[Funland] Nguồn gốc người khu vực Nam Định - Thái Bình ???

xuongrongtrencat

Xe buýt
Rất nhiều dòng họ tại khu vực 2 tỉnh này khi tra gia phả thì các cụ đều có nhắc đến nước Mân.
Vậy theo các cụ thì Mân ở đây là Mân Việt (Phúc Kiến ngày nay) có phải không ạ?
Phải chăng là có cuộc di cư nào lớn từ hơn 2000 năm trước?
tải xuống.jpg

nvh_hn

Xe container
Người Việt Nam.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Dân vùng này, chính xác là 1 dải từ Quảng ninh-Hải phòng-Hải dương-Hưng yên-Nam định-Thái bình, lẫn lộn L-N y như dân Hoa Nam cụ ạ.

Trong lịch sử nó là nơi tiếp nhận các luồng di cư bằng thuyền từ Phúc kiến-Quảng đông.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Dân vùng này, chính xác là 1 dải từ Quảng ninh-Hải phòng-Hải dương-Hưng yên-Nam định-Thái bình, lẫn lộn L-N y như dân Hoa Nam cụ ạ.

Trong lịch sử nó là nơi tiếp nhận các luồng di cư bằng thuyền từ Phúc kiến-Quảng đông.
Trước em cũng nghe 1 số cụ cao niên ở Bắc Ninh nói là trong làng của họ có nhiều họ từ xa xưa là dân từ khu vực nước Mân di cư đến (cỡ gần trăm đời trước).
Có cụ nào có thêm thông tin gì về việc này không ạ?
Đồng thời em thấy tại các địa phương như Nam Định - Thái Bình họ giữ được rất nhiều từ cổ/xưa.
Ví dụ như: Bình thường gọi là "thái, rau, thái thịt" nhưng dân vùng này hầu hết gọi là "Sái rau, sái thịt"
Rồi các từ như "dì" em gái của mẹ, bá chị gái của mẹ, ... họ gọi phân biệt rõ. Không như 1 số nơi lẫn lộn giữa chị gái và em gái mẹ

Chỉnh sửa cuối:

Chembao

Xe container
Rất nhiều dòng họ tại khu vực 2 tỉnh này khi tra gia phả thì các cụ đều có nhắc đến nước Mân.
tải xuống.jpg
Khả năng cao là vào thời kỳ 1000 năm bắc thuộc đó cụ. 1000 năm đô hộ thì chuyện gì cũng xảy ra

ExclMan

Xe điện
Em chính gốc Nam Định đây, các cụ Cao tằng tổ khảo, cao tằng tổ tỉ cũng Nam Định.
Em vào hóng xem các cụ phán nguồn gốc dân Nam Định ạ.

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Thái Bình là vùng mới lập mà cụ gì Hà Tĩnh làm quan, N Trung Trực mới lập vùng mới Tiền Hải Kim Sơn,..nhiều dân Nghệ ra đó....

Đó là vùng phù sa mới bồi, ko hiểu gia phả nào mà bảo ở Mân tới ?

Ngay cụ Lê Đức Thọ, Nam Định em đọc hồi ký cụ gì nhà phê bình văn học quê ở đó, Đức Thọ là nhắc tới quê gốc Đức Thọ Hà Tĩnh. Một dòng họ lớn ở Nam Định.

Hay nhà nghiên cứu Tây nó bảo sau War Minh, Lê Lợi thưởng công cho các gia đình Nghệ An bằng cách cho họ làm trấn trị ở Lạng Sơn Tây Bắc...nên các dòng họ lớn như họ Vi,Vi Văn Định là từ xứ Nghệ. Có nghiên cứu đàng hoàng.

ExclMan

Xe điện
Cụ đang nói ngọng rồi, quê em thì lờ vẫn là lờ và nờ vẫn là nờ.

Đại tướng Alo

Xe điện
Em chả biết nguồn gốc dân vùng này từ đâu.
Nhưng em thấy dân vùng Hưng Yên, Bắc Ninh, Bắc Giang, Quảng Ninh, Hà Nam, Ninh Bình, Hải Dương, một số huyện của Hải Phòng, Nam Định....nói 1 chất giọng na ná nhau, rất nặng....và hay ngọng L và N....

Hiendai

Xe tăng
tải xuống.jpg
Dòng họ nào thì cụ ghi là dòng họ đó có nguồn gốc Mân Việt chứ đừng ôm cả vào là người Nam Định, Thái Bình có gốc Mân.
Vùng ven biển Nam Định, Thái Bình là vùng đất mới, vùng cửa sông, bãi bồi. Nhiều vùng mới được khẩn hoang vài trăm năm nay như chuyện Nguyễn Công Trứ khai hoang lập làng ở đó. Vì vậy dân ở đó là dân tứ xứ đổ về, bao gồm cả người di cư từ phương Bắc.
Lâu đời hơn thì cũng có những đợt di cư. Nổi tiếng nhất là họ nhà Trần - Đông A cũng là dân chài từ phía trên di cư xuống.
Còn nói rộng cả VN 2000 năm như thông tin của cụ thì đương nhiên rất nhiều làn sóng di cư. Danh nhân nổi tiếng như vua Lý Nam Đế cũng là dân di cư 7 đời. Nhưng chỉ cần 4-5 đời mà sống hòa nhập thì coi như đồng hóa thành người Việt rồi, chí ít cũng khác hẳn người Trung Nguyên về mọi thứ - ngôn ngữ, văn hóa, tập tục....

huycannhinho

Xe tải
Gốc gác giờ để vào dòng lịch sử
Giờ phát huy thế nào mới là hay, là giỏi
Đào bới rồi làm gì ?

hưvô

Xe lăn
Cuối năm rảnh rỗi em vào xem vật nhau.

matizvan2009

Xe ba gác
em thì lại thích người "mân mê" thôi

xuongrongtrencat

Xe buýt
Khả năng cao là vào thời kỳ 1000 năm bắc thuộc đó cụ. 1000 năm đô hộ thì chuyện gì cũng xảy ra
Không cụ ơi. Nhiều gia phả nhắc đến nước Mân thì khi đó nhà Hán chưa mở rộng lãnh thổ đến khu vực Quảng Tây -Quảng Đông - Phúc Kiến hiện nay cụ ạ, nên chưa có khái niệm nghìn năm bắc thuộc cụ ạ.

cuonglhvt

Xe tăng
Cái ý của Thuyết Bách Việt là như thế này: Cả trăm đứa về với bố mẹ cả rồi.. Còn mỗi mày! Về đi con!
Ai thích thì cứ theo.. Tớ thấy chả có lý gì trong đó cả.

Duong.NCS

Xe tải
Thái Bình là vùng mới lập mà cụ gì Hà Tĩnh làm quan, N Trung Trực mới lập vùng mới Tiền Hải Kim Sơn,..nhiều dân Nghệ ra đó....

Ngay cụ Lê Đức Thọ, Nam Định em đọc hồi ký cụ gì nhà phê bình văn học quê ở đó, Đức Thọ là nhắc tới quê gốc Đức Thọ Hà Tĩnh. Một dòng họ lớn ở Nam Định.

Hay nhà nghiên cứu Tây nó bảo sau War Minh, Lê Lợi thưởng công cho các gia đình Nghệ An bằng cách cho họ làm trấn trị ở Lạng Sơn Tây Bắc...nên các dòng họ lớn như họ Vi,Vi Văn Định là từ xứ Nghệ. Có nghiên cứu đàng hoàng.
Nguyễn Công Trứ. Sau dẹp loạn vua Ba Vành thì xin Minh Mạng cho ra đất đấy lập công đồn, thu nhận dân ly tán khai khẩn đất hoang.

hd-vt

Xe container
Trước em cũng nghe 1 số cụ cao niên ở Bắc Ninh nói là trong làng của họ có nhiều họ từ xa xưa là dân từ khu vực nước Mân di cư đến (cỡ gần trăm đời trước).
Có cụ nào có thêm thông tin gì về việc này không ạ?
Đồng thời em thấy tại các địa phương như Nam Định - Thái Bình họ giữ được rất nhiều từ cổ/xưa.
Ví dụ như: Bình thường gọi là "thái, rau, thái thịt" nhưng dân vùng này hầu hết gọi là "Sái rau, sái thịt"
Rồi các từ như "dì" em gái của mẹ, bá chị gái của mẹ, ... họ gọi phân biệt rõ. Không như 1 số nơi lẫn lộn giữa chị gái và em gái mẹ
Họ nhà em chỉ có cô chú, không dì diếc gì cả, nên thấy dì cứ nà nạ... :D.
Chắc gốc inhlít. :D

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Việc ghi gia phả rất có vấn đề, truy bừa, họ Đặng chẳng hạn, truy ngay ông thái thú nào họ Đặng, hay họ Bùi, cũng tra sách lịch sử, cứ nghĩ họ Bùi ở VN cg là họ Bùi bên Tàu.
...nhưng giờ nhiều dòng họ cũng khôn ra rồi.

Em thấy ở Nghệ An Thanh hoá, tra gia phả ra Bắc nhận họ, trong khi mấy ông ở Bắc tra gia phả nữa thì lại ở Thanh Nghệ tĩnh ra. Lòng và lòng vòng đến khổ.

Mà gia phả, thời 54, như họ nhà em, cụ tộc trg liên lụy, treo cổ, gia phả sách vở mất hết. Gia phả giờ thật ra là gia phả chép bằng trí nhớ, 12 đời thôi, mà cụ Tổ ngoài Hà Tây.

Gia phả nào còn có thông tin từ Mân tới thì dòng họ đó tài thật.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Cái ý của Thuyết Bách Việt là như thế này: Cả trăm đứa về với bố mẹ cả rồi.. Còn mỗi mày! Về đi con!
Ai thích thì cứ theo.. Tớ thấy chả có lý gì trong đó cả.
View attachment 5776303
View attachment 5776304
Em cũng có đọc cái này rồi.
Hệ gen của người Việt (Kinh) là độc lập với người Hán phương bắc (Bắc Trung Quốc) nhưng trong bài báo tác giả có nói là: “Hệ gen của người Việt “nằm cạnh” hệ gen của người Hán (hay người Hoa) ở phía Nam Trung Quốc"
Em thấy nó nhạy cảm hay gì đó mà từ nằm canh phải đưa vào trong ngoặc kép "nằm cạnh"
Gần đây em cũng có xem 1 số nghiên cứu nước ngoài thì họ có nói người Kinh Mường -Thái - Nam Trung Quốc là 1 chủng tộc. Còn nghiên cứu mất ông trong nước nhiều khi nhạy cảm nên công bố 1/2 sự thật hoặc dùng những từ nói giảm nói tránh, ...

Loe_hờ lú

Xe điện

Em quê ninh bình nhưng dòng họ em di cư từ Thanh Hoá ra vào đời Hồng Đức cỡ năm 1540.