[Funland] Nhà kụ nào dính trái phiếu an đông

sakai_yo

Xe lăn
hàng xóm nhà e cũng dính hơn 2 tỉ vụ này, mấy hnay cả 2vc cứ đèo nhau ra SCB với lên TVSI suốt, 2 đứa con mang sang gửi nhà e, mỗi lần đi về thấy mặt 2vc buồn lắm, bà vợ lúc nào cũng rơm rớm nước mắt, ông chồng thì mặt nghệt ra. Hỏi ra mới biết là khoản tiền 2 tỉ đó gồm tiền tiết kiệm của 2vc gần chục năm nay và một nửa là tiền của em chồng đi lao động hàn quốc gửi về nhờ giữ hộ, bình thường vẫn gửi tiết kiệm ở SCB ko sao cả, gần tháng trước bà vợ ra gia hạn sổ mới thì bị bọn nhân viên nó dụ dỗ chèo kéo qua mua TP, thấy nó tư vấn là như gửi tiết kiệm nhưng lãi cao hơn, rút ra linh hoạt và đc NH đảm bảo, vậy là dính câu. Giờ nhìn mặt 2vc đó mệt mỏi hốc hác, thấy tội lắm, ko biết có bị mất trắng ko nữa
Em mà rơi vào trường hợp này thì cũng mất ăn mất ngủ. Em từng bị nghe tư vấn 1 lần em biết, rất chi là lọt tai.

cusao

Xe lăn
hàng xóm nhà e cũng dính hơn 2 tỉ vụ này, mấy hnay cả 2vc cứ đèo nhau ra SCB với lên TVSI suốt, 2 đứa con mang sang gửi nhà e, mỗi lần đi về thấy mặt 2vc buồn lắm, bà vợ lúc nào cũng rơm rớm nước mắt, ông chồng thì mặt nghệt ra. Hỏi ra mới biết là khoản tiền 2 tỉ đó gồm tiền tiết kiệm của 2vc gần chục năm nay và một nửa là tiền của em chồng đi lao động hàn quốc gửi về nhờ giữ hộ, bình thường vẫn gửi tiết kiệm ở SCB ko sao cả, gần tháng trước bà vợ ra gia hạn sổ mới thì bị bọn nhân viên nó dụ dỗ chèo kéo qua mua TP, thấy nó tư vấn là như gửi tiết kiệm nhưng lãi cao hơn, rút ra linh hoạt và đc NH đảm bảo, vậy là dính câu. Giờ nhìn mặt 2vc đó mệt mỏi hốc hác, thấy tội lắm, ko biết có bị mất trắng ko nữa
Những trường hợp như thế này mà ở nơi có hệ thống kiểm soát tài chính hiện đại thì bọn bán hàng không thoát được trách nhiệm và tội về tư vấn đầu tư có tính chất lừa đảo như đưa thông tin giả mạo ( như gửi tiết kiệm, rút ra linh hoạt, NH đảm bảo....) vô căn cứ nhằm thu lợi bất chính về tỷ lệ triết khấu trên doanh số. Nhẹ thì thu hồi giấy phép hành nghề, nặng thì bồi thường theo tỷ lệ thiệt hại hoặc có thể bị phạt tù tùy theo qui định của pháp luật.....
Khổ nỗi !!! Ở đây nghề môi giới không cần chứng chỉ , ai có nhu cầu kiếm lời là làm được hết. Cơ chế kiểm soát cảnh báo hoạt động tài chính và thị trường vốn không có nên....
Cần phải có biện pháp đảm bảo an toàn cho nhà đầu tư là những người có tiền nhàn rỗi nhưng không phải ai cũng có kiến thức và kỹ năng về tài chính.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em vẫn động viên gia đình là bình tĩnh, để bank họ giải quyết xong vụ tiền gửi của họ thì sẽ gỡ sang trái An Đông, gắt quá chị em nghĩ quẩn thì khổ. Món quà 20/10, hơn vạn lời chúc, không thể ý nghĩa hơn từ SCB.
Trớ trêu thay trong danh mục những người được gia đình em xin ơn trên cho dồi dào sức khỏe hiện nay đứng đầu là cô cháu Mỹ Lan và Mỹ Vân, thêm cả anh Dũng THM để họ còn trả gốc chỗ trái phiếu cho nhân dân cần lao. Thêm ba hay bốn người tù để làm gì khi cả ngàn người lâm vào bước đường cùng.
Họ mất khả năng trả lãi đó kụ... Nợ xấu nên nhà nước tịch thu và cho phá sản

Me^4ba'nh

Xe tăng
Lãi suất tiết kiệm giữa các NH chênh nhau 0,4-0,5%/năm còn chọn NH có lãi suất cao để gửi. Trong khi năm ngoái lãi suất tk loanh quanh 6%/năm mà TP có ls 11-12%/năm thì con tim nào chả rung động. Chỉ khác nhau là có rụng tiền hay không thôi.
Trách người mua TP sao được, cũng không trách được nhân viên NH vì họ bị áp KPI lương thưởng theo bán TP và BH. Trách thì trách bọn lừa đảo phát hành TP rồi không TT cho mọi người và người có trách nhiệm mà để bọn lừa đảo hoành hành thôi.

Em vẫn động viên gia đình là bình tĩnh, để bank họ giải quyết xong vụ tiền gửi của họ thì sẽ gỡ sang trái An Đông, gắt quá chị em nghĩ quẩn thì khổ. Món quà 20/10, hơn vạn lời chúc, không thể ý nghĩa hơn từ SCB.
Trớ trêu thay trong danh mục những người được gia đình em xin ơn trên cho dồi dào sức khỏe hiện nay đứng đầu là cô cháu Mỹ Lan và Mỹ Vân, thêm cả anh Dũng THM để họ còn trả gốc chỗ trái phiếu cho nhân dân cần lao. Thêm ba hay bốn người tù để làm gì khi cả ngàn người lâm vào bước đường cùng.
Chính vì có những người kém hiểu biết, tư tưởng xuề xòa như cụ mới làm cho xã hội nảy sinh ra đám người thm, vtp.
Tuân tử đã có câu: nhân chỉ sơ, tính bản ác - có nghĩa là: con người sinh ra đã có sắn cái ác trong người. Do vậy, phải có pháp luật, phải có giáo dục để răn đe không cho cái ác nó tồn tại và phát triển. Chính vì thế mới có luật pháp, và luật pháp đi từ giáo dục ( nhắc nhở, cảnh cáo,...) Đến mạnh mẽ ( bỏ tù, xử tử hình,...).
Vậy mà cụ lại kêu: sao lại bỏ tù vài người để nghìn người khác khổ?? Cụ có biết, nếu nghiêm minh từ đầu thì chẳng ai tù, chẳng ai khổ k? Và nếu bây giờ không nghiêm minh thì thời gian tới hàng vạn người, hàng triệu người cũng khổ như thế, dẫn tới xã hội cả nước bất ổn k?
Lớn rồi, phải biết suy nghĩ chính chắn vào!

Lãi suất tiết kiệm giữa các NH chênh nhau 0,4-0,5%/năm còn chọn NH có lãi suất cao để gửi. Trong khi năm ngoái lãi suất tk loanh quanh 6%/năm mà TP có ls 11-12%/năm thì con tim nào chả rung động. Chỉ khác nhau là có rụng tiền hay không thôi.
Trách người mua TP sao được, cũng không trách được nhân viên NH vì họ bị áp KPI lương thưởng theo bán TP và BH. Trách thì trách bọn lừa đảo phát hành TP rồi không TT cho mọi người và người có trách nhiệm mà để bọn lừa đảo hoành hành thôi.
Cụ không thể nói thế được, em làm trong lĩnh vực tài chính đây, và chính mẹ em bị lừa mua trái phiếu ăn đông cách đây 1 năm, may sau tết em biết nên bắt cụ đi bán lại rút về gửi tiết kiệm.
Lỗi lớn nhất rõ ràng là bọn phát hành, nhưng lỗi tương đương là do bọn bank, chúng nó ăn tiền hoa hồng phát hành nên đã lừa các cụ. Em đảm bảo 99% cụ mua trái phiếu qua CTY chứng khoán, hay quầy giao dịch của ngân hàng đều nghe câu:" an tâm, ngân hàng ( hay CTY ck ) đã đảm bảo lô trái phiếu này rồi". Chính cái bản chất lập lờ này mà làm các cụ tin tưởng mới mua , chứ nếu nói : " chỗ trái phiếu này ls thi cao, nhưng ngân hàng không đảm bảo tài sản nếu đơn vị phát hành phá sản!" Thì các vàng các cụ cũng k mua nhé.

Đông86

Xe điện
Vạn Thịnh Phát tài sản rất lớn, đất vàng nhiều. Tôi nghĩ bán hết thoải mái trả nợ trái chủ. Chắc sai do cách làm, huy động thôi.
VTP tài sản lớn, OK, nhưng ts đó đang thế chấp cho các khoản vay khác. Nếu thanh lý ts thì ngân hàng sẽ nhận tiền trước, còn dư ra mới đến lượt trái chủ.

cusao

Xe lăn
Hiện nay 3 người ấy tù thì có 30 vạn (ví dụ) người khổ. Nếu 3 người này tù muộn hơn sẽ có 300 vạn người khổ.
Bác động viên người nhà bình tĩnh là rất nên, còn bác mong 3 người kia không tù để họ có thể trả lại tiền thì chưa chắc nhưng thêm 300 vạn người khổ thì chắc chắn đấy ạ. Em tin tưởng lắm

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Em có lần cũng được nhân viên ngân hàng tư vấn mua trái phiếu . Không phải của An Đông , nhưng của anh khác còn kinh hơn , em ngân hàng khi nói chuyện dùng đủ mọi cách để đánh lạc sự chú ý
Em rút điện thoại ra quay và ghì âm lại thì thôi , đầu tư chính đáng , và tính toán luôn đáng được hoan nghênh nhưng rất nhiều cò chỉ vì mục đích lợi nhuận mà sẵn sàng đưa nhà đầu tư vào chỗ ôm bom , kể cả cò ngân hàng , rất hay tư vấn về cách gói bảo hiểm mà bản chất bảo hiểm không bao giờ muốn chi cho khách hàng mà chỉ muốn thu tiền , đặc biệt cò đất !
Cần phải có kiến thức khi đi đầu tư , và cũng luôn cẩn trọng , bởi Việt Nam! Chưa có chế tài nào cụ thể cả
Em cũng hoàn toàn đồng tình với suy nghĩ là cần có kiến thức và luôn phải cẩn trọng! Ở mình bước ra ngõ là gặp cò, từ cò tài sản đến dịch vụ, không tỉnh táo mà rơi tiền thì ki ki com cỏm bao năm rồi thì cũng bị chăn hết! Mà hơi ác mồm là bị chăn cũng xứng đáng thôi, đại đa số dính vì những tật xấu cố hữu: tham lam, cảm tính, ưa hình thức - nịnh bợ…. lúc uptrend thì ông nào cũng là chuyên gia, chê cười những người chân chỉ hạt bột, cho rằng họ chậm chạp, k thời cuộc :)) Đến lúc ngã ngửa người ra ntn thì mới thấy cái sự “chậm chạp” ấy nó quý ntn :)) Cá nhân em là người nghi ngờ tất cả những options “thơm thơm”, nên phần hụt cơ hội cũng nhiều nhưng phần tai nạn thì gần như zero :))

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cụ không thể nói thế được, em làm trong lĩnh vực tài chính đây, và chính mẹ em bị lừa mua trái phiếu ăn đông cách đây 1 năm, may sau tết em biết nên bắt cụ đi bán lại rút về gửi tiết kiệm.
Lỗi lớn nhất rõ ràng là bọn phát hành, nhưng lỗi tương đương là do bọn bank, chúng nó ăn tiền hoa hồng phát hành nên đã lừa các cụ. Em đảm bảo 99% cụ mua trái phiếu qua CTY chứng khoán, hay quầy giao dịch của ngân hàng đều nghe câu:" an tâm, ngân hàng ( hay CTY ck ) đã đảm bảo lô trái phiếu này rồi". Chính cái bản chất lập lờ này mà làm các cụ tin tưởng mới mua , chứ nếu nói : " chỗ trái phiếu này ls thi cao, nhưng ngân hàng không đảm bảo tài sản nếu đơn vị phát hành phá sản!" Thì các vàng các cụ cũng k mua nhé.
Cụ chuẩn.
Nhưng em nghĩ đến câu chuyện bà bán thịt lợn có thằng con đứng bên cạnh cứ nói " ở đây không bán thịt lợn sề" mà buồn cười :D . Giờ thì thịt lợn sề lại là lợn sạch :D .

trung102

Xe tăng
Em may quá,năm kia qua bank scb gửi tk thôi như các cụ nói bank tán mê quá nên mua An đông nhưng khi về nhà thấy k yên...nên giữa năm ra rút trước hạn và lại gửi tk scb. Đợt này mn nghe tin rút nhiều em vẫn để nguyên chả mất đâu.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Hiện nay 3 người ấy tù thì có 30 vạn (ví dụ) người khổ. Nếu 3 người này tù muộn hơn sẽ có 300 vạn người khổ.
Bác động viên người nhà bình tĩnh là rất nên, còn bác mong 3 người kia không tù để họ có thể trả lại tiền thì chưa chắc nhưng thêm 300 vạn người khổ thì chắc chắn đấy ạ. Em tin tưởng lắm
Em biết là ý cuối trong post của em sẽ không hợp với xã hội văn minh, thượng tôn pháp luật. Chỉ mong vụ trái phiếu này nhà cầm quyền xử lý được như với vụ truyền hình An Viên và Mobiphone là loại dân như em mừng lắm rồi ah.

Goyave

Xe buýt
Qua giờ em đăng nhập vào app SCB toàn báo lỗi hệ thống đang nâng cấp. Có cụ nào bị như vậy không?

Đông86

Xe điện
Đúng cụ. Lập lờ là ngân hàng bảo lãnh phát hành trái phiếu chứ không bảo lãnh thanh toán. Ngân hàng chỉ là đại lý bán trái phiếu.

Canon_D7000

Xe tải
Giờ cứ có một vụ điển hình mang ra xử công khai xem nào , nhân viên ngân hàng lúc bán chỉ nghĩ đến % được cắt lại , chứ thật lòng họ không quan tâm đến hậu quả sẽ đi dâu về đâu ,
ơ nước ngoài người ta có chế tài rất gắt về việc này như vụ nhân viên bán xe nổi tiếng Robert Schneider phải đến gần 1 triệu Euro vì bị kiện vì ... hứa thật nhiều , thề thật nhiều ... nhưng là hứa liều , hãng xe chịu đền cho rất ít
Còn ở ta thiết nghĩ nên dùng chế tài mạnh , cho đi tù vài tay xem nào ,hết mập mờ ngay
Tiền có phải dễ kiếm đâu ! Mà ngồi ngân hàng em thật cụ rất dễ sinh ảo tưởng
Đặc biệt mấy em bán được nhiều nhiều 1 chút thì lại được nâng lên một chút , để bán thêm , sinh lợi nhuận thêm cho ngân hàng
Ranh giới giữa thiện ác nó mơ hồ lắm !
Em ủng hộ làm vài phát củi vào lò thì may ra mới mới đỡ lùa gà , đặc biệt các cụ già

sakai_yo

Xe lăn
Qua giờ em đăng nhập vào app SCB toàn báo lỗi hệ thống đang nâng cấp. Có cụ nào bị như vậy không?
Em vào bình thường, đêm qua em chuyển khoản được. E vừa thử thì hiện tại không ck được, e thì tk còn mấy sổ sắp đến hạn chứ tiền em ck sang bank khách hết rồi.
Nếu cụ muốn ck thì cụ phải thử nhiều lần trong ngày, có lúc được lúc không mà, đêm thì khả năng được càng cao.

phucbqp

Xe hơi
E cũng có người nhà mua TP AD và cũng đang đau đầu về vụ này. Tuy nhiên theo suy nghĩ của em, nhà nước cũng biết được hậu quả của vụ này, nó là tiền tiết kiệm của người lao động và nó sẽ gây ra một hậu quả về mặt xã hội lớn, nên sẽ tìm cách gỡ. Xấu thì sẽ mất khoảng 50%, chứ để mất hết thì cũng đau xót. Cho nên các cụ cứ bình tĩnh nghe ngóng, tránh lại bị lừa thêm phát nữa

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Sai thì có lẽ phải đủ cả 3-4 bên cụ ạ! Doanh nghiệp phát hành - đơn vị phân phối - trái chủ - cơ quan quản lí! Đổ tội lệch bên nào cũng không fair! Bài học chung rút ra cho tất cả các bên thôi, nhưng bài học nặng nề và lâu dài dành cho trái chủ và cả các trái chủ tương lai nữa. Chỉ sợ học mãi mà k thuộc vì nó là bản tính rồi, từ “bể hụi” nó thành từ trong truyền thuyết cả trăm năm nay mà cũng có bao giờ biến mất đâu :))

cattrang130390

Xe tăng
Giờ cứ có một vụ điển hình mang ra xử công khai xem nào , nhân viên ngân hàng lúc bán chỉ nghĩ đến % được cắt lại , chứ thật lòng họ không quan tâm đến hậu quả sẽ đi dâu về đâu ,
ơ nước ngoài người ta có chế tài rất gắt về việc này như vụ nhân viên bán xe nổi tiếng Robert Schneider phải đến gần 1 triệu Euro vì bị kiện vì ... hứa thật nhiều , thề thật nhiều ... nhưng là hứa liều , hãng xe chịu đền cho rất ít
Còn ở ta thiết nghĩ nên dùng chế tài mạnh , cho đi tù vài tay xem nào ,hết mập mờ ngay
Tiền có phải dễ kiếm đâu ! Mà ngồi ngân hàng em thật cụ rất dễ sinh ảo tưởng
Đặc biệt mấy em bán được nhiều nhiều 1 chút thì lại được nâng lên một chút , để bán thêm , sinh lợi nhuận thêm cho ngân hàng
Ranh giới giữa thiện ác nó mơ hồ lắm !
Em ủng hộ làm vài phát củi vào lò thì may ra mới mới đỡ lùa gà , đặc biệt các cụ già
Cái này cũng khó vì lúc họ tư vấn là nói suông, không có văn bản ký kết gì. Nên nếu có kiện thì cũng không bằng không chứng