[Funland] Nguồn gốc của nền văn minh nhân loại

Kiên Khùng

Xe điện
Thêm một thông tin tặng cụ Hự. trong báo cáo này kết luận vô thức đến trước ý thức. Mà vô thức, tàng thức thì khó túm lắm nhảy nhót như Tôn Ngộ Không :) hiện nay chủ yếu nghiên cứu qua phương pháp gián tiếp

From this perspective, it is concluded that in both phylogeny and ontogeny, actions of an unconscious mind precede the arrival of a conscious mind—that action precedes reèlection.

Theo tôi nhớ Ngộ Không bị năm ngón tay Phật kẹp không vùng vẫy gì đc 500 năm.
Suy ra tàng thức, vô thức cũng có thể bị can thiệp tốt.
Phim Inception là 1 ví dụ.

X_axe

Xe buýt
Theo tôi nhớ Ngộ Không bị năm ngón tay Phật kẹp không vùng vẫy gì đc 500 năm.
Suy ra tàng thức, vô thức cũng có thể bị can thiệp tốt.
Phim Inception là 1 ví dụ.
Kẹp không ăn thua cụ ạ :) thả ra Tôn Ngộ Không lại nhảy nhót, không thay đổi tâm tính lại phải tiếp kẹp vòng kim cô. Nhưng vòng kim cô cũng chỉ là công cụ tạm thơi, mà phải chính tự Tôn Ngộ Không trải qua 81 kiếp nạn mới ngộ Đạo thay đổi tâm tính gỡ bỏ kim cô. Tôn Ngộ Không là kinh Phật học thể hiện dưới hình thức tiểu thuyết chương hồi nên em chém gió một chút vậy cho rõ ý sách

Còn phim Inception là giả tưởng em không bình luận

Hự.

Xe điện
Không bác ạ và mãi mãi sẽ không. Khoan giải thích quá cao siêu. Thỏ xin đưa 1 ví dụ nho nhỏ.

Bác khát nước, vậy người cạnh bác có biết, hiểu bác khát ra sao không hay chỉ biết khi bác hỏi xin nước. Bác hết khát thì người đó có biết hết khác như bác không hay cũng chỉ vì nghe bác cám.ơn không xin thêm nước nữa.

Tu tập ( theo Thỏ biết ở góc nhìn cá nhân) là quá trình đối mặt với những " thói quen xấu" được huân tập hay nói cách khác là tích tụ lại cũng từ cả 1 quá trình.

Một ví dụ đơn giản nữa để dễ hình dung, 1 phi nước 200l nhưng nếu chỉ 1 giọt dầu hỏa rơi vào thì sao? Nếu nói về tỷ lệ thì chắc người nào tinh nhất may ra mới thấy gì đó không ổn và thường thì cũng cứ dùng nhưng về bản chất thì nước đó không còn là nước nữa. Nội suy ra, tu tập là quá trình thanh lọc tất cả những gì không thuộc về Bản tính thuần nguyên của mọi sự vật, hiện tượng.

AI cũng vậy thôi, về bản chất cốt lõi thì nó luôn và sẽ mãi là hình thức mô phỏng cách tư duy của con người chứ nó không phải con người và mãi mãi không thay thế được con người. Trong tu tập nó cũng không thể là 1 phương tiện để hành giả dùng nó trong hành trì được
Em xin tán nhảm thêm chút thế này. Hiện tại ta đang mặc định 1 điều là AI chỉ là 1 nỗ lực mô phòng lại trí tuệ con người. Có thể hơn về tốc độ tính toán, khả năng lưu trữ, khả năng xử lý,... nhưng máy là máy, người là người và địa hạt "tinh thần", rồi các yếu tố cảm xúc, ái ố hỉ nộ, vẫn là cái gì đó AI ko thể bước chân vào. Tuy nhiên với tốc độ nghiên cứu và phát triển đến ko ngờ về AI gần đây, em e rằng sự "độc quyền" này của con người sẽ đến lúc nào đó bị AI bước chân vào, khi KH có các bước tiến mới, giải mã được ko chỉ phần vật lí mà cả phần phi vật lý (tinh thần) của con người. Ko chừng AI cũng sẽ có "phần hồn" của riêng nó chứ ko phải chỉ là 1 cái máy nữa.

Mà nếu như vậy, AI có thể hỗ trợ việc tu tập như 1 người thày "tự thân" hiện diện 24/7 trong tâm thức mình. Kiểu:

.... Bạn khát nước, bạn muốn uống nước, tôi biết cảm giác khát nước và cảm giác khi khát mà được uống nước nó thế nào. Khi khát thì thấy khát, uống nước thì thấy mình đang uống, uống xong hết khát là xong, như gió qua lay trúc, gió đi rồi trúc không giữ âm thanh, như chim bay lướt mặt hồ, chim bay đi rồi hồ không lưu hình ảnh. Ấy là tâm vô trụ bạn à.

.... Bạn đang tu tập sửa thân tâm như mặt nước hồ lao xao nhiều sóng để lắng đọng, trong vắt, nhìn được chân nguyên bản thể tinh thuần dưới đáy hồ... Tôi cũng đang làm điều như bạn đây.

Hự.

Xe điện
Một ví dụ cực đoan hơn, ko phải AI mà là vấn đề hiện thực ảo. Giả dụ đến 1 lúc nào đó việc 1 người nằm 1 chỗ nhưng lại như đang sống 1 cuộc sống đời thường như trong phim Matrix. Nếu trong người này có người đi theo con đường tu tập, liệu ta sẽ có 1 vị thiền sư đắc đạo nằm 1 chỗ với dây cắm đầy người không? Thậm chí cực đoan hơn nữa, liệu có thể tái lập con đường từ chứng kiến khổ đau sinh, lão, bệnh tử, rồi cũng rời gia đình đi học đạo, tu khổ hạnh,... y hệt con đuờng y hệt như Đức Phật đã đi qua cho đến khi chứng quả Vô Thượng Chánh Đẳng Chánh Giác ko? Tiên đề ở đây là chủ thể ko thể biết mình đang sống 1 cuộc sống ảo do Matrix tạo ra,

XPQ

Xe cút kít
Em thấy ở các còm trước nhiều cụ ví dụ về những người mổ heo, mổ chó và hệ quả của những người làm nghề đó. Em nghĩ thế này: Khi làm bất cứ nghề gì ở xã hội. Những hành động, công việc hàng ngày nó sẽ đi vào trong tiềm thức của mỗi người dù muốn hay không. Vì cố gắng những thứ trong cuộc sống nên đôi khi tâm trí rất nặng nề và kéo theo cơ thể cũng mệt mỏi, làm chúng ta không thoát ra được cái suy nghĩ đó. Rõ ràng cái tâm trí hay suy nghĩ đó không có hình dáng, không cân nặng, không màu sắc và cũng chả ai có thể nắm bắt được nó dù là chính chúng ta. Em tin nhiều cụ ở đây không ai có thể hàng ngày tự tay giết hàng chục con chó đằng đẵng vài năm dù được trả nhiều tiền đến mức nào. Nó là ranh giới của đạo đức và pháp luật sẽ mãi không chạm tới được điều đó. Và em nghĩ cũng không ai lên án những người làm nghề đó, nhưng sâu thẳm trong chính họ hay chúng ta cũng cảm nhận được làm vậy là không hợp lý dù cũng chả ai giải thích được nó không hợp lý ở chỗ nào. Em thêm ví dụ về tiên đề Euclid trong hình học mà cụ nào cũng biết. Toán học dù là công cụ mô tả thế giới tự nhiên nhưng chúng ta vẫn không thể chứng minh được các tiên đề và phải mặc định các tiên đề đó như thể nó thuộc về tự nhiên. Nhiều sự việc sẽ mãi mãi không bao giờ có đúng hay sai, cũng sẽ không giải thích được tường tận. Nó sẽ được đẩy về cảm nhận của chính mỗi người.
Cái bác mô tả chính thuộc về đạo đức và có thể lý giải được bằng các quy tắc đạo đức.
Thiên nhiên ban cho muôn loài cuộc sống và dĩ nhiên trong đó có các mối quan hệ loài này là thức ăn của loài kia. Trong môi trường hoang dã đúng như thiết kế ban đầu của tạo hoá, các loài ăn thịt chỉ săn giết mồi đủ cho nhu cầu sinh tồn trừ khi có các biến cố lớn đem lại nguồn thức ăn thừa thãi mà không phải săn giết con mồi. Riêng xã hội loài người phát triển lên thì có phân công lao động dẫn tới nghề giết mổ và nghề giết mổ tự nó đã vượt ra ngoài khuôn khổ đạo đức tự nhiên. Rồi xã hội cũng loài người lại bắt đầu rao giảng đến lòng nhân ái sự yêu thương tình trắc ẩn....quyền sống của mọi loài dưới mặt giời, rồi tước đoạt mạng sống là ác, rồi "kỷ sở bất dục vật thi ư nhân" dần dần hình thành các quy ước đạo đức. Các quy ước đạo đức ấy tác dụng đến tâm trí những người làm nghề giết mổ và âm thầm hành hạ họ. Vì nó chỉ là quy ước nên không định lượng được đâu là mức độ khả dĩ chấp nhận nên với một số người trong nghề đó họ bị dằn vặt ít nhiều tùy vào ý thức đạo đức mà họ được tiếp thu. Pháp luật thì chỉ chiếu đến những tình huống cụ thể và quy phạm pháp luật nằm dưới các quy ước đạo đức, việc này pháp luật không giúp giải toả vấn đề đạo đức được.

X_axe

Xe buýt
Em xin tán nhảm thêm chút thế này. Hiện tại ta đang mặc định 1 điều là AI chỉ là 1 nỗ lực mô phòng lại trí tuệ con người. Có thể hơn về tốc độ tính toán, khả năng lưu trữ, khả năng xử lý,... nhưng máy là máy, người là người và địa hạt "tinh thần", rồi các yếu tố cảm xúc, ái ố hỉ nộ, vẫn là cái gì đó AI ko thể bước chân vào. Tuy nhiên với tốc độ nghiên cứu và phát triển đến ko ngờ về AI gần đây, em e rằng sự "độc quyền" này của con người sẽ đến lúc nào đó bị AI bước chân vào, khi KH có các bước tiến mới, giải mã được ko chỉ phần vật lí mà cả phần phi vật lý (tinh thần) của con người. Ko chừng AI cũng sẽ có "phần hồn" của riêng nó chứ ko phải chỉ là 1 cái máy nữa.

Mà nếu như vậy, AI có thể hỗ trợ việc tu tập như 1 người thày "tự thân" hiện diện 24/7 trong tâm thức mình. Kiểu:

.... Bạn khát nước, bạn muốn uống nước, tôi biết cảm giác khát nước và cảm giác khi khát mà được uống nước nó thế nào. Khi khát thì thấy khát, uống nước thì thấy mình đang uống, uống xong hết khát là xong, như gió qua lay trúc, gió đi rồi trúc không giữ âm thanh, như chim bay lướt mặt hồ, chim bay đi rồi hồ không lưu hình ảnh. Ấy là tâm vô trụ bạn à.

.... Bạn đang tu tập sửa thân tâm như mặt nước hồ lao xao nhiều sóng để lắng đọng, trong vắt, nhìn được chân nguyên bản thể tinh thuần dưới đáy hồ... Tôi cũng đang làm điều như bạn đây.
AI hiện nay không phải là đợt sóng đầu tiên. Có nhiều đợt sóng AI và kỳ vọng quá lớn; vừa giật mình vì sự hữu ích và thúc đẩy tiến bộ của AI vừa kiểm soát kỳ vọng với AI trước hết AI cần kết hợp máy tính lượng tử mới khả năng đột phá cao.

- Đợt sóng 1: Phân loại và đào tạo
- Đợt sóng 2: AI tạo sinh (generative)
- Đợt sóng 3: AI tương tác (interactive)
- Đợt sóng 4: AI xúi bậy :) AI xúi chúng ta học cách làm sao để xúi nó thực hiện công việc nhằm đạt kết quả mong muốn, vì nó có thể "đọc hiểu" được chúng ta

Mỗi kỳ, mỗi sóng chúng ta lại kỳ vọng AI phát triển đến gần độ "phá thế độc quyền" của con người như kỳ vọng của cụ, nhưng đến nay vẫn chưa được. Bom xịt

Hiện nay có tin OpenAI đã có đột phá về AGI trí tuệ nhân tạo tổng hợp. Chưa biết chắc Q* làm được gì, nhưng kể cả đạt được thì AGI này cũng chỉ làm được các nhiệm vụ có mục tiêu rõ ràng, ví dụ như giải toán, dù nó có kỹ năng cao hơn AI thường ở khả năng tổng quát hoá, học, hiểu. Nhưng tất cả các kỹ năng đó vẫn là kỹ năng có thể dùng lời, ý thức để bàn cả; vẫn chưa có các kỹ năng như "yêu từ cái nhìn đầu tiên khó lý giải" nên tại sao trong thớt này em lấy ví dụ về "yêu" để xem xét kỹ năng AI

Some at OpenAI believe Q* (pronounced Q-Star) could be a breakthrough in the startup's search for what's known as artificial general intelligence (AGI), one of the people told Reuters. OpenAI defines AGI as autonomous systems that surpass humans in most economically valuable tasks.

Given vast computing resources, the new model was able to solve certain mathematical problems, the person said on condition of anonymity because the individual was not authorized to speak on behalf of the company. Though only performing math on the level of grade-school students, acing such tests made researchers very optimistic about Q*’s future success, the source said.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn

Hì, cuối tuần rồi, em cũng tán nhảm chút. Theo cảm giác của em, cụ và kha khá các cụ ngoài đời mà em gặp đang thần thánh hóa AI hơi quá rồi.
Theo em biết, bộ não con người đã bị ví von, so sánh với nhiều thứ trong lịch sử. Thường thì mỗi thời kỳ người ta lại ví bộ não với thành tựu lớn nhất của thời kỳ đó. Ví dụ hiện nay chúng ta hay hình dung bộ não như 1 dạng AI siêu việt vì hiện nay AI đang lên ngôi. Cách đây khoảng chục năm về trước thì người ta hay coi bộ não như một cái máy tính siêu việt, vì đó là thời đại bùng nổ về CNTT, Internet, xử lý dữ liệu...
Và các cụ có biết, thời thế kỷ 19, người ta lại ví bộ não như cái máy hơi nước siêu việt, vì hồi đó máy hơi nước là đỉnh cao của công nghệ. Hẳn lúc đó cũng sẽ có 1 vài cụ bảo, cái máy hơi nước sắp vượt qua con người, thay thế con người đến nơi rồi :D

Quan điểm của em: bộ não vẫn là một thứ đặc biệt, con người vẫn chưa hiểu biết được bao nhiêu về cấu tạo và cơ chế vận hành của bộ não. Mọi sự so sánh dù là với những thành tựu nhân tạo tột bậc của loài người vẫn là sự đơn giản hóa, giản lược hóa một cách quá đáng về bộ não.

lạc lối

Xe điện
Thì vẫn là tạo dựng câu chuyện bò quê em mà lão.
Tựu chung lại e thấy có một quan hệ nguyên nhân- kết quả giữa nghề mổ và các cái xảy ra sau đó và e nhờ các cụ giải đáp, tuy nhiên kết quả vẫn chỉ loanh quanh ở mức phong long ầu ơ phất phơ :D

Chỉnh sửa cuối:

Thỏ móm

Xe điện

Thỏ thấy cách bác giả định khá thú vị, tí về Thỏ xin giả nhời kỹ. Thực ra, cách bác giả định không mới nhưng không hề cũ trong nhiều Semina về KH&TG, đặc biệt là các Semina về khái niệm Cơ học lượng tử vs Tôn giáo.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Tựu chung lại e thấy có một quan hệ nguyên nhân- kết quả giữa nghề mổ và các cái xảy ra sau đó và e nhờ các cụ giải đáp, tuy nhiên kết quả vẫn chỉ loanh quanh ở mức phong long ầu ơ phất phơ :D
Thế này làm sao hành nghề được, lão cần NC
1. Có một quan hệ nguyên nhân- kết quả giữa nghề mổ và còn đường trở tỷ phú Mẽo
2. Có một quan hệ nguyên nhân- kết quả giữa nghề mổ và cách anh trở thành TT Anh
....

Hự.

Xe điện
Hì, cuối tuần rồi, em cũng tán nhảm chút. Theo cảm giác của em, cụ và kha khá các cụ ngoài đời mà em gặp đang thần thánh hóa AI hơi quá rồi.
Theo em biết, bộ não con người đã bị ví von, so sánh với nhiều thứ trong lịch sử. Thường thì mỗi thời kỳ người ta lại ví bộ não với thành tựu lớn nhất của thời kỳ đó. Ví dụ hiện nay chúng ta hay hình dung bộ não như 1 dạng AI siêu việt vì hiện nay AI đang lên ngôi. Cách đây khoảng chục năm về trước thì người ta hay coi bộ não như một cái máy tính siêu việt, vì đó là thời đại bùng nổ về CNTT, Internet, xử lý dữ liệu...
Và các cụ có biết, thời thế kỷ 19, người ta lại ví bộ não như cái máy hơi nước siêu việt, vì hồi đó máy hơi nước là đỉnh cao của công nghệ. Hẳn lúc đó cũng sẽ có 1 vài cụ bảo, cái máy hơi nước sắp vượt qua con người, thay thế con người đến nơi rồi :D

Quan điểm của em: bộ não vẫn là một thứ đặc biệt, con người vẫn chưa hiểu biết được bao nhiêu về cấu tạo và cơ chế vận hành của bộ não. Mọi sự so sánh dù là với những thành tựu nhân tạo tột bậc của loài người vẫn là sự đơn giản hóa, giản lược hóa một cách quá đáng về bộ não.
Cũng tầm này năm ngoái tạp chí Science có đăng bài về nghiên cứu mới nhất về bản đồ não người cho phép quan sát những dạng khác nhau của tế bào não với độ phân giải cực cao, vốn là điều không thể thực hiện trong quá khứ. Trong não có tế bào thần kinh, tế bào thần kinh đệm và tế bào lai sở hữu đặc tính cả 2 loại. Tổng số khoảng 170 tỷ tế bào. Khoa học nghiên cứu về não người ko hề dừng lại mà liên tục có những kết quả mới, dù nhỏ.

Về vấn đề AI cũng vậy. Chuyện thần tượng hoá khác với quan điểm khoa học "cái gì ko đứng nguyên mà liên tục tiến từng bước nhỏ thì ko thể dự đoán được tương lai xa nó sẽ phát triển đến đâu". Em là có quan điểm như thế về AI chứ ko phải thần tượng nó.

Còn về cái ví dụ máy hơi nước. Giả dụ có chuyện lúc đó có người bảo máy hơi nước sẽ vượt qua con người thì đó là đánh giá sai lầm ấu trĩ cũng như muôn vàn cái ấu trí tất yếu của thời đại hồi đó, vì dụ đèn sao mà cháy ngược, vật nặng sao mà bay được, xe gì mà đi thì đứng, dừng lại đổ. Có cái đúng, có cái sai là chuyện bình thường. Đặc điểm chung là ta thường lấy thế giới quan, tri thức hiểu biết hiện tại để đánh giá sự việc. Thời điểm nào trong quá trình LS phát triển loài người, người ta cũng xu hướng nghĩ là mình đã hiểu thế giới chung quanh, giải thích những gì đang diễn ra trong hiện tại, dự đoán những gì sẽ diến ra trong tương lai, bao gồm cả dự đoán KH sẽ phát triển theo hướng như thế nào, sẽ đạt được những gì, ta cũng dùng hệ quy chiếu của hiện tại để đưa ra. Và sẽ sai, ở 1 tương lai đủ xa.

ctth

Xe tải
Cũng tầm này năm ngoái tạp chí Science có đăng bài về nghiên cứu mới nhất về bản đồ não người cho phép quan sát những dạng khác nhau của tế bào não với độ phân giải cực cao, vốn là điều không thể thực hiện trong quá khứ. Trong não có tế bào thần kinh, tế bào thần kinh đệm và tế bào lai sở hữu đặc tính cả 2 loại. Tổng số khoảng 170 tỷ tế bào. Khoa học nghiên cứu về não người ko hề dừng lại mà liên tục có những kết quả mới, dù nhỏ.

Về vấn đề AI cũng vậy. Chuyện thần tượng hoá khác với quan điểm khoa học "cái gì ko đứng nguyên mà liên tục tiến từng bước nhỏ thì ko thể dự đoán được tương lai xa nó sẽ phát triển đến đâu". Em là có quan điểm như thế về AI chứ ko phải thần tượng nó.

Còn về cái ví dụ máy hơi nước. Giả dụ có chuyện lúc đó có người bảo máy hơi nước sẽ vượt qua con người thì đó là đánh giá sai lầm ấu trĩ cũng như muôn vàn cái ấu trí tất yếu của thời đại hồi đó, vì dụ đèn sao mà cháy ngược, vật nặng sao mà bay được, xe gì mà đi thì đứng, dừng lại đổ. Có cái đúng, có cái sai là chuyện bình thường. Đặc điểm chung là ta thường lấy thế giới quan, tri thức hiểu biết hiện tại để đánh giá sự việc. Thời điểm nào trong quá trình LS phát triển loài người, người ta cũng xu hướng nghĩ là mình đã hiểu thế giới chung quanh, giải thích những gì đang diễn ra trong hiện tại, dự đoán những gì sẽ diến ra trong tương lai, bao gồm cả dự đoán KH sẽ phát triển theo hướng như thế nào, sẽ đạt được những gì, ta cũng dùng hệ quy chiếu của hiện tại để đưa ra. Và sẽ sai, ở 1 tương lai đủ xa.
Còm của cụ rất tâm huyết

XPQ

Xe cút kít

Trí não và tư duy là khác nhau, trí não con người là một kỳ quan của tạo hoá từ góc độ máy móc và tư duy con người là thành tịu khởi nguồn từ trí não nhưng không phải chỉ là kết quả của trí não. Cái này hơi có tí nhân duyên.

AI chỉ đơn giản là việc cơ giới hoá hoạt động của trí não chứ không phải là sự thay thế hiện đại hơn cho tư duy.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn

Có khi nào 200 năm nữa, con cháu mình lại cười sự ấu trĩ của chúng ta khi so sánh AI với bộ não không cụ? :)

Hự.

Xe điện
Có khi nào 200 năm nữa, con cháu mình lại cười sự ấu trĩ của chúng ta khi so sánh AI với bộ não không cụ? :)
Cụ nhìn lại xem KH hiện tại và cách đây 20 năm nó tiến với tốc độ như thế nào. Trong quá khứ nhân loại tiến những bước tiến rất từ tốn về KH, cách nhau hàng trăm năm. Giờ thì năm trước năm sau đã có nghiên cứu mới đột phá. Càng ngày tốc độ như có gia tốc càng nhanh hơn. Ko đọc thì thôi chứ đọc các tạp chí như Science, Science Advances, Science Translational Medicine,... mới thấy lĩnh vực nào của KH cũng đang có các nghiên cứu tiên phong, đột phá. Thực sự 20 năm nữa KH phát triển đến đâu em cũng chịu chứ đừng nói 200 năm. Có khi lúc ý AI cười con người chứ ko phải con người cười AI.

Còn ví dụ việc trước có người từng so sánh máy hơi nước với não người rồi tưởng tượng nó sẽ vượt não người thì chỉ là 1 trong vô vàn sự liên hệ tưởng tượngthời đó, với kiến thức thời đó. Có cái là sai, ko bao giờ xảy ra. Cũng có cái đúng, bước từ truyện tưởng tượng ra đời thực. Em ko thấy có sự liên hệ hay tương đồng nào để dùng ví dụ đó ngụ ý nói sự kì vọng AI vượt não người rồi cũng nực cười như vậy thôi.

Chúng ta ko đưa ra 1 mốc cụ thể 10-20-50-100 năm hay hơn nữa. Chừng nào trái đất vẫn còn, nền văn minh còn tồn tại thì sự phát triển của KH cũng ko dừng lại. Vậy logic nào để đặt 1 ngưỡng phát triển tối đa cho 1 ngành cụ thể của KH?

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Cụ nhìn lại xem KH hiện tại và cách đây 20 năm nó tiến với tốc độ như thế nào. Trong quá khứ nhân loại tiến những bước tiến rất từ tốn về KH, cách nhau hàng trăm năm. Giờ thì năm trước năm sau đã có nghiên cứu mới đột phá. Càng ngày tốc độ như có gia tốc càng nhanh hơn. Ko đọc thì thôi chứ đọc các tạp chí như Science, Science Advances, Science Translational Medicine,... mới thấy lĩnh vực nào của KH cũng đang có các nghiên cứu tiên phong, đột phá. Thực sự 20 năm nữa KH phát triển đến đâu em cũng chịu chứ đừng nói 200 năm. Có khi lúc ý AI cười con người chứ ko phải con người cười AI.

Còn ví dụ việc trước có người từng so sánh máy hơi nước với não người rồi tưởng tượng nó sẽ vượt não người thì chỉ là 1 trong vô vàn sự liên hệ tưởng tượngthời đó, với kiến thức thời đó. Có cái là sai, ko bao giờ xảy ra. Cũng có cái đúng, bước từ truyện tưởng tượng ra đời thực. Em ko thấy có sự liên hệ hay tương đồng nào để dùng ví dụ đó ngụ ý nói sự kì vọng AI vượt não người rồi cũng nực cười như vậy thôi.

Chúng ta ko đưa ra 1 mốc cụ thể 10-20-50-100 năm hay hơn nữa. Chừng nào trái đất vẫn còn, nền văn minh còn tồn tại thì sự phát triển của KH cũng ko dừng lại. Vậy logic nào để đặt 1 ngưỡng phát triển tối đa cho 1 ngành cụ thể của KH?
Em chỉ đưa ra nhận xét cá nhân của mình - một người đang làm AI, về việc so sánh AI với bộ não con người là 1 sự giản lược quá đáng, ngay từ bản chất những hạt cơ bản cấu thành nên chúng đã khác nhau rồi. Xin nhắc lại đó là quan điểm của cá nhân em thôi ạ. Sau khi phát biểu và làm rõ quan điểm này thì em cũng dừng ở đây và xin không tranh luận tiếp ạ :)

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ có bao giờ thắc mắc nền văn minh của chúng ta hiện nay có từ đâu. Con người xuất phát từ thời nguyên thủy ăn lông ở lỗ, đến thời phong kiến cưỡi ngựa phi đao, từng bước lê lết nhảy bước vào cuộc cách mạng khoa học kỹ thuật với đầu máy hơi nước. Rồi nhanh chóng chuyển sang các công nghệ không dây... Như bây giờ. Vậy ai là người thầy dẫn dắt loài người chúng ta nhỉ??? Phải chăng có 1 Đấng đã chỉ bảo chúng ta??? https://m.baomoi.com/tuyen-bo-soc-co-sinh-vat-rat-giong-con-nguoi-an-nau-duoi-long-dat/c/41280311.epi
Khoa học đã chứng minh rồi đó cụ. Nguồn gốc của chúng ta xuất phát từ mấy vụ nổ thôi.

sskkb

Xe tăng

Hồi bé, em hay tưởng tượng ra mình có 1 cái máy biết tuốt, hỏi gì nó cũng biết - và giờ nó là OpenAI.

Cụ nói đúng là 20 năm vừa qua khoa học, công nghệ nó tiến nhanh đến mức chóng mặt và nếu nhìn lại xã hội 20-30 năm trước cũng rất khó hình dung là 30 năm sau đã khác biệt đến nhường này.

Tuy nhiên những thành công đó đều xuất phát từ bộ não con người chứ chưa có sản phẩm khoa học, công nghệ nào tự tạo ra được 1 thứ hoàn toàn mới gây đột phá mà không có sự can thiệp của con người. Khoa học công nghệ vẫn chỉ là công cụ để con người nghiên cứu và sáng tạo ra thứ mới. Cho đến tận bây giờ khoa học công nghệ bản thân nó còn chưa tự sáng tạo ra thứ gì mới mẻ, thì còn rất lâu nó mới có thể so sánh được với bộ não con người.

Em nói ví dụ như AI, thực ra AI đã được nghiên cứu từ hơn nửa thế kỷ trước và vài năm gần đây mới có 1 số tiến bộ đáng kể. Nhưng nếu xem xét thật kỹ các khía cạnh của trí thông minh, các cụ sẽ thấy Open AI 4.0 mới nhất đây , nếu so sánh với trí não của con người thì mới chỉ ngang 1 đứa trẻ con 3-4 tuổi mà thôi. Thứ mà AI làm tốt hơn con người chỉ là nó có sẵn 1 lượng dữ liệu khổng lồ để tìm kiếm và đưa ra đáp án cho mình muốn trog thời gian ngắn, chứ nó cũng không tạo ra được cái gì mới cả.

Cụ nào có con thì biết, tầm 7-8 tháng tuổi biết bò, không cần ai dạy, bọn nó cũng biết quăng cái gối xuống sàn rồi tụt từ giường xuống mà không bị ngã. Rồi tầm 3-4 tuổi, có khi nói còn chưa sõi nhưng nó đã biết chơi cờ vua chỉ bằng cách ngồi nhìn người lớn chơi mà không cần ai dạy nó đi 1 nước cờ nào. Năng lực học hỏi điều hoàn toàn mới thông qua quan sát đó của trí não cho đến giờ chưa có cỗ máy nào làm được. Phần mềm chơi cờ vua/tướng cụ mà không viết đoạn code để con tượng đi chéo thì cái máy tính có đọc hàng trăm triệu ván cờ cũng không thể tự tạo ra đoạn code để nó đi con tượng được.

Khi nào mà con người chế tạo ra được 1 cỗ máy chỉ cần đưa vào 1 dòng lệnh (hoặc 1 phần mềm) duy nhất là "tự nhìn xung quanh và tự học tập đi" và nó tự học được thì lúc đó mới có thể so sánh cỗ máy với bộ não con người được.

Mà từ giờ tới lúc đó thì còn xa lắm :D

X_axe

Xe buýt
Em chỉ đưa ra nhận xét cá nhân của mình - một người đang làm AI, về việc so sánh AI với bộ não con người là 1 sự giản lược quá đáng, ngay từ bản chất những hạt cơ bản cấu thành nên chúng đã khác nhau rồi. Xin nhắc lại đó là quan điểm của cá nhân em thôi ạ. Sau khi phát biểu và làm rõ quan điểm này thì em cũng dừng ở đây và xin không tranh luận tiếp ạ :)
Sau một hồi tranh luận lý thuyết, triết học, tinh thần và dự báo xa :P em nghĩ thiết thực thực dụng hơn là xem Việt Nam đang ở đâu trên bản đồ AI thế giới. Cũng như đang ở đâu trên văn minh tiến bộ thế giới?

Theo Tortoise Global AI Index, VN đang đứng thứ 58/83 về AI (tổng hợp mức độ triển khai, sáng tạo và đầu tư vào AI)