[Funland] NHÀ BÓNG 12

Trạng thái
Thớt đang đóng

hgb

Xe container
Đấy, em nghĩ y hệt thế đấy ạ. Sai lầm từ vụ đầu tư karaoke cho đến giờ bọn em vẫn chưa khắc phục đc. Sau đó chạy theo trào lưu với nhà hàng, xưởng gỗ, bđs...đều thất bại. Lần này em nghiên cứu và phân tích rõ ràng:

- Kinh doanh mặt hàng tiêu dùng thiết yếu.

- Không dính đến date ( để loại bỏ nghành hàng tạp hóa, siêu thị mini) dù nếu làm tốt thì nghề đó cũng rất khá.

- Không phải quảng cáo nhãn hàng. Việc quảng cáo và khẳng định thương hiệu là do nhà sản xuất. ( điều này em làm để tránh sự kiện cáo bởi em chỉ là người trung chuyển).

- Không bị lệ thuộc vào nguồn lao động. ( trước em khổ sở vì chuyện này, nhân viên nghỉ là hai vợ chồng lao đao. Tám năm trời hai vợ chồng k dám đi đâu qua đêm)

- Giảm thiểu tối đa rủi ro có xuất phát từ lửa và nước.

- Không phụ thuộc vào bên điện lực và xxx. Trước cứ mất điện là cả nhà nháo nhào bật máy phát vì sợ khách ...chuồn hoặc thuổng đồ. Riêng xxx thì ăn vạ liên tục. Giờ mất điện thì em cần cái đèn pin là bán hàng vô tư. Xxx nếu đến xin mời đứng ngoài cửa.

- Chủ động tuyệt đối thời gian của mình. Khi cần thiết ngay lập tức có thể kéo cửa đi ngay.
Ý kiến của cụ có thêm phần xxx và điện lực khá hay mà em ko để ý tới :)

Pumzen

Xe ba gác
Em " động" vì tất cả vẫn chưa yên cụ ơi! Tuổi này đa số các cụ nghĩ chuyện nghỉ hưu rồi.
E năm nay mới ngoài 40 mít non nửa,chứ tầm cách đây 9 năm đối với a thì cực kỳ lăn lộn bươn trải. Thời hoàng kim của a là 2009-2012(khi chưa tham gia OF) 2 bù đầu tóc rối từ sáng đến tối mịt,hôm nào làm việc có 12 tiếng thì hôm đó là nhàn rỗi. Sang năm,gần như a lại phải gây dựng từ đầu như vậy! Có lẽ sức cùng lực kiệt rồi và xác định làm nốt 3-4 năm nữa thì về hưu đích thực.

Xế Độp

Xe điện
E năm nay mới ngoài 40 mít non nửa,chứ tầm cách đây 9 năm đối với a thì cực kỳ lăn lộn bươn trải. Thời hoàng kim của a là 2009-2012(khi chưa tham gia OF) 2 bù đầu tóc rối từ sáng đến tối mịt,hôm nào làm việc có 12 tiếng thì hôm đó là nhàn rỗi. Sang năm,gần như a lại phải gây dựng từ đầu như vậy! Có lẽ sức cùng lực kiệt rồi và xác định làm nốt 3-4 năm nữa thì về hưu đích thực.
Em tưởng chủ tịch hưu dồi :D

Pumzen

Xe ba gác
Đấy, em nghĩ y hệt thế đấy ạ. Sai lầm từ vụ đầu tư karaoke cho đến giờ bọn em vẫn chưa khắc phục đc. Sau đó chạy theo trào lưu với nhà hàng, xưởng gỗ, bđs...đều thất bại. Lần này em nghiên cứu và phân tích rõ ràng:

- Kinh doanh mặt hàng tiêu dùng thiết yếu.

- Không dính đến date ( để loại bỏ nghành hàng tạp hóa, siêu thị mini) dù nếu làm tốt thì nghề đó cũng rất khá.

- Không phải quảng cáo nhãn hàng. Việc quảng cáo và khẳng định thương hiệu là do nhà sản xuất. ( điều này em làm để tránh sự kiện cáo bởi em chỉ là người trung chuyển).

- Không bị lệ thuộc vào nguồn lao động. ( trước em khổ sở vì chuyện này, nhân viên nghỉ là hai vợ chồng lao đao. Tám năm trời hai vợ chồng k dám đi đâu qua đêm)

- Giảm thiểu tối đa rủi ro có xuất phát từ lửa và nước.

- Không phụ thuộc vào bên điện lực và xxx. Trước cứ mất điện là cả nhà nháo nhào bật máy phát vì sợ khách ...chuồn hoặc thuổng đồ. Riêng xxx thì ăn vạ liên tục. Giờ mất điện thì em cần cái đèn pin là bán hàng vô tư. Xxx nếu đến xin mời đứng ngoài cửa.

- Chủ động tuyệt đối thời gian của mình. Khi cần thiết ngay lập tức có thể kéo cửa đi ngay.
Lợi thế quyết định quan trọng nhất là mặt bằng thì e ko phải lo,cứ thế mà triển và nghiên cứu sâu về vấn đề khai thác thị trường xung quanh địa bàn của mình,từ đó làm cơ sở mở rộng miếng bánh thị trường. Với mặt lợi thế này,coi như sự ổn định mang tính bền vững như thế là yên tâm bội phần,giờ chỉ còn quan tâm đến tinh thần,thái độ,phong cách làm dịch vụ của mình thôi.
Xu hướng đô thị hoá ngày nay như vết dầu loang,và a nghĩ vết dầu loang đó đã tràn đến khu vực e rồi! Thêm 1 chi tiết để nghành hàng của e có chỗ đứng trên thị trường khu vực.
Nói tóm lại,trong thương trường,câu hỏi ngớ ngẩn nhất là kinh doanh món gì,khi mà tâm huyết của ng chủ ko có hoặc chưa đặc biệt trú trọng quan tâm về nó,thì làm thứ gì,thất bại chỉ là vấn đề thời gian.
Không có chỗ đứng cho sự amateur hay nửa vời trong thương trường hiện nay!

Tự làm cũng vất vả, nhưng sẽ năng động hơn. Tụi em.làm nhà nước bắt đầu đến đoạn ờ ờ chán chết, mặc dù công việc của em tương đối "sáng tạo".

Thành quả của tự làm đây lão ...:((

Sẽ đc OK như ý nhá ...:(( vừa xoạt phát vào tay

Pumzen

Xe ba gác
Đáng nhẽ ô em Ofer phải tham gia chi hội BN hoặc LGT,2 chi hội này cũng toàn người tuổi đã trưởng thành,sau khi 2 việc lớn là "lấy vợ" và "tậu trâu" đã xong,chắc chắn 1 đàn ông đích thực phải lo nốt nhiệm vụ cuối cùng là "làm nhà". 1 clb tư vấn,chia sẻ tất tần tật về vấn đề điện đóm,nước nôi...hẳn sẽ là 1 thông tin đầy hữu ích thiết thực,từ đó mở ra 1 miếng bánh thị phần dựa trên tinh thần hữu nghị của OF. :))

0fer

Xe tăng
Em thì thấy khi ta thực sự chuyên tâm vào việc gì, ắt sẽ thành công.
Chuyên tâm và kiên trì.

2003 em sở hữu 4 cửa hàng: 58 Hàng Đậu, 76 An Dương, 143 Yên Phụ, 201 Âu Cơ. Tất cả chỉ đơn thuần là bảo dưỡng và sửa chữa đồ điện tử. Bây giờ thì bình thường nhưng cách đây 15 năm chiếc tivi, tủ lạnh, cát-xét, điều hòa...vẫn là tài sản khá lớn trong mỗi gia đình. Độ phủ rộng công việc của em tương đối: Ba Đình, Hoàn Kiếm ( đương nhiên) , Cầu Giấy, Hai Bà, Thanh Xuân hay Tây Hồ em đều có mặt. Cái tem vỡ in số đt : 9.155594- 9.012210- 0903.262.44x. màu xanh xuất hiện ở trên rất nhiều sản phẩm điện tử...Em chỉ đi xuống khi bắt đầu nhảy sang làm trang âm, thiết bị karaoke...

0fer

Xe tăng
Đáng nhẽ ô em Ofer phải tham gia chi hội BN hoặc LGT,2 chi hội này cũng toàn người tuổi đã trưởng thành,sau khi 2 việc lớn là "lấy vợ" và "tậu trâu" đã xong,chắc chắn 1 đàn ông
đích thực phải lo nốt nhiệm vụ cuối cùng là "làm nhà". 1 clb tư vấn,chia sẻ tất tần tật về vấn đề điện đóm,nước nôi...hẳn sẽ là 1 thông tin đầy hữu ích thiết thực,từ đó mở ra 1 miếng bánh thị phần dựa trên tinh thần hữu nghị của OF. :))
Em ở HN thì tuyệt ạ. Tiếc là em ở tỉnh nên việc kinh doanh online k hề hiệu quả.

Pumzen

Xe ba gác
Em ở HN thì tuyệt ạ. Tiếc là em ở tỉnh nên việc kinh doanh online k hề hiệu quả.
Năm sau nếu ổn định,a sẽ khai thác vào mảng online này. Đợt vừa rồi,F1 rỗi rãi a cho nó chạy quảng cáo. Cũng nạp tiền cho bqt FB bằng thẻ visa đấy,nhưng ko thường xuyên nên hiệu ứng đem lại chỉ là con số 0 tròn trĩnh. Giờ nó đi làm rồi,time của nó còn ko đủ cho công việc của nó,việc QC kia đành gác lại. A thì ko thể làm công việc này rồi,nên dự tính sang năm thuê hẳn 1 ng làm chuyên nghiệp.

hgb

Xe container
Năm sau nếu ổn định,a sẽ khai thác vào mảng online này. Đợt vừa rồi,F1 rỗi rãi a cho nó chạy quảng cáo. Cũng nạp tiền cho bqt FB bằng thẻ visa đấy,nhưng ko thường xuyên nên hiệu ứng đem lại chỉ là con số 0 tròn trĩnh. Giờ nó đi làm rồi,time của nó còn ko đủ cho công việc của nó,việc QC kia đành gác lại. A thì ko thể làm công việc này rồi,nên dự tính sang năm thuê hẳn 1 ng làm chuyên nghiệp.
Em biết 1 mợ (người ở trỏng) làm về QC trên Fb, làm việc rất chăm chỉ và nghiêm túc ạ.

Seduxen

Xe điện
Ngày trước em cũng quyết tâm cao phải kiếm thật nhiều tiền cho dù vất vả đến đâu. Làm chính, làm thêm đủ kiểu... giờ lại thấy oải quá.
Mong muốn 1 bữa cơm gia đình đông đủ mọi người mà cũng khó. Tối nào cũng thế, bọn trẻ gửi bà cho ăn trước, rồi tranh thủ dậy bọn trẻ học. Vợ chồng em toàn 9-10h đêm mới ăn, nhiều lúc mệt chả cảm giác ngon miệng, cố gắng lấp đầy dạ dầy thôi. Những đợt cuối năm này thì em sau việc nhà còn phải thức đêm làm việc cơ quan đến 2-3h đêm mới xong là bt. Chả khi nào cuối tuần mà sói có tg đưa vợ con em đi chơi đc, 3 mẹ con lủi thủi với nhau thôi.
Cứ theo cái guồng quay như thế gần chục năm nay. Giờ đọc còm của lão Lầm lại ước ao được như nhà lão ấy!
Đôi khi tiền cũng chả là gì nếu mình ko có thời gian để tiêu nó, trong khi nó thì mất giá ko phanh.

quocviet

Xe container
Ngày trước em cũng quyết tâm cao phải kiếm thật nhiều tiền cho dù vất vả đến đâu. Làm chính, làm thêm đủ kiểu... giờ lại thấy oải quá.
Mong muốn 1 bữa cơm gia đình đông đủ mọi người mà cũng khó. Tối nào cũng thế, bọn trẻ gửi bà cho ăn trước, rồi tranh thủ dậy bọn trẻ học. Vợ chồng em toàn 9-10h đêm mới ăn, nhiều lúc mệt chả cảm giác ngon miệng, cố gắng lấp đầy dạ dầy thôi. Những đợt cuối năm này thì em sau việc nhà còn phải thức đêm làm việc cơ quan đến 2-3h đêm mới xong là bt. Chả khi nào cuối tuần mà sói có tg đưa vợ con em đi chơi đc, 3 mẹ con lủi thủi với nhau thôi.
Cứ theo cái guồng quay như thế gần chục năm nay. Giờ đọc còm của lão Lầm lại ước ao được như nhà lão ấy!
Đôi khi tiền cũng chả là gì nếu mình ko có thời gian để tiêu nó, trong khi nó thì mất giá ko phanh.
Em có đọc đc ở đâu đó một câu: Ngày còn trẻ, ta bỏ sức ra để kiếm tiền, về già ta lại mang tiền đi để mua sức khoẻ!
Há chẳnh phải là nghịch lý, phỏng ạ!

Trạng thái
Thớt đang đóng