[Funland] Nguồn gốc của nền văn minh nhân loại

comiki

Xe ba gác
Người OF
Đầu tiên, Thỏ đánh giá bác rất nghiêm túc trong trao đổi và đó là điều làm Thỏ rất tôn trọng.

Vì đang có việc nên Thỏ chưa thể viết kỹ để đáp từ bác và Thỏ rất xin lỗi về điều này. Tuy nhiên, cả 3 mục ( 1, 2,3 ) và các khoản A,B,C,D,F của bác đều có nhiều " lỗ hổng" mà qua đó Thỏ có thể nhận định bác đang tiếp cận Phật giáo ở mức nào, ở lớp ý nghĩa nào và dưới giác độ nào.

Để đêm về, Thỏ có tgian sẽ viết kỹ hơn gọi là trao đổi.
Đến kiến thức sơ đẳng nhất cũng sai thì còn trao với đổi làm gì cho mất thời gian?
Thượng toạ bộ là Bắc tông, lại còn phát triển chủ yếu ở Trung, Nhật, Triều nữa thì nhất thầy rồi.
Các thầy có lòng thì phât tâm đồng hành với cháu nó, giúp cháu nó giữ kỷ luật, đặng còn tập trung học hành, tốt nghiệp, sa đà mấy cái này làm giề.

XPQ

Xe cút kít
Các thầy có lòng thì phât tâm đồng hành với cháu nó, giúp cháu nó giữ kỷ luật, đặng còn tập trung học hành, tốt nghiệp, sa đà mấy cái này làm giề.
Giã ơn mợ giảng cho. Không có thì chúng em lại cứ mỗi thằng một cái mu xoa đợi lau nước dãi. 😅😅😅😅😅

sweet dream

Xe tải
Trước khi bạn hỏi tôi là ai, linh hồn tôi từ đâu đến thì nên hỏi:

- "Tôi" là gì
- Có linh hồn của tôi không?

Nếu yêu thích môn này mời các cụ chém gió trên tinh thần biện chứng vui vẻ là chính thôi, chứ món này mà căng thẳng quá là bù đầu
Vậy bạn có biết lời đáp cho câu hỏi không?Nếu biết thì thật tuyệt, mình rất mong nhận được câu trả lời từ bạn. Cũng như bạn, mình không thích vòng vo, đi thẳng vào vấn đề.

Thỏ móm

Xe điện
Bạn có kiến thức sâu rộng về Phật giáo và dường như đã nghiên cứu rất kỹ, trong khi mình vẫn còn nhiều điều chưa hiểu hết, nông cạn; mình xin phép hỏi bạn mong bạn giải đáp giúp mình: tôi là ai, linh hồn tôi từ đâu đến, tại sao tôi ở đây, tương lai tôi đi về đâu? Cùng với câu hỏi của chủ thớt "Vậy ai là người thầy dẫn dắt loài người chúng ta nhỉ??? Phải chăng có 1 Đấng đã chỉ bảo chúng ta???"
Phật giáo ra đời vào thế kỷ 6 TCN, trong bối cảnh xã hội Ấn Độ đầy mâu thuẫn giữa các đẳng cấp. Thái tử Tất Đạt Đa sáng lập Phật giáo nhằm mang lại sự bình đẳng tư tưởng và giải thoát con người khỏi khổ đau. Ông không tin vào đấng sáng tạo, mà cho rằng thế giới vận động và phát triển theo quy luật vô thường và nhân quả. Mình thấy bản chất đây là một hệ tư tưởng triết học hơn là tôn giáo.

Nội dung chính của Phật giáo xoay quanh việc giải thoát khỏi nỗi khổ thông qua Tứ diệu đế và Tam tạng.
*Tứ diệu đế (bốn chân lý kỳ diệu) bao gồm:
1. Khổ đế: Nỗi khổ của sinh, lão, bệnh, tử, ái biệt ly, cầu bất đắc, oán hận, và ngũ uẩn.
2. Tập đế: Nguyên nhân của khổ bắt nguồn từ tham, sân, si, tà tư duy, tà thân kiến, tà biên kiến, tà giới cấm, và tà kiến.
3. Diệt đế: Chân lý về sự diệt khổ, hướng tới sự chấm dứt đau khổ.
4. Đạo đế: Con đường và phương pháp diệt khổ, dẫn đến sự giải thoát hoàn toàn.
*Tam tạng:
1.Kinh tạng: Chứa đựng các bài thuyết pháp của tất đạt đa và một số đệ tử. Có điều đặc biệt là Tất Đạt Đa đã thuyết giảng bằng lời nói trong suốt cuộc đời của mình, và những lời dạy này được các đệ tử của Ngài ghi nhớ, sau đó truyền miệng qua nhiều thế hệ. Điển hình nhất cho điều đó là kinh pháp cú
2.Luật tạng: Quy định về giới luật và nghi thức sinh hoạt của các tăng đoàn.
3.Luận tạng: Bao gồm các lời bàn luận, phân tích về giáo lý.

Theo như câu hỏi của bạn, đây là có thể coi là gốc. Mình xin phân tích như sau:

A. Phật giáo ngày nay đã chia thành hai phái lớn:
1. Thượng Tọa bộ (Bắc Tông): Đây là phái bảo thủ, tuân thủ chặt chẽ các kinh điển và giới luật. Phái này tập trung vào sự giác ngộ cá nhân, chỉ thờ Đức Phật Thích Ca và hướng tới việc tu hành để đạt đến bậc La Hán. Phái Thượng Tọa phát triển mạnh ở các nước phía Bắc như Trung Quốc, Nhật Bản, Triều Tiên.
2. Đại Chúng bộ (Nam Tông): Có tư tưởng cởi mở hơn, không bám sát kinh điển quá chặt, mục tiêu là giác ngộ cho nhiều người. Họ thờ nhiều vị Phật và tu qua các bậc La Hán, Bồ Tát, và đến Phật. Phái này phát triển mạnh ở các nước Đông Nam Á như Thái Lan, Myanmar.
* Sự mâu thuẫn: Khi một tôn giáo đúng đắn,quan điểm được đưa ra tất cả cùng nhất tri không có cái sai, hay sự rối rắm và tôn giáo đó ngày càng phát triển. Tuy nhiên, thực tế cho thấy rằng phật giáo đã phân chia thành nhiều giáo phái và giáo lý khác nhau, dẫn đến sự mai một của Phật giáo. Ấn Độ, quê hương của Phật giáo, giờ đây lại không còn theo tôn giáo này. Hơn nữa, mặc dù Phật giáo nguyên thủ chủ trương không thờ cúng, hiện nay lại có nhiều tín đồ thực hành việc thờ cúng, làm cho tôn giáo này ngày càng xa rời với những giá trị cốt lõi ban đầu của nó.

B.Ăn chay: Trong Phật giáo nguyên thủy, có giới luật ăn chay và không sát sinh. Tuy nhiên,liệu có bao nhiêu hộ gia đình trồng rau mà không sử dụng thuốc diệt côn trùng hoặc canh tác, cày xới đất? Hơn nữa, nhiều người cho rằng động vật ăn thực vật thì hiền lành, trong khi động vật ăn thịt thì hung dữ. Quan điểm này thật sự rất vô lý

C.Luân hồi: trong Phật giáo đề cập đến chu kỳ sinh, chết và tái sinh của các chúng sinh. Mỗi người trải qua nhiều kiếp sống, và hành động (karma) trong kiếp này sẽ ảnh hưởng đến điều kiện sống trong kiếp sau. Nếu thuyết luân hồi đúng, tại sao Phật không ban cho con người khả năng nhớ về kiếp trước để sửa chữa sai lầm? Tại sao con người vẫn phải mắc kẹt trong vòng lặp và tiếp tục phạm sai lầm và phải trả giá đắt cho những hành động đó?

D.Bậc Phật tử thường được đề cao, nhưng lẽ ra những người ở vị trí cao hơn càng phải phục vụ và chăm sóc những người có chức vụ thấp hơn, đó là sự hầu việc, khiêm nhường. Họ nhận tiền cúng dường và tiền công đức làm tài sản riêng, mà tâm họ coi đây là điều bình thường. Nếu thực sự từ bỏ được ham muốn thế tục, họ không nên nhận quà biếu làm tài sản cá nhân. Mình đã từng chứng kiến sư trụ trì chùa Trấn Quốc sở hữu xe sang, máy lạnh, ăn ở rất sung sướng . Nếu người đứng đầu không làm gương thì đòi dạy bảo ai?

E.Chùa là nơi cửa Phật, nơi linh thiêng chứa đựng giá trị tâm linh, nhưng hiện nay đã xảy ra nhiều hiện tượng không phù hợp: việc rửa tiền của các ông lớn, hoạt động kinh doan (dâng sao giải hạn, muối cầu mấy,...). Bạn lớn rồi chắc cũng biết điều đó.

F. Chùa cũng rất dễ bị tàn phá bởi những thiên tai như sóng thần, hỏa hoạn và các yếu tố tự nhiên khác. Ngay cả thần linh cũng không thể bảo vệ được nơi ở của họ thì liệu có bảo vệ được thánh đồ không?

Cuối cùng, tâm linh đúng đắn là phải có khoa học và lịch sử, mình thấy bạn rất khác, không phản biện mà đặt câu hỏi rất hay. Nếu bạn muốn, mình mời bạn buổi cà phê nhé chúng ta có thể trao đổi thêm.
Đầu tiên, Thỏ đánh giá bác rất nghiêm túc trong trao đổi và đó là điều làm Thỏ rất tôn trọng.

Vì đang có việc nên Thỏ chưa thể viết kỹ để đáp từ bác và Thỏ rất xin lỗi về điều này. Tuy nhiên, cả 3 mục ( 1, 2,3 ) và các khoản A,B,C,D,F của bác đều có nhiều " lỗ hổng" mà qua đó Thỏ có thể nhận định bác đang tiếp cận Phật giáo ở mức nào, ở lớp ý nghĩa nào và dưới giác độ nào.

Để đêm về, Thỏ có tgian sẽ viết kỹ hơn gọi là trao đổi.
Bác có Duyên nên gần như các " lỗ hổng" trong comment của bác mà Thỏ chỉ đều đã được các bác trên này chỉ rõ ra nên thôi Thỏ hạn chế đề cập.

Có 1 điều, thực sự Thỏ muốn chia sẻ và mong muốn bác lưu ý và TỰ MÌNH điều chỉnh mình. Phật giáo có chữ Giáo nên sẽ khiến nhiều người nhìn theo góc độ Tôn giáo, góc nhìn này hoàn toàn không sai nhưng hoàn toàn là chưa đủ và nếu nói Phật giáo là 1 môn Triết học cũng vậy. Ở đây, Thỏ chỉ muốn chia sẻ với bác cách tiếp cận khác và nhìn nhận Phật giáo ở định nghĩa môn khoa học về Tâm thức ( vì đọc qua các comment của bác, bác đang cố ép mình tiếp cận, đọc Phật giáo theo phương pháp nghiên cứu triết học biện chứng và Thỏ rất tâm đắc comment #139 bác X_axe đã chỉ rpx cho bác).

Bác nên tự hệ thống lại mọi kiến thức của mình về PG. Bác nên đi từ những gì đơn giản nhất và hãy đi chậm, chắc và đúng.

Hãy làm mọi việc Đúng trước khi làm Đúng được mọi việc.

sweet dream

Xe tải
Bác có Duyên nên gần như các " lỗ hổng" trong comment của bác mà Thỏ chỉ đều đã được các bác trên này chỉ rõ ra nên thôi Thỏ hạn chế đề cập.

Có 1 điều, thực sự Thỏ muốn chia sẻ và mong muốn bác lưu ý và TỰ MÌNH điều chỉnh mình. Phật giáo có chữ Giáo nên sẽ khiến nhiều người nhìn theo góc độ Tôn giáo, góc nhìn này hoàn toàn không sai nhưng hoàn toàn là chưa đủ và nếu nói Phật giáo là 1 môn Triết học cũng vậy. Ở đây, Thỏ chỉ muốn chia sẻ với bác cách tiếp cận khác và nhìn nhận Phật giáo ở định nghĩa môn khoa học về Tâm thức ( vì đọc qua các comment của bác, bác đang cố ép mình tiếp cận, đọc Phật giáo theo phương pháp nghiên cứu triết học biện chứng và Thỏ rất tâm đắc comment #139 bác X_axe đã chỉ rpx cho bác).

Bác nên tự hệ thống lại mọi kiến thức của mình về PG. Bác nên đi từ những gì đơn giản nhất và hãy đi chậm, chắc và đúng.

okay, với bạn phật giáo nên tiếp cận từ khía cạnh nghiên cứu tâm thức và tinh thần, thay vì chỉ gò bó trong khuôn khổ triết học hay tôn giáo. Nếu Phật giáo là "một môn khoa học về tâm thức", thông thường khái niệm môn khoa học sẽ có phương pháp nghiên cứu, cách tiếp cận. Vậy mong bạn chỉ cho mình phương pháp nghiên cứu của bạn

Colexanh

Xe tải
okay, với bạn phật giáo nên tiếp cận từ khía cạnh nghiên cứu tâm thức và tinh thần, thay vì chỉ gò bó trong khuôn khổ triết học hay tôn giáo. Nếu Phật giáo là "một môn khoa học về tâm thức", thông thường khái niệm môn khoa học sẽ có phương pháp nghiên cứu, cách tiếp cận. Vậy mong bạn chỉ cho mình phương pháp nghiên cứu của bạn
Cái có từ 2600 năm nay đòi giải thích cái 4,5 tỷ năm và sự sống nó có từ quá lâu rồi, tinh khôn cũng ít nhất 200k năm, có thể là 1 2 triệu năm, đó là nói 1 chu kỳ chuẩn (không nói tới đã Có và Mất, lặp lại tới kỳ chúng ta, nếu có). Trong lúc đó tới lúc - 2600, nó có cần Phật giáo hay lí thuyết nào giải thích nó không mà cứ Phật với lí thuyết tôn giáo (chung) ở đây nhỉ. Kể cả tâm linh, nó chỉ có thể cho ta thấy, ta được tạo ra bởi Ai, hoặc tự nhiên tiến hóa, có gì đó rò rỉ thôi.
Nếu muốn bàn sự sống bỏ qua mấy cái nhỏ nhoi đó đi.

Kiên Khùng

Xe điện

Cơ bản Phật Giáo, chữ "giáo" là giáo dục. "Tu" tức là sửa bản thân. "Đạo" là con đường đúng đắn.
Chuyện rất giản dị.
Ví dụ: ăn thịt nếu cơ thể cần, giao phối để sinh sản và làm tình cho nhau sung sướng, không ảnh hưởng ai, thì là đúng đắn, thì cứ làm. Đừng giết chỉ để sướng tay, đẻ con ra mà vô trách nhiệm, cưỡng hiếp người khác chỉ để thỏa mãn mình.
Phật tử hiểu Thầy phải vậy.

Chỉnh sửa cuối:

catmanal

Xe tải
Xin được chia sẻ với các Cụ Mợ những bài giảng của Sư Giác Nguyên về giáo lý căn bản của Phật Pháp. Hãy tự tìm hiểu và cảm nhận...

Chỉnh sửa cuối:

sweet dream

Xe tải
chà bạn tiêu cực và rảnh nhỉ. Đi tóm gọn lại các bình luận chỉ ra cái sai trong quan điểm của tôi, nhưng bạn không nhận ra rằng tất cả chỉ ra tôi sai một phần về mặt lý thuyết. Còn về những quan điểm khác, không ai lên tiếng, đính chính, chứng tỏ họ cũng công nhận điều đó. Tôi có đặt ra nhiều câu hỏi, trả lời đều vòng vo, không trúng trọng tâm. Mọi người đều biết là sai nhưng vẫn tiếp tục làm, không hiểu sao vẫn luôn sợ hãi khi nghĩ đến cái chết.

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít
Cụ bế tắc chưa? Đương đon đả, đánh đùng đổi đạo đâm đầu đến đuých đáng đời đấy, đừng đu đưa!
😅
Gọi là mắt nhắm mắt mở mà. Ti diên, bác ấy có nói đến một ý hay khi đề cập đến sự suy đồi của giới tăng lữ cũng như của chính PG trong quá trình nhập thế. Nhưng chém cái này dễ cắn phải đe.

Thỏ móm

Xe điện
Thế mục đích bác cần biết và đến với Phật giáo là gì?

Thỏ móm

Xe điện
😅
Gọi là mắt nhắm mắt mở mà. Ti diên, bác ấy có nói đến một ý hay khi đề cập đến sự suy đồi của giới tăng lữ cũng như của chính PG trong quá trình nhập thế. Nhưng chém cái này dễ cắn phải đe.
Sai rồi bác. Đấy là giác độ lấy hiện tượng thế tục để nhìn hiện tượng phi thế tục. Cực kỳ khập khiễng.

Nếu không có mentor đúng nghĩa sẽ dẫn đến cái gọi là " Khủng hoảng tinh thần".

Không sợ không Hiểu mà cái đáng sợ là Ngộ nhận.

• Vodka
Reactions: XPQ

sweet dream

Xe tải
Thế mục đích bác cần biết và đến với Phật giáo là gì?
Mục đích mình biết, tìm hiểu phật giáo là để tìm câu trả lời cho những câu hỏi: tôi là ai, linh hồn tôi từ đâu đến, tại sao tôi ở đây, tương lai tôi đi về đâu? Vậy còn bạn, phương pháp nghiên cứu của bạn là gì

Chỉnh sửa cuối:

Thỏ móm

Xe điện
Mục đích mình biết, tìm hiểu phật giáo là để tìm câu trả lời cho những câu hỏi: tôi là ai, linh hồn tôi từ đâu đến, tại sao tôi ở đây, tương lai tôi đi về đâu? Vậy còn bạn, phương pháp nghiên cứu của bạn là gì
Vậy thì bác:

1- Đừng tìm hiểu Phật giáo nữa vì PG không giúp bác thỏa mãn cái câu hỏi bác tưởng là của bác mà thực ra bác copy được từ lời tựa, lời viết trong truyện tranh ( thực chất là những thứ mà hàng trăm thế hệ Cao tăng đúc kết lại và gắng đơn giản hóa cho những người thực sự hướng Tâm lấy cảm hứng bước vào con đường chông gai). Và như vậy, Tiên đề đã sai thì sẽ không có chứng minh.

2- Việc chia sẻ phương pháp không khó nhưng hoàn toàn không dễ. Đơn giản là vì nếu đúng người đúng duyên thì là Lợi lạc còn ngược lại sẽ là Phá hủy. Bác ngay cả những khái niệm cơ bản còn chưa đúng thì vội hỏi phương pháp làm gì? Khác gì chưa biết bò đã vội đòi chạy 100m vượt rào.

Nếu bác thực sự ( tự vấn, tự ngẫm đi đã) hướng Tâm thì như Thỏ đã nói ở comment trước, hãy thật chậm và thật chắc từng bước. Hãy làm mọi việc Đúng trước khi làm được Đúng mọi việc. Gắng tránh vết trượt như nhiều người là coi Phật giáo như một thứ trang sức để cứ mở miệng ra là Phật dạy thế này, kinh nói thế kia cho sang phím trong khi bản thân không hiểu mình nói gì. Nếu chỉ đọc kinh mà thành Phật được thì thế giới giờ ít cũng phải có 2 tỷ Phật.

Chỉnh sửa cuối:

Garrard_1967

Xì hơi lốp
Chả có phật giáo, thiên chúa giáo, hồi giáo, … tẩt cả các đạo giáo nào khác, có thể cho cụ câu trả lời. Mà nếu có, thì đó là hành trình mông lung không đích đến.

Tóm lại, muốn tìm hiểu chúng, hãy tìm hiểu khoa học. Khoa học, bản chất cũng chưa thể thoả mãn được câu hỏi đó, nhưng ít ra còn làm cho con người có thể hiểu được.

Tôi: Bản thể, hữu cơ, cấu thành từ vật chất.
Linh hồn: Chưa biết, chưa khám phá được

t12a11g

Xe buýt
nếu con người tiến hoá từ loài linh trưởng sao giờ vẫn còn loài khỉ r tinh tinh nhỉ, đáng lẽ bọn n cũng phải tiến hoá thành người r chứ

sweet dream

Xe tải
Chả có phật giáo, thiên chúa giáo, hồi giáo, … tẩt cả các đạo giáo nào khác, có thể cho cụ câu trả lời. Mà nếu có, thì đó là hành trình mông lung không đích đến.

Tóm lại, muốn tìm hiểu chúng, hãy tìm hiểu khoa học. Khoa học, bản chất cũng chưa thể thoả mãn được câu hỏi đó, nhưng ít ra còn làm cho con người có thể hiểu được.

Tôi: Bản thể, hữu cơ, cấu thành từ vật chất.
Linh hồn: Chưa biết, chưa khám phá được
Nếu có câu trả lời, bạn có muốn biết không

Garrard_1967

Xì hơi lốp
Nếu có câu trả lời, bạn có muốn biết không
Tất nhiên, không phải chỉ mình e, mà cụ hay bất kỳ ai cũng muốn biết. Cơ mà e chỉ muốn biết với những gì có thể hiểu được.