[Funland] Nhà chung móng, chung tường 1 bên, mong giải pháp từ ace

opeth963

Đi bộ
Chào các bác, rằng là em mới mua được 1 căn nhà phố xây từ năm 2003. Hồi đó các bô lão đã nghĩ ra xây chung kết cấu 1 bên của nhà (xây 2 căn liền kề). Khi mua được giá khá rẻ nên cũng bỏ qua việc chung tường, sàn, cột. Về ở mới thấy bất tiện, bên kia di chuyển trên sàn là mình biết, họ rơi gì dưới sàn là tầng dưới nghe rõ. Hiện nhà xây 5 tầng rồi, giờ mà đập đi xây lại cũng quá tội. Mong các bác cao nhân nào có cao kiến cải tạo hoặc biện pháp nào giúp em. Em cảm ơn các bác trước ❤❤❤

- Một người đứng ra mua lại các căn chung kết cấu rồi ở rộng rãi.
- Cùng nhau đập hết làm lại tách ra.
- Bán đi ra chỗ khác ở.

Em mới nghĩ đc bằng này giải pháp, mời các cụ thảo luận tiếp.

sieunhancutchan

Xe tăng
- Một người đứng ra mua lại các căn chung kết cấu rồi ở rộng rãi.
- Cùng nhau đập hết làm lại tách ra.
- Bán đi ra chỗ khác ở.
Em mới nghĩ đc bằng này giải pháp, mời các cụ thảo luận tiếp.
Chịu khó bỏ đất nhà mình ra xây tường riêng thì có được không nhỉ, chấp nhận diện tích sử dụng nhà mất 1 ít chứ phương án đập tất đi xây lại e nghĩ là khó.

Chịu khó bỏ đất nhà mình ra xây tường riêng thì có được không nhỉ, chấp nhận diện tích sử dụng nhà mất 1 ít chứ phương án đập tất đi xây lại e nghĩ là khó.
Kết cấu dầm, cột nó chung nhau liền một khối. Giả sử tầng trên cùng có đứa trẻ nhảy trên giường xuống kêu "uỳnh" một cái, lực đó dàn khắp ra các cột, dầm của các nhà cụ ạ

opeth963

Đi bộ
Kết cấu dầm, cột nó chung nhau liền một khối. Giả sử tầng trên cùng có đứa trẻ nhảy trên giường xuống kêu "uỳnh" một cái, lực đó dàn khắp ra các cột, dầm của các nhà cụ ạ
Vâng bác, bên nhà liền kề còn cho thuê nữa, nhà 6 phòng thuê cả 6, xong lúc cả 6 nó hoạt động trong phòng, nhà em ăn đủ tiếng ồn, hic

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng đã từng ở những nhà kiểu này, kiểu nhà mặt phố xây chung tường để tiết kiệm bề rộng ... Mà chỉ chung 1 mặt tường thôi chứ có chung sàn đâu, kể cũng hơi ồn chút nhưng ko đến nỗi đâu

opeth963

Đi bộ
Ngu kiến của em là cắt sàn, dầm,đà rồi đấu cột khác, không biết có ổn không :(

babydontcry

Xe đạp
Chào các bác, rằng là em mới mua được 1 căn nhà phố xây từ năm 2003. Hồi đó các bô lão đã nghĩ ra xây chung kết cấu 1 bên của nhà (xây 2 căn liền kề). Khi mua được giá khá rẻ nên cũng bỏ qua việc chung tường, sàn, cột. Về ở mới thấy bất tiện, bên kia di chuyển trên sàn là mình biết, họ rơi gì dưới sàn là tầng dưới nghe rõ. Hiện nhà xây 5 tầng rồi, giờ mà đập đi xây lại cũng quá tội. Mong các bác cao nhân nào có cao kiến cải tạo hoặc biện pháp nào giúp em. Em cảm ơn các bác trước ❤❤❤
Khu nào thế cụ

hoanguyenucesh

Xe hơi
Lạy cụ đã chung thì p chịu giống như chung cư thôi, cụ lắp thêm trần thạch cao các tầng thì đỡ hơn thôi

mazda929

Xe tăng
Bản chất căn nguyên của tiếng ồn là do vật liệu dẫn âm truyền đi đặc biệt là vật chất càng cứng thì dẫn âm càng tốt, thêm một yếu tố khác nữa là do k gian trong nhà như một hộp kín khi có tiếng ồn thì âm thanh bị phản xạ và phát tán to hơn ( VD khi các cụ vào ph mới chưa có đồ đạc nội thất khi ta nói chuyện âm thanh rất vang và ồn nh khi có đồ nt thì căn ph sẽ k còn vang như trc nữa) do đó giải pháp ở đây cụ phải dùng nh vật liệu tiêu âm mềm trên thị trường hiện nay khá nhiều vl tiêu âm dùng cho các ph thu âm, ph hát…để xử lý triệt để cụ phải dán kín các diện tường kể cả trần sau đó cụ đóng trần thạch cao còn tường cụ ốp các vật liêu như gỗ cn, pvc, nhôm….chắc chắn sẽ giảm đc tối đa tiếng ồn từ nhà bên ( còn nếu cụ muốn hết hẳn tiếng ồn cụ phải đầu tư cách âm như ph hát karaoke chuyên nghiệp nh như vậy khá tốn kém cụ chỉ cần làm vl tiêu âm như e nói ở trên cũng giảm đc tương đối tiếng ồn rồi)

Chỉnh sửa cuối:

opeth963

Đi bộ
Lạy cụ đã chung thì p chịu giống như chung cư thôi, cụ lắp thêm trần thạch cao các tầng thì đỡ hơn thôi
Chắc có khi thế thật, nhẹt tạm mấy cái vật liệu cách âm vậy. Đúng là chủ đầu tư khôn được tí cột y rằng người dùng ăn no cái ngu

opeth963

Đi bộ
Bản chất căn nguyên của tiếng ồn là do vật liệu dẫn âm truyền đi đặc biệt là vật chất càng cứng thì dẫn âm càng tốt, thêm một yếu tố khác nữa là do k gian trong nhà như một hộp kín khi có tiếng ồn thì âm thanh càng đc phát tán to hơn ( VD khi các cụ vào ph mới chưa có đồ đạc nội thất khi ta nói chuyện âm thanh rất vang và ồn nh khi có đồ nt thì căn ph sẽ k còn vang như trc nữa) do đó giải pháp ở đây cụ phải dùng nh vật liệu tiêu âm mềm trên thị trường hiện nay khá nhiều vl tiêu âm dùng cho các ph thu âm, ph hát…để xử lý đc triệt để cụ phải dán kín các diện tường kể cả trần sau đó cụ đóng trần thạch cao còn tường cụ ốp các vật liêu như gỗ cn, pvc, nhôm….chắc chắn sẽ giảm đc tối đa tiếng ồn từ nhà bên ( còn nếu cụ muốn hết hẳn tiếng ồn cụ phải đầu tư cách âm như ph hát karaoke chuyên nghiệp nh như vậy khá tốn kém cụ chỉ cần làm vl tiêu âm như e nói ở trên cũng giảm đc tương đối tiếng ồn rồi)
Cảm ơn cụ rất nhiều, để e suy tính

Pumzen

Xe ba gác
Chung tường chung vách thì diện tích cả 2 đều dôi ra, giờ nếu không xây lại, chỉ bức xúc về âm thanh thì làm thêm lớp cách âm thôi.

agrimeco

Xe lăn
Mua hoặc bán lại cho nhà bên cạnh là ổn nhất :D

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Để chống ồn thì cụ làm combo sau đây cho em :
1. Ốp vách thạch cao vào bên tường, trong lót vật liệu cách âm.
2. Làm trần thạch cao
3. Sàn gỗ
4. Cửa nhôm kính hệ đóng kín.
Nói chung là chỉ khắc phục mà ở thôi chứ các biện pháp khác đều sẽ dẫn đến chuyện đập đi xây lại. Mà hàng xóm đã ồn ào thì có đập đi xây lại cũng sẽ vẫn ồn chỉ là đỡ hơn tý.

Hoangsonacv

Xe tải
Em chấm lưu lại. Vì đợt tới có thể em sang Vin hưng yên mua, mà bên đó nhà chung tường chung cột kèo :((((

zaiwaz123

Xe điện
Gọi bọn làm cách âm Karaoke nó xử lý cho ......

mabu44

Xe điện
Đơn giản và đỡ tốn kém nhất là cách âm tường chung đó. Để sống thoải mái hơn chút. Còn để tiêu hẳn thì khó, kể cả có làm gì thì chung khung sàn rất khó thoát độ rung, ổn của hệ thống. Mình làm cách âm để hạn chế các âm thanh trong sinh hoạt gia đình cá nhân, còn nhảy, rơi, đồ đạc kê thì em nghĩ ko đáng bận tâm nhiều làm gì.