[Funland] Nhà vườn sinh thái cuối tuần - Gánh nặng của gia chủ!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Gánh nặng nếu có chỉ là một chuyện, cái chính là phải đam mê thực sự. Thiếu đam mê thì có đẹp giời cũng bỏ hoang trong vòng 1 nốt nhạc.

Pumzen

Xe ba gác
Cách đây gần 20 năm, mỗi lần về quê đi thanh minh hay đi lễ chùa, nhà cháu đã ước ao mình có 1 mảnh nho nhỏ. Chỉ cần xây cái nhà cấp 4 với sân để 4b, xung quanh trồng vài cây ăn quả lấy bóng mát, do quê cũng chỉ 40-50' di chuyển là tới nên chỗ này kết hợp luôn nghỉ cuối tuần thì quả là quá tuyệt. Đã đặt vấn đề với anh em họ hàng để ý hộ, nếu có là báo luôn, thế mà mãi ko mua được vì nhiều lý do như mảnh trong ngõ, mảnh thì s bé... . Năm 2007, chính sách của ta có chủ trương mở rộng đất thổ cư, phát triển làng mạc rộng ra khi dân số tăng trưởng, chuyển đổi đất canh tác sang đất ở và quê nhà cháu nằm trong khu đc phép phát triển mở rộng. Được tin này nhà cháu vội phi ngay về, hồi đó chưa có 4b phải đi thuê xe Matiz tự lái. Có 1 số điểm phát triển, nhà cháu đã chấm ngay 1 chỗ và mua hồ sơ để tham gia đấu giá.
Đợt đấu giá này nhà cháu bị trượt, mức giá của mình thua ng trúng 1 chút.
Giờ đây khu chuyển đổi này đã thành 1 khu phố, nghĩ lại thì có lẽ nhà cháu khó mua được dạng đất vườn khi mà tư duy về nhà mặt đường vẫn luôn luôn tồn tại trong nhãn quan. Sau đó vài năm, ô bạn khi biết ý đình muốn sở hữu cái nhà vườn, ô bạn liền dẫn sang bên Hưng Yên nơi mới mở con đường quốc lộ, mảnh đất chỉ loanh quanh ở gần Bắc Hưng Hải thôi, đất đai rất phì nhiêu, cây ăn quả trồng chi chít, cành lá xum xuê hứa hẹn 1 vụ mùa sai quả...nhưng nhìn thấy khu vực vắng lặng quạnh hiu buồn tẻ như vậy, nhà cháu lại si mi lắc ! :D
Chưa biết sau này dư lào, mặc dù vẫn rất đam mê vui thú cảnh điền viên. :D

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Nhà cháu gánh 5 năm rồi không thấy nặng, mà ngày càng thích. Gần đây càng thích hơn vì đất lên giá gấp 3 lúc mua rồi 😆. Nhà cháu cạnh Legacy Hill Lương sơn.
Em cũng thấy vui vẻ vì có ít đất định làm nhà vườn, đang cải tạo dần mặt bằng rồi có tiền đến đâu sửa sang đến đấy, cũng coi như có chỗ chạy đi chạy lại trồng ít cây ít hoa thư giãn cuối tuần!

conmeomuop

Xe tải
Em cũng đam mê nhà vườn nhưng thời gian còn kém cụ cả chục năm. Nhưng chỗ em gần đây thu đã đủ chi cho hoạt động duy tu bảo dưỡng mặc dù nhà em trông như nhà hoang.
khu nào mà đẹp thế cụ

cadan

Xe container
Cách đây gần 20 năm, mỗi lần về quê đi thanh minh hay đi lễ chùa, nhà cháu đã ước ao mình có 1 mảnh nho nhỏ. Chỉ cần xây cái nhà cấp 4 với sân để 4b, xung quanh trồng vài cây ăn quả lấy bóng mát, do quê cũng chỉ 40-50' di chuyển là tới nên chỗ này kết hợp luôn nghỉ cuối tuần thì quả là quá tuyệt. Đã đặt vấn đề với anh em họ hàng để ý hộ, nếu có là báo luôn, thế mà mãi ko mua được vì nhiều lý do như mảnh trong ngõ, mảnh thì s bé... . Năm 2007, chính sách của ta có chủ trương mở rộng đất thổ cư, phát triển làng mạc rộng ra khi dân số tăng trưởng, chuyển đổi đất canh tác sang đất ở và quê nhà cháu nằm trong khu đc phép phát triển mở rộng. Được tin này nhà cháu vội phi ngay về, hồi đó chưa có 4b phải đi thuê xe Matiz tự lái. Có 1 số điểm phát triển, nhà cháu đã chấm ngay 1 chỗ và mua hồ sơ để tham gia đấu giá.
Đợt đấu giá này nhà cháu bị trượt, mức giá của mình thua ng trúng 1 chút.
Giờ đây khu chuyển đổi này đã thành 1 khu phố, nghĩ lại thì có lẽ nhà cháu khó mua được dạng đất vườn khi mà tư duy về nhà mặt đường vẫn luôn luôn tồn tại trong nhãn quan. Sau đó vài năm, ô bạn khi biết ý đình muốn sở hữu cái nhà vườn, ô bạn liền dẫn sang bên Hưng Yên nơi mới mở con đường quốc lộ, mảnh đất chỉ loanh quanh ở gần Bắc Hưng Hải thôi, đất đai rất phì nhiêu, cây ăn quả trồng chi chít, cành lá xum xuê hứa hẹn 1 vụ mùa sai quả...nhưng nhìn thấy khu vực vắng lặng quạnh hiu buồn tẻ như vậy, nhà cháu lại si mi lắc ! :D
Chưa biết sau này dư lào, mặc dù vẫn rất đam mê vui thú cảnh điền viên. :D
Nhìn vườn tược thì thích nhưng phải có thời gian ạ

Nếu thuần túy gọi là nghỉ dưỡng thì em thấy khá nhiều người đang có xu hướng đi các khu phát triển "nhờ tiền người khác" (OPM) như xu hướng condotel hay villa biển mấy năm nay mốt/ Không bị ngâm 1 cục tiền, không phải dọn nhà, hoa cỏ vẫn được ngắm, lại còn thay đổi khung cảnh liên tục.

Một khuôn viên tươm tất quãng 500-1000m đầu tư khoảng 5 tỷ, quy ra lãi suất bank bèo nhất cũng 250-300 triệu 1 năm, đi nghỉ các nơi chắc phải cỡ 10 lần.

Tất nhiên còn có cơ hội khi đất tăng giá - cũng 5 ăn 5 thua, vì đất vườn tăng khác đât thổ cư. Nhưng bù lại, tiền vốn vẫn trong bank, giả sử có công có việc thì thanh khoản lại khác, không bị ngâm hàng năm ko bán được như đất.

Duy trì 1 căn nhà trong đô thị để hưởng tiện nghi đầu bảng và gần người thân, bạn bè sẽ vẫn ưu việt hơn lui hẳn về "ở ẩn"

babeo

Xe điện
3000 thì đẹp đó cụ
nhưng nghe Lương Sơn giống tên thảo khấu trong thủy hử quá cụ nhể :))
chúc mừng cụ nhé
Vưng, nghe đã thấy giống phim chưởng rồi, xứ Mường nhưng tên khá là hay đó cụ : Nhuận Trạch:đất phát tài, Cư yên: Nơi an cư, Hoà sơn: Núi hiền hoà, Tân Vinh: vinh quang mới :D

cadan

Xe container

Tình yêu của cụ với vườn tược, căn nhà thứ 2 quá lớn. Theo dõi từ lâu cháu rất nể và ngưỡng mộ.

Tuy nhiên gần đây một số thứ cụ nói thiếu khách quan và ngôn ngữ chuyển dần sang giống với văn mấy bạn sales BĐS, cái này cũng một vài anh em nhận xét bên thớt cụ mới mở.

Nghe kiểu “chỉ cách Hà Nội 30km với 45 phút chạy xe” là y phóc văn cò BĐS rồi.

Cháu seach google từ ngã tư Sở là khá gần chưa nói những khu xa hơn, đi giờ đêm này đường không bóng người nó cũng gợi ý là 58 phút với quãng đường 38km.
Ngày thường, giờ thường chưa kể lúc đông cháu chạy chưa khi nào dưới 1h15 phút cả. Đó là chân cháu cũng khá to.

Như cụ Ngong_Hankang nói là đúng.
Nếu cụ có ý định kinh doanh thêm lẽ ra từ đầu phải có/nên có kiến trúc sư làm tổng thể, rồi chia giai đoạn...vv thực hiện dần.
Đầu tư không nhất thiết cao cấp hay tốt, mà quan trọng là có gu, có yếu tố mới, trúng thị hiếu của nhóm khách mình định nhắm vào...vv

Chứ cháu nói thật, nhà vườn kiểu mình thích mang cho thuê không nổi đâu.

Anh cháu có nhà vườn từ 2010, cụ ấy là quan chức, xèng và đàn em không thiếu mà được vài năm cũng nản rồi. Sau khi nghỉ hưu, em út rồi bạn bè thưa dần, ý thức bạn bè thì như nông dân. Chán lắm luôn.

Nay bác ấy năm lên vườn khoảng 8-10 lần và vẫn đúng là Gánh Nặng - Gánh Nợ.

Nên quay lại thớt này, cháu vẫn thấy ý kiến cháu là khách quan và đúng với đa số, tới 98% dân sở hữu nhà vườn.

Còn cháu, cảm thấy vẫn chưa đủ tuổi chơi nên dù tìm hiểu và biết rất rõ môn này cháu vẫn chưa đủ máu, chưa đủ dũng cảm để vào cuộc. Chắc cần thêm 10 năm nữa, già thêm 10 tuổi nữa để gần bằng tuổi ông anh cháu kia, may ra khi đó mới mon men.
Luc già già dừ dừ thì có khi lại cần ở gần trung tâm còn tiện thăm khám y tế, một nghịch lý là luc trẻ ham khám phá ham sở hũu, thich nhiều dochoi, luc có tuổi chỉ muốn bớt gánh phiền, it phải đi lại

cadan

Xe container
Không đủ tiền để trả chi phí duy trì hay cái gì cũng tính toán được thua, không phải là đam mê hay hưởng thụ thì nó là gánh nặng thôi ;)
Nói chung những người có nhà vườn, bds nghỉ dưỡng là thừa tiền rồi. Ai không thừa tiền mà mua cho bằng bạn bằng bè thì sẽ là gánh nặng
Còn phải dư dật cả thòigian và bớt trach nhiệm nữa ấy ạ

Một ngày cuối tuần cùng lắm có 8 tiếng thư thái, bỏ ra 2-4 tiếng di chuyển từ nơi ở chính ra ngôi nhà thứ hai. Cũng coi như một chi phí.

Chứ món nhà vườn ko hề đắt, nếu so với chơi ô tô, chơi loa đài...

Em có mấy ông hàng xóm, ông thì chơi đồng hồ, ông thì chơi PKL cỡ Ducatii, ông thì golff, ông thì đồ audio

Khẽ cũng vài chục ngàn, trăm ngàn. Hỏi ra lý do chính là nhg thứ đó chơi ko phải chăm mấy, và vẫn còn phải đưa đón trẻ con học hành

Chỉnh sửa cuối:

conmeomuop

Xe tải
cái này thì là thú vui và đam mê thôi cụ, nếu nhiều tiền đến quá nhiều tiền, họ sẽ k tính toán kiểu đó
nó cũng giống thú vui bonsai, hoặc bóng đá, đầu tư toàn lỗ nhưng vẫn đầu tư
đã là thú vui thì ko nói được cụ ạ ;))
có cụ mê gái, chi mấy chục khìn $ cho 1 cái rùng mình thì sao

cadan

Xe container
cái này thì là thú vui và đam mê thôi cụ, nếu nhiều tiền đến quá nhiều tiền, họ sẽ k tính toán kiểu đó
nó cũng giống thú vui bonsai, hoặc bóng đá, đầu tư toàn lỗ nhưng vẫn đầu tư
Ko phải tự nhiên mà Ecopak giờ hút các cụ u70 thế. Vẫn trăng thanh gió mát cây xanh mà lại là có ng chăm sẵn

Justforfuntoo

Xe container
Còn phải dư dật cả thòigian và bớt trach nhiệm nữa ấy ạ

Một ngày cuối tuần cùng lắm có 8 tiếng thư thái, bỏ ra 2-4 tiếng di chuyển từ nơi ở chính ra ngôi nhà thứ hai. Cũng coi như một chi phí.

Chứ món nhà vườn ko hề đắt, nếu so với chơi ô tô, chơi loa đài...

Em có mấy ông hàng xóm, ông thì chơi đồng hồ, ông thì chơi PKL cỡ Ducatii, ông thì golff, ông thì đồ audio

Khẽ cũng vài chục ngàn, trăm ngàn. Hỏi ra lý do chính là nhg thứ đó chơi ko phải chăm mấy, và vẫn còn phải đưa đón trẻ con học hành
Từ nhà chính của tớ ra ngôi nhà thứ 2 có 1h thôi ấy ạ, cách sân bay nội bài 20km
Tớ đi từ chiều t6 đến tối cn, cũng thư thái được 24h
Cũng không đắt thật, tầm 10 tỷ có biệt thự trong khu resort, có an ninh 3 cấp, ra vào đều phải xuất trình giấy tờ, nhà cửa để thoải mái không có ai trộm cắp gì vì có camera tứ phía
Lúc nào tớ bận không lên chơi được thì cũng cho thuê được mấy củ/1 đêm vì nó nằm trong resort 5* mà
Ô tô loa đài còn có thể mất giá chứ đất tớ mua còn tăng giá
Con tớ thì lớn rồi, tự đi bộ đi học, đi xe bus đi học, cuối tuần tớ cho chúng nó nghỉ ngơi hoàn toàn 2 ngày cuối tuần nên tớ thấy thảnh thơi lắm
Nói chung là không phải ai cũng thừa tiền và đủ đam mê cho món này đâu

cadan

Xe container
Từ nhà chính của tớ ra ngôi nhà thứ 2 có 1h thôi ấy ạ, cách sân bay nội bài 20km
Cũng không đắt thật, tầm 10 tỷ có biệt thự trong khu resort, có an ninh 3 cấp, ra vào đều phải xuất trình giấy tờ, nhà cửa để thoải mái không có ai trộm cắp gì vì có camera tứ phía
Lúc nào tớ bận không lên chơi được thì cũng cho thuê được mấy củ/1 đêm vì nó nằm trong resort 5* mà
Con tớ thì lớn rồi, tự đi bộ đi học, đi xe bus đi học, cuối tuần tớ cho chúng nó nghỉ ngơi hoàn toàn 2 ngày cuối tuần nên tớ thấy thảnh thơi lắm
Thừa tiền thì nhiều ng thừa
Thừa thoigian nữa, cái này tớ ko đú đuọc
Chơi nhà đât nhiều rồi nên tớ biết thế
Chuc ấy enjoy sở thich

(Ô tô loa đài đồng hồ thanh khoản đều nhanh hơn đât, cái này chắc ấy cũng biết)

Meo may

Xe đạp
Khu nhà mợ ăn theo Flamigo nhỉ. Bây giờ đã cho thuê được chưa? Mình có mấy người bạn mua đó vài căn nhưng muốn bán bớt hơi khó vì thanh khoản đợt này kém mà vẫn phải đầu tư mặt ngoài cho đồng bộ.

Justforfuntoo

Xe container
Thừa tiền thì nhiều ng thừa
Thừa thoigian nữa, cái này tớ ko đú đuọc
Chơi nhà đât nhiều rồi nên tớ biết thế
Chuc ấy enjoy sở thich

(Ô tô loa đài đồng hồ thanh khoản đều nhanh hơn đât, cái này chắc ấy cũng biết)
Tớ được cái thừa tiền, thừa thời gian, thừa đam mê, biết hưởng thụ nên tớ luôn enjoy mọi thứ trong cuộc sống này
Những đam mê tớ mua tớ chả có ý định bán nên không quan tâm đến cái gọi là thanh khoản. Đã đam mê là bất chấp, sao phải lăn tăn mấy thứ vớ vẩn đấy, thích là mua mà cứ phải tính toán có bán lại được không thì làm sao gọi là đam mê, tính toán quá khổ cái con người ra, đời là mấy tí!