[Funland] Nhà ống khi xây có nên để thừa khoảng 1m phía sau nhà cho thoáng

jany

Xe tăng
Cụ có thể chụp giúp em cái nhà VS của cụ được không (nhất là cái phần ở trên để đồ), để em tham khảo.

Cảm ơn cụ :)
Nhìn từ trong bếp ra sân

Nhìn từ sân vào nhà vs

Nhìn từ sân sau ra bếp

Megaton

Xe buýt
Em đang định xây nhà khu liền kề, các nhà xây kín mít, 3 mặt giáp nhau (không có cửa sổ hay ô thoáng).

Em thấy xây nhà mà bớt đi khoảng 1m ở phía sau nhà để cho thoáng liệu có ổn không nhỉ? tại sao các nhà khác không làm vậy mà xây kín mít luôn.

Bác nào có kinh nghiệm hay thấy kiểu để thoáng phía sau hậu như em có ưu nhước điểm gì thì tư vấn giúp em.

Cảm ơn các bác :)

PS: diện tích nhà em: 4.5m x 12.5m
Với chiều dài nhà 12,5m cụ nên xây hết đất, dồn phần ko gian định để thoáng hậu phía sau vào giếng trời sẽ thoáng hơn, ko nên chia ra nếu ko sẽ hơi vụn nhà và lỡ cỡ. Ngoài ra tránh trường hợp hàng xóm phái sau trổ cửa vứt rác, lắp cục điều hoà... thì lại khó nhìn mặt nhau.

SPL

Xe container
Nhà em đằng sau là cái cống khoảng 2m lưu không, nhà bên kia xây lấn hết 1/2 được 1 tầng thì bên này không cho lên nữa, thành ra nhà em có cái giếng trời đằng sau, em lợp nhựa để hở cho sáng và thông khí chống mưa, ở giữa nhà làm cầu thang 3 đợt nên cũng có cái giếng nữa, nhiều hôm nắng to tầng 1 không phải bật đèn phòng bếp, phòng khách.

TrueBro

Xe máy
Nhà em cũng đang thiết kế theo kiểu này. Nhà em dài 15.5 để lại 1.2m không biết có ít không.

TD8X

Xì hơi lốp
Nên ạ. Phần tầng 1 khoảng đấy cụ có thể làm bể cá rất đẹp.
Để cuối tuần em về chụp ảnh gửi cụ xem. Mát và thoáng chứ ko bí cực luôn
Em đang định xây trên mảnh chiều dài 13,60 x 4.18 đang thuyết phục vợ để giếng trời 1m sau trồng cây leo và sân trước cho thoáng. Cụ có ảnh cho em ngắm cùng ý tưởng nhé

vietnam68

Xe hơi
Em mới xây năm ngoái nhà ống, hướng nam, nhà e mặt tiền 5.2m e để hẳn cái giếng trời 80cm cuối đất, toàn bộ phòng ngủ mặt sau lúc nào cũng đầy đủ ánh sáng tự nhiên, ban ngày chưa bao giờ cần điện, 12h trưa nắng xuống tận cầu thang tầng 1, nhà ko bao giờ có mùi luẩn quẩn, lúc nào cũng như cái ống thông gió đẩy khí lên trên, rất tuyệt vời cụ ạ
Như nhà cụ này là chuẩn nhất này. Lúc nào cũng thoáng khí, lại có cái sân nho nhỏ đằng sau nên rất tiện và sạch sẽ. Ngày tết cụ để mấy con gà sống ở đó cũng được. Làm gà, làm cá mà ra cái sân nhỏ đằng sau thì còn gì sạch bằng. Làm xong rửa phát sạch luôn. Em chỉ lưu ý cụ vẫn phải có hệ thống hút mùi nhà bếp thật chuẩn lên tận nóc nhà nhé. Không thì mùi thức ăn vẫn lên các tầng trên. Các cụ nói sân SƯỚNG bao giờ cũng có lý.

Như nhà cụ này là chuẩn nhất này. Lúc nào cũng thoáng khí, lại có cái sân nho nhỏ đằng sau nên rất tiện và sạch sẽ. Ngày tết cụ để mấy con gà sống ở đó cũng được. Làm gà, làm cá mà ra cái sân nhỏ đằng sau thì còn gì sạch bằng. Làm xong rửa phát sạch luôn. Em chỉ lưu ý cụ vẫn phải có hệ thống hút mùi nhà bếp thật chuẩn lên tận nóc nhà nhé. Không thì mùi thức ăn vẫn lên các tầng trên. Các cụ nói sân SƯỚNG bao giờ cũng có lý.
Em mới xây năm ngoái nhà ống, hướng nam, nhà e mặt tiền 5.2m e để hẳn cái giếng trời 80cm cuối đất, toàn bộ phòng ngủ mặt sau lúc nào cũng đầy đủ ánh sáng tự nhiên, ban ngày chưa bao giờ cần điện, 12h trưa nắng xuống tận cầu thang tầng 1, nhà ko bao giờ có mùi luẩn quẩn, lúc nào cũng như cái ống thông gió đẩy khí lên trên, rất tuyệt vời cụ ạ

damacus

Xe đạp
Nhà em thì có tận 4 cái giếng trời. Cái thứ nhất ở cầu thang chính, cái thứ 2 và thứ 3 là ở các nhà vệ sinh phòng trước và sau, em đặt cạnh hộp kĩ thuật. Mỗi nhà vs đều có khe thoát gió 1mx0,3m thẳng lên đến tầng thượng, vừa lấy ánh sáng, nên nhà vs lúc nào cũng sáng choang mà ko có mùi. Cái cuối cùng chính là cái sân 2m đằng sau nhà. Có việc dùng rất tiện và sạch sẽ

daigianhaque

Xe buýt
Nhà em cũng hẹp nên chả cách éo nào xây cho đẹp đc, ngang có 3,8 mà dài đến 15m. Nên em đành bố trí cầu thang khoang giữa đâu khoảng 5m ạ
Phương án cầu thang của cụ với mặt tiền hẹp như vậy cũng rất hợp lý rồi. Tks cụ nhiều!

114hangbong

Xe cút kít
Nhà em diện tích 4*12m. Cả hai dãy nhà cùng để ra 1m đằng sau làm chỗ thoáng, không ai được xây dựng, chỉ mở cửa đi và cửa sổ thôi. Em thấy ngoài việc thoáng ra còn rất an toàn vì có hai lối thoát chẳng may mà có hỏa hoạn không ra cửa chính được thì em còn chạy ra cửa sau. Nhiều vụ cháy chết người vì chỉ có 1 lối thoát đằng trước nhà thôi.

jany

Xe tăng
OK, em đã hiểu, cảm ơn cụ.

(Đất nhà cụ nhìn dài vãi thế kia, làm trước sau đều dễ :D)
Cũng 5*20 như người ta thôi. Nhà liên kế xây thô sẵn đó cụ. Lúc trước họ thiết kế cái nvs ở ngay chân cầu thang, em đập đi chuyển ra phía sau, chỗ đó để bàn ăn.
Nhà muốn sáng sủa rộng rãi thì đầu tiên là đồ đạc ít thôi, kích thước nhỏ, màu sắc sáng sủa. Gạch lát sàn chọn màu trắng ít hoa văn, sơn tường màu hồng be, xanh nhạt, trần nhà làm cao...thì có cảm giác rộng hơn.
Vô nhà người ta em sợ nhất cái cảnh phòng khách chễm chệ 1 bộ bàn ghế gỗ hoa lá rồng phượng to oạch, thêm 1 cái tủ đựng ly tách/tủ thờ cũng to oạch, rồi còn quất thêm cái tivi, chả còn chỗ ngồi chơi.
Phòng khách nhà em để 1 bàn làm việc, 1 bộ sofa tiếp khách, 1 xe máy 1 ô tô ko cần xê dịch bàn ghế đi đâu hết. Khách tới ăn uống thì để ô tô ở ngoài là thoải mái.

Xikar

Xe tăng
Mới biết up ảnh, khoe cái cây tầng 2 nhà em đây. Cây được đúng 1 năm, cây lộc vừng thái, lá to như lá bàng

Đổ chậu thế này cụ có phải xử lý chống thấm sàn trước ko

BMW_X7

Xe điện
Em đang định xây nhà khu liền kề, các nhà xây kín mít, 3 mặt giáp nhau (không có cửa sổ hay ô thoáng).

Em thấy xây nhà mà bớt đi khoảng 1m ở phía sau nhà để cho thoáng liệu có ổn không nhỉ? tại sao các nhà khác không làm vậy mà xây kín mít luôn.

Bác nào có kinh nghiệm hay thấy kiểu để thoáng phía sau hậu như em có ưu nhước điểm gì thì tư vấn giúp em.

Cảm ơn các bác :)

PS: diện tích nhà em: 4.5m x 12.5m
nhà họ nhìn ngoài xây kính mính nhưng bên trong nhiều nhà vẫn để 1-2m làm sân sau đấy ạ, còn tường sau họ xây kín lên thôi
nhưng có điều đất cụ hơi ngắn, em mà xây em sẽ để 2,5m làm sân sau, giếng trời lấy sáng và các phòng ngủ sẽ được mở cửa lấy sáng tự nhiên, nhưng đất tỉnh bọn em toàn 5x21m lên dễ hơn

lehuyvan

Xe buýt
Nhà em diện tích 4*12m. Cả hai dãy nhà cùng để ra 1m đằng sau làm chỗ thoáng, không ai được xây dựng, chỉ mở cửa đi và cửa sổ thôi. Em thấy ngoài việc thoáng ra còn rất an toàn vì có hai lối thoát chẳng may mà có hỏa hoạn không ra cửa chính được thì em còn chạy ra cửa sau. Nhiều vụ cháy chết người vì chỉ có 1 lối thoát đằng trước nhà thôi.
Chỗ cụ nó bắt các dãy phải để thoáng phía sau thì ngon rồi, còn chỗ em nó xây tứ tung nên nhà nào cũng xây bít hết. :(

BMW_X7

Xe điện

chuẩn cụ ạ, nhà phair có sân trước, sân sau, thêm giếng trời giữa nhà thì càng thông thoáng, em mà xây thì em sẽ để sân sau 2,5m, tường sau cùng làm bức tranh đá, tranh phong cảnh và tường kính, bàn ăn sẽ kê sát san sau để ăn nhìn thông ra sân sau, thoáng đáng mà view đẹp

BMW_X7

Xe điện
Nên để sân phía sau cụ ơi (sân sau gọi là sân nước). Tuy nhiên, để sân phía dưới thôi còn trên vẫn có mái bê tông, tường thì xây gạch ô thoáng, kinh nghiệm của tôi là tối thiểu để khoảng hở trực tiếp vì sau này sẽ rất bẩn do mưa nắng.
Nên để giếng trời giữa nhà to nhất có thể (sau này không tiếc) vì nhà sẽ rất thoáng, sau này muốn trang trí ở giếng trời cũng rất đẹp.
Nhà mình làm giếng trời khá to, mấy cậu thợ còn nói là chưa xây cái nhà nào mà giếng trời + cầu thang lại tốn nhiều diện tích như nhà anh.
chuẩn rồi, em thích giếng giữa nhà và sân rộng sau nhà, nó thoáng đãng, còn sân sau thì lợp mái kính lấy sáng mà ko bị mưa gió, chứ đừng bịt mái tôn hay bê tông, nó phí đi ạ