[Funland] Nhà vườn sinh thái cuối tuần - Gánh nặng của gia chủ!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cuối tuần rồi nhà em mới đổ móng, giờ đang lên cột và đào ao rồi, nhanh ra phết

Xebon78

Xe hơi
Cuối tuần rồi nhà em mới đổ móng, giờ đang lên cột và đào ao rồi, nhanh ra phết
Nhà cụ ở đâu cụ ơi! Em cũng đang tâm huyết với mảnh Yên Bài của em, nếu được em qua cụ tham khảo và trao đổi kinh nghiệm tí. Thanks

Xebon78

Xe hơi
Em có khu nhà vườn trên ba vì bây giờ kết hợp khai thác cho thuê cuối tuần rất hay cụ ạ. Vừa có chi phí duy trì vừa có thể nghỉ ngơi lúc không có khách. BàI viết của cụ rất hay. Em hóng tiếp
Cụ ơi! Khu của cụ ở chỗ nào Ba Vì cho em chiêm ngưỡng chút. Em cũng đang có ý định nghỉ ngơi kết hợp đc kinh doanh đủ trang trải tại chỗ thì tốt quá.

Xebon78

Xe hơi
Cuối tháng em bắt đầu xây nhà và trồng cây, vừa duyệt xong thiết kế để đội thi công triển khai cụ ạ
Đất của cụ ở đâu? Rộng không cụ? Em cũng đang triển khai ở Yên Bài 3000m2. Đang song song xây tường và thuê thiết kế cảnh quan. Mục đích hiện nay của em là chỉ để cá nhân gia đình nghỉ, em muốn tham khảo mô hình của Cụ đc ko? Thanks Cụ!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Đất của cụ ở đâu? Rộng không cụ? Em cũng đang triển khai ở Yên Bài 3000m2. Đang song song xây tường và thuê thiết kế cảnh quan. Mục đích hiện nay của em là chỉ để cá nhân gia đình nghỉ, em muốn tham khảo mô hình của Cụ đc ko? Thanks Cụ!
đất em cũng khoảng 3000m2 trên Lương Sơn, xây tường xong hồi tháng 7, giờ triển khai xây dựng đến Tết là xong, toàn quân XD của nhà nên oánh cấp tập cho nhanh kịp tháng 12 bắt đầu trồng cây ăn quả

Xebon78

Xe hơi
đất em cũng khoảng 3000m2 trên Lương Sơn, xây tường xong hồi tháng 7, giờ triển khai xây dựng đến Tết là xong, toàn quân XD của nhà nên oánh cấp tập cho nhanh kịp tháng 12 bắt đầu trồng cây ăn quả
Cụ cho em xin cái ảnh cảnh quan cụ định làm được không? Em đang thiết kế mà chưa biết thế nào.

bspvietnam

Xe tăng
Ý tưởng rất hay, nhưng quá khó để khớp được nhu cầu, khả nắng, ước muốn, ....
Có một cách khả thi mà có những nhóm anh em đã làm:
- Mua đất trong dân có sổ đàng hoàng, gom một thửa khoảng vài hecta đủ cho một hệ sinh thái nhà vườn trong đó có đủ diện tích đất ở lâu dài.
- Làm hạ tầng đủ: sân vườn, hồ bơi, sân tenis, khu tiểu cảnh, hồ hay suối qui hoạch lại nếu có.
- Xây khoảng 10 căn (đủ công làm các tiện ích) và quy mô tương đối khá, đủ vui, đủ rộng.
- Kèm điều kiện không bán ra ngoài, chỉ để anh em cùng gu, cùng sân chơi và quen biết mua lại(nếu ai đó có nhu cầu bán)
- Kết hợp cho thuê nhưng không quảng bá rầm rĩ, chỉ cho bạn bè quen thuê hoặc mượn tận dụng công suất và đầu tư.

Làm được cách này sẽ lợi đôi đường:
- Cùng một công thuê người chăm sóc cả khu, chia đều chi phí cho các căn sẽ ra mức rất hợp lý.
- Đủ được điều kiện để làm các tiện ích gần như một khu nghỉ nhưng lại đảm bảo được tính riêng tư, sạch sẽ, an toàn.
- Sở hữu vẫn là tư nhân, từng hộ được chia tách từ các thửa lớn.
- Không mất phí vào phần chênh lệch mà mọi thứ vẫn có thể chuyên nghiệp được.

Mô hình này thiết nghĩ từ 5 căn có thể làm được anh em ạ.
Lý thuyết là vậy cụ ạ, thời buổi này tìm được 5 anh em cùng chí hướng và sở thích thì khó lắm.
Tốt nhất là mua 1 căn nhà vườn nằm trong khu nghỉ dưỡng có sẵn, rồi chia sẻ doanh thu, 1 năm có 20 đêm nghỉ là quá đủ. Hàng tháng chả phải lo đến tìm khách, bảo trì, vận hành...
Tiếc là ở miền Bắc này chưa có cđt nào đủ chuyên nghiệp và uy tín để anh em mình ủy thác.
Mô hình này có leader ảnh hưởng tốt - tránh pháp lý lộn xộn nên góp tiền thành lập 1 Cty cổ phần triển khai.

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
Em thấy xu thế nhà ở khi cac cụ có một tầm tài chính nhất định cùng tuổi tác và khả năng hướng về sự nhàn hạ, hoặc lập phòng 2 thường hay có xu thế này :D. Về cơ bản nhận thấy việc các cụ làm là đúng tuy nhiên vì một vài hoàn cảnh kiểu tức cảnh sinh tình đầu tư quá xa lại lợi bất cập hại. Chính vì thế theo em các cụ nghía thì nên nghía gần chút.
Giao thông giờ cũng thuận tiện nên tính khả năng di chuyển về chốn nghỉ dưỡng nên < hoặc = 2 giờ xe chạy là ok nhất. Ở đó tầm 1-2 ngày rồi về. Cũng nên xét tình hình dịch vụ xung quanh.
Thêm nữa là cách quản lý, khi các cụ làm nên ưu tiên thuê hay làm gì cũng nên lắp camera để quản lý như vậy sẽ ổn hơn. Giờ còn có loại thông minh điều khiển từ xa nữa ấy :D. Tất nhiên vẫn ưu tiên nên có người trông coi.
Nhà em có 1000 m2 ở sơn tây, đất vườn nhưng ở thị xã, đi lên đấy ra chợ cái gì cũng rẻ. mua về ăn uống xong ngủ nghỉ hôm sau về là bình thường. Thích thì đi đá chông, ao vua trong ngày.
Nếu để khuyền thì về xu thế thì các cụ nên ưu tiên Hạ Long, nghiên cứu ở đó em thấy được:
Lý do: hôm em về bạn em ăn cưới, đi lại cũng chỉ mất 2 tiếng, mà được cái về đó đường rộng, đi lại sướng cả nữa thấy ở đó chả thiếu thứ gì để vui chơi cũng như hải sản thì tươi lắm. (hôm đó về đi chợ hải sản định mua ít hải sản tươi mà thấy con mực bơi bơi dễ thương quá, nghĩ cảnh mua về thịt nó .. thấy thương thương lại chả mua nữa, ra làm ít chả mực về) với không khí trong lành.

Em nhận thấy Hạ Long hội tụ đủ 3 yếu tố: Kinh tế các ngành du lịch dịch vụ, kinh tế giao thương, và ăn uống :)) Em chưa sâu về con người.
Sau đó khi về, em mới quyết định làm về dự án Beverly Hills Hạ Long. Một dự án lần đầu em làm ngoài thị trường Hà Nội. Khen thì không khen nhưng nó có đủ tiêu chí để em ưng:
1. Vị trí nó là duy nhất nằm trên đồi hướng biển
2. Đủ các loại hình: Khách sạn, căn hộ chung cư, home tel, biệt thự. Còn liền kề thì hết rồi.
3. Thuộc khu vực, địa điểm du lịch
4. Hình thức với hometel là có sổ vì bản chất nó là căn hộ ở.
5. Biệt thự giá đất dưới 30 tr (cái này so với đất Hạ Long thì em chưa nghiên cứu kỹ nhưng em nghĩ các cụ ở Hà Nội nghía về thì cũng ổn)
6. Giao thông quá tiện - Hà Nội về có tầm 2 tiếng, còn Hải Phòng thì em chưa rõ.
Thế nên em đưa lên đây để các cụ nghiên cứu tham khảo.
7. Tiềm năng du lịch kinh tế ... em thấy có thể sau chắc cũng khó kiêm được khu nào như thế này

Chỉnh sửa cuối:

DidiLe

Xe container
Cụ có căn nào ở MG HN không?

Em thấy xu thế nhà ở khi cac cụ có một tầm tài chính nhất định cùng tuổi tác và khả năng hướng về sự nhàn hạ, hoặc lập phòng 2 thường hay có xu thế này :D. Về cơ bản nhận thấy việc các cụ làm là đúng tuy nhiên vì một vài hoàn cảnh kiểu tức cảnh sinh tình đầu tư quá xa lại lợi bất cập hại. Chính vì thế theo em các cụ nghía thì nên nghía gần chút.
Giao thông giờ cũng thuận tiện nên tính khả năng di chuyển về chốn nghỉ dưỡng nên < hoặc = 2 giờ xe chạy là ok nhất. Ở đó tầm 1-2 ngày rồi về. Cũng nên xét tình hình dịch vụ xung quanh.
Nhà em có 1000 m2 ở sơn tây, đất vườn nhưng ở thị xã, đi lên đấy ra chợ cái gì cũng rẻ. mua về ăn uống xong ngủ nghỉ hôm sau về là bình thường. Thích thì đi đá chông, ao vua trong ngày.
Nếu để khuyền thì về xu thế thì các cụ nên ưu tiên Hạ Long, nghiên cứu ở đó em thấy được:
Lý do: hôm em về bạn em ăn cưới, đi lại cũng chỉ mất 2 tiếng, mà được cái về đó đường rộng, đi lại sướng cả nữa thấy ở đó chả thiếu thứ gì để vui chơi cũng như hải sản thì tươi lắm. (hôm đó về đi chợ hải sản định mua ít hải sản tươi mà thấy con mực bơi bơi dễ thương quá, nghĩ cảnh mua về thịt nó .. thấy thương thương lại chả mua nữa, ra làm ít chả mực về) với không khí trong lành.

Em nhận thấy Hạ Long hội tụ đủ 3 yếu tố: Kinh tế các ngành du lịch dịch vụ, kinh tế giao thương, và ăn uống :)) Em chưa sâu về con người.
Sau đó khi về, em mới quyết định làm về dự án Beverly Hills Hạ Long. Một dự án lần đầu em làm ngoài thị trường Hà Nội. Khen thì không khen nhưng nó có đủ tiêu chí để em ưng:
1. Vị trí nó là duy nhất nằm trên đồi hướng biển
2. Đủ các loại hình: Khách sạn, căn hộ chung cư, home tel, biệt thự. Còn liền kề thì hết rồi.
3. Thuộc khu vực, địa điểm du lịch
4. Hình thức với hometel là có sổ vì bản chất nó là căn hộ ở.
5. Biệt thự giá đất dưới 30 tr (cái này so với đất Hạ Long thì em chưa nghiên cứu kỹ nhưng em nghĩ các cụ ở Hà Nội nghía về thì cũng ổn)
6. Giao thông quá tiện - Hà Nội về có tầm 2 tiếng, còn Hải Phòng thì em chưa rõ.
Thế nên em đưa lên đây để các cụ nghiên cứu tham khảo.
7. Tiềm năng du lịch kinh tế ... em thấy có thể sau chắc cũng khó kiêm được khu nào như thế này

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
Mandarin Garden cụ chuyên chung cư ơi.
Mandarin 1 thì đẹp nhưng bán giao rồi vì thế em không mua đi bán lại, còn mandarin 2 em không ưng lắm nên cũng không tham gia cụ ạ. Cảm ơn cụ đã hỏi.
Em chỉ làm dự án mới. Tới có cái dự án ngon lắm đấy cụ nhé nhưng cỡ phải trên 7x/m2 đấy là đang ước lượng giá còn rẻ :D cụ có muôn tham khảo không ạ? :D

DidiLe

Xe container
Em không. Vì không mua giấy ạh.

Cảm ơn cụ.

Mandarin 1 thì đẹp nhưng bán giao rồi vì thế em không mua đi bán lại, còn mandarin 2 em không ưng lắm nên cũng không tham gia cụ ạ. Cảm ơn cụ đã hỏi.
Em chỉ làm dự án mới. Tới có cái dự án ngon lắm đấy cụ nhé nhưng cỡ phải trên 7x/m2 đấy là đang ước lượng giá còn rẻ :D cụ có muôn tham khảo không ạ? :D

TrumpVietnam

Xe tăng
Nhà em ở quê cách HN hơn 60km, có cái hồ nước to lắm - hay em về gom đất thổ cư lấy mảnh lớn ven hồ rồi mời các cụ lên ngự lãm. Ưng cái bụng thì lập ấp, lập làng

kogenzo

Xe buýt
Có cụ nào có kinh nghiệm về homestay không ạ? Em vừa kiếm được 1000m2 ở Hoa Lư, Ninh Bình mà chưa biết làm gì :(

chutchit212

Xe hơi
E cũng mơ ước tầm chục năm nữa nghỉ hưu, sắm mảnh đất nhỏ ở ngoại thành (dăm chục cây chuối trở lại) trồng vài thứ cây ăn cỏ, nuôi gà, thả cá và sống ở đó, thi thoảng mới về hn.
Em cũng có mơ ước giống cụ, mua được mảnh đất nhỏ ven sông, trồng rau, thả gà, hoa hoét từ cổng vào...làm một cái ao nhỏ thả sen. Chỉ thể thôi, chẳng cần gì để mơ ước thêm nữa :D

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cụ cho em xin cái ảnh cảnh quan cụ định làm được không? Em đang thiết kế mà chưa biết thế nào.

Phối cảnh nó ntn nhưng khi xây dựng em chỉnh lại hết, không sử dụng thiết kế này, chỉ lấy ý tưởng về hệ mái và bố trí phòng khách, cầu thang