[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

alceste

Xe điện
Nhà nào k có đk, thu chi ngấp nghé nhau thì vẫn luôn ưu tiên chi phí học hành, con cái, sinh hoạt phí rồi mới đến nhu cầu cá nhân mà cụ. Nhưng vấn đề là có dám cắt giảm hay k thì lại ít người làm dc, hoặc chỉ làm khi k còn khả năng chi trả thôi chứ tắc bụp dc thì vẫn chi mặc dù con số này tổng kết k hề nhỏ đâu. Giờ đàn ông bớt hút thuốc, ăn nhậu, phụ nữ bớt mua sắm thì có khi mỗi người lớn tháng cất đi dc ngay 3 triệu :))
Công nhận mua sắm tốn mà phí giáo sư ạ, vì thật ra toàn đồ mình kô thực sự cần nên nhiều khi mua về vứt tủ em còn kô nhớ đến.

Nhà em tương tự nhà giáo sư, tốn nhất là tiền học cho bạn bé năm ngoái học HAS hết tầm 10M, năm nay lên lớp 6 học trường tư nhưng rẻ, tổng động viên cũng chưa đến 10M.

Ăn uống cứ tính vo 10M nhưng kô đến, ăn sáng ăn trưa ở cơ quan thì kô đáng mấy. Xăng xe gửi xe, phí dịch vụ, điện nước khoảng 4 triệu/tháng. Sách vở phim ảnh, ca nhạc tính tb tháng 2M. Tóm lại hai vợ chồng chưa bao h tiêu quá 35M/tháng để cái nhà vận hành đc.

Còn lại mua sắm thì vô cùng nhưng h có khoản gì khá thì em mới mua chứ đồ dùng trong nhà h cái gì cũng có, hồi làm nội thất em hơi qquá tay, quần áo chắc mặc đến 50 tuổi vẫn đủ, chồng em thì cho gì mặc mấy mà cũng thừa lắm rồi h mua một bộ về phải bỏ bớt 1 bộ đi mới có chỗ để.

H chỉ cần có món nợ treo trên đầu là đảm bảo các cụ tiêu có trách nhiệm hơn và bớt mua sắm linh tinh hẳn ngay.

3077

Xe container
Kể đi cụ, nhà em chắc ít hơn nhà cụ mỗi shopping thôi.

Em chỉ hay ngó xem tiền ăn hàng tháng này có hơi quá lố không để bớt, mà thực ra cho vui thôi chứ chả bớt được bao nhiêu, các chi phí khác cố định hợp lý hết rồi.

Em tiêu khoảng 25% thu nhập, nói chung giờ không tiết kiệm nữa vì nếu cứ đi làm chắc không bao giờ tiêu hết lương, nên cứ tiêu đi không trẻ con lớn, rời xa gd tiền chả tiêu hết lại tiếc thời gian không quay lại.
Tỷ lệ chi tiêu thường xuyên chiếm 25% thu nhập là quá ổn rồi cụ nên so sánh giá trị tuyệt đối các gia đình khác nhau k ý nghĩa. Phải là cho tiêu thường xuyên chiếm bn % thu nhập, tiết kiệm bn %, đầu tư bn %

starsn

Xe điện
Nhà em ko sốp pinh mấy ạ. Em thích mua đồ sale thôi.
Lương vc mợ 2xx 3xx mà tiêu 25% là ít zồi :))

Đi làm mệt cũng phải tái tạo sức lao động tí chứ :D

Ăn tiêu rẻ quá ko có áp lực làm việc.
Đồ sale thì chả shopping còn gì cụ :D nhà em bản tính tiết kiệm nên cứ phải tự động viên mãi mới tiêu đấy cụ :D giờ nợ nần tùm lum sang năm đang tính đi vay để tiêu đây :))

starsn

Xe điện
Tỷ lệ chi tiêu thường xuyên chiếm 25% thu nhập là quá ổn rồi cụ nên so sánh giá trị tuyệt đối các gia đình khác nhau k ý nghĩa. Phải là cho tiêu thường xuyên chiếm bn % thu nhập, tiết kiệm bn %, đầu tư bn %
Sao người ta lại phân ra tiết kiệm % với đầu tư % cụ nhỉ, tiết kiệm không mang đi đầu tư thì giữ làm gì ạ.

phuongmit

Xe cút kít
Công nhận mua sắm tốn mà phí giáo sư ạ, vì thật ra toàn đồ mình kô thực sự cần nên nhiều khi mua về vứt tủ em còn kô nhớ đến.

Nhà em tương tự nhà giáo sư, tốn nhất là tiền học cho bạn bé năm ngoái học HAS hết tầm 10M, năm nay lên lớp 6 học trường tư nhưng rẻ, tổng động viên cũng chưa đến 10M.

Ăn uống cứ tính vo 10M nhưng kô đến, ăn sáng ăn trưa ở cơ quan thì kô đáng mấy. Xăng xe gửi xe, phí dịch vụ, điện nước khoảng 4 triệu/tháng. Sách vở phim ảnh, ca nhạc tính tb tháng 2M. Tóm lại hai vợ chồng chưa bao h tiêu quá 35M/tháng để cái nhà vận hành đc.

Còn lại mua sắm thì vô cùng nhưng h có khoản gì khá thì em mới mua chứ đồ dùng trong nhà h cái gì cũng có, hồi làm nội thất em hơi qquá tay, quần áo chắc mặc đến 50 tuổi vẫn đủ, chồng em thì cho gì mặc mấy mà cũng thừa lắm rồi h mua một bộ về phải bỏ bớt 1 bộ đi mới có chỗ để.

H chỉ cần có món nợ treo trên đầu là đảm bảo các cụ tiêu có trách nhiệm hơn và bớt mua sắm linh tinh hẳn ngay.
Tiêu pha thì nhà nào quen nhà đấy thôi mợ ạ, phiên ngang sang nhau khó phết, chắc tham khảo dc mỗi tiền học, học thêm của trẻ con ở trường cùng phân khúc thôi :D e biết nhiều nhà 2vc lên HN, họ căn cơ, cuối cùng cũng mua dc nhà, còn nhiều quả mải chơi ham ăn thì vẫn ở thuê mặc dù xuất phát điểm cao hơn đội kia

alceste

Xe điện
Tiêu pha thì nhà nào quen nhà đấy thôi mợ ạ, phiên ngang sang nhau khó phết, chắc tham khảo dc mỗi tiền học, học thêm của trẻ con ở trường cùng phân khúc thôi :D e biết nhiều nhà 2vc lên HN, họ căn cơ, cuối cùng cũng mua dc nhà, còn nhiều quả mải chơi ham ăn thì vẫn ở thuê mặc dù xuất phát điểm cao hơn đội kia
Bạn lớp Sáu nhà cụ tình hình thế nào rồi cuối cùng học trường nào? Em quên xừ mất, không có thì sẽ bám càng theo giáo sư cho thi chất lượng cao thanh xuân!

phuongmit

Xe cút kít
Bạn lớp Sáu nhà cụ tình hình thế nào rồi cuối cùng học trường nào? Em quên xừ mất, không có thì sẽ bám càng theo giáo sư cho thi chất lượng cao thanh xuân!
à nó đỗ LTV với Lê Lợi, trượt TX nên e cho học LTV mợ ạ, tiền học c1 đang 1500k giờ x5 đây :)) 2 tuần nữa vào bệ phóng với mức chi mới, cũng hít thở tí cho quen môi trường ;))

alceste

Xe điện
à nó đỗ LTV với Lê Lợi, trượt TX nên e cho học LTV mợ ạ, tiền học c1 đang 1500k giờ x5 đây :)) 2 tuần nữa vào bệ phóng với mức chi mới, cũng hít thở tí cho quen môi trường ;))
Thế thôi em khỏi tiếc :) vì con cụ còn trượt TX con em chắc cũng kô đỗ. Thi NS cũng kô đỗ, nên em cho học LTT cho tiện đường đưa đón.
LTV cũng ngon rồi, bật thêm app chạy 1 tuần là thừa tiền học cho con lại đủ cả tiền bia cho bố chứ gì.

bau67

Xe container
Thời trẻ thì không để ý.
Từ lúc lấy vợ thì chi tiêu thế nào Bu nó nhà Cháu chi.
Gần đây thì Bu nó bắt nhà Cháu quản lý tiền, được đồng nào nhà Cháu cho vào tủ cất, chả biết bao nhiêu. Nên đến giờ cũng chả biết nhà chi tiêu thế nào. Bả nói, ông là sướng nhất đấy ! :))

tunglam2806

Xe tăng
Học phí trên trường 7tr5 + đi học thêm. Nhẹ nhàng nhất chắc không dứoi 10tr. Chưa tính chi phí nuôi ăn nuôi mặc nữa. Chi phí này gọn cơ bản chắc không dứoi 5tr. Vậy 1 đứa nhà cụ hết khoảng 15tr là ít nhất. Cho hỏi nhà cụ có mấy cháu? Nếu 2 cháu mà cháu thứ 2 học tư thì đúng là tốn kém phết.

Chỉnh sửa cuối:

JeryFan

Xe đạp
Em thấy bây giờ đồng tiền mất giá ghê quá :( cách đây 2 3 năm cầm 1tr đi chợ mua đc nhiều thứ giờ thấy chả đc gì mấy. Nhà em mới có 1 bé 5 tuổi học trường tư, chưa có xe ô-tô mà hôm rồi em với vk ngồi làm cái bảng thống kê hàng tháng trung bình tiêu hết bao nhiêu, ngồi tính toán một hồi thấy 1 năm tiêu hết tầm 610tr các bác ạ. Em thấy shock quá. Mà nhà e cũng ko thuộc kiểu ăn chơi gì, em với vk thì hầu như 100% mang cơm đi làm, cũng hay ăn sáng ở nhà với 1 tháng may ra ra ngoài ăn 1 lần, có ông bà gửi gạo với thi thoảng gửi thịt và trứng ở quê ra. Cuộc sống giờ kiếm tiền đã khó, giữ đc tiền càng khó hơn.
Cụ chi tiêu thế là tiết kiệm rồi, chứ xác định đầu tư cho con thì cũng phải UNIS, BIS hay HIS; rồi cho cháu nó qua Sing qua Úctrại hè, thuê cô giáo đàn hát dương cầm violin, cho nó ăn bò kobe cá hồi loại organic. Vợ chồng thì thôi thế nào cũng được.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Chả đầu tư gì cả. Cụ cứ đọc kỹ lại đi.
Vd chi phí y tế của nhà em so vs các cụ chắc chắn sẽ rẻ hơn nhiều vì e trong nghề, gần như ko mất tiền đi bv .
Quần áo như em chắc vài năm em mới phải mua, mỗi ngày e mặc quần áo dài chắc được 30p . Thời gian 4 lượt đi đi về về từ nhà đến cơ quan.
Còn mấy thứ như tv, đt ko tính vào chi phí chi tiêu hàng tháng được.

phuongmit

Xe cút kít
Học phí trên trường 7tr5 + đi học thêm. Nhẹ nhàng nhất chắc không dứoi 10tr. Chưa tính chi phí nuôi ăn nuôi mặc nữa. Chi phí này gọn cơ bản chắc không dứoi 5tr. Vậy 1 đứa nhà cụ hết khoảng 15tr là ít nhất. Cho hỏi nhà cụ có mấy cháu?
nhà e 2 đứa cách nhau 3 tuổi, 3 năm nữa thằng bé lên cấp 2 lúc đấy mới là áp lực kép so với những năm cấp 1 :)) thôi đành phải cân đối cụ ạ, có cách nào khác đâu, thi dc học dc thì cũng gồng gánh, còn k có khả năng thì về trường làng, đúng lộ trình đã vạch cho thằng anh. Và đứa lớn cố cấp 3 công chứ k dân lập nữa là cũng mỏi

3077

Xe container
Sao người ta lại phân ra tiết kiệm % với đầu tư % cụ nhỉ, tiết kiệm không mang đi đầu tư thì giữ làm gì ạ.
Tiết kiệm để đề phỏng rủi ro còn có cái mà dùng, đầu tư là mạo hiểm, có thể ăn nhưng cũng có thể mất

tunglam2806

Xe tăng
nhà e 2 đứa cách nhau 3 tuổi, 3 năm nữa thằng bé lên cấp 2 lúc đấy mới là áp lực kép so với những năm cấp 1 :)) thôi đành phải cân đối cụ ạ, có cách nào khác đâu, thi dc học dc thì cũng gồng gánh, còn k có khả năng thì về trường làng, đúng lộ trình đã vạch cho thằng anh. Và đứa lớn cố cấp 3 công chứ k dân lập nữa là cũng mỏi
Nhà em chịu được chi phí tối đa cho giáo dục tầm 20tr/tháng/đứa. F1.2 nhà em vừa rồi định cho học tư. Nhưng cân nhắc chi phí thêm cỡ 15tr/tháng lại thôi. Quay về công học. Tiền dôi ra cho đi học thêm. Chứ giờ cho vào tư thì vẫn phải đi học thêm. Như vậy vỡ dự toán mất rồi.

Lãng khách 179

Xe buýt
Cụ chủ thu nhập chắc cao lắm nên mới chi tiêu thế. E đang ở sg, có ô tô, 1 thằng cu 8t, nhà riêng. Mỗi tháng tiêu không quá 15tr. Đấy là cả đi du lịch mỗi 2 tháng 1 lần đi các tỉnh gần.

ZARG

Xe container
Vd chi phí y tế của nhà em so vs các cụ chắc chắn sẽ rẻ hơn nhiều vì e trong nghề, gần như ko mất tiền đi bv .
Quần áo như em chắc vài năm em mới phải mua, mỗi ngày e mặc quần áo dài chắc được 30p . Thời gian 4 lượt đi đi về về từ nhà đến cơ quan.
Còn mấy thứ như tv, đt ko tính vào chi phí chi tiêu hàng tháng được.
Không tính cũng phải chia cụ ạ.