[Funland] Nha Trang giữa những ngày dông bão Virus corona

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Người ta làm việc thì cụ phải trả công cho người ta, cụ bố thí cho mấy chục con người đó chắc.
E thưa với cụ là thứ nhất e không ghét Tàu, e cũng vì tiền chứ có điều khác với cụ 1 chút là bt các cụ bưng lên thờ e cũng kệ k quan tâm nhưng giờ là dịch làm ơn khoanh các đc ấy lại hoặc các cụ ôm lấy bọn đó trong nhà thôi đừng thả ra, bọn e chẳng có tí lợi ích gì từ khách DL Tàu cớ sao phải chung hậu quả nếu xảy ra.
Thứ 2 câu hỏi làm gì cho xã hội chưa cụ cứ serch trên mạng là ra hỏi e làm giề:D
Đọc đoạn bôi đậm là nản với văn hóa chém gió luôn :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
So sánh thì phải so cho công bằng và đồng cân đồng lạng, các bác không thể so sánh trí thức nước này với nông dân của nước khác. Tàu có 1 tỷ dân và mấy ông du lịch tour khạc nhổ này nọ toàn nông dân vùng biên của VN. Nói ko xa, trên of nếu đi du lịch loanh quanh ĐNA cũng ít người đi tour mà toàn tự đi cho sướng, phỏng ạ?
Cứ nhìn vào sự phát triển của cả hai nước thì thấy, tất cả TP của Tàu đều hiện đại ngang tầm Âu Mỹ, hệ thống hạ tầng, cao tốc, tàu bullet train ngon nghẻ tiện lợi cực kỳ. Nếu cùng 1 tầng lớp tinh hoa, lãnh đạo, doanh nhân, trí thức thì nó hơn VN mấy tầm đại bác, còn nông dân VN chừng nào được đi du lịch nước ngoài mà khạc nhổ vậy mấy bác?
Mình nghèo, không lo mà phát triển lên, ngồi chê bai nó chẳng giúp gì đâu. Mà nếu như mình có pháp luật ngon nghẻ phạt nặng hoặc nghĩ ra cách gì quản lý để bớt bớt những chuyện kém văn minh của du khách thì tốt hơn là mỉa mai họ. Ai cũng từ làng mà ra thôi ...
Nói thẳng các cụ đừng tự ái nhé, Tàu thì cũng đầy loại, Tàu ồn ào, khạc nhổ, ăn uống vơ vét là dân nghèo, ở Tàu cũng bị khinh. Cụ đi chơi Thâm Quyến, Thượng Hải xem nam thanh nữ tú Tàu văn minh như thế nào :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Theo em hiểu ý cụ là người dân hưởng lợi nhiều từ Khách du lịch và nhất là khách tầu đúng không ? Nếu nói chung dân Việt nam thì em thấy có được thu nhập từ khách du lịch và khách tầu - kể cả nói riêng về dân Nha Trang, tuy nhiên phần hưởng lợi đó không xứng đáng với những việc trả giá do phá hỏng cảnh quan, môi trường và các phần lợi nhuận do các tuor du lịch, các doanh nghiệp tầu chuyển về nước họ. Đấy là em chưa nói đến phần bọn CQ nó thu của các doanh nghiệp khi cấp phép cho xây dựng bừa bãi như vậy nhé.
Em không rõ kiến thức kinh tế của cụ đến đâu nhưng qua những gì cụ trao đổi thì em thấy cũng không nên tranh luận với cụ về việc này.
Cụ nói lằng ngoằng cả mấy việc vào với nhau như dở ấy :D
- Phá cảnh quan môi trường: do cơ quan NN quản lý ngành du lịch kém, khách VN đi tour không phá chắc, cụ xem cái trò lặn biển ngắm san hô cả mấy chục năm nay và tỷ lệ rặng san hô bị tàn phá như thế nào?
- Lợi nhuận chuyển về nước họ: cấm đầu tư FDI vào ngành du lịch chắc, đây là thế kỷ 21 rồi cụ ạ
- Xây dựng bừa bãi: quy hoạch của cơ quan NN kém thì chịu, giỏi thì cụ lên làm thay hoặc sang Tây sống cho cụ đỡ ngứa mắt

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em đi du lịch tàu, toilet dọc đường nó còn kinh hơn ở VN. Bên ngoài rõ nhìn cái công trình to đẹp hoành, vào trong cảm tưởng trăm cái bồn cầu nhưng ko có nước, khai um , ráng nín thở mà tè.
Cái này cụ chuẩn, nhưng giờ ngày càng tốt lên so với thời dân ta sang Quảng Châu oánh hàng về bán, và tốt lên khi di chuyển từ tỉnh ven, tình nghèo vào tỉnh trung tâm, tỉnh phát triển.

Cũng như mấy trạm dừng chân của mình vậy, trước đây vào là muốn ọe, giờ thì sạch đẹp tinh tươm. Nhẽ chăng bọn Tây lông nó đi Tràng An thời 8 hoánh lỡ post MXH "toilet bọn VN bẩn như chuồng lợn" là đúng mãi à cụ :D

Câu của Pháp hay đấy, áp dụng cho mình trước luôn đi cụ :D
E thì luôn áp dụng nên e có bàn về văn hoá của cụ đâu:D vỉ cụ cao hay thấp thì bản thân cụ và gđ cụ hưởng lquan gì đến e đâu. Thế theo cụ khái niệm bưng lên thờ nó liên quan gì đến vh, lắm thằng cụ còn bưng cái bô to tướng lên đầu vẫn tưởng là văn hoá ấy chứ:D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Khách Tây sang trọng đến nghỉ trong các ks của chuỗi quốc tế, ăn thì ít vì toàn ăn kiêng với ăn chay, chả bao giờ mua quà kiểu ký mực, đôi dép... mà nói chung chả mua cái gì vì ko có gì đáng cho họ mua cả.. :)) tóm lại là tiêu dùng rất ít.

Cho nên đón khách sang thì sạch, đẹp và nghèo. Nghịch lý ở chỗ đó.

Dân làm du lịch thích nhất là khách Tàu và khách Việt, đi du lịch theo kiểu tiêu tiền, ăn nhậu mua sắm... thoải cbn mái.
Khách Tây sang trọng (em không nói Tây balo nhé) vẫn sang NT, ĐN vì họ có ở cùng các chỗ popular như Vinpearl đâu ạ? Họ toàn chui vào retreat kiểu six senses ninh van bay thoai :D. Các cụ bảo khách Tàu nhố nhăng, em công nhận, nhưng em cũng chứng kiến các thể loại nhố nhăng của khách Việt trong các khu ks, resort :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
E thì luôn áp dụng nên e có bàn về văn hoá của cụ đâu:D vỉ cụ cao hay thấp thì bản thân cụ và gđ cụ hưởng lquan gì đến e đâu. Thế theo cụ khái niệm bưng lên thờ nó liên quan gì đến vh, lắm thằng cụ còn bưng cái bô to tướng lên đầu vẫn tưởng là văn hoá ấy chứ:D
Tuyệt vời quá ạ, riêng em chơi OF cứ thấy cụ nào ưa dùng từ khóa kiểu "bưng bô" với lại "thờ" là em biết mồm miệng sạch sẽ cỡ nào rồi nên em thèm vào quan tâm xem có văn hóa nữa đâu ạ. Thế nên em tiễn cụ nhé, khỏi trao đổi mất thời gian 2 bên

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Không phải họ không muốn mua mà tại mình không làm hàng phù hợp nhu cầu
Bản thân mình kỳ vừa rồi về Vietnam mình chọn Đà Nẵng, khách sạn InterContinental ở Son Trà. Mình có đi ra chợ và mấy cửa hàng bán đồ lưu niệm bên ngoài nhưng chất lượng không tốt, mẫu mã quá màu mè, không sang trọng
Ngược lại trong quầy lưu niệm của khách sạn, họ làm đúng theo gu thẫm mỹ của người phương Tây, hàng thủ công, đơn sơ nhưng đặc sắc không phải loại sản xuất hàng loạt, áo quần thì bằng lụa màu trang nhã và giá cả không hề rẻ, giá từ mấy chục đô đến mấy trăm đô. Bác nghĩ một cái áo đầm lụa giá $100- $200 lời ít hay nhiều, có lời hơn bán mấy chục ký mực không và có khỏe hơn không?
Còn ăn, tuy là ăn ít nhưng đắt tiền. Một ly cocktail giá bằng ở Mỷ $8-$15 ( món này mình thấy lời nhất ) một đêm ăn cũng mấy trăm , tiền tips thì 18-20%
Làm du lịch có nhiều phân khúc, mình không phản đối việc phục vụ khách TQ, Tây Balo nhưng muốn bền vững và thu nhập cao hơn nữa thì nên đa dạng hóa không nên bỏ tất cả trứng vào một rỗ. Nha Trang quá tập trung vào khách TQ nên làm mất nhiều khách sang Âu Mỹ
Mình thấy Siem Riep CampuChia giỏi hơn Vietnam chổ đó. Họ biết khách Âu Mỹ không thích đi chung với TQ nên khi đi thăm Angko Watt họ đưa mình đi rất sớm từ 5 giờ sáng để ngắm mặt trời mọc, sáng sớm đa số là khách Âu Mỹ thích chụp cảnh hơn là chụp bản thân, đến 9-10 giờ nắng lên cao rồi thì bắt đầu dân TQ, Vietnam đến lúc đó tha hồ chụp hình còn khách Mỹ đã gần xong tour nên không bị vướng bận khó chịu.
Những thành phố lớn, tiếng tăm như Paris, Venice, Rome thì phải chịu sống chung với lũ, không cách nào tránh được Trung Quốc nhưng thấy khách TQ sang châu Âu, đặc biệt sang Mỹ thì đỡ lộn xộn, nhốn nháo hơn nhiều và cũng ít thấy màn khạc nhổ, xả rác bừa bãi.
Nói cụ đừng ngạc nhiên chứ Tàu nghèo rớt mới sang VN du lịch ạ, hỏi tour guide người TQ thì nó nói do chiết khấu nên họ đi du lịch VN rẻ hơn họ đi du lịch trong nước :D

MAITD

[Tịch thu bằng lái]
sau vài vụ như này tự dân các tỉnh du lịch họ đánh giá xem cần hay không khách Tàu.
Chứ tooàn ông 3 sọc ở các tỉnh vùng núi hoặc nước ngoài hô hào bài tàu này nọ, những lúc như này các bố kêu gọi khách Tây vào VN đi.
mồm chó vó ngựa là nhanh

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Khách Tây né khách Tàu là chuyện có thật, cái này do sự khác biệt về văn hóa, dân Tàu hay đi thành cục, ồn ào và ý thức vệ sinh chung không cao. Nhưng họ chịu chi cũng là thật nốt, bọn Tây nó thích mấy cái đồ hand made kỳ cục với cả lạ lạ (với tụi nó), các cụ việt nam mình chém nó ác mà nó hí hửng vì cho rằng với công sức thợ thủ công bỏ ra thì giá đó quá rẻ( giá nhân công tụi đó cao), tàu thì chủ yếu mua đồ ăn và mua với sll chứ không mua lẻ tẻ, tụi này ăn uống cũng ác vì đồ ăn mình tương đối hợp với nó.
Em cũng không hiểu sao lũ tàu thích Nha Trang đến thế.
Tàu thích NT dưới dân Hàn cụ nhé. Một ví dụ từ dân Hàn mê chơi golf: bọn tao bay sang đây cuối tuần đánh golf, ở resort ngày 3 bữa buffer vẫn rẻ hơn chơi golf ở Hàn, chơi cho mình lại được tiếng vẫn mang vợ, con đi du lịch :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Mình có hỏi qua thì nó nói biển đẹp, nắng nhiều và hải sản trái cây nhiệt đới rẻ.
Đại đa số khách Tàu khựa đến Nha Trang là từ những vùng không có biển ( nằm sâu trong nội địa). Chi phí để đi du lịch đến Nha Trang rẻ hơn chi phí đến các nơi có biển đẹp của TQ như Tam Á (đảo Hải Nam), lại được mang tiếng xuất ngoại( giống VN).
Chúng nó đến đây để ăn là có thật vì theo như nó nói thì hải sản và trái cây ở đây quá rẻ so với nơi chúng nó ở nên qua đây tâm lý nó ăn cho thoả thích. Nó nói ở bên TQ nó khó mà ăn được thoả thích như sang Vn vì giá rất đắt. Đắt ít nhất là phải gấp 5 lần so với ở Vn.
Cụ chuẩn về chi phí du lịch ở Tam Á (chỗ Tàu dạo này lăng xê ác liệt qua các kỳ thi Hoa hậu cấp độ thế giới), cảnh em thấy thường mà cái méo gì cũng đắt, mỗi bia Thanh Đảo là rẻ :D

Tuyệt vời quá ạ, riêng em chơi OF cứ thấy cụ nào ưa dùng từ khóa kiểu "bưng bô" với lại "thờ" là em biết mồm miệng sạch sẽ cỡ nào rồi nên em thèm vào quan tâm xem có văn hóa nữa đâu ạ. Thế nên em tiễn cụ nhé, khỏi trao đổi mất thời gian 2 bên
Mai giờ này lại vào vang cho nguy hiểm nhé:D Tự nhiên tự diễn biến rồi lại tiễn vs mất thời gian. Nói thế đ.él nào cũng được.

vua_luoi

Xe điện
Em thì cho rằng ko phân biệt khách nào miễn là khách du lịch là tốt rồi

Bên tour gửi mời nhà em đi Quy Nhơn giá combo đi lại và ăn ở có 1550k/ người. Nhưng có nhắn thêm, khu du lịch đóng cửa hết nhé. Oái oăm thay!

hoviethung

Xe lăn
Em thì cho rằng ko phân biệt khách nào miễn là khách du lịch là tốt rồi
Nhưng khách du lịch quá tải so với cơ sở hạ tầng cũng không tốt cụ, mợ à. Mình còn nhớ có lần đọc đâu đó thấy có vùng có quy định không tiếp nhận khách du lịch, hình như Nêpan thì phải?

cv106

Xe hơi
Tưởng nắng nóng như này không phải là môi trường lý tưởng để con Cov phát triển chứ nhỉ.