[Funland] Nhà chung móng, chung tường 1 bên, mong giải pháp từ ace

opeth963

Đi bộ
Cảm ơn các cụ đã comment, chắc e nghiên cứu cách âm tạm thời ạ.

clessking

Xe tăng
Để chống ồn thì cụ làm combo sau đây cho em :
1. Ốp vách thạch cao vào bên tường, trong lót vật liệu cách âm.
2. Làm trần thạch cao
3. Sàn gỗ
4. Cửa nhôm kính hệ đóng kín.
Nói chung là chỉ khắc phục mà ở thôi chứ các biện pháp khác đều sẽ dẫn đến chuyện đập đi xây lại. Mà hàng xóm đã ồn ào thì có đập đi xây lại cũng sẽ vẫn ồn chỉ là đỡ hơn tý.
Em bổ sung thêm chút ở mục 1. Ốp thạch cao: chi phí cũng phải 150-200 k/m2 + sơn ngon lành tầm 60-70K/m2 tính ra là 210-280 k/m2. Cụ chủ có thể thay bằng tấm ốp nhựa khoảng 200-300k/m2 loại đẹp, hoa văn như giấy dán tường khá ok. Bức đó có thể ốp riêng, tạo điểm nhấn đỡ công sơn bẩn lắm ah.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bán cho chủ bên cạnh thôi: cơ bản đội xây nó làm lởm: sàn mỏng, bt đểu, thông thường 1 lớp thép 6,8! Tường chung giữa 2 nhà thường là xây Noi, hoặc 2 hàng nghiêng! Móng chung nhau thương là là sơ sài mấy cái Móng cốc thép đa hội tròn fi14, côt nhà thường là 4cây fi14 hoặc fi16! Nên nhà rất yếu hay bị lún nứt, bể nc hay bị nứt! Nên chỉ có giải pháp khi phá thì phá hết: e đứng xem người ta làm thay như vậy! Chỉ cần chưa sập khi bàn giao là đc

hưvô

Xe lăn
Cụ bán cho chủ bên cạnh thôi: cơ bản đội xây nó làm lởm: sàn mỏng, bt đểu, thông thường 1 lớp thép 6,8! Tường chung giữa 2 nhà thường là xây Noi, hoặc 2 hàng nghiêng! Móng chung nhau thương là là sơ sài mấy cái Móng cốc thép đa hội tròn fi14, côt nhà thường là 4cây fi14 hoặc fi16! Nên nhà rất yếu hay bị lún nứt, bể nc hay bị nứt! Nên chỉ có giải pháp khi phá thì phá hết: e đứng xem người ta làm thay như vậy! Chỉ cần chưa sập khi bàn giao là đc
Thật là vãi đạn X_X

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
E ko bịa chuyện! E đứng xem cùng vài ng lắc đầu ngao ngán, còn mua gạch cũ phá dỡ ct kac xây! Cứ 1 dãy dựa vào nhau 4 tầng! Tb vệ sinh toàn đồ inak giả, gạch lát toàn loại đểu 40*40 hoăc 50*50 A2,3...Nhất là những năm 2015 trở về trc! Sắt thép gạch xi nó đắt! Bây h thì đỡ hơn nhưng vữn lởm chỉ đc cái màu mè, chuyên gia dùng sơn đểu, bóng thạch cao đêu...nên nhiều ng đi mua nói đến nhà đầu tư là xua tay! Nhà ở cả đời mà lòng nó ko yên tâm là bực lém!

Akaymikata

Xe tải
Vấn đề cụ chủ gặp phải không chỉ ở các nhà đầu tư bất động sản mà còn gặp phải ở nhiều khu nhà phân cho cán bộ ngày xưa. Để giải quyết có khá nhiều cách mà ở đây em đưa ra 2 hướng giải quyết để cụ lựa chọn :
A. Hướng 1 : giải quyết tạm thời
Ở phương diện mặt đứng tường chung cụ có thể xây thêm 1 lớp gạch gỗ hoặc lớp vách thạch cao kết hợp với bông cách âm, với sàn thì cụ có thể tôn lớp xỉ hoặc cát 5cm rồi hoàn thiện bề mặt sàn mới. Đây là cách làm đơn giản và giải quyết vấn đề âm thanh được 60-70% so với trước.
B. Hướng 2 : giải quyết dứt điểm
Cụ cho đào từ móng lảm toàn bộ lại hệ cột dầm ở phần cột chung ở các tầng từ dưới lên trên rồi cắt phần sàn cũ đi dọc theo dầm sau đó đổ san sika tự chảy lấp lại rồi xây tường lại.
Chúc cụ tìm được giải pháp hợp lý :)

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề cụ chủ gặp phải không chỉ ở các nhà đầu tư bất động sản mà còn gặp phải ở nhiều khu nhà phân cho cán bộ ngày xưa. Để giải quyết có khá nhiều cách mà ở đây em đưa ra 2 hướng giải quyết để cụ lựa chọn :
A. Hướng 1 : giải quyết tạm thời
Ở phương diện mặt đứng tường chung cụ có thể xây thêm 1 lớp gạch gỗ hoặc lớp vách thạch cao kết hợp với bông cách âm, với sàn thì cụ có thể tôn lớp xỉ hoặc cát 5cm rồi hoàn thiện bề mặt sàn mới. Đây là cách làm đơn giản và giải quyết vấn đề âm thanh được 60-70% so với trước.
B. Hướng 2 : giải quyết dứt điểm
Cụ cho đào từ móng lảm toàn bộ lại hệ cột dầm ở phần cột chung ở các tầng từ dưới lên trên rồi cắt phần sàn cũ đi dọc theo dầm sau đó đổ san sika tự chảy lấp lại rồi xây tường lại.
Chúc cụ tìm được giải pháp hợp lý :)
Vấn đề ở đây là sàn mỏng, dầm yếu hoac bo tri thua, khau do lon ,luoi cot thua ,kc ko ổn định! Chỉ cần nhà bên cạnh tác động lực mạnh là rung toàn bộ sàn rất khó chịu!

Akaymikata

Xe tải
Vấn đề ở đây là sàn mỏng, dầm yếu hoac bo tri thua, khau do lon ,luoi cot thua ,kc ko ổn định! Chỉ cần nhà bên cạnh tác động lực mạnh là rung toàn bộ sàn rất khó chịu!
Tất nhiển em hiểu vấn đề nên đưa ra 2 cách giải quyết. Kết cấu ngôi nhà cũng như bộ xương con người đều có thể cắt cấy nếu có tính toán hợp lý. Việc gia cố kết cấu để biến thành riêng biệt hoàn toàn có thể vì em làm nhiều rồi chỉ là cụ chủ có chịu được nhiệt về kinh tế cũng như chấp nhận hẹp không gian thôi. Cũng may là theo mô tả của cụ chủ là nhà khung cột chứ em cũng từng giải quyết ca tương tự ở ngõ 4 giang văn minh còn là nhà cột gạch, sàn 1 lớp d6 và còn bị nhà hát chèo kim mã làm nghiêng nhà :(

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Tất nhiển em hiểu vấn đề nên đưa ra 2 cách giải quyết. Kết cấu ngôi nhà cũng như bộ xương con người đều có thể cắt cấy nếu có tính toán hợp lý. Việc gia cố kết cấu để biến thành riêng biệt hoàn toàn có thể vì em làm nhiều rồi chỉ là cụ chủ có chịu được nhiệt về kinh tế cũng như chấp nhận hẹp không gian thôi. Cũng may là theo mô tả của cụ chủ là nhà khung cột chứ em cũng từng giải quyết ca tương tự ở ngõ 4 giang văn minh còn là nhà cột gạch, sàn 1 lớp d6 và còn bị nhà hát chèo kim mã làm nghiêng nhà :(
Vâng kiểu j cũng làm đc! Quan trọng kinh phí và Nhà hx chung móng nữa, nếu đập bỏ thì ảnh hưởng đến nhà bên rất lớn, đào bới đục bỏ từ móng, ép lại cọc bt( nhà xây trc đấy thì gần như ko ép), còn cấy cột thì cũng ko khả quan Móng yếu thì lại tăng tải trọng lên móng, time lại lún nứt rất khó chịu! Châc phải gia cố móng

Chỉnh sửa cuối:

Akaymikata

Xe tải
Vâng kiểu j cũng làm đc! Quan trọng kinh phí và Nhà hx chung móng nữa, nếu đập bỏ thì ảnh hưởng đến nhà bên rất lớn, đào bới đục bỏ từ móng, ép lại cọc bt( nhà xây trc đấy thì gần như ko ép), còn cấy cột thì cũng ko khả quan Móng yếu thì lại tăng tải trọng lên móng, time lại lún nứt rất khó chịu! Châc phải gia cố móng
Đúng cụ ạ, phán thì dễ còn đến lúc thi công phải thực tế đưa phương án phù hợp. Em thì thiên hơn về việc đóng để cừ chết ở móng chung cho ổn định móng cũ. Ngoài ra ở Nguyễn đức cảnh là ruộng ao nên địa chất là sét có nước em nghĩ phù hợp cọc tre hơn nếu đáp ứng tải. Còn đã làm nhà thì nhà hàng xóm ko ít thì nhiều sẽ ảnh hưởng còn rất lớn thì em thấy không đến nỗi vì sẽ làm hệ kết cấu mới trước khi bỏ phần sàn cũ giáp nhau.

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cách âm 1 phần thôi ạ. Chứ kiểu này bên hàng xóm dậm giường chiếu là bên nhà mình nghe kình kịch ở tầng dưới ngay

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Đúng cụ ạ, phán thì dễ còn đến lúc thi công phải thực tế đưa phương án phù hợp. Em thì thiên hơn về việc đóng để cừ chết ở móng chung cho ổn định móng cũ. Ngoài ra ở Nguyễn đức cảnh là ruộng ao nên địa chất là sét có nước em nghĩ phù hợp cọc tre hơn nếu đáp ứng tải. Còn đã làm nhà thì nhà hàng xóm ko ít thì nhiều sẽ ảnh hưởng còn rất lớn thì em thấy không đến nỗi vì sẽ làm hệ kết cấu mới trước khi bỏ phần sàn cũ giáp nhau.
E nghĩ phương án mua luôn nhà bên hay nhà bên mua mình, hoặc rủ nhau cùng cải tạo lại xong gia cố! Bỏ tường gạch, xây tường nhẹ giảm bớt tải trọng lên sàn bằng các vl nhẹ là tốt nhất! Mình đập phá, cắt sàn nó rung mạnh nhà bên nó cũng chẳng ở dc, lún lech gay nứt thấm rột nhà bên quá tội!

Akaymikata

Xe tải
E nghĩ phương án mua luôn nhà bên hay nhà bên mua mình, hoặc rủ nhau cùng cải tạo lại xong gia cố! Bỏ tường gạch, xây tường nhẹ giảm bớt tải trọng lên sàn bằng các vl nhẹ là tốt nhất! Mình đập phá, cắt sàn nó rung mạnh nhà bên nó cũng chẳng ở dc, lún lech gay nứt thấm rột nhà bên quá tội!
Nếu được như cụ nói thì còn gì bằng :). Thấy cụ chủ bảo hàng xóm đang cho thuê nên em nghĩ cũng khó cùng chí hướng. Còn nứt tách thấm dột cũng ko quá đau đầu nếu mình làm chuẩn cụ ạ.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Nếu được như cụ nói thì còn gì bằng :). Thấy cụ chủ bảo hàng xóm đang cho thuê nên em nghĩ cũng khó cùng chí hướng. Còn nứt tách thấm dột cũng ko quá đau đầu nếu mình làm chuẩn cụ ạ.
Nhà bên nó thấm, nứt! Nó lại đang cho thuê! Bắt đền thì ốm! Hoặc ko hỉu biết nó sợ hỏng nhà nó đang liền khối ông tách khối, tăng tải nhà ông gây lún lệch....e can! Khi nào sửa thì sửa cùng nhau! Kiểu sống chết có nhau!:D

opeth963

Đi bộ
Nếu có thể cấy ghép thì tuyệt vời bác ạ. Nếu chi phí không quá đến mức phải đập đi xây lại thì em có thể tích góp được bác ạ.

Gionam72

Xe lăn
Gọi đội chống ồn ô tô vào. Thấy bảo tốt lắm.

Akaymikata

Xe tải
Nếu có thể cấy ghép thì tuyệt vời bác ạ. Nếu chi phí không quá đến mức phải đập đi xây lại thì em có thể tích góp được bác ạ.
Việc cấy ghép cột dầm sàn vẫn đang làm bình thường mà bác. Nó mất rất nhiều tính toán, thời gian và công sức vì làm từng tí một cách cẩn thận nhưng bảo là như xây nhà mới thì còn cách xa nhiều cụ ạ. Việc này thì ngoài kinh tế bỏ ra cụ cũng cần xác định là không gian bị bé đi còn ưu điểm là cho cụ tách biệt hoàn toàn. Em thấy các cụ ở trên phân tích hợp lý và toàn diện hơn nếu cụ rủ 2 nhà cùng đập rồi cùng xây thì sẽ được diện tích rộng hơn.

vudh045

Xe máy
Em vào tham khảo ý kiến.

sieunhancutchan

Xe tăng
Phương án này ko ổn vì như bác chủ thớt có nói đến ở trên, nhà bên cạnh 6 phòng cho thuê cả 6 thì khả năng chủ ko ở cùng, mà chủ ko ở cùng thì khó để rủ cải tạo chung lắm. Gạ mua luôn hay gạ bán cho họ thì cũng chưa chắc đã ổn vì còn tuỳ vào họ có nhu cầu mua hay bán lại nhà mình không nữa.
Vâng bác, bên nhà liền kề còn cho thuê nữa, nhà 6 phòng thuê cả 6, xong lúc cả 6 nó hoạt động trong phòng, nhà em ăn đủ tiếng ồn, hic