[Funland] Nhà đất Hà Đông phân khúc 3-5 tỷ, gia đình ở + kinh doanh online

Có phân khúc nhà đất 5 tỷ Hà Đông phù hợp cho Gia đình ở và Kinh doanh online hay không

• #81 - Đất dv 50m2 Yên Nghĩa 5 tỷ + 2.5 tỷ xây 6 tầng 1 tum + cho thuê lại 4tr/ tầng sv Phenika

Lượt chọn: 0 0.0%

• Tổng bình chọn
    18

evd

Xe đạp
Xin chào các cụ, em đang có kế hoạch mua nhà / bđs đầu tiên, nhờ các cụ cho em xin thêm thông tin, định hướng thêm ạ.

Phân khúc em cần tư vấn là nhà đất 5 tỷ tại Hà Đông, đây là phân khúc lỡ cỡ, giữa phân khúc chung cư 3 tỷ và phân khúc nhà đất 8-10 tỷ.

1. Lộ trình thông thường sẽ là mua chung cư 3 tỷ trước -> chuyển đổi sang nhà đất 8-10 tỷ sau. Tuy nhiên chung cư thì sẽ không có đủ công năng sử dụng đối với các nhà có nhu cầu vừa để ở, vừa để kinh doanh (như nhà em). Hiện em cũng đang ở chung cư thuê 2PN tại khu gần Lê Văn Lương rồi nên trải nghiệm thực tế là không đủ công năng
2. Hoặc phương án thuê chung cư/ nhà đất để phục vụ đủ công năng và tích lũy tài chính đợi đủ 8-10 tỷ rồi mua sau. 2023 vừa rồi, tình hình chung cư cũng tăng 30%, nên việc chạy đua tiết kiệm/ tích lũy cho đến 8-10 tỷ trong 5-7 năm em cho rằng cũng ko hợp lý với biến động của thị trường bất động sản.

Vì vậy phân khúc nhà đất 5 tỷ vẫn là một phân khúc có nhu cầu thực tế từ nhiều cụ giống như nhà em. Đầu năm 2023, em có người bạn cũng mua một căn 32m2, 4 tầng, ven sông, đường ô tô ( con / tải nhỏ) vào được (vị trí như hình), do đó việc tìm được các căn phân khúc 5 tỷ với các công năng yêu cầu không phải không khả thi. Rất mong các cụ có trải nghiệm - thông tin với phân khúc nhà đất 5 tỷ tại Hà Đông chia sẻ thêm. Các chia sẻ hữu ích em cũng xin phép được trích dẫn vào post đầu tiên này, để các cụ vào sau và có cùng nhu cầu, tiện tra cứu và có thông tin đưa ra quyết định

Ngoài ra, em xin phép cập nhật lại thông tin bài post này so với bài post ban đầu, cụ thể là bỏ phần tư vấn về việc tài chính mua. Lý do là bức tranh tài chính và khẩu vị rủi ro mỗi nhà là khác nhau.

A. VỊ TRÍ VÀ CÔNG NĂNG: Nhà đất, có công năng như sau (xếp theo thứ tự ưu tiên)
1. Gia đình 4 thành viên (vợ, chồng, 1 bé 3 tuổi, 1 bé chuẩn bị sinh năm 2024) + ông bà xuống ở chăm cháu + hoặc sau là người giúp việc ở cùng
2. Tiện vợ đi làm Lê Văn Lương / Láng Hạ: tiện được hiểu là khoảng cách không quá xa, hoặc tiện di chuyện, ví dụ tàu điện trên cao từ Hà Đông -> Ga Láng
3. Kinh doanh online: được hiểu mức độ kinh doanh nhỏ, và vẫn kết hợp đi làm văn phòng chứ không kinh doanh toàn thời gian (chỉ làm kho hàng nhỏ, có 1 vài nhân viên đến làm việc). Còn nếu là kinh doanh toàn thời gian và quy mô vừa vừa trở lên thì em ko đề cập trong nhu cầu công năng ở đây ạ (lúc đó sẽ phải tính phương án khác)
4. Tiện hoặc có phương án để ô tô
5. Tiện 3 năm nữa cho con đi học cấp 1

B. QUY TRÌNH MUA BÁN: chắc là cần rõ ý đầu trước, phần này thì em cũng xem 1 số topic chia sẻ kinh nghiệm như https://www.otofun.net/threads/chia-se-kinh-nghiem-mua-nha-tranh-rui-ro.1840187/ Nhưng cụ nào có lưu ý gì quy trình mua bán, cho em xin thêm thông tin ạ. Em cũng xin phép được cập nhật lại post này, để các cụ vào sau tiện tra cứu và tham khảo

Em cảm ơn nhiều ạ

Chỉnh sửa cuối:

thongnv

Xe điện
hóng cướp hàng

thosandocu

Xe buýt
+ Chồng làm văn phòng tại long Biên - net hàng tháng 70tr + thưởng thêm 1-2 tháng/ năm + tăng lương 10% - 20% hàng năm
+ Vợ làm ngân hàng tại Lê Văn Lương/ Láng Hạ - net 30tr hàng tháng + thưởng thêm 2-3 tháng/ năm + tăng lương 5% - 10% hàng năm
Ở đây toàn thất nghiệp, chạy ăn từng bữa tư vấn thế éo nào được cho vợ chồng cụ.

Taihoatu

Xe lăn
Không liên quan,
nhưng ngưỡng mộ với thu nhập của vợ chồng nhà cụ
Nhưng mà với thu nhập này mà vẫn kd online đc thì cụ giỏi quá.

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Thu nhập đều như này cụ nên mua phân khúc LK tầm 10-12 tỷ vẫn ok, khu Văn Khê, Văn Phú, La Khê...là tiện cho vợ cụ đi tàu điện trên cao

evd

Xe đạp
Thu nhập đều như này cụ nên mua phân khúc LK tầm 10-12 tỷ vẫn ok, khu Văn Khê, Văn Phú, La Khê...là tiện cho vợ cụ đi tàu điện trên cao
cụ trêu hay thật, tích lũy chỉ đc gần 1 tỷ, thì nhà em phải chờ 10 năm nữa mới mua đc ạ

evd

Xe đạp
Không liên quan,
nhưng ngưỡng mộ với thu nhập của vợ chồng nhà cụ
Nhưng mà với thu nhập này mà vẫn kd online đc thì cụ giỏi quá.
kd onl cũng mới đc đầu năm, vì nhà em vẫn mong muốn cuộc sống kinh doanh hơn là bị bó buộc làm văn phòng. Hiện giờ ngày đi làm, tối về đóng hàng và gửi đi ra bưu cục. Cũng nhiều nguyên nhân, nhưng nói chung chưa tìm đc hướng rõ nét, nên bán được ở mức ít ít thôi ạ, 2024 vẫn quyết tâm phát triển thêm mảng này, nhưng chưa dự tính có thêm được nguồn thu ạ

evd

Xe đạp
Ở đây toàn thất nghiệp, chạy ăn từng bữa tư vấn thế éo nào được cho vợ chồng cụ.
cũng loay hoay bao nhiêu tháng trời, ko biết hỏi ai, nên em mới mò lên đây mong được tư vấn ạ. Mỗi nhà mỗi cảnh ạ

Vanhoatnguyen

Xe buýt
cụ trêu hay thật, tích lũy chỉ đc gần 1 tỷ, thì nhà em phải chờ 10 năm nữa mới mua đc ạ
À em đọc sót mục 2, sorry cụ. Em thấy với thu nhập tốt như nhà cụ và mức tăng đều, thì em nghĩ hoặc cụ cứ ở tạm thêm chỗ thuê đó tích lũy thêm, hoặc mua chung cư trước xem sao. Vì dưới 5 tỷ mua nhà đất lại có cả nhà rồi thì có lẽ không tiện bằng ở chung cư cụ đang ở hiện giờ. Có thể sẽ phải vào ngõ sâu, diện tích nhỏ và xa...ạ;

eterniti

Xe điện
Xin chào các cụ, em đang có kế hoạch mua nhà / bđs đầu tiên, nhờ các cụ cho em xin thêm thông tin, định hướng thêm ạ

A. THÔNG TIN
1. Gia đình: Chồng (92), vợ (93), 1 bé 3 tuổi, 1 bé chuẩn bị sinh năm 2024
2. Tài chính hiện tại: không nhiều, khoảng 1 tỉ
3. Thu nhập:
+ Chồng làm văn phòng tại long Biên - net hàng tháng 70tr + thưởng thêm 1-2 tháng/ năm + tăng lương 10% - 20% hàng năm
+ Vợ làm ngân hàng tại Lê Văn Lương/ Láng Hạ - net 30tr hàng tháng + thưởng thêm 2-3 tháng/ năm + tăng lương 5% - 10% hàng năm
+ Kinh doanh online từ đầu 2023, tình trạng hòa vốn, dự kiến 2024 vẫn hòa, ko lãi, ko lỗ (nói chung không phát sinh thêm khoản thu)
4. Hiện trạng đang ở chung cư 2PN thuê 9tr/ tháng tại khu gần Lê Văn Lương (vợ đi làm cơ quan cách vài trăm mét)

B. NHU CẦU NHÀ ĐẤT
1. Loại hình: Nhà đất -> phục vụ các nhu cầu (xếp theo thứ tự ưu tiên)
+ Gia đình 4 thành viên như trên ở + ông bà xuống ở chăm cháu + hoặc sau là người giúp việc ở cùng (hiện chưa có người giúp việc)
+ Tiện vợ đi làm Lê Văn Lương / Láng Hạ: tiện được hiểu là khoảng cách không quá xa, hoặc tiện di chuyện, ví dụ tàu điện trên cao từ Hà Đông -> Ga Láng
+ Kinh doanh online, làm kho hàng, nhân viên đến làm việc (số lượng <=5 nhân viên)
+ Tiện hoặc có phương án để ô tô (hiện chưa có ô tô, dự kiến mua trước / sau khi mua nhà)
+ Tiện 3 năm nữa cho con đi học cấp 1
2. Tài chính: dự kiến mức 3-5 tỷ, trong đó chủ yếu là vay ngân hàng (do vợ có ưu đãi vay CBNV), thời hạn 20-25 năm, trả dần qua nguồn thu nhập trên

C. NHU CẦU TƯ VẤN
Nhu cầu của em cũng khá rõ như trên, tuy nhiên trước cũng ít tìm hiểu nên không hiểu rõ tình hình nhà, đất nên nhờ các cụ tư vấn
1. Vị trí: Em đang dự tính khu Hà đông, khoảng kđt văn phú dọc theo đường tàu trên cao (tiện vợ đi làm). Hoặc các cụ gợi ý giúp nên chọn vị trí nào phù hợp nhu cầu gia đình em ạ
2. Tài chính: phân khúc 3-5 tỷ có phù hợp với nhu cầu sử dụng và bức tranh tài chính như trên không
3. Quy trình mua bán: Chắc là cần rõ 2 ý đầu trước, phần này thì em cũng xem 1 số topic chia sẻ kinh nghiệm như https://www.otofun.net/threads/chia-se-kinh-nghiem-mua-nha-tranh-rui-ro.1840187/ Nhưng cụ nào có lưu ý gì quy trình mua bán, cho em xin thêm thông tin ạ

Em cảm ơn nhiều ạ
Công ty nào lương tăng đều thế cụ, thế mà ae ở đây cứ lo kinh tế khó khăn lắm

evd

Xe đạp
Cụ này chắc làm Vingroup à
vâng, mức của em thì cũng là chuyên viên ở Vin thôi. Nhưng thường em hay cứ 1-2 năm lại nhảy việc, để đảm bảo mức tăng 10% - 20% lương hàng năm. Nên giờ đang làm bên Long Biên thôi, còn 1-2 năm nữa thì cũng chưa biết được, có vợ thì làm cố định ở bank Lê Văn Lương. Cũng loay hoay vài năm rồi, tiền ko mua nhà đất, thì nó ko có mục tiêu, nên cứ vơi đi, chả biết đi đâu, nên chuẩn bị có 2 bé rồi cũng phải có kế hoạch cụ thể ạ

evd

Xe đạp
À em đọc sót mục 2, sorry cụ. Em thấy với thu nhập tốt như nhà cụ và mức tăng đều, thì em nghĩ hoặc cụ cứ ở tạm thêm chỗ thuê đó tích lũy thêm, hoặc mua chung cư trước xem sao. Vì dưới 5 tỷ mua nhà đất lại có cả nhà rồi thì có lẽ không tiện bằng ở chung cư cụ đang ở hiện giờ. Có thể sẽ phải vào ngõ sâu, diện tích nhỏ và xa...ạ;
vâng 1-2 năm trước e cũng nghĩ thế, nhưng cũng loay hoay vài năm rồi, tiền ko mua nhà đất, thì nó ko có mục tiêu, nên cứ vơi đi, chả biết đi đâu, nên chuẩn bị có 2 bé rồi cũng phải có kế hoạch cụ thể ạ

vâng, mức của em thì cũng là chuyên viên ở Vin thôi. Nhưng thường em hay cứ 1-2 năm lại nhảy việc, để đảm bảo mức tăng 10% - 20% lương hàng năm. Nên giờ đang làm bên Long Biên thôi, còn 1-2 năm nữa thì cũng chưa biết được, có vợ thì làm cố định ở bank Lê Văn Lương. Cũng loay hoay vài năm rồi, tiền ko mua nhà đất, thì nó ko có mục tiêu, nên cứ vơi đi, chả biết đi đâu, nên chuẩn bị có 2 bé rồi cũng phải có kế hoạch cụ thể ạ
Tưởng bên V có ưu đãi mua nhà mua căn hộ cho nhân viên, ân hạn nợ gốc lên 24 tháng cứ xúc thoải mái đi cụ

evd

Xe đạp
Công ty nào lương tăng đều thế cụ, thế mà ae ở đây cứ lo kinh tế khó khăn lắm
10 năm đi làm, em làm đến công ty thứ 6 rồi ạ :). Em cứ 1-2 năm lại nhảy việc,để đảm bảo mức tăng đó ạ.

nguyentoan.uct

Xe điện
Ngưỡng mộ cụ quá, bên cái ngành em lương như cụ phải tầm quản lý cao cấp.

dynamo_x

Xe máy
Thế gần giống nhà tui, haha. Thu nhập tầm 1.2-1.5 tỏi 1 năm cũng là khá cao ở tuổi này rồi. Tuy nhiên tầm tuổi như này thì cũng chỉ mới có tích lũy 3-4 năm gần đây nên cũng k có nhiều. Nhà t thì đầu tư 1 mảnh đất, xúc 1 căn chung cư ở cho sướng, đỡ khỏi chui rúc nhà đất ngõ nghách gì cho mệt.

evd

Xe đạp
Thế gần giống nhà tui, haha. Thu nhập tầm 1.2-1.5 tỏi 1 năm cũng là khá cao ở tuổi này rồi. Tuy nhiên tầm tuổi như này thì cũng chỉ mới có tích lũy 3-4 năm gần đây nên cũng k có nhiều. Nhà t thì đầu tư 1 mảnh đất, xúc 1 căn chung cư ở cho sướng, đỡ khỏi chui rúc nhà đất ngõ nghách gì cho mệt.
t thì muốn thoát cảnh vào lồng chim mỗi sáng, nên mới kinh doanh từ đầu năm