[Funland] Nhà thơ Dạ Thảo Phương tố bị cưỡng hiếp, ép làm 'nô lệ tình dục' cách đây 23 năm

Trạng thái
Thớt đang đóng

dheIa

Xe điện
Bạn ấy mất mát nhiều hơn cụ ah! Vì điều tiếng xã hội, cho tới giờ vẫn rất khủng khiếp... Cụ thấy thiên hạ mổ xẻ ra sao rồi đấy, chỉ ngay trên topic này thôi!
Em thấy bạn ấy dũng cảm quá và rất ngưỡng mộ! Vì tới tuổi này nhiều khi tặc lưỡi cho qua chuyện.
Chỉ tiếc là ngày trẻ, bạn ấy cũng có can đảm như này, thì tốt hơn, nhưng có lẽ mình ko trong TH đó, tổn thương, đau đớn, xấu hổ...
Em thì tính cách cởi mở, tự do từ trẻ, nên chả quan trọng gì mấy chuyện này như vợ cụ và đa số, em cũng chả thấy xấu hổ mẹ gì, hihi. Em chỉ báo sói em là em có bầu rồi, chứ em ko cần cưỡng ép gì lão ấy, cho lão ấy tự quyết định. Chứ em cố tính ép uổng như thế có khi lão ấy sợ chạy mất dép.
Em thấy còm của mợ nó cứ lộn xộn như người vừa ôm chai rượu vừa viết!
Nếu chị đã thấy cái việc ấy ấy là bình thường "chả xấu hổ mẹ gì" thì sao lại ngưỡng mộ chị nhà thơ này?

Thật chứ, nếu ngang cân thì trừ khi què cụt hoặc tâm thần thì mới chịu nằm im để đc hấp :>

cuhaifus

Xe container
Em thấy còm của mợ nó cứ lộn xộn như người vừa ôm chai rượu vừa viết!
Nếu chị đã thấy cái việc ấy ấy là bình thường "chả xấu hổ mẹ gì" thì sao lại ngưỡng mộ chị nhà thơ này?

Thật chứ, nếu ngang cân thì trừ khi què cụt hoặc tâm thần thì mới chịu nằm im để đc hấp :>
Mợ ấy ko xấu hổ vì việc bản thân có bầu xong mới cưới, nhưng ở thời điểm đó với vụ việc như bạn nhà thơ kia thì lại là chuyện khác và mợ ấy ngưỡng mộ bạn nhà thơ kia dũng cảm hoàn toàn ko liên quan đến quan điểm thoải mái của bản thân cụ ạ

Kurumasuki

Xe container
Đồng ý với mợ là không nên đổ lỗi cho nạn nhân.
Nhưng cần suy xét kỹ đây có thực sự là nạn nhân hay không.
- Năm 2000, chuyện qhtd đã khá cởi mở ở thành phố
- Cô này 26 tuổi, là nhà văn, tuổi Dần, toàn thứ dữ không à.
- Người bị tố là thủ phạm được coi là có chức vụ kém hơn
- Thời gian bị hiếp tới 8 tháng, nhiều lần, dẫn đến có thai và nạo thai, mà cơ quan, gia đình không hề có ai biết và bản thân nạn nhân cũng không cho ai biết kể cả bác sĩ.
- Sự việc cuối cùng chỉ là việc xô xát tại cơ quan, chỉ có 2 người biết lý do, những người chứng kiến không thấy cưỡng hiếp.
- Có nhiều lý do để che dấu, nhưng khi đã bị phát giác thì cô này không còn lý do để không chịu công bố các bằng chứng bị hãm hiếp đến có thai suốt 8 tháng trước đó ngay lập tức, mà phải chờ 20 năm sau.
Vào thớt này đọc mới thấy otofun đúng là diễn đàn cho đàn ông và phần lớn là đàn ông nên quan điểm hầu hết của các cụ ở đây là đặt câu hỏi cho người phụ nữ bị hiếp dâm/ cưỡng dâm.
Đầu tiên phải làm rõ: dù 100 lần tự nguyện quan hệ, chỉ 1 lần không đồng thuận cũng là cưỡng/ hiếp dâm. Chứ k phải cả 100 lần đều cưỡng/ hiếp mới là hiếp.
Hai là các cụ là người ngoài cuộc sao hiểu tâm lí của người trong cuộc, người bị tổn thương, người phải cân đo đong đếm giữa lòng tự trọng/ tự tôn của bản thân, của gia đình, với nỗi đau riêng của mình. Mấy ai dũng cảm vượt qua được sự gièm pha của xã hội khi mọi việc bung bét lên. Việc không tố cáo càng khiến nạn nhân đau khổ và mệt mỏi, vì tưởng tượng không đòi lại được công bằng, vừa tưởng tượng những khinh miệt, câu hỏi mà hàng xóm, cơ quan, bạn bè đặt/ nhìn mình khi biết sự việc.
Ba là xã hội năm 2000 cũng đã phần nào hiện đại, nó càng hiện đại cởi mở hơn khi đứng ở năm 2022 nhìn lại năm 2000. Chứ xin lỗi các cụ năm 2000 tư tưởng còn cổ hủ lắm....đặc biệt với những người sinh ra trong gia đình bố mẹ "truyền thống, công chức..." thì những việc này gần như là cấm kị, thà chịu tủi thân còn hơn sự thật bị phơi bày.
Bốn là nữ chủ nhân lên tiếng không phải tố cáo pháp luật, mà muốn cảnh báo để những ai chưa bị rơi vào hãy tỉnh táo, và hãy dũng cảm tố cố con dê già..chứ đừng nhu nhược như nũ chủ nhân ngày xưa. Có những thứ mà nó ám ảnh cả đời, nếu không được nói ra nó ảnh hưởng tâm lí rất nhiều. Nên sớm hay muộn không quan trọng, quan trong phải nêu lên sự thật.
Năm là các cụ là nam nhi, các cụ bảo khó có thể hiếp/ cưỡng 1 người con gái vì sức khoẻ.....Bao nhiêu cụ nói thế chỉ là giả định, chỉ là những người quan hệ lành mạnh với vợ/ bạn gái/ gái làng chơi?...Đã cụ nào từng định cưỡng hiếp người khác giới chưa? các cụ có biết lúc đó phần con nó mạnh lên, thì phụ nữ chẳng là gì, chưa kể trong cơn hoảng loạn thì phụ nữ chân tay bủn rủn luôn, ở đó mà phản kháng.....Nên nếu như các cụ đã từng hiếp/ cưỡng thì hãy giả sử..còn không thì không bao giờ chính xác cả.
Sáu là các cụ hãy văn minh lên, đừng "victim blame" khi không biết rõ là gì.

Bupket

Xe điện
Em quote lại cái quan điểm này cái: các cụ sv thời 9x đời cuối xác định giúp, ký túc xá sv có vụ kéo rido phục nhau rung cả giường tầng không. Em xem phim vtv1, tv3 thấy có nhiều cảnh này đấy.....
Em SV 9x đời cuối đây ạ . Mấy vụ kéo rìdo ở ký túc xá để xúc thì hơi quá ( nhưng tâm sự, hôn hít, sờ bóp nhau là có ) , chứ xúc ngay tại giường tầng KTX hầu như ko có ( hoặc cuối tuần SV về quê hết, còn 1-2 bạn ở lại nên rủ người yêu vào tranh thủ ) .
Những năm 99-20 quan niệm về TD cũng thoáng lắm rồi, làm gì đến mức sợ xã hội phê phán . Chưa đến mức như bây giờ, nhưng những dịp thứ 7- CN qua mấy khu nhiều nhà nghỉ như Nguyễn Chí Thanh, Kim Đồng, Gia Lâm . . . Mấy khi còn phòng trống đâu :D

Koka2015

Xe tăng
Có một điểm khá đặc biệt là vụ hiếp dâm bị tố cáo vào ngày 14/4/2000, sau ngày sinh của nhà thơ 1 ngày (nhà thơ sinh ngày 13/4/1974)

Liệu có phải hai người đã có mẫu thuẫn trong ngày sinh nhật của nhà thơ nên mới có chuyện vào ngày hôm sau?

cỏ và mây

Xe điện
Đọc comt của 1 số cụ/mợ em không bất ngờ tại sao đến tận bây giờ vẫn có hiếp dâm, vẫn có cưỡng bức tình dục mà nạn nhân, những người chịu thiệt thòi nhiều nhất gần như hầu hết là phụ nữ.
Nhiều cụ hỏi tại sao bây giờ (sau 23 năm) mới lên tiếng? Sao không tố cáo ngay? Sao không cào cấu làm tanh bành ngay tại hiện trường? v.v & v.v...

Các cụ/mợ hỏi thế vì có thể những câu hỏi như vậy xuất phát từ 1 con người thiếu đi trái tim thấu cảm, tư duy hạn hẹp & hầu như là giáo điều gia trưởng
.
Em đồng ý với phần quá nhiều người k có sự thấu cảm với nạn nhân :(
Mấy hôm k vào OF, hqua e lội comment đọc stress lun :(. Ngay trong thớt đàn bà cũ thôi mà tháng 4/2022 rồi nhiều ông còn bôn sê vích bỏ xừ ra. Nhưng vào thớt này lại bảo năm 2000 rồi cởi mở hơn rất nhiều :(.
Nhiều người dẫn chứng là cô ấy 26 tuổi năm 2000 rồi mà bị rape k dám lên tiếng… Em biết cả trường hợp 2019-2020 hơn 30 tuổi có học thức đàng hoàng, bên ngoài mạnh mẽ, sống kiêu hãnh nhưng bị chồng đánh bầm dập vẫn cam chịu k li dị chồng để bảo toàn gia đình, để bố mẹ k bị mang tiếng dù đã hết tình cảm. Em biết cả những trường hợp luôn động viên các phụ nữ khác vùng lên, mạnh mẽ để thoát khỏi khổ ải làm lại cuộc đời, nhưng cuộc đời mình thì lại k thể giải quyết được dù cũng bị hành hạ về thể chất và tinh thần.
Em k biết cô nhà thơ ntn, nhưng phụ nữ rất hay có kiểu bên ngoài thích gồng mình thể hiện rằng mình mạnh mẽ, nhưng bên trong tâm lý cực yếu. Tất cả xuất phát từ việc họ chịu áp lực kém thôi. Theo em trường hợp này có thể chê cô ấy yếu đuối hay hèn cũng đc. Nhưng dù có đồng thuận 100 lần mà bị rape 1 lần em vẫn nghĩ cô ấy là nạn nhân.

buikhacthinh

Xe tăng
Chuyện giờ mới kể.
Mà sao mợ ấy ngâm vụ việc lâu thế?

lạc lối

Xe điện
cho em dụt dè hỏi là tại sao bỗng dưng 23 năm sau chị nàng mới nhớ ra vụ híp dâm thế ạ? :))
Từ ngày có cái thống kê gì nam nhiều hơn nữ xong lại phong trào nữ quyền dâng cao nên nhiều các bướm sỹ đâm ra ảo tưởng vs bay bổng mây gió .
Khái niệm Nữ quyền chỉ nên dành cho phụ nữ các nước Châu Phi Trung Đông Ấn Độ , ......vùng sâu vùng xa biên giới hải đảo . ....nơi các chị em thiệt thòi đủ thứ từ ăn học cho đến nhan sắc .v.v .
Xứ lừa xong lại đi cổ xúy cho nữ quyền thì ngang với nối giáo cho giặc .

matizvan2009

Xe ba gác
Nếu vì mục đich cảnh báo thì phải tố cáo sớm lên chứ! Sao lại đợi con dê lên chức rồi mới tố => làm mọi người sẽ nghĩ ngay đến là vì động cơ muốn triệt hạ con dê chứ ko phải vì mục đích tử đế kia.
Hơn mấy chục năm ko tố, thế là đã gián tiếp giúp nó thịt thêm bao con mồi rồi :-L
Đọc sách lịch sử thì họ hay dùng cụm từ "thời cơ chín muồi".

pass

Xe buýt
Em quote lại cái quan điểm này cái: các cụ sv thời 9x đời cuối xác định giúp, ký túc xá sv có vụ kéo rido phục nhau rung cả giường tầng không. Em xem phim vtv1, tv3 thấy có nhiều cảnh này đấy.....
He he,thời SV 8x bọn em chuyện này là chuyện thường rồi (ở trường nhiều nữ nhé)

Phamthai

Xe buýt
Nhiều ông hiểu vấn đề h.ãm h.iếp theo kiểu đơn giản là tấn công vũ lực nhỉ. Đơn giản đe dọa cũng đã khiến nạn nhân sợ chấp nhận làm theo yêu cầu. Đe dọa có nhiều hình thức: dọa đánh, dọa giết dọa làm tổn hại đến sức khỏe nạn nhân, dọa làm tổn hại đến danh dự, nhân phẩm, công việc, gia đình nạn nhân v.v..Chẳng nhẽ các bố chưa từng đọc bao nhiêu câu chuyện râu xanh dùng clip sex đe dọa, bắt quan hệ tềnh dộc bao giờ ah. Đặt vai trò vào thời điểm các bố hơn 20, gia đình không có vai vế, thuần chất làm công chức v.v..các bố tự nghĩ xem Thằng dám dọa nó bắt được thóp mới dọa, và dám làm. Hơn 20 năm sau mới dám nói ra cũng đã phải dằn vặt lắm.
Mới có Phó TBT chứ có gì đâu mà lắm ông kêu thuyết âm mưu.

Lavender168

Xe buýt
Em đồng ý với phần quá nhiều người k có sự thấu cảm với nạn nhân :(
Mấy hôm k vào OF, hqua e lội comment đọc stress lun :(. Ngay trong thớt đàn bà cũ thôi mà tháng 4/2022 rồi nhiều ông còn bôn sê vích bỏ xừ ra. Nhưng vào thớt này lại bảo năm 2000 rồi cởi mở hơn rất nhiều :(.
Nhiều người dẫn chứng là cô ấy 26 tuổi năm 2000 rồi mà bị rape k dám lên tiếng… Em biết cả trường hợp 2019-2020 hơn 30 tuổi có học thức đàng hoàng, bên ngoài mạnh mẽ, sống kiêu hãnh nhưng bị chồng đánh bầm dập vẫn cam chịu k li dị chồng để bảo toàn gia đình, để bố mẹ k bị mang tiếng dù đã hết tình cảm. Em biết cả những trường hợp luôn động viên các phụ nữ khác vùng lên, mạnh mẽ để thoát khỏi khổ ải làm lại cuộc đời, nhưng cuộc đời mình thì lại k thể giải quyết được dù cũng bị hành hạ về thể chất và tinh thần.
Em k biết cô nhà thơ ntn, nhưng phụ nữ rất hay có kiểu bên ngoài thích gồng mình thể hiện rằng mình mạnh mẽ, nhưng bên trong tâm lý cực yếu. Tất cả xuất phát từ việc họ chịu áp lực kém thôi. Theo em trường hợp này có thể chê cô ấy yếu đuối hay hèn cũng đc. Nhưng dù có đồng thuận 100 lần mà bị rape 1 lần em vẫn nghĩ cô ấy là nạn nhân.
Em là phụ nữ và tất nhiên bênh nữ đây ah, nhưng trường hợp này 50/50, thật thế.
Phần 50 bênh cô này thì tự gán cho cô ấy tính cách nhu nhược, bởi hãm hiếp nó ở chỗ vắng vẻ chứ sao ngay toà soạn báo đc, ai dám cả gan ? Nhất là lão An thân phận lúc đó chỉ là lái xe.
Chứ hãm hiếp đâu dễ, bảo sếp xiếc, ức hiếp sợ bị đuổi việc đã đành .... hô hoán lên bao người chạy vào đc mà anh kia vẫn làm dc thì có mà hâm, kg bị đuổi hơi lạ.
Văn nghệ sĩ là giới mồm to, miệng lưỡi mau mắn, mà lại bảo hiếp, còn trong thời gian dài đến có thai, hư thai thì cô này đau khổ tiếc thương đứa con đầu lòng ???
Cái này diễn biến tâm lý thấy kg hợp lý, thường đứa con đc hình thành do bị hãm hiếp, người phụ nữ hay cảm thấy ghê tởm xa lạ, thậm chí nếu để nó là sợi dây kết nối với kẻ kia kg bg dứt...
Nói chung rất nhiều cái khg phù hợp với tình tiết của một vụ hãm hiếp, nếu có thể nhà thơ nên gọi là xâm hại td nghe hợp lý hơn, nhưng vẫn có cái bất hợp lý là lái xe thì đâu dễ để ra tay ???
Chắc còn gì uẩn khúc ? nếu thật thì ủng hộ đưa râu xanh ra ánh sáng cho chừa.

Jake CNK

Xe buýt
Em mới biết vụ này thôi, em không phải người hay hóng tin xã hội lắm, cũng vào đọc thớt, cũng đọc báo, cũng xem vài diễn đàn thì đa số là bênh vực chị Phương, cũng có kha khá com ngược lại. Em xin mở thớt riêng bàn chuyện dưới góc độ khác của gia đình. Đây là phân tích mang hướng cá nhân em
Thứ nhất đặt ở hoàn cành 20 năm trước thì đúng là phụ nữ ở thế kém hơn bây giờ khá nhiều, việc đứng ra tố cáo sau 23 năm hoàn toàn có thể hiểu được, tuy nhiên việc bị cưỡng hiếp đến có thai, thay đổi tâm tính, tự tự nhiều lần mà gia đình không hề biết nguyên nhân thì em đánh giá là không ổn chút nào. Vô tâm đến mức vô lý
Đặt vấn đề là chị Phương và ông Phó kia yêu nhau, quan hệ dẫn đến có thai, chị muốn cưới nhưng ông kia không muốn cưới, không muốn cưới nhưng vẫn muốn tiếp tục quan hệ ( chứ việc cưỡng bức không hề dễ dàng như trong phim được, nhất là cưỡng trong thời gian dài) nên mới dẫn đến việc tự tử và tố cáo cưỡng hiếp như bây giờ.
Thứ hai: Việc lấy lý do là không muốn những người phụ nữ khác phải chịu đựng như chị nghe hơi thiếu thực tế, vì cái việc đàn ông có quyền lực và sử dụng quyền lực đó để gây áp lực hoặc quấy rối nó là chuyện muôn thủa, đâu cũng có, thậm chí là phụ nữ cũng có chứ đừng nói là chỉ đàn ông.
Thứ ba: Ở góc độ gia đình, em muốn hỏi nếu vợ chồng không muốn quan hệ mà vợ hoặc chồng ( đa phần là chồng ) vẫn cố ép quan hệ thì có bị tội cưỡng hay thế nào? Cần bằng chứng gì để chứng minh? Ai chứng minh được việc này là đồng thuận hay cưỡng khi lúc đó chỉ có 2 người.
Thứ Tư: Việc này cũng cảnh báo em một vấn đề là sự thay đổi tâm sinh lý của con cái đôi khi không phải đổi tính đổi nết do dậy thì, do thay đổi nội tiết tố mà rất có thể con đang phải đối mặt với sự việc trầm trọng nào đó mà không dám nói với gia đình.
Em viết hơi nhiều, cảm ơn cccm đã bớt thời gian đọc

vua_luoi

Xe điện
Đồng ý với mợ là không nên đổ lỗi cho nạn nhân.
Nhưng cần suy xét kỹ đây có thực sự là nạn nhân hay không.
- Năm 2000, chuyện qhtd đã khá cởi mở ở thành phố
- Cô này 26 tuổi, là nhà văn, tuổi Dần, toàn thứ dữ không à.
- Người bị tố là thủ phạm được coi là có chức vụ kém hơn
- Thời gian bị hiếp tới 8 tháng, nhiều lần, dẫn đến có thai và nạo thai, mà cơ quan, gia đình không hề có ai biết và bản thân nạn nhân cũng không cho ai biết kể cả bác sĩ.
- Sự việc cuối cùng chỉ là việc xô xát tại cơ quan, chỉ có 2 người biết lý do, những người chứng kiến không thấy cưỡng hiếp.
- Có nhiều lý do để che dấu, nhưng khi đã bị phát giác thì cô này không còn lý do để không chịu công bố các bằng chứng bị hãm hiếp đến có thai suốt 8 tháng trước đó ngay lập tức, mà phải chờ 20 năm sau.
Có thể quên 20 năm sau đó lại nhớ vẫn logic bình thường. Đặc biệt có thể vì kẻ kia bây h lại trở thành ng có vị trí mà cả tư cách và đạo đức đều ko xứng đáng chẳng hạn.
Chả hiểu cụ lôi ra cả tuổi Dần để đánh giá nữ nhà thơ làm gì nhỉ???

tvu732

Xe buýt
Nhà văn, Nhà thơ đa số có tính chất rất phóng khoáng họ sống theo đúng bản chất không lèo lá bon chen với xã hội họ sống cho họ. ... Đúng là trò trẻ con, nhìn mặt chị nhà Thơ này không phải là dạng muốn thịt là thịt được.
Em ghét nhất cái kiểu nhìn mặt rồi phán như Thánh "dạng này không phải dạng vừa đâu". Thế cụ đã nhìn cái ảnh chụp mặt cô DTP hồi trẻ, ngây thơ, u buồn, lãng mạn như một con nai chưa? Nhìn ảnh rồi phán là võ đoán. Nét mặt có thể thay đổi qua năm tháng và sự trưởng thành của họ, chưa kể ngay một góc chụp nghiêng vs. chụp thẳng đã khác đi rồi.
Lại còn thế này nữa, lại võ đoán một chiều thiển cận: "Nhà văn, Nhà thơ đa số có tính chất rất phóng khoáng họ sống theo đúng bản chất không lèo lá bon chen với xã hội họ sống cho họ". Cụ đang đánh đồng nhiều khái niệm với nhau. Nhà thơ nhà văn thường lãng mạn, giàu cảm xúc nhưng không có nghĩa là họ sống phóng khoáng, sống cho họ (em hiểu ý cụ ở đây tức là không ngại tự do tình dục, sẵn sàng lên tiếng phá vỡ khuôn mẫu xã hội). Có mà điên. Nhà văn nhà thơ mà thế thì thành chiến binh hết rồi. Ngược lại, phải nói nhà văn nhà thơ nhiều người là nạn nhân do không hòa hợp được với chuẩn mực xã hội thì đúng hơn. Đầy người sống tự kỷ, cô độc, trong lòng là một bể cảm xúc nhưng không biết cách giao tiếp xã hội hoặc giải tỏa những cảm xúc đó. Đầy người yếu đuối, họ có những người thân yêu, những thứ để sợ mất đi, những ràng buộc vô hình. Họ cũng có giải tỏa đấy, giải tỏa vào thơ ca. Cụ đọc những dòng thơ buồn của chị kia chưa?

Tóm lại em thấy không hay ho gì trò đoán đề sau khi đề về, hoặc nhìn từ góc độ của kẻ mạnh mẽ để phê phán kẻ yếu hơn, hoặc của kẻ khôn ngoan nghĩ ai cũng phải khôn ngoan, tư lợi như mình, không thì chắc chắn nó đang "giả nai" rồi. Tính em ít hóng hay bình luận về scandal đời sống riêng tư của người khác nhưng đọc những comment kiểu này nhiều trên otofun em thấy cứ bứt rứt. Thôi vào viết một bài cho rõ quan điểm rồi đi ra, đi làm những việc tích cực cho công việc và cho gia đình mình thì e thấy đời nó tươi hơn, đáng sống hơn ạ.

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Vào thớt này đọc mới thấy otofun đúng là diễn đàn cho đàn ông và phần lớn là đàn ông nên quan điểm hầu hết của các cụ ở đây là đặt câu hỏi cho người phụ nữ bị hiếp dâm/ cưỡng dâm.
Đầu tiên phải làm rõ: dù 100 lần tự nguyện quan hệ, chỉ 1 lần không đồng thuận cũng là cưỡng/ hiếp dâm. Chứ k phải cả 100 lần đều cưỡng/ hiếp mới là hiếp.
Hai là các cụ là người ngoài cuộc sao hiểu tâm lí của người trong cuộc, người bị tổn thương, người phải cân đo đong đếm giữa lòng tự trọng/ tự tôn của bản thân, của gia đình, với nỗi đau riêng của mình. Mấy ai dũng cảm vượt qua được sự gièm pha của xã hội khi mọi việc bung bét lên. Việc không tố cáo càng khiến nạn nhân đau khổ và mệt mỏi, vì tưởng tượng không đòi lại được công bằng, vừa tưởng tượng những khinh miệt, câu hỏi mà hàng xóm, cơ quan, bạn bè đặt/ nhìn mình khi biết sự việc.
Ba là xã hội năm 2000 cũng đã phần nào hiện đại, nó càng hiện đại cởi mở hơn khi đứng ở năm 2022 nhìn lại năm 2000. Chứ xin lỗi các cụ năm 2000 tư tưởng còn cổ hủ lắm....đặc biệt với những người sinh ra trong gia đình bố mẹ "truyền thống, công chức..." thì những việc này gần như là cấm kị, thà chịu tủi thân còn hơn sự thật bị phơi bày.
Bốn là nữ chủ nhân lên tiếng không phải tố cáo pháp luật, mà muốn cảnh báo để những ai chưa bị rơi vào hãy tỉnh táo, và hãy dũng cảm tố cố con dê già..chứ đừng nhu nhược như nũ chủ nhân ngày xưa. Có những thứ mà nó ám ảnh cả đời, nếu không được nói ra nó ảnh hưởng tâm lí rất nhiều. Nên sớm hay muộn không quan trọng, quan trong phải nêu lên sự thật.
Năm là các cụ là nam nhi, các cụ bảo khó có thể hiếp/ cưỡng 1 người con gái vì sức khoẻ.....Bao nhiêu cụ nói thế chỉ là giả định, chỉ là những người quan hệ lành mạnh với vợ/ bạn gái/ gái làng chơi?...Đã cụ nào từng định cưỡng hiếp người khác giới chưa? các cụ có biết lúc đó phần con nó mạnh lên, thì phụ nữ chẳng là gì, chưa kể trong cơn hoảng loạn thì phụ nữ chân tay bủn rủn luôn, ở đó mà phản kháng.....Nên nếu như các cụ đã từng hiếp/ cưỡng thì hãy giả sử..còn không thì không bao giờ chính xác cả.
Sáu là các cụ hãy văn minh lên, đừng "victim blame" khi không biết rõ là gì.
Mọi lời tố cáo của cô ấy chỉ là lời tố cáo đơn phương và không có bất cứ chứng cứ gì.
Và như thế thì không đủ khả năng buộc tội

tvu732

Xe buýt
Tuy nhiên việc bị cưỡng hiếp đến có thai, thay đổi tâm tính, tự tự nhiều lần mà gia đình không hề biết nguyên nhân thì em đánh giá là không ổn chút nào. Vô tâm đến mức vô lý

Thứ hai: Việc lấy lý do là không muốn những người phụ nữ khác phải chịu đựng như chị nghe hơi thiếu thực tế, vì cái việc đàn ông có quyền lực và sử dụng quyền lực đó để gây áp lực hoặc quấy rối nó là chuyện muôn thủa, đâu cũng có, thậm chí là phụ nữ cũng có chứ đừng nói là chỉ đàn ông.
Em cũng thắc mắc về thái độ của gia đình chị, họ biết đến đâu, họ ko để ý gì sao... nhưng chắc là em không đọc kỹ, và cũng ko có ý định đọc kỹ...

Điều thứ hai: em thấy hoàn toàn bình thường cụ ạ. Hay em là nữ nên dễ nhìn ra hơn? Đơn giản chỉ là trước giờ không có phong trào nói ra sự thật này, bây giờ nhiều người dám lên tiếng thì chị ấy cũng lên tiếng để cho phong trào được mạnh mẽ hơn, để những phụ nữ trong cùng hoàn cảnh hiểu rằng tình thế đã thay đổi và mình không cô độc. Ở Mỹ gần đây chẳng có phong trào "Me Too" tố cáo hàng loạt nhân vật trong lĩnh vực điện ảnh, giải trí quấy rối tình dục phụ nữ là gì. Một đất nước phương Tây tự do là thế mà cũng chỉ đến khi có một vài người nói, những người khác mới dám đứng ra nói.

Trạng thái
Thớt đang đóng