[Funland] Nhà thờ Đức Bà - Paris đang bị cháy

cuongni

[Tịch thu bằng lái]
Văn minh ánh sáng , tự do dân chủ thật nó phải như này các cụ nhỉ , buồn cho cái nhà thờ ở tận phú đĩ ghê gớm. Coi qua thấy hai vị Cõng rắn cắn gà nhà , rước voi giày mả tổ có oai ko kìa.

Chỉnh sửa cuối:

cuongni

[Tịch thu bằng lái]
Tự hào nước pháp ban phát văn minh cho dân tộc ta , nhìn mấy cụ này sao chưa quỳ xuống các bác nhỉ? Sống tự do thoải mái quỳ lạy thế này quá sướng , tự nhiên đi giải phóng làm gì liếm chân mấy anh tây thích hơn......

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Cụ xòe bàn chân cụ ra xem có còn là người Giao Chỉ không, không có ngón chân xọac ra thì cụ tổ nữ nhà cụ đã bị thằng nào cho lai giống rồi, cụ biết chữ Hán thì đọc được lịch sử tổ tiên để lại qua từng con chữ đấy, biết đâu tìm được cội nguồn mà thờ. :)):)):)) Dưng mà lai Tây như Hồ Ngọc Hà lại còn có giá, đằng này...
Thảo nào mở miệng ra là cụ bắn ra xít như AK 47.
Đang hấp dẫn, biết thêm nhiều điều lạ từ những bức ảnh của bọn đế quốc mà vong quấy quả quá, cụ lên chùa Ba Vàng đi cho nó rực rỡ, cho em đc nhờ cụ nhá =))=))=))=))=))
He he he, vẫn lại ngón chân toè ra là giao chỉ ? đề nghị đọc thêm sách đi thôi, chứ kiến thức online với nghe đồn là khôg đủ đâu nhé.

Tiếc cho một công trình kiến trúc đẹp, nhưng cũng không đến mức phải gào rú lên như đội khóc mướn mấy ngày nay trên mxh.

Lịch sử ta vẫn nhớ, ta để đấy, có cơ hội ta sẽ bắt trả cả vốn lẫn lãi.

Nên là, tiếc thì vẫn tiếc, cái gì cần nhớ thì vẫn cứ nhớ thôi.

Thỏ móm

Xe điện
Em thấy đúng thế mà. Cửa soát vé cao có hơn 1m, bọn rệp nó lậu vé toàn nhảy qua, ngang nhiên và thường xuyên luôn.
Ở nhiều nơi khác như Mỹ hay Sing toàn làm hàng rào sắt kín bưng, không vé thì khỏi vào.
Kinh nhề :P
Lại còn khoe đi metro Mỹ với Sing nữa cơ đấy.
Mợ được đi chơi nhiều nhề :D
Thế mợ có biết ở đâu cái metro chả có cái cửa chắn nào ở chỗ soát vé không ???

DHa2015

Xe container
Em thấy đúng thế mà. Cửa soát vé cao có hơn 1m, bọn rệp nó lậu vé toàn nhảy qua, ngang nhiên và thường xuyên luôn.
Ở nhiều nơi khác như Mỹ hay Sing toàn làm hàng rào sắt kín bưng, không vé thì khỏi vào.
Thi thoảng có soát vé trên tàu, mất vé bị đền số tiền khá lớn.
Có cô sinh viên người Việt đi lậu vé, bị phát hiện và bị ghi vào hệ thống quản lý, sau khi học xong ĐH, cô nộp đơn tuyển vào 1 công ty, cô bị từ chối ngay vòng đầu vì lý do không trung thực nêu trên.
Khi luật pháp và hệ thống quản lý đồng bộ, người ta bắt buộc phải trung thực, hoặc đôi khi là trung thực một cách ko tự nguyện

Cơm Mẹ Nấu

Xe máy
Tao không nề hà việc xưng cụ / mợ cõi OF nhưng với những con lợn như mày thì tất cả các đại từ nhân xưng đều trở nên dính cứt khi đem ra sử dụng. Mày và nó tuy 1 & 2, tuy 2 mà 1, đều là những thằng khinh khi giống nòi, không tin người Việt có thể xây nên các kiến trúc hoành tráng vĩ đại. Rồi bỉ bôi dân tộc tiểu nhân, tiểu khí, tự hào linh tinh những thứ không đáng có. Tệ nhất là nó lại đội thằng Pháp lên đầu và cho rằng Việt Nam nếu không có Pháp thì chính là 1 tỉnh của Mãn Thanh. Quả thực vô cùng mất dạy & khốn nạn, đến mức khó tưởng tượng nổi. Lịch sử cha ông để lại qua từng con chữ, có chứng có tích đàng hoàng, nhẽ đâu để mấy con lợn như chúng mày bôi nhọ. Mày và tổ tiên mày, hẳn không phải là người Việt, mà chính xác là chó má đội lốt người, là thứ rác rưởi cứt đái mà trên hành trình thời gian dân tộc này quá đen đủi dẫm chân dính phải.
Công cuộc dạy dỗ động vật của cụ xem chừng còn gian nan lắm, hehe

Pvsc

Xe ba gác
Em thì nghĩ không có Pháp thì đã đếch có cái nhà thờ bị cháy kia. Lại càng không có lý do để các con giời than khóc :D
Không có cái nhà thờ chẳng sao, quan trọng nhất là đếch có những giấc mơ tuổi thơ của em :D

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Tự hào nước pháp ban phát văn minh cho dân tộc ta , nhìn mấy cụ này sao chưa quỳ xuống các bác nhỉ? Sống tự do thoải mái quỳ lạy thế này quá sướng , tự nhiên đi giải phóng làm gì liếm chân mấy anh tây thích hơn......

Ảnh cụ đưa lên đây chả liên quan gì đến vụ cháy Notre Dam de Paris cả...Thực ra thì ý cụ muốn nói lên điều gì, cứ mạnh dạn và thoải mái nói đê...:D
Cái gì là di sản của toàn nhân loại ? Cái gì là lịch sử ? Cụ có phân biệt được không ? :D

Đến lạ cái cõi OF này, đến lạ cái xứ này...Cứ có cái gì, sự vụ gì...là lại ồ ạt, bâu xâu vào chửi ... hết chửi Thực Dân, Đế Quốc, lại chửi đời, chửi chính mình...chửi lẫn nhau, mạt sát nhau...đúng là Chí Phèo ngày xưa mà sống lại cũng không chửi lại các cụ / mợ cõi OF này...Vãi thật...:D

Dan du an

Xe ba gác
Nhà thờ cháy nó chả quyên góp cũng có vạn thằng ào ào đến nộp, trẻ em châu phi thì vẫn đang chết đói mà chả thằng nào nói gì. Đúng là đức tin nó khiếp thật. Quỳ, khóc rồi có khi sẵn sàng ôm bom .... Ngẫm ra mới thấy hình như em chỉ tin vào mỗi ông bà tổ tiên của em. Em có lỗi với các đức tin khác quá các cụ ạ. Đừng cụ nào mắng em nhớ để em còn chạy cuốc xe tối có cái bánh mỳ.

mihkun

Xe tăng
Thi thoảng có soát vé trên tàu, mất vé bị đền số tiền khá lớn.
Có cô sinh viên người Việt đi lậu vé, bị phát hiện và bị ghi vào hệ thống quản lý, sau khi học xong ĐH, cô nộp đơn tuyển vào 1 công ty, cô bị từ chối ngay vòng đầu vì lý do không trung thực nêu trên.
Khi luật pháp và hệ thống quản lý đồng bộ, người ta bắt buộc phải trung thực, hoặc đôi khi là trung thực một cách ko tự nguyện
Câu chuyênn cô sinh viên kia em e là chuyện bịa cụ ạ. Cụ biết trực tiếp hay là nghe kể lại vậy?

Kinh nhề :P
Lại còn khoe đi metro Mỹ với Sing nữa cơ đấy.
Mợ được đi chơi nhiều nhề :D
Thế mợ có biết ở đâu cái metro chả có cái cửa chắn nào ở chỗ soát vé không ???
Cụ ơi, chui khỏi giếng đi ạ. Sao cụ lại có ý nghĩ là em khoe đi Metro ở Mỹ với Sing nhỉ :)

mihkun

Xe tăng
Ảnh cụ đưa lên đây chả liên quan gì đến vụ cháy Notre Dam de Paris cả...Thực ra thì ý cụ muốn nói lên điều gì, cứ mạnh dạn và thoải mái nói đê...:D
Cái gì là di sản của toàn nhân loại ? Cái gì là lịch sử ? Cụ có phân biệt được không ? :D

Đến lạ cái cõi OF này, đến lạ cái xứ này...Cứ có cái gì, sự vụ gì...là lại ồ ạt, bâu xâu vào chửi ... hết chửi Thực Dân, Đế Quốc, lại chửi đời, chửi chính mình...chửi lẫn nhau, mạt sát nhau...đúng là Chí Phèo ngày xưa mà sống lại cũng không chửi lại các cụ / mợ cõi OF này...Vãi thật...:D
Em đã bảo rồi mà :))

Thỏ móm

Xe điện
Câu chuyênn cô sinh viên kia em e là chuyện bịa cụ ạ. Cụ biết trực tiếp hay là nghe kể lại vậy?

Cụ ơi, chui khỏi giếng đi ạ. Sao cụ lại có ý nghĩ là em khoe đi Metro ở Mỹ với Sing nhỉ :)
Taị em nghe thâys cụ kể chuyện về metro kinh dị quá.
Thế cụ có biết ở đâu có cái tàu metro chạy mà không có người lái không ???

Gcar

Xe container
Sai bét nha.
Mợ đã thấy những cái chắn ở lối vào metro Paris chửa ???
Còn quá chắn cửa nhà tù Bastille nhá.
Có 2 dạng chính là càng quay gạt (cái này nhảy qua được) và cửa đóng mở 2 bên như cửa buồng thang máy.
Loại cửa chắn 2 bên này đóng-mở rất nhanh nên muốn ăn gian là phải 1 đứa nhét vé đứng ngoài để 2-3 đứa ôm nhau thành 1 khối a lát xô ào vào qua cửa thật nhanh mới thoát.
Đấy là cửa soát vé.
Còn hội công tôn lơ của mê chô pô li tanh đi cả đàn, có khi kẹp cả phú lít để bắt bọn trốn vé nhá.
Kinh cực :P :P :P
Ha ha lòi ra văn minh Pháp là thế này!

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì có vụ "Sing toàn làm hàng rào sắt kín bưng, không vé thì khỏi vào" hả bác?
Hàng rào nó thấp lè tè, nhảy qua đơn giản.
Vấn đề là nó sẽ phạt bác lòi tù và, nếu nó vớ được mình trốn vé.
Làm thế nào chứng minh thì tôi không rõ, vì chưa nhìn thấy bao giờ, và cũng mới lang thang ở Singapore dăm lần.
Link: https://www.google.com/search?q=metro+in+singapore&client=firefox-b-d&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=0ahUKEwjCg8rT2tjhAhUDM94KHcaADVEQ_AUIDigB&biw=1408&bih=667#imgrc=jKhPVBqJEWzJGM:

mihkun

Xe tăng
Taị em nghe thâys cụ kể chuyện về metro kinh dị quá.
Thế cụ có biết ở đâu có cái tàu metro chạy mà không có người lái không ???
Em chả hiểu cụ đang nói chuyện gì ạ? Chuyện nhảy qua cửa soát vé em gặp thường xuyên. Cụ biết quận 20 của Paris chứ? 1 tháng em đi Metro tuyến đó gần nhue không thiếu ngày nào em không gặp các thanh niên rệp nhảy qua cửa soát vé. Nói chính xác luôn là Porte de Montreuil (tuyến vàng), ở đấy bọn du côn, bán vé Metro giả, giật túi... nhan nhản luôn.

mihkun

Xe tăng
Làm gì có vụ "Sing toàn làm hàng rào sắt kín bưng, không vé thì khỏi vào" hả bác?
Hàng rào nó thấp lè tè, nhảy qua đơn giản.
Vấn đề là nó sẽ phạt bác lòi tù và, nếu nó vớ được mình trốn vé.
Làm thế nào chứng minh thì tôi không rõ, vì chưa nhìn thấy bao giờ, và cũng mới lang thang ở Singapore dăm lần.
Link: https://www.google.com/search?q=metro+in+singapore&client=firefox-b-d&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=0ahUKEwjCg8rT2tjhAhUDM94KHcaADVEQ_AUIDigB&biw=1408&bih=667#imgrc=jKhPVBqJEWzJGM:

Vâng, có thể Sing em lâu lắm ko đến nên nhớ nhầm, đó là chuyện cách đây 13-14 năm rồi.
Ps: ngoài ra việc dựa trên 1-2 trạm Metro mình hay đi để kết luận cho toàn bộ hệ thống có thể sai vì có những trạm ra đời trước hoặc sau hay tuỳ khu vực mà thiết kế khác nhau.

Gcar

Xe container
Vì 2 chữ bác ái nên dân lộn xộn, đa phần là từ châu Phi, Arabia, châu Á lấy Metro line làm phương tiện chính để di chuyển và kiếm ăn như móc túi. Với hiện thực như vậy, metro line ở Paris không bẩn và xấu mớ là lạ..
Bác ái cái mẹc. Muốn dùng lao động giá rẻ thì có.

Thôi trước khi ca tụng cái Nhà Thờ, mời cái cụ các mợ người VN chứng tỏ lòng yêu nước, bằng cách lập lại lời của 1 em bé hồi xưa:
ụ ẹ ằng áp
ụ ẹ ằng ĩ

vuronaldo05

Xe tải
Putin muốn cử chuyên gia giỏi nhất Nga tới khôi phục Nhà thờ Đức Bà
Tổng thống Putin khẳng định thảm kịch cháy Nhà thờ Đức Bà Paris ở Pháp cũng gây ra nỗi đau trong lòng người Nga.

Khung cảnh đổ nát bên trong Nhà thờ Đức Bà Paris sau vụ hỏa hoạn tối 15/4. Ảnh: Reuters.

"Nhà thờ Đức Bà là biểu tượng lịch sử của Pháp, một báu vật vô giá của châu Âu và văn hóa thế giới, một trong những thánh tích Kitô giáo quan trọng nhất. Thảm kịch xảy ra đêm qua ở Paris cũng gây ra nỗi đau trong lòng người Nga", Điện Kremlin hôm 16/4 công bố thông điệp chia buồn của Tổng thống Nga Vladimir Putin gửi Tổng thống Pháp Emmanuel Macron.

Tổng thống Nga hy vọng nhà thờ có thể được khôi phục và đề nghị cử "những chuyên gia Nga giỏi nhất và dày dạn kinh nghiệm trong việc khôi phục các cấu trúc di sản văn hóa" tới hỗ trợ Pháp.

https://vnexpress.net/the-gioi/putin-muon-cu-chuyen-gia-gioi-nhat-nga-toi-khoi-phuc-nha-tho-duc-ba-3910403.html