[Funland] Người xưa sống và làm việc thế nào?

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Món này trước em có nghiên cứu, khổ nhất là vua nhà Thanh xứ Tàu, tiêu chuẩn nhập cung tuyền phải công ngôn hạnh (không cần dung), và là con của vương công đại thần, con cháu các cụ, nên xấu cứ gọi là thôi rồi, vua vẫn phải thụ, có nhiều ảnh thời cận đại đới...
Cụ sống ở thời này thì nhìn ảnh thời xưa xấu là đúng rồi. Mỗi 1 giai đoạn thì tiêu chuẩn về vẻ đẹp nó lại khác nhau. Xem phim tàu thấy các cách cách trong phim xinh lồng lộn, quay ra xem ảnh lịch sử các cách cách ngày xưa thì em phải tắt vội máy tính. Kể cả thời gần đây như Nam Phương hoàng hậu, so với bây giờ thì nhan sắc cũng thuộc loại trung bình khá thôi.

sudichat2002

Xe container
Ngày xưa vợ chồng lên giường đánh vần a ă ớ , ko nhìn rõ biểu cảm cái mặt của nhau , chẳng vui như bây giờ nhỉ các cụ 8->
Iem hóng nghiệp vụ, kỹ thuật xiếc ngày xưa, học ở đâu, lý thuyết thế nào, kỹ thuật ra sao, có giống thời hiện đại không, vẫn thứ tự vua, nông dân, sỹ phu, tiểu thương ạ...

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng còn nhớ dân ta vùng nông thôn còn đi chân đất cho đến những năm 90 cơ.
Em thời nhỏ vẫn đi chân đất. Nghe các cụ bẩu thời kháng chiến, bắt được thằng tây cứ cất giày của nó đi là khỏi chạy. Còn các cụ ta vẫn đi lại bình thường.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Iem hóng nghiệp vụ, kỹ thuật xiếc ngày xưa, học ở đâu, lý thuyết thế nào, kỹ thuật ra sao, có giống thời hiện đại không, vẫn thứ tự vua, nông dân, sỹ phu, tiểu thương ạ...
NGày xưa nhà không kín, con cái nằm ngủ chung đầy xung quanh mà các cụ vẫn tằng tằng đều nhỉ!

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Dùng lịch âm, xã hội ko quy định ngày nghỉ thống nhất. Em đoán ko có ngày nghỉ cụ thể. Vì xã hội lúc đó chỉ có Sĩ nông công thương binh + quan lại và vua chúa. Mà những người này làm việc đâu ai cho nghỉ "cuối tuần". Cái "ngày nghỉ" thời xưa vẫn còn duy trì đến ngày nay dễ thấy nhất là chợ phiên. Ngày xưa, chợ huyện họp theo phiên, 5 ngày/phiên chẳng hạn. Cứ lấy mốc rằm với mùng 1 mà tính thôi. Các phủ đường cũng quy định trong tháng có mấy ngày xét xử theo "phiên"...
Như vậy quan lại với sai nha ngày xưa khổ nhỉ, làm quanh năm. Tháng chắc được nghỉ ngày 1 với hôm rằm.

Cartoner

Xe điện
Như vậy quan lại với sai nha ngày xưa khổ nhỉ, làm quanh năm. Tháng chắc được nghỉ ngày 1 với hôm rằm.
Văn minh nông nghiệp nên vậy thôi, cơ bản toàn nghề tự do mà, thích thì làm, mệt thì nghỉ. Quan lại là phụ mẫu, làm cả năm nhưng làm gì thì do quan tự quyết thôi. Các quy định về ngày nghỉ, tuần làm 40 giờ hay overtime hiện nay là do người lao động đấu tranh hàng trăm năm mới có, và cũng chỉ mới có hơn trăm năm trở lại đây thôi mà cụ. Mấy trăm năm trước làm gì mà có luật lao động.

Bây giờ cho e chịch xoạc như vua thì ko bít có chịu đc ko các cụ nhể, còn do ăn uống nữa, tập tành nữa đúng ko ah

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Sướng bác thợ, lúc nào cũng có gà có rượu, ăn no ngủ kĩ, mặc dù kinh tế xưa khá khó.
Bác nghề buôn hơn được cái đi nhiều biết nhiều, đoạn văn kể thấy còn bao cả gái, kiếm đc dải đường hết, Cc bảo buôn thuyền bán bè ko bằng ăn dè hà tiện, ko khéo còn mỗi 2 hòn d. Ái khô :))
Làm cái bàn thờ tổ mà sai lệch tí ti cả họ nó chôn sống.
Vô thế miếu mà làm hỏng tí thì còn ăn án tru di

buicongchuc

Xe ba gác
Em để ý mỗi đoạn "tay ải tay ai" :)) :))