[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Smile1102

Xe container
VT là Doanh nghiệp thì có lương kinh doanh là đúng rồi, còn lương cơ bản là lương theo ngạch của NN để đóng bảo hiểm và tính lương hưu sau này.
DNNN thì lương kinh doanh cũng theo quy định hết chứ ko phải muốn cao bao nhiêu cũng đc, các cty ăn nên làm ra tăng thu nhập cho NV bằng hình thức thưởng :D Chủ sở hữu sẽ căn cứ vào lãi để quyết định cho mức thưởng là bao nhiêu.
Đã theo pefermance thì phải đợi kết quả kinh doanh mới đc chia chớ, nhẽ nào lại chia trc khi có kết quả thì nó ko đc chuẩn lắm ạ :D

phuongmit

Xe cút kít
Đã theo pefermance thì phải đợi kết quả kinh doanh mới đc chia chớ, nhẽ nào lại chia trc khi có kết quả thì nó ko đc chuẩn lắm ạ :D
Thường sẽ cơ cấu theo kiểu: lương cơ bản theo hệ số, lương kinh doanh theo 1 mức gần như cố định hàng tháng dựa vào kết quả kd của nhưng tháng/năm trước, còn bao nhiêu cho vào thưởng quý, Tết hoặc quy ra hình thức gì đó cho phù hợp với quy định để chia. Ngoài ra còn trích lập các loại quỹ nếu còn dư tiền

Sứa.

Xe điện
Nó tích lũy từ năm trước mợ ạ :D Quỹ thưởng lấy từ lãi tích lũy năm trước.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Vậy bác ko hiểu gì về quỹ lương thưởng của Viettel rồi, và vì sao Viettel có thể xin cơ chế lương cao khác hẳn so với các cty khác, và vì sao có lương sản xuất kinh doanh.
Việc phân chia quy lương thưởng ntn là do chính sách và chiến lược của cty, cũng như các ràng buộc về cơ chế lương theo nhà nước và đc công bố cho CBNV đc biết, vì vậy ko có chuyện thiệt hay ko thiệt ở đây cụ ạ.
VT là cty nhà nc vì vậy bảo hiểm xã hội đc đóng theo hệ số lương theo thang bảng lương nhà nc thôi. Cụ đã từng làm mà chính sách còn ko nắm rõ thì có lúc thiệt mà ko biết vì sao :D
Em ko muốn nói quá sâu về vde này nhưng đại loại là nó như vậy đó.
Như này là đang làm thì lương cao, về hưu là lương thấp hẳn luôn rồi.

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Thường sẽ cơ cấu theo kiểu: lương cơ bản theo hệ số, lương kinh doanh theo 1 mức gần như cố định hàng tháng dựa vào kết quả kd của nhưng tháng/năm trước, còn bao nhiêu cho vào thưởng quý, Tết hoặc quy ra hình thức gì đó cho phù hợp với quy định để chia. Ngoài ra còn trích lập các loại quỹ nếu còn dư tiền
Hai giá đất đã tệ rồi
Hai giá thù lao và thuế lao động lại càng tệ
Bảo sao lúc nào cũng "phát triển không tương xứng tiềm năng", "bỏ lỡ cơ hội vàng"...
Chung quy lại cũng vì lợi ích nhóm.

Yeuaibaygio

Xe container
Bọn em còn chưa được quyết toán lương năm 2022 đây này Mợ. Cái này còn phụ thuộc cấp trên của cấp trên và nhiều vấn đề khác ấy chứ.

Smile1102

Xe container
Vâng lương kinh doanh như VT thì các vị trí ko KD chiếm tầm 20-30% thu nhập thôi, và đc gọi là lương quý, có theo hệ số KI (performance) quý của từng cá nhân.
Các cty khác nhau thì có chính sách khác nhau. Như cty của em là 80-20, 20% là thưởng nhưng nếu khó khăn thì sẽ ko có khoản này. Còn cty em đang làm thuê thì em hiện đang ăn 100% lương cứng.

Smile1102

Xe container
Như này là đang làm thì lương cao, về hưu là lương thấp hẳn luôn rồi.
Vâng đúng thế ạ, về hưu thì lương theo hệ số thôi. Hôm trc em gặp sếp.cũ em ở bên Sing, bên đó ko có lương hưu luôn, sếp bảo sống bằng tiết kiệm, lãi đầu tư và tiền cho thuê nhà. Bảo sao nhiều ng già phải đi lái taxi hoặc làm dịch vụ ở những nơi công cộng, nhà hàng, khách sạn để kiếm tiền.
Sếp đi con Mer bảo lúc mua là 300K đô, sếp bẩu nếu là bây giờ thì tao ko mua xe nữa :D

Smile1102

Xe container
Hai giá đất đã tệ rồi
Hai giá thù lao và thuế lao động lại càng tệ
Bảo sao lúc nào cũng "phát triển không tương xứng tiềm năng", "bỏ lỡ cơ hội vàng"...
Chung quy lại cũng vì lợi ích nhóm.
Em thấy cty nào cũng như vậy à, cả trong và ngoài nc, là có lương cứng (base salary) và lương thưởng theo performance, tùy theo vị trí mà tỉ lệ khác nhau, có thể là 100% lương base hoặc 70-80%, hay 45-50%. Và mọi vụ đóng góp BHXH, thất nghiệp sẽ dựa trên Base salary thôi.

Smile1102

Xe container
Bọn em còn chưa được quyết toán lương năm 2022 đây này Mợ. Cái này còn phụ thuộc cấp trên của cấp trên và nhiều vấn đề khác ấy chứ.
Vầng, vụ quyết toán ở cơ quan doanh nghiệp nhà nc thì nhiều vụ cũng ối dồi ôi lắm, dự án end of life rồi còn chưa xong quyết toán cũng có ấy mợ :D

Yeuaibaygio

Xe container
Vầng, vụ quyết toán ở cơ quan doanh nghiệp nhà nc thì nhiều vụ cũng ối dồi ôi lắm, dự án end of life rồi còn chưa xong quyết toán cũng có ấy mợ :D
Mợ thông cảm ạ, nhiều khi không tự quyết được. Các cụ trên cao rung rinh hoặc bay lượn là cũng bị ảnh hưởng :(.

À, người lao động ở đâu cũng muốn làm vừa vừa và hưởng tối đa. Còn cứ nhìn chỗ lọ chỗ kia rồi kêu gào bị thiệt thì xin nghỉ cũng không ai giữ đâu ạ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Vâng đúng thế ạ, về hưu thì lương theo hệ số thôi. Hôm trc em gặp sếp.cũ em ở bên Sing, bên đó ko có lương hưu luôn, sếp bảo sống bằng tiết kiệm, lãi đầu tư và tiền cho thuê nhà. Bảo sao nhiều ng già phải đi lái taxi hoặc làm dịch vụ ở những nơi công cộng, nhà hàng, khách sạn để kiếm tiền.
Sếp đi con Mer bảo lúc mua là 300K đô, sếp bẩu nếu là bây giờ thì tao ko mua xe nữa :D
Bên đó phúc lợi cao rồi mà Mợ.
Vụ Mercedes, bên đó phí sử dụng gấp mấy lần tiền mua xe, k phải ai cũng mua được ạ.

tunglam2806

Xe tăng
Ủa em tưởng Sing có cái quỹ tiết kiệm hưu trí mà? Nhưng công nhận bên Sing tỷ lệ ngừoi già lái taxi, phục vụ khách sạn, lao động chân tay nhiều thật. Cứ bảo sống ở Sing sướng. Sướng là với ngừoi có trình độ thu nhập cao. Còn lao động chân tay chật vật lắm. Nghe lương nhóm này thấp đến giật mình.