[Funland] Nhà ống khi xây có nên để thừa khoảng 1m phía sau nhà cho thoáng

lehuyvan

Xe buýt
nhà họ nhìn ngoài xây kính mính nhưng bên trong nhiều nhà vẫn để 1-2m làm sân sau đấy ạ, còn tường sau họ xây kín lên thôi
nhưng có điều đất cụ hơi ngắn, em mà xây em sẽ để 2,5m làm sân sau, giếng trời lấy sáng và các phòng ngủ sẽ được mở cửa lấy sáng tự nhiên, nhưng đất tỉnh bọn em toàn 5x21m lên dễ hơn
Bà chị em ở quê nhà có 5x17m mà đã làm sân trước sân sau thoải mái rồi (vào nhà bà ấy nhìn phát thèm), nhà cụ tận 21m thì còn gì bằng :D

114hangbong

Xe cút kít
Mỗi phòng 1 màu. Nhưng công nhận màu này lạnh cụ nhỉ? Ngày đó e cũng k để ý lắm
Phòng ngủ nên ấm cúng một chút mình có cảm giác thư giãn cụ ạ. Nhưng phòng sau bao giờ cũng tối nên chọn màu xám nhẹ cũng đẹp cụ ạ chứ đừng tối quá.

114hangbong

Xe cút kít
Chỗ cụ nó bắt các dãy phải để thoáng phía sau thì ngon rồi, còn chỗ em nó xây tứ tung nên nhà nào cũng xây bít hết. :(
Bên em học nhiều về thoát nạn và cứu người trong các tình huống nguy hiểm cụ ạ. Kql mình tự mình độ mình không chờ cứu hỏa được. Nhà ống cụ nên có pa phòng khi hỏa hoạn cụ nhé.

Xolabaque

Xe tăng
Em đi ngắm nghía khu em định xây nhà, thì chỉ có 1 nhà duy nhất để trống phía sau, còn lại tất cả đều xây bít hết. Em cũng tự hỏi sao mấy cái nhà giàu nó ko để lại khu phía sau màn nhìn trong nhà cũng rất thoáng (chắc nó thiết kế giếng trời hợp lí).
Không nên để trống phần đất của mình, cụ nên xây hết nhưng để lại khoảng 1 m phía sau giống cụ #9 là tuyệt vời nhất, vừa thoáng nhà mình, vừa kín đáo an toàn, tránh tình trạng hàng xóm hưởng ké.

lehuyvan

Xe buýt
Cũng 5*20 như người ta thôi. Nhà liên kế xây thô sẵn đó cụ. Lúc trước họ thiết kế cái nvs ở ngay chân cầu thang, em đập đi chuyển ra phía sau, chỗ đó để bàn ăn.
Nhà muốn sáng sủa rộng rãi thì đầu tiên là đồ đạc ít thôi, kích thước nhỏ, màu sắc sáng sủa. Gạch lát sàn chọn màu trắng ít hoa văn, sơn tường màu hồng be, xanh nhạt, trần nhà làm cao...thì có cảm giác rộng hơn.
Vô nhà người ta em sợ nhất cái cảnh phòng khách chễm chệ 1 bộ bàn ghế gỗ hoa lá rồng phượng to oạch, thêm 1 cái tủ đựng ly tách/tủ thờ cũng to oạch, rồi còn quất thêm cái tivi, chả còn chỗ ngồi chơi.
Phòng khách nhà em để 1 bàn làm việc, 1 bộ sofa tiếp khách, 1 xe máy 1 ô tô ko cần xê dịch bàn ghế đi đâu hết. Khách tới ăn uống thì để ô tô ở ngoài là thoải mái.
OK, cảm ơn cụ, để em lưu ý các cái cụ nói. :)

suntlower

Xe tải
xây kiểu này phù hợp với không khí ở trong Nam chứ nhà bác e ở Hà nội cũng thừa chút diện tích, hồi tân gia đến nhà chơi thấy dưới làm bể cá trên treo phong lan, ngồi phòng khách ngắm rất thích....mấy tháng sau đến chúc tết thấy ông lắp hết kính như nhà chung cư..thì ra mùa đông lạnh, bể cá nước chảy róc rách kết hợp với gió lùa xuống mát lạnh run hết cả người như ngồi trong hang đá..

kuhon

Xe tải
Em đang định xây nhà khu liền kề, các nhà xây kín mít, 3 mặt giáp nhau (không có cửa sổ hay ô thoáng).

Em thấy xây nhà mà bớt đi khoảng 1m ở phía sau nhà để cho thoáng liệu có ổn không nhỉ? tại sao các nhà khác không làm vậy mà xây kín mít luôn.

Bác nào có kinh nghiệm hay thấy kiểu để thoáng phía sau hậu như em có ưu nhước điểm gì thì tư vấn giúp em.

Cảm ơn các bác :)

PS: diện tích nhà em: 4.5m x 12.5m
Nên cụ nhé. Nhà em để sau 1x4m, vua sáng, thoáng và cảm thấy ko ngột ngạt. Sau vợ bắt chặt con gà, con cá thì phi ra đó làm cho sạch

Eagle No.1

Xe buýt
Em thấy sân sau nên xây quây kín lại giống như cái giếng trời nằm cuối nhà cho an toàn. Đỡ bị hàng xóm trổ cửa vứt rác sang. Nhìn từ bên ngoài sẽ thấy nhà bịt kín nhưng vào trong nhà sẽ thoáng mát sáng sủa.

vt2phuc

Xe điện
xây kiểu này phù hợp với không khí ở trong Nam chứ nhà bác e ở Hà nội cũng thừa chút diện tích, hồi tân gia đến nhà chơi thấy dưới làm bể cá trên treo phong lan, ngồi phòng khách ngắm rất thích....mấy tháng sau đến chúc tết thấy ông lắp hết kính như nhà chung cư..thì ra mùa đông lạnh, bể cá nước chảy róc rách kết hợp với gió lùa xuống mát lạnh run hết cả người như ngồi trong hang đá..
Mỗi miền 1 kiểu chứ cụ. Ngoài Bắc thì phải làm cửa kính, cửa sổ.... để ngăn gió lạnh mùa đông hoặc lắp điều hòa... Chứ còn miền Nam nếu dùng điều hòa thì cũng phải vậy.

tuantumtim

Xe hơi
Em đang định xây nhà khu liền kề, các nhà xây kín mít, 3 mặt giáp nhau (không có cửa sổ hay ô thoáng).

Em thấy xây nhà mà bớt đi khoảng 1m ở phía sau nhà để cho thoáng liệu có ổn không nhỉ? tại sao các nhà khác không làm vậy mà xây kín mít luôn.

Bác nào có kinh nghiệm hay thấy kiểu để thoáng phía sau hậu như em có ưu nhước điểm gì thì tư vấn giúp em.

Cảm ơn các bác :)

PS: diện tích nhà em: 4.5m x 12.5m
Nhà em gần tương đồng nhà cụ 4,3m X 14m. Em cũng đã để một ô thoàng phía sau diện tích ô thoáng 0.8 x 2m, ô này tầng 01 em làm chỗ rửa bát nếu hôm nào tụ tập ăn uống, tầng 02 tầng 03 em làm chỗ để cục nóng điều hòa của các phòng. Riêng em thấy rất thuận ích và thoáng. Một chia sẻ thực tế để cụ tham khảo

MinhNam_1805

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.kyvatkhangchien.com
Em thấy phương án này rất hay:

THông tin từ 2014

https://vnexpress.net/doi-song/thien-nhien-chan-hoa-trong-nha-ong-40-m2-o-ha-noi-3022144.html

Thứ ba, 29/7/2014, 13:23 (GMT+7)
Không gian xanh tiện nghi trong nhà ống ở Sài Gòn / Nhà ống ngập tràn ánh sáng xây hơn 1,3 tỷ đồng

Ngôi nhà 4 tầng có diện tích mặt bằng 3,8 x 10,7 m, tổng diện tích sử dụng khoảng 120 m2. Chi phí xây dựng là 800 triệu đồng, bao gồm cả nội thất. Nằm trong con ngõ hẹp, chỉ cách nhà đối diện 2 m, ngôi nhà có không gian hướng nội nhưng vẫn có ánh sáng tự nhiên cho các phòng.

Không chỉ tìm kiếm một giải pháp ánh sáng và trao đổi khí cho căn nhà, chủ nhà còn muốn dành cho cậu con trai mới sinh trải nghiệm tự nhiên ngay trong ngôi nhà phố.

Tầng 1 được sử dụng làm chỗ để xe, không gian ăn và bếp. Gạch gốm Bát Tràng được sử dụng để trang trí bếp và vách ngăn phòng tắm. Những viên gạch được làm thủ công tạo điểm nhấn đắt giá.

KTS Lê Tấn Kỳ, người thiết kế căn nhà, đưa ra giải pháp cắt lại 5 m2 mỗi tầng để làm giếng trời, đủ không gian và ánh sáng để trồng một cây khế và biến nó trở thành trung tâm của căn nhà, khiến ngôi nhà tràn đầy sức sống.

Ngôi nhà chan hòa ánh sáng từ 7h đến 17h. Với mái kính được điều khiển tự động, chủ nhà có thể điều tiết mưa rơi tùy thích. Bàn ăn đặt ngay cạnh gốc cây, tạo cảm giác mỗi bữa ăn như một buổi picnic ngoài trời.

Nơi thư giãn ở giếng trời, dưới gốc cây khế.

Các phòng được phân chia rõ chức năng giúp tận dụng tốt nhất không gian. Những mặt tiếp xúc với giếng trời được làm tường kính lấy sáng và tạo cảm giác không gian mở, giảm diện tích tường ngăn trong nhà.

Tầng 2 là phòng khách, không gian thư giãn và phòng trẻ con. Từ phòng khách, bạn có thể nhìn thấy màu xanh của của cây khế.

Dù chiều cao mỗi tầng chỉ là 2,7 m nhưng tường và trần sơn trắng khiến ngôi nhà cao và rộng rãi hơn. Giảm chiều cao so với quan niệm "nhà cao cửa rộng" thông thường giúp tiết kiệm đáng kể chi phí vật liệu xây dựng và điện vận hành.

Nhờ có giếng trời và cửa kính, từ phòng khách, bố mẹ vẫn có thể dễ dàng quan sát cậu con trai nhỏ đang chơi trong phòng.

Cầu thang lên thẳng, chỉ có 15 bậc mỗi tầng, không mất nhiều diện tích và giúp cảm giác leo tầng nhẹ nhàng. Tất cả bề mặt tường, trần không trát mà đều tôn trọng hình thể của bề mặt vật liệu: gạch, bê tông, cót ép tạo nên họa tiết trang trí tự nhiên mà độc đáo.

Tầng 3 là nơi làm việc và đặt phòng ngủ lớn. Tầng 4 là phòng thờ, khu giặt, phơi và góc trồng giàn cây làm nơi hóng gió.

Phòng ngủ đơn giản của cặp vợ chồng trẻ.

Trong khu vực rửa tay, trang điểm, hệ tủ được làm bằng gỗ thông ép công nghiệp, giá thành rẻ.

KTS Lê Tấn Kỳ
Ảnh: Hà Dũng Hiệp

Alexandre Ciskob

Xe điện
Nhà mà có giếng trời thì tuyệt vời rồi, tuy nhiên vấn đề gì cũng có 2 mặt của nó.
Em ví dụ nhà mẹ em, S= 100m2 (5.3m x 20m), mẹ em xây 70m2, để sân trước 30m2, phía sau nhà rất thoáng vì nó là cái sân trường học cấp 2.
Giữa cầu thang vẫn làm them cái ô giếng trời tầm 1m2, trần cao 3.9m nên mùa hè rất mát, các cô hàng xóm mùa hè toàn vào nhà mẹ em ngồi chơi buổi trưa, quạt phe phẩy :D đỡ tốn tiền đhkk

Nhưng đến mùa đông, em thề ngồi ăn cơm mặc đến 2 cái áo bông mà vẫn lạnh sun, ngồi phòng khách cũng lạnh, bếp cũng lạnh, chỉ muốn ngồi xem tivi mà cũng phải kiếm cái chăn đắp.
Mấy ngày thu gió nhẹ, nắng vàng thì ra đường mặc áo sơ-mi dài tay, về nhà mặc them cái áo khoác =))
Các cụ có cao kiến gì ko?

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Bà chị em ở quê nhà có 5x17m mà đã làm sân trước sân sau thoải mái rồi (vào nhà bà ấy nhìn phát thèm), nhà cụ tận 21m thì còn gì bằng :D
Nhà mình 30m dài, mỗi tầng có 02 phòng còn lại giếng trời, cầu thang.

jany

Xe tăng
Em thấy sân sau nên xây quây kín lại giống như cái giếng trời nằm cuối nhà cho an toàn. Đỡ bị hàng xóm trổ cửa vứt rác sang. Nhìn từ bên ngoài sẽ thấy nhà bịt kín nhưng vào trong nhà sẽ thoáng mát sáng sủa.
Nếu phía sau lưng và bên hông chưa có nhà thì phải xây tường bít phía sau. Chống trộm với lại riêng tư nữa. Nhưng chừa ra 1-1.5m rồi che bằng tôn sáng, chứ ko xây tầng trên chồng lên chỗ 1-1,5m đó.

phamhungbs

Xe điện
Nhà liền kề như nhà em là vẫn có khoảng không gian đấy, trông rất thoáng và hợp lý; tuy nhiên nhiều nhà họ mang tâm lý gì mà về xây kín mít không gian đấy lên tận tầng 4. Còn em thì quan điểm là giữ nguyên như thiết kế vì hợp lý và thoáng mát, mặc dù nói Hà Nội tấc đất tấc vàng nhưng cả gia đình có 4 người mà ở đến gần 300m2 hoặc nhỏ hơn là hơn 200m2 thì ở sao cho hết. Em biết có những khu đô thị mà chủ đầu tư có phét tự xây như Thanh Hà của bác Thản thì các gia đình xây rất bí và không hợp lý lắm.

Vũ Đức

Xe tăng
Ủn lên,các cụ đã có sân sau chụp lên cho mọi người xem đi ạ,để mọi người tham khảo.Trên mạng toàn ảnh chỉnh sửa,ko thật...xem đến nản

duongbinh07

Xe điện
nhà miền Bắc thì phải có cửa hoặc vách ngăn với không khí bên ngoài, tránh gió lùa, về mùa Đông lạnh.
như nhà cụ bên trên, thì có cửa kính lùa, cần có thể kéo vào kéo ra, chứ thông thống thì ko được

như cái này còn mất an toàn nữa

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ nói đúng ý em :D mà đó là nhà ngoài Hà Nội, chứ như Đà Nẵng mặt sau nhà lúc nào cũng có lối thoát hiểm, nó nằm luôn trong quy hoạch nên cũng không cần làm cái này, quá tiện luôn.