực ra lái mới thường thao tác chưa chuẩn, căn đường hay sai mà đường phố HN nó đông chứ vắng dek gì đâu hả các bác. Xe máy thì chỗ nào hở là nó vượt, nó lách. Đi đường trường thì mấy ông tài già hay xe khách, xe tải dù có dán giấy "Mới lái xin thông cảm" thì vẫn đè đầu lấn làn bọn em bỏ xừ ra. Các bác cứ nghĩ lại cảnh một khối sắt to lù lù nó phi như đâm thẳng vào mình - làm gì chả run với sợ :-ss. Có thằng chuyển làn thì ko biết nhìn gương đến lúc nhắc thì nó lại cắm mặt vào ngó gương mà ko thèm nhìn phía trước cơ. Em thì hôm đi Đại lộ Thăng Long còn dek dám cho bác nào vượt vì cứ định chuyển làn thì mấy bác xe tải làn giữa lại chen lên và cuối cùng chấp nhận bị chửi là cứ xin vượt em lại xi nhan trái cho các bác ấy vượt phải ~X(
Nói chung mong các bác nên thông cảm với lái mới bọn em. Còn bỡ ngỡ nhiều, dần dần mới quen được. Nếu các bác nhận diện được tốt nhất nên đỗ xa ra tí, đường trong phố thì đứng có vượt phải hay tạt đầu vì khả năng làm thế là cả hai cùng lưỡng bại câu thương đấy ạ.

buidinhphuoc

Xe điện
Vừa hôm qua nhà cháu đi trời mưa đường trơn, vợ chồng thằng tộc đi 2b phía trước đánh rơi cái nắp xô nước, nó phanh cái rẹt, em phanh theo kiểu vừa phanh vừa đỡ côn (thói quen khó bỏ). Lạy trời, vẫn cách nhà nó chừng 30 cm. Từ biết đến làm đúng còn 1 khoảng cách lớn là hên xui.

MOTOYA

Xe tăng
tả chả giống em gì cả :))

Cuonghadhxd

Xe buýt
Em có lần đi thấy xe phía trước không hiểu lái mới hay cũ cứ đi nép vào làn xe máy, thi thoảng lại đảo ra ngoài, em không dám vượt cứ lò dò đi sau ! Đi được 1 đoạn thấy cụ ấy lao hẳn ra giữa làn ô tô rẹc rẹc cả 2 bánh bên lái vào giải phân cách giữa bụi bay mù mịt ! Sợ quá các cụ ah.

duytrong

Xe lăn
em sang bên nga thấy họ có những lô gô cảnh báo dán ở kính sau rất hay các cụ ạ .ví dụ dán hinhf chiếc guốc để báo rằng phụ nữ đang lái xe,chữ u hoặc chữ sa để cảnh báo người đang lái là tay lái mới,nên mọi người rất nhường nhịn và tránh xa các vị ấy.theo em cái này ta cũng lên học và áp dụng.

buicongchuc

Xe ba gác
Cảm ơn cụ chủ đưa bài này lên đây. Em cũng có thể coi là lái còn mới, vì mới chỉ ôm vô lăng 1 năm và 20.ooo km. Đọc bài của cụ và coment của các cụ/ mợ làm em nhớ lại thời đầu cầm lái và cũng rút ra được nhiều kinh nghiệm bổ ích. Em thấy để giúp đỡ lái mới là biết cách cảm thông với họ. Vodka cụ chủ và cảm ơn các cụ/ mợ!

sontung2402

Xe buýt
Chào các cụ! Em cũng là lái mới, các cụ cho em hỏi ý thứ 8 không chỉ riêng lái mới mà toàn thể các cụ đều bị cấm phải không ạ? còn ý 15 các cụ khai sáng cho em phát: thói quen xấu côn trước phanh sau hoặc vừa phanh vừa con là sao hả các cụ? Vì em đi học các thầy toàn bảo muốn phanh thì phải côn trước.
Đi với tốc độ cao cụ côn xong phanh để mài phanh chơi ah tốc độ cũng không giảm nhanh đâu cụ xe vẫn đang chạy = quán tính thì cụ rà phanh không chết được máy đâu giảm tốc độ khi nào cảm giác đủ chậm thì côn lại về số (tùy theo tốc độ mà cụ về số về số thấp quá tiếng máy sẽ bị gằn)

nhimkute

Xe buýt
Đọc bài thấy chuẩn như mình cách đây ít lâu luôn, buồn cười quá =))) Đến giờ em mới sửa được vài thứ :D

Vote cụ chủ :D