[Thảo luận] Nhận biết người 'mới lái' đi trên đường. Chúng ta nên làm thế nào để giúp nhau.

nguyentoyotahn

Xe buýt
Chủ đề lái mới quay trở lại để các cụ lái mới vào xem các tài già chỉ giáo.

xe thủng lốp

Xe container
Hồi mới ôm VL cháu cửn thựn đến cơ quan làm tờ A4 xoay ngang in đậm chữ to "Mới lấy bằng xin thông cảm!" Thế mà đi trên Pháp vân - Cầu giẽ vưỡn có cụ tạt đầu cháu, lại có cụ đi Tranzit 16 lướt lên ngang lái chỉ tay xuống bánh xe làm cháu tưởng xịt Nốp sợ quá xi nhan vội tấp vào lề, bật đèn khẩn cấp nhẩy xuống xem chả thấy giề pó han
Chết cười với chiện của cụ :D

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Bài này mới nói đến vấn đề nhận biết, còn cách giúp đỡ thì chưa thấy nêu.
Giúp đỡ bằng cách tránh cho họ đi (em cũng nằm trong số "họ" nhé, các cụ ra trường tránh xa em ra đấy)

thienphuc

Xe điện
đọc hoa cả mắt,muốn biết lại mới chỉ cần lên vỉa 1 cái mà họ phanh lại là biết.còn nếu gặp lái già họ lên vỉa lại mình lại đc dịp luyện tập

anhtho

Xe ngựa
Lái mới thì ra đường dễ đọc lắm. Ví dụ có khoảng hở to vật mà cứ ngần ngừ không dám qua, đi chậm, hay bị 'giật mình', vòng cua quá rộng hoặc quá hẹp... Nếu gặp lái mới đi ngược chiều là em nhường đường hết cỡ, và nếu vọt trước được là vọt, nếu không đứng hẳn lại nhường cho người ta qua. Còn cùng chiều, tốt nhất tìm cơ hội vượt lên trước nếu không muốn bị ăn quả phanh bất ngờ hoặc cứ đi lờ đờ phía sau.

Doang

Xe tải
Nhà cháu cũng là lái mới, mới lấy bằng nửa năm nay nhưng từ khi lấy bằng xong hôm qua mới lại động vào xe. Hôm qua chạy chuyến hàng (cháu chạy xe tải 1 tấn 29V-45xx) từ Luơng Yên sang Hưng yên. Do lâu không lái nên cảm giác không được tốt lắm. Đi đương 5 chỉ dám chi khoảng 50Km (kể cả ngoài khu dân cư), cứ làn cháu cháu đi. Nhiều đoạn hết hạn chế tốc độ, nhiều xe xin vượt nhưng cháu rất ít cho vượt nếu phía sau chỉ có 1 xe (trừ khi thấy thật an toàn cho mình). Cháu biết nhiều cụ đi sau cũng ức chế lắm nhưng không làm gì được, không biết có cụ nào trên OF, nếu có thì mong các cụ thông cảm

xe thủng lốp

Xe container
Giúp đỡ bằng cách tránh cho họ đi (em cũng nằm trong số "họ" nhé, các cụ ra trường tránh xa em ra đấy)
Giúp đỡ bằng cách tạt đầu chứ cụ thế lái non mới nhanh lên lái già :D

868

Xe máy
Em dán đằng trước, đằng sau xe dòng chữ: "Lái mới, các cụ cẩn thận". Y như rằng các cụ đều nhường hoặc tránh xa xe em. Mỗi xxx là quý xe em thôi :D

Bul Dog

Xe tải
Quy luật bình thường thôi mà, như con người từ lúc sinh ra và lớn lên thôi. Các cụ lái già mà cứ chủ quan, tinh tướng có ngày ăn đòn trên đường đấy ah.

nunachuoi

Xe điện
Em thấy chả vấn đề gì, chưa thạo thì cứ từ từ, em mới lái là cứ từ tốn, vài đỏ để cái xe ngay ngắn là chuyện bình thường.

Em thấy những người đi từ tốn là tài già ạ. Phi ầm ầm, phanh dúi dụi trông có vẻ thành thạo nhưng theo em là vẫn còn non vì chưa tự kiềm chế chính mình được.

diepta

Xe tải
Hôm trc trong bãi gửi xe, em đi vào gần xong gặp bác tài già (đoán thế) bắt đầu đi ra nhưng ko nhường em, qua ngang xe em bác mắng "đi kiểu gì thế", em liền đáp em mới lái anh thông cảm kèm theo 1 nụ cười đểu, thế là bác ấy nhường khẩn trương :)

dang_tim_xe

Xe điện
Gì chứ em là em nhường, cố gắng không đi sau mấy cụ này, vì các cụ í hay đỏ đèn một cách vô tư và vô lý ạ. Cứ đặt chân ga sau đó lại nhấp phanh, mình đi sau chả hiểu ý họ muốn gì nên tốt nhất là tránh. Gặp các mợ cũng thế, nhỡ có nhìn thấy xe trước đi lung tung linh tinh thì hơi ức chế nhưng thấy các mợ lái là em lẩm bẩm tí rồi né thôi. (Em chỉ lẩm bẩm là chưa lái tốt đã ra đường một mình thì nên để xe ở nhà thôi ạ, không chưởi đâu :D các cụ đừng mắng em nhá)

dang_tim_xe

Xe điện
Hôm trc trong bãi gửi xe, em đi vào gần xong gặp bác tài già (đoán thế) bắt đầu đi ra nhưng ko nhường em, qua ngang xe em bác mắng "đi kiểu gì thế", em liền đáp em mới lái anh thông cảm kèm theo 1 nụ cười đểu, thế là bác ấy nhường khẩn trương :)
Quả này phải bảo em mới lái 10 năm, anh thông cảm ợ. :))

zin_zincl

Xe đạp
Em ra đường mà thấy bác nào cứ rón ra rón rén giữa đường hoặc thỉnh thoảng phanh như sốc thuốc là phải tránh xa rồi

nguyentoyotahn

Xe buýt
Các cụ cho em thêm mấy nhời nữa về lái mới: Hôm nọ có cụ ghép dọc vào nơi đỗ mà cứ tiến tiến lùi lùi mãi vẫn không vào được em phải chạy lại xinhan giúp mới vào được.

Nấm mỡ

Xe điện
Em đi đường chẳng biết lái cũ lái mới gì, cứ thấy xe nào có biểu hiện di chuyển bất hợp lý, thiếu bình thường là cẩn thận tránh ra thôi :D