[Funland] Nhà thơ Dạ Thảo Phương tố bị cưỡng hiếp, ép làm 'nô lệ tình dục' cách đây 23 năm

Trạng thái
Thớt đang đóng

cadan

Xe container
Năm nào thì cũng thế thôi. Mức độ nó khác nhau nên cụ không thể đánh đồng 2 trường hợp được. Vụ năm 2022 là điển hình cho rất nhiều vụ mà nạn nhân ngậm đắng nuốt cay, chịu nhục MỘT CÁCH CHÍNH ĐÁNG để cho hung thủ hành hạ tinh thần và thể xác của mình, đọc thì ai cũng thương cảm cả thôi.

Còn vụ nhà thơ, có lý do gì chính đáng để giải thích cho việc chịu đựng hung thủ khi gặp đâu hiếp đấy trong suốt một khoảng thời gian dài không? Chị nhà thơ có vấn đề gì à? Bị hung thủ nó đe dọa hay tống tình hay gì gì đó không? Hãy đưa ra 1 lý do xác đáng.

Còn tôi thấy vụ việc này giải thích 1 cách hợp lý nhất , thuận tai nhất theo phỏng đoán của tôi là 2 người có tình cảm với nhau. 1 bên thì bạo lực, thích dâm dục , 1 bên thì nhu nhược, yếu hèn không thể thoát ra khỏi mối quan hệ đó nên tất yếu mới dẫn đến hậu quả bị lạm dụng trong một thời gian dài như vậy.
Tôi cũng hy vọng chị có đủ bằng chứng để tổ cáo thằng kia đúng tội hiếp dâm hay cưỡng dâm như chị nói.
Hoá ra có khái niệm chịu nhục chính đáng và ko chính đáng

Riêng quan niệm đó đủ thấy ng quan niệm ko có sự thấu cảm và từng trải trong đời rồi, bình phẩm nó khó khach quan lắm 😂

Cụ nên đọc còm này, và cố hiểu nhé:
Tình hình là theo một số bác, nếu cô này và lão An kia từng có quan hệ yêu nhau thì sẽ k có chuyện hiếp dâm, yêu nhau thì chỉ có dỗi hờn vu vơ chứ hiếp cái gì, không biết có phải không?

Và với tinh thần này, thì cũng dễ hiểu khi lãnh đạo cơ quan báo VN thời điểm đó nhận định đây chỉ là "xô xát" giữa 2 người từng yêu nhau chứ k phải hiếp dâm (chị con gái bác lãnh đạo cũng vừa lên tiếng xác nhận kia).

Em nói thật, với cách nghĩ của nhiều bác trong topic này thì rất nguy hiểm cho các bác ấy. Vợ, người yêu, bạn gái, ca ve, mát xa hay bất kỳ người phụ nữ nào, họ đồng ý thì là quan hệ đồng thuận, còn họ đã bảo thôi thì làm ơn tắt máy dắt xe đi về nhé. Bấn quá thì ngũ trảo hoặc bỏ tiền đi mua 1 shot của chị em bán dâm thôi chứ đừng cố đấm ăn xôi, có ngày rũ tù.

Việc có quan hệ hôn nhân, tình yêu hay cô ta làm nghề bán dâm, hoặc mấy phút trước đó cô ấy vẫn đồng ý đều k phải lý do có thể bào chữa cho việc hiếp dâm đâu. Với tình hình quy định hiện tại, chỉ vài vết cào cấu trên người thủ phạm, một cái clip ghi âm tiếng gào thét, thêm việc đến bệnh viện xét nghiệm đúng lúc có dịch cơ thể là có cơ sở khởi tố rồi, cho nên anh bí thở gì ở QN mới bị tóm sống tại phòng krok đấy.

Dĩ nhiên, nhận thức tại VN hiện nay còn khá mông muội trong chuyện này (có thể nhận ra điều đó qua nhiều ý kiến trong chính topic này), bác có thể may mắn thoát đc bản án hình sự, nhưng cơ hội thăng tiến và bản án của xã hội văn minh thì bác sẽ nhận chắc nếu bị tóm.

hatinh5760

Xe điện
Hết thời hạn truy tố rồi, nhưng cứ phanh phui ra hết để hạ uy tín, danh dự của thằng kia cũng tốt. Và cũng để không phải có những nạn nhân tiếp theo.
20 năm qua, thằng kia đã xử bao nhiêu cô gái khác nữa. Bản tính khó dời mà.
Không lẽ chỉ ép 1 người, rồi thôi. Bạn không làm quyết liệt từ ngay lúc đó, ngay sau đó.
Hãy tìm, động viên 1 vài nạn nhân nữa.
Bây giờ và về sau, cũng gần như anh Hàn Quốc Tr i m Xun Xoăn rồi.
Tàn cho các bên.

cadan

Xe container
Sao cụ cứ nói ra nỗi khổ của lòng em. Nhân thớt này em phải về dọa ngan già nhà em mới được.
Em đang hình dung bữa tối nhà cụ: Ngan dà trìu mến gắp cho cụ miếng dồi rồi nhấm nháy ;) ... là cụ run cầm cập 3 hồn 7 vía chuẩn bị vào 1 buổi lao động nặng nhọc ko mong muốn rồi @-)@-) Ăn uống nghỉ ngơi xem TV xong thấy ngan dà miệng hát ư ử đi vào nhà tắm là cụ đã có cảm giác của con gà lên đĩa chờ xé phay 8-x8-x8-x
Ơ mà chính ra, cánh ta hơi bị tự tin ạ
Biết đâu cac chị em có cảm giac giống thế thì sao

Đầu óc có khi lúc đấy đang thả hồn ở anh nào trong "Crush landing on you" ấy

Giờ bình đẳng mà

Mưa tháng 11

Xe tăng
Giống phong trào Me too bên Mỹ ấy. Bị lạm dụng lúc còn trẻ, do ngại ngần và chưa đủ bản lĩnh tố cáo nên không nói ra. Giờ đây, khi đã đủ mạnh mẽ thì mới tố cáo. Em thấy đây là chuyện bình thường. Hãy cứ để các phụ nữ bị lạm dụng lên tiếng. Có như thế đàn ông họ mới sợ và không dám giở trò.

cadan

Xe container
Giống phong trào Me too bên Mỹ ấy. Bị lạm dụng lúc còn trẻ, do ngại ngần và chưa đủ bản lĩnh tố cáo nên không nói ra. Giờ đây, khi đã đủ mạnh mẽ thì mới tố cáo. Em thấy đây là chuyện bình thường. Hãy cứ để các phụ nữ bị lạm dụng lên tiếng. Có như thế đàn ông họ mới sợ và không dám giở trò.
Mà đấy là ở Mỹ nhé!

"Bị lạm dụng lúc còn trẻ, do ngại ngần và chưa đủ bản lĩnh tố cáo nên không nói ra. Giờ đây, khi đã đủ mạnh mẽ thì mới tố cáo"

thanks69

Xe buýt
"Yêu nhau lắm, cắn nhau đau"!
Vụ này chứng tỏ một số kiểu đàn bà khi đã chứa chất hận thù thì sẽ bất chấp hậu quả để trả thù.
- Sẵn sàng đốt xe, cháy nhà để trả thù.
- Sẵn sàng tung hê mọi chuyện quá khứ đen tối ra cho thiên hạ biết, chỉ cần đối tượng bị ảnh hưởng là chấp nhận.
- Sẵn sàng lừa để cắt ... của đối tác !

My Hao

Xe điện
Buồn cười cái là nếu như lái xe cơ quan hành chính nhà nước thì cất nhắc lên chức vụ cao nó còn đi 1 nhẽ. Vì dù gì làm cơ quan nhà nước có mấy chức vụ thằng lái xe cũng làm được là đúng.

Nhưng ở đây từ lái xe lên nhà thơ, rồi còn là Phó tổng biên tập. Đi duyệt thơ của các cụ nhà thơ, nhà văn xịn. Buồn cười phết.

Các cụ đừng lấy cụ Phạm Tiến Duật ra bảo là cụ Duật cũng lái xe mà thơ hay quá còn gì. Đó là thời chiến, nhiều nhà thơ tài năng phải đi lính và từ lính thành nhà thơ. Ông này lái xe cho Tổng biên tập thời Bình mới là vấn đề.
Em chả thấy vấn đề gì. Người có năng khiếu thì lính thời chiến hay thời bình đều có thể làm thơ hay. Thực tế anh An lái xe cho báo Văn Nghệ từ 1990 thì 1993-1997 đi học trường viết văn Nguyễn Du. Năm 2000 khi xảy ra sự việc thì cả anh An và chị Phương đều là biên tập viên. Anh An cũng là người có tài, từ những năm 2000 anh ấy đã đạt nhiều giải thưởng trong đó có giải nhất tùy bút tạp chí Văn Nghệ Quân Đội, là giải thưởng rất uy tín thời đó. Anh An cũng có nhiều bài thơ hay như Hoa Sữa, Độc Huyền Cầm...
Em thừa nhận anh An đã đối xử rất tệ với chị Phương (có hiếp dâm hay không thì em không biết) nhưng chuyện nào ra chuyện đó. Việc anh An xuất thân từ người lính, lái xe rồi trở thành btv và nay là PTBT tạp chí Văn Nghệ hoàn toàn không có gì bất thường.

Đại Ba

Xe điện
Người quá ham mê sắc dục, nhìn mặt rất dễ nhận ra. Người ham tiền của nhưng lắm mưu nhiều kế trông mặt sẽ khác người tham tiền lẻ, tham ăn tham uống.

Đời có nhân quả. Thoát việc này còn vụ kia.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
em vừa đăng còm trên fb của chị đấy như này :
"Vụ việc này tôi cũng là người ngoài cuộc, chưa có bất cứ thông tin gì chính thống hay kết luận gì của cơ quan điều tra cả ( mặc dù bây giờ đã hết hiệu lực truy cứu trách nhiệm hình sự). Tôi chỉ đặt ra 1 câu hỏi, 23 năm trước anh đấy chỉ là 1 lái xe quèn thì không đâm đơn .... bây giờ anh đấy vừa lên phó tổng biên thì bị sập bẫy liên hoàn. Tôi đưa ra 1 ý kiến chủ quan của tôi là vụ này có thuyết âm mưu và đấu tố hạ bệ nhau mà thôi".

dichvuflycamhn

Xe buýt
Em thề nhiều bác nghĩ hiếp dâm là dễ dàng lắm. Gớm, trừ khi nó là trẻ con, chứ thử đè một đứa mà nó đạp chân đạp tay chống trả, quẫy lên quẫy xuống xem. Giả sử thủ phạm là đô vật thì em tin. Chứ ông nhà văn nghệ sĩ mà lúc đấy vừa khống chế nạn nhân mà vừa còn chào cờ được thì em nể lắm.
Công nhận, em hồi xưa yêu 1 em còn tờ rinh. Lúc nằm cùng nhau em nó hợp tác, còn bảo em cho anh mà, thế mà loay hoay mãi còn chẳng cho vào dc. Sau em mệt với cũng mất hứng nên thôi.
Có em thì nằm cùng, lột hết đồ ra rồi nhưng còn õng ẹo, cứ quay trái quay phải rồi vắt chéo chân 1 lúc là em cũng đành bó tay.

Miyazaki

[Tịch thu bằng lái]
Ngày e 25 tuổi, anh nyc cứ rủ e đến nhà chơi. E ko tới.
Ng đó hỏi : e sợ a làm gì e ha.
E trả lời: e ko muốn. E ko sợ. E có thể lên gối, khi cấp bách.
Mợ phải trả lời là: "em không sợ anh làm gì em, mà là em sợ không giữ được mình sẽ làm hại anh"

Mặt trăng

Xe hơi
Buồn cười cái là nếu như lái xe cơ quan hành chính nhà nước thì cất nhắc lên chức vụ cao nó còn đi 1 nhẽ. Vì dù gì làm cơ quan nhà nước có mấy chức vụ thằng lái xe cũng làm được là đúng.

Nhưng ở đây từ lái xe lên nhà thơ, rồi còn là Phó tổng biên tập. Đi duyệt thơ của các cụ nhà thơ, nhà văn xịn. Buồn cười phết.

Các cụ đừng lấy cụ Phạm Tiến Duật ra bảo là cụ Duật cũng lái xe mà thơ hay quá còn gì. Đó là thời chiến, nhiều nhà thơ tài năng phải đi lính và từ lính thành nhà thơ. Ông này lái xe cho Tổng biên tập thời Bình mới là vấn đề.
Chả sao, anh có năng lực thì có thể thăng tiến, cho dù xuất phát của anh ntn!

20 năm qua, thằng kia đã xử bao nhiêu cô gái khác nữa. Bản tính khó dời mà.
Không lẽ chỉ ép 1 người, rồi thôi. Bạn không làm quyết liệt từ ngay lúc đó, ngay sau đó.
Hãy tìm, động viên 1 vài nạn nhân nữa.
Bây giờ và về sau, cũng gần như anh Hàn Quốc Tr i m Xun Xoăn rồi.
Tàn cho các bên.
Bây giờ chỉ cần tìm thêm đc 1 nạn nhân nữa thôi là coi như sự nghiệp của lão chấm dứt.

xomlieuhn

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận, em hồi xưa yêu 1 em còn tờ rinh. Lúc nằm cùng nhau em nó hợp tác, còn bảo em cho anh mà, thế mà loay hoay mãi còn chẳng cho vào dc. Sau em mệt với cũng mất hứng nên thôi.
Có em thì nằm cùng, lột hết đồ ra rồi nhưng còn õng ẹo, cứ quay trái quay phải rồi vắt chéo chân 1 lúc là em cũng đành bó tay.
Em có lần còn tệ hơn. Hồi đó ít tiền, gạ mãi em người yêu mới vào cái nhà nghỉ cùi bắp mà điều hòa hỏng. Em ấy nửa muốn nửa không. Em vật lộn một lúc mà mồ hôi đầm đìa như vừa xông hơi ra. Thế mà vẫn chưa xơ múi được gì. Cuối cùng bỏ cuộc vì không thể chào cờ nổi, lại còn mồ hôi nhơ nhớt mất hết hứng :)) Cô nhà thơ này tố cáo bị hiếp liên tục giữa mùa hè, mà năm 1999 chắc là chưa có điều hòa, nên em dự là cũng vã đấy.
Cho nên ngoại trừ trường hợp nạn nhân là trẻ con hay bị đánh cho xỉu, chứ ông nào mà hiếp dâm được người lớn chống cự là em lạy mấy lạy kính phục luôn.

Đại Ba

Xe điện
Ôi zời... Các cụ chưa bao giờ hiếp dâm làm ơn ngồi im cái.

Em xin mời các cụ có nhiều kinh nghiệm hiếp dâm trình bày ạ.

boy_spott

Xe điện
Trong tù hiếp dâm và lừa đảo bị oánh nhiều nhất

cadan

Xe container
em vừa đăng còm trên fb của chị đấy như này :
"Vụ việc này tôi cũng là người ngoài cuộc, chưa có bất cứ thông tin gì chính thống hay kết luận gì của cơ quan điều tra cả ( mặc dù bây giờ đã hết hiệu lực truy cứu trách nhiệm hình sự). Tôi chỉ đặt ra 1 câu hỏi, 23 năm trước anh đấy chỉ là 1 lái xe quèn thì không đâm đơn .... bây giờ anh đấy vừa lên phó tổng biên thì bị sập bẫy liên hoàn. Tôi đưa ra 1 ý kiến chủ quan của tôi là vụ này có thuyết âm mưu và đấu tố hạ bệ nhau mà thôi".
cụ nên đọc còm của cụ này, hay tuyệt :

Cụ Pút kin nhà thơ Nga có một cái truyện ngắn đại thể là hai thằng lính thách nhau đấu súng, thằng bắn trước bắn trượt nhưng khi thằng bắn sau bắn thì thằng bắn trước vẫn tưng tửng nhai hạt hồ đào tỏ ra không coi cái chết là gì. Thằng bắn sau không bắn nữa, bảo coi như mày nợ tao viên đạn. Đến mãi về sau, thằng bắn trước đã lấy vợ có con cuộc sống đuề huề rồi tự nhiên thằng bắn sau đến đòi viên đạn còn nợ lúc trước. Khi đó, anh cu kia mới sợ vãi linh hồn, bởi khi trước chả có gì để tiếc đến lúc có quá nhiều thứ để tiếc thì lại đối mặt với viên đạn còn nợ.

Sự việc này, chị phụ nữ kia chọn đúng thời điểm để ra đòn. Không cần biết khi xưa quan hệ cụ tỉ thế nào thì bây giờ, tay phó biên tập chắc là mất nhiều vì hắn đã có đủ nhiều thứ để mất. Cũng là đích đáng. Là thằng đàn ông, hèn hạ nhất là gây thù chuốc oán với một người đàn bà. Hèn hạ và ngu xuẩn!

Waterblack

Xe tải
Sự việc không như các cụ nghĩ đâu. Em không bênh gì anh kia nhưng ông già em biết hai người này nói là hai anh chị này trước đấy cũng có tình cảm quan hệ lén lút với nhau, vì anh này lúc đó đã có vợ rồi. Anh này có ý định bỏ vợ để lấy chị này nhưng không bỏ được, nên quan hệ cứ nhùng nhằng với nhau, rồi chia tay. Việc cưỡng bức nọ kia cũng có thể xảy ra nhưng thực ra chỉ hai người đấy biết với nhau và họ lúc đó vẫn đang ở trong mối quan hệ tình cảm.
Anh này trước lái xe sau cũng đi học, nên cũng có trình độ chứ không phải là không.
Em nghĩ vụ này như cụ nào ở trên nói chỉ là đấu đá hạ bệ nhau, giống như anh thẩm phán Mỹ thời Trump còn bị vu khống quấy rối tình dục bà nào đấy 30 năm trước, cuối cùng chả có bằng chứng gì nên thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng