[Funland] Nha Trang bao giờ trở lại được như trước?

hd-vt

Xì hơi lốp
Toàn các bà lão, chưa phê là phải òi...
Dân HN thì cứ phải nhà nông thôn (rìdọt) chum nước cây chuối bụi tre cho mát. Tỉnh nẻ bọn em lại thích "phố phường chật hẹp người đông đúc". Nên ngan nhà đi ĐL nà cứ phải gần chợ, Tết gần chợ thì đúng là như nêm. Và ở chỗ vắng người lắm cây thì lại sợ...ma. :-&

vnhn

Xe tăng
Thực tế chả có cái đẹm KĐ nào từ VN về TQ cả , bác đang suy nghĩ thật thà quá , thôi e không đủ trình giải thích cho bác đâu , e có bạn mua gần 80 cái xe khách cũ chạy tuor 0 đồng em lạ gì , khách được ăn 8 món 1 bữa đấy , nhưng bác mà nhìn thì bác sợ luôn :))
Để em giải thích hộ nhé. Ví dụ như nó mua cái đệm cao su thì nó quẹt thẻ thanh toán như bình thường nhưng chả có cái hàng nào dc xuất từ Việt Nam cả mà xuất kho bên TQ gửi về nhà cho khách TQ. Do đó tour 0đ thì thực tế Việt Nam mình chả thiệt gì cả vì không phải hàng nào cũng dc xuất kho ở mình. Những mặt hàng như trầm, ngọc cũng sản xuất ở bên kia rồi nhập sang mình. Hàng này có thể nhập chính ngạch và tiểu ngạch nhưng dù sao mình cũng vẫn thu dc thuế nhập khẩu. Kêu là thất thu VAT thì có nhưng con số này so với thu dc thì chỉ là muỗi thôi.

kienvinh

Xe lăn
Thực tế chả có cái đẹm KĐ nào từ VN về TQ cả , bác đang suy nghĩ thật thà quá , thôi e không đủ trình giải thích cho bác đâu , e có bạn mua gần 80 cái xe khách cũ chạy tuor 0 đồng em lạ gì , khách được ăn 8 món 1 bữa đấy , nhưng bác mà nhìn thì bác sợ luôn :))
Bác không đủ trình thật.

Nếu VN không xuất khẩu (bán) được hàng hóa cho TQ thì do hàng hóa của VN không có tính cạnh tranh, phải nhìn nhận như thế chứ không nhìn như mấy tồng chí bên thuế (bọn này toàn méo mó tư duy) rằng cái cầu mới xây kia tốt thế mà bọn dân không đi, cứ chèo đò để sang sông là gây thất thu tiền vé cầu.

Hoặc bà hàng nước lãi 500% trên giá bán nên phải oánh thuế cao. Thế nhân công phục vụ không tính à.

Nhìn rộng ra. Nhìn đúng bản chất vào.

kienvinh

Xe lăn
Để em giải thích hộ nhé. Ví dụ như nó mua cái đệm cao su thì nó quẹt thẻ thanh toán như bình thường nhưng chả có cái hàng nào dc xuất từ Việt Nam cả mà xuất kho bên TQ gửi về nhà cho khách TQ. Do đó tour 0đ thì thực tế Việt Nam mình chả thiệt gì cả vì không phải hàng nào cũng dc xuất kho ở mình. Những mặt hàng như trầm, ngọc cũng sản xuất ở bên kia rồi nhập sang mình. Hàng này có thể nhập chính ngạch và tiểu ngạch nhưng dù sao mình cũng vẫn thu dc thuế nhập khẩu. Kêu là thất thu VAT thì có nhưng con số này so với thu dc thì chỉ là muỗi thôi.
VAT không thu đối với khách du lịch. Nước nào cũng thế. Ông tham quá.

vnhn

Xe tăng
VAT không thu đối với khách du lịch. Nước nào cũng thế. Ông tham quá.
Em đang nói chung chung thôi. Nói chung là do cái nhìn bị bóp méo do tâm lý bài tàu nên cứ nghe đến tour 0đ là các con dân Việt nhảy như đỉa phải vôi. Chứ thực tế ngoài tàu còn có Hàn cũng chạy tour 0đ đến Việt Nam chứ không lấy đâu ra lắm Hàn thế. Nói gì thì nói chứ đội 0đ quốc tế này mang lại nguồn thu nhập rất lớn cho du lịch Việt Nam chứ nội địa chỉ được vài tháng hè thôi. Bao giờ nội địa đảm bảo được cả năm thì đóng cửa luôn cũng được 😄😄

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em đang nói chung chung thôi. Nói chung là do cái nhìn bị bóp méo do tâm lý bài tàu nên cứ nghe đến tour 0đ là các con dân Việt nhảy như đỉa phải vôi. Chứ thực tế ngoài tàu còn có Hàn cũng chạy tour 0đ đến Việt Nam chứ không lấy đâu ra lắm Hàn thế. Nói gì thì nói chứ đội 0đ quốc tế này mang lại nguồn thu nhập rất lớn cho du lịch Việt Nam chứ nội địa chỉ được vài tháng hè thôi. Bao giờ nội địa đảm bảo được cả năm thì đóng cửa luôn cũng được 😄😄
Bác chuẩn:
0đ hay tiền triệu, cứ kéo được gà về là có tiền đã - và cái gì cũng bán được.
Cả Ăn Ngủ và đặc biệt là Ụ Ị.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Phần lớn hàng do Tourist mua, là hàng cầm ngay tút xuỵt về đút vào mít.
Dù sản xuất ở đây hay ở bển.

"cái đệm cao su" của bác là đồ khá ngoại lệ rồi.

Thế nên, kiểu gì nó cũng phải nhập khẩu rất nhiều đồ (dù không phải tất cả và phần lớn là nhập lậu) vào Việt Nam.
Thế là các đồng chí QLNN về nhập lậu lại có xiền nộp Kho bạc nhà nước.

kienvinh

Xe lăn
Chắc chỉ có mấy tồng chí thuế bức xúc nhưng như tôi đã cảm thán, không khác gì bức xúc bà hàng nước lãi 500%. Lãi 500% một cốc trà đá nhưng cuối tháng không đút túi hơn 11 triệu thì cũng đã trên ngưỡng nộp thuế thu nhập đâu.

(Mấy lập luận kiểu này bị ảnh hưởng của Marx nặng quá, rằng là toàn bộ chênh lệnh (hiệu số) giữa output và input của một nhà máy là giá trị mà nhà tư bản đã bóc lột của công nhân).

Ở đây tôi thấy đúng là có thất thu thuế thu nhập của chủ shop.

Nhưng, lại nhưng :D

Hôm nọ lên phường. Là có việc cần lên phường làm thủ tục hành chính chứ không phải bị "lên phường" các bác nhé :) trong lúc chờ đợi ra ngó cái danh sách nộp thuế khoán của các hộ kinh doanh được niêm yết công khai, tôi thấy nhiều shop to mà đóng thuế chả đáng bao nhiêu, vì đóng thuế khoán.

Không quản được thì đành phải khoán. Khoán thì đáng bao nhiêu.

thungkhe

Xe điện
Các cụ ko phải thương hại hay cám cảnh cho Nha trang đâu. Vài cái khách sạn cực lớn mặt biển thì toàn của những thương hiệu quốc tế cực lớn. Mất một vài năm cũng phình phường. Còn dân làm công ngành du lịch sẽ tự thích ứng với cuộc sống thôi. Ví như xách xô vác xi ở Nha trang công cao hơn HN đấy, mà CN là cấm tiệt ko làm nhé, được chưa?
Ngoài đường TP là con đường du lịch, ko khách thì vắng là phải, quá bộ vào làn 2 làn 3 xem, cuộc sống vẫn nhộn nhịp bình thường. Lúa gạo cá mú vịt gà lợn bò (ko có trâu) thì Khánh Hoà không thiếu. Qua đi Bích C gửi xe xếp hàng đông như ngã tư Khổ.
Còn ngư dân á? Tấm lá chắn sống của biển Đông đấy, hàng năm lĩnh 2, 300tr hỗ trợ tiền dầu nổ máy mang cờ ra biển đấy.
Nói chung dân KH vẫn ngon chán. Còn ai tiếc thương cho những chủ KS toàn đại tư bản thì E chịu.

@xichlo@

Xe điện
Em là em cứ khuyên các cụ du lịch chờ dăm, mười năm nữa cho nó lành!

Ví như ngôi nhà du lịch được xây bởi từng viên gạch khách hàng ( du lịch và gạch ngói :)) ) thì quả bom co vit nó bùm cho phát tan nát cả. Có nghĩa là xây hoặc làm cái đeo gì cũng lâu, phá thì phút mốt.

Nghĩa là covid nó phá 01 năm thì xây lại còn khướt.

Chả cần chiên gia dự đoán gì sất, bao giờ các cụ thấy:

- Độ an toàn của vắc xin
- Khả năng kiểm soát dịch đồng bộ các nước
- Con covid nó ko tiến hoá lên loại mới ác hơn
-......

Lúc đó các viên gạch trên toàn thế giới mới có thời gian phục hồi, tích lũy và nghĩ đến chuyện bò đến Việt nam.

prado2012

Xe điện
Bọn này mà ko chuyển mô hình phục vụ nội địa cho tử tế, vẫn nghĩ tạm nằm im làm ăn vớ vẩn, giảm giá kích cầu nhưng cắt hết dịch vụ, thái độ hời hợt thì còn gặm đất dài dài -_-
Bác có nghĩ kĩ khi nói điều này không? Cầu nội địa chiếm bn % trong tổng cầu từng có? Sức chi trả cầu nội địa được bn? Mình coi du lịch như một ngành kinh tế thì phân khúc khách hàng cao mới có lợi nhuận và thương hiệu về cho đất nước và người dân. Một phòng 5sao khách Tây nó trả được trong biên giá 5-10 tr/ đêm còn khách việt mình đa số chỉ ở phân khúc thấp hơn nhiều tầm vài trăm đến đôi triệu. Trông vào cầu trong nước thì Vn ta lại như thơi chưa mở cửa thôi. Đầu tư 1 phòng 5 sao tiêu chuẩn tầm 300k-400k usd mà tái cơ cấu để trông vào khách trả vài trăm ngàn hay đôi triệu thì rất buồn cười. Lượng khách ít thì phải cắt dịch vụ giảm nhân viên chứ cả resort có vài khách giá rẻ mà đòi ngon nghẻ như xưa thì không ai đốt nổi tiền nuôi đám chi phí vận hành đó đâu. Đây không phải hời hợt mà là sống còn đấy.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Thế thằng bạn đó nó mua 80 chục chiếc xe đó có thu lợi được từ tuor 0 đồng không? Bọn Tàu nó mang Thanh Long , Sầu Riêng, cơm gạo, hải sản, trầm hương, yến sào, tôm hùm, hàng lưu niệm... Từ bên Tàu qua bán cho dân Tàu du lịch 0 đ hay nó thu mua từ nông dân Việt.??? Nó mua của dân Việt xong lùa gà chặt chém dân nó thì kệ con mệ nhà nó chứ. Nha Trang có mấy thứ mà Tàu không mua thì méo bao giờ có giá cao được đó là Yến Sào, Trầm Hương, Tôm Hùm, Bào Ngư, Vi cá mập, đơn giản vì thứ này Tàu nó rất khoái nhưng Tây nó không thèm.
Vấn đề nó quẹt thẻ thanh toán mà nhà nước không kiểm soát được ( để thu thuế thu nhập doanh nghiệp) là do trình quản lý kém. Khác méo gì mấy thằng Tây báo lỗ chuyển giá như Coca cola, nhà nước làm kak gì được bọn Coca cola???

Chembao

Xe container
Cá nhân e thấy NT chẳng có gì ấn tượng cả, đất chật, giá cả đắt đỏ, chất lượng phục vụ thấp. Có lần e uống cafe còn nguyên mùi ngô rang hỏi chủ quán thì thấy lảng lảng tránh tránh. Rõ chán

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng bù cho Mộc Châu (Sơn La) và Mai Châu (Hoà Bình) lúc nào cũng đều khách cả Tây và nội địa.

onghabeo

Xe tăng
Thậm chí bọn Tầu nó SX ở bên nó luôn bác ạ

Bác không đủ trình thật.

Nếu VN không xuất khẩu (bán) được hàng hóa cho TQ thì do hàng hóa của VN không có tính cạnh tranh, phải nhìn nhận như thế chứ không nhìn như mấy tồng chí bên thuế (bọn này toàn méo mó tư duy) rằng cái cầu mới xây kia tốt thế mà bọn dân không đi, cứ chèo đò để sang sông là gây thất thu tiền vé cầu.

Hoặc bà hàng nước lãi 500% trên giá bán nên phải oánh thuế cao. Thế nhân công phục vụ không tính à.

Nhìn rộng ra. Nhìn đúng bản chất vào.
Tuor 0 đồng nó chả cao siêu như những cái bác học đâu , bản chất nó giống lừa đảo như mấy vụ công ty du lịch đang tổ chức cho các Cụ trên Ba vì đi du lịch miễn phí và mua hàng thôi , bác học nhiều và lý thuyết quá
Thế thằng bạn đó nó mua 80 chục chiếc xe đó có thu lợi được từ tuor 0 đồng không? Bọn Tàu nó mang Thanh Long , Sầu Riêng, cơm gạo, hải sản, trầm hương, yến sào, tôm hùm, hàng lưu niệm... Từ bên Tàu qua bán cho dân Tàu du lịch 0 đ hay nó thu mua từ nông dân Việt.??? Nó mua của dân Việt xong lùa gà chặt chém dân nó thì kệ con mệ nhà nó chứ. Nha Trang có mấy thứ mà Tàu không mua thì méo bao giờ có giá cao được đó là Yến Sào, Trầm Hương, Tôm Hùm, Bào Ngư, Vi cá mập, đơn giản vì thứ này Tàu nó rất khoái nhưng Tây nó không thèm.
Vấn đề nó quẹt thẻ thanh toán mà nhà nước không kiểm soát được ( để thu thuế thu nhập doanh nghiệp) là do trình quản lý kém. Khác méo gì mấy thằng Tây báo lỗ chuyển giá như Coca cola, nhà nước làm kak gì được bọn Coca cola???
Bác nên đọc từ đầu , lần sau đùng đọc giữa bài rồi phản biện linh tinh , e có bảo Tuor 0 đồng không mang lại lợi ích cho VN đâu , mang lại tiền vé tham quan , tiền khách sạn , tiền ăn , e đang cố giải thích là lợi nhuận của Tuor 0 đông cho bọn Tầu là được lấy từ đâu ra thôi

hoviethung

Xe lăn
Nhà em cuối tuần rồi đi Nha Trang, nghỉ tại 1 resort 5 sao trung tâm đường Trần Phú, Resort này cách đây 2 năm em nghỉ giá quanh 10 củ/Villa nhưng vừa rồi em book qua công ty du lu lịch giá rẻ như miễn phí. Cảm nhận đầu tiên đến resort là như có mỗi nhà em nghỉ, cảm nhận thứ 2 là đến quán quen các lần trước em ăn, quán Thuỳ Dương view biển đẹp lúc 11h30 trưa mà như đến lúc 3h chiều: bàn ghế xếp dọn, quán chẳng có ai, đồ ăn ít lựa chọn và chẳng ra gì? Buổi chiều đặt xe qua Nha Trang view thì đóng cửa, nhà em chạy qua Bò Lạc Cảnh, thấy quán cũng đông, hí hửng gọi bò nướng, xong lẩu dê thì thấy thịt dê có mùi thum thủm, ăn bở kiểu đông lạnh quá lâu?! Hỏi nhân viên đây là thịt gì nhân viên bảo ko biết, chỉ bếp biết chứ em ko biết? Hôm sau em đổi món, chạy qua quán quen các lần vào vẫn ăn là quán Vườn Xoài, thật buồn là đồ ăn cũng dở tệ so với các lần trước?
Đấy là về ăn uống, ở resort lúc nào cũng vắng, cảm giác như được bao nguyên resort. Đi ăn cũng có cảm giác được bao nguyên quán!
Đồ ăn Nha Trang ít hơn hẳn các năm trước chắc do nhà hàng cầm cự chứ ko có khách. Nha Trang rất đẹp, em thích nơi này và thật buồn với những cảm nhận sau chuyến đi vừa rồi, dịch Covid như cơn bão lớn quét qua, tàn phá khủng khiếp vào các loại hình dịch vụ. Em vào 3 ngày có thể cảm nhận chưa đầy đủ, nhưng thật sự buồn với những kỳ vọng ở thành phố du lịch đẹp này.
Tình hình chung cả thế giới cụ ơi. Bao giờ dịch được khống chế. VN mở cửa hàng không quốc tế thì may ra NT mới phục hồi trở lại. Mình dự ít ra cũng hết năm nay

vnhn

Xe tăng
Thậm chí bọn Tầu nó SX ở bên nó luôn bác ạ

Tuor 0 đồng nó chả cao siêu như những cái bác học đâu , bản chất nó giống lừa đảo như mấy vụ công ty du lịch đang tổ chức cho các Cụ trên Ba vì đi du lịch miễn phí và mua hàng thôi , bác học nhiều và lý thuyết quá
Thì hàng sản xuất ở bên đấy chứ có phải ở Việt Nam đâu cụ. Nói tour 0đ là lừa đảo thì vừa đúng vừa sai. Chủ yếu là nó đánh vào lòng tham của con người thôi. Khi mua tour thì các cty luôn có sự lựa chọn cho khách hàng, chứ đâu phải dí dao vào cổ bắt khách tham gia tour 0đ đâu. Khách không bỏ tiền ra thì phải chấp nhận mua sản phẩm để nó bù vào chi phí thôi. Các cụ mua tour đi nước ngoài cũng vẫn có chương trình cửa hàng đấy thôi, không muốn vào thì thêm tiền. Đời làm gì có cái gì là miễn phí đâu :D .

Anh_Q.Nghia

Đi bộ
Bác nói thế cũng ko đúng lắm rồi.! mình đầu tư các thứ để thu hút du lịch, mà qua đây ko thu được đồng nào vào túi mình thì chả lỗ.