[Funland] Người Việt Nam đi du lịch Việt Nam

nhinhim2003

Xe buýt
Không bao giờ mua được những deal tốt của VNA quảng cáo. Trước đây tôi nghĩ là vì giá quá tốt nên họ bán hết nhanh, nhưng tình hình dịch dã như hiện nay thì khó có thể bán tốt như vậy. Đây vẫn là câu hỏi lớn còn để ngỏ :D

Ví dụ: Đi Phú Quốc cho 2 người, 3 ngày 2 đêm bằng vé khứ hồi của VNA, giá đã bao gồm khách sạn là 4 triệu. Mua thôi nhỉ:

Đi Phú Quốc

Sau khi bấm bấm bấm... giá cuối cùng phải thanh toán là hơn 14 triệu. Có lẽ deal 4 triệu đã bán hết. Chúc mừng VNA :D

(14 triệu là giá gói gồm khách sạn 3 sao. Bấm thử thôi chứ đi nghỉ mà ở KS 3 sao thì... chán).
Free & easy hay combo vé + khách sạn thì cũng tùy từng thời điểm mua hay khởi hành mà rình mua mới có giá tốt chứ có phải giá đấy mua lúc nào cũng đc đâu Cụ, về cơ bản giá khách sạn vẫn vậy nhưng giá vé thì tùy thời điểm, nó vẫn phụ thuộc vào giá trên hệ thống của Vietnamairline, vd Cụ bây giờ Cụ mua tháng 5 vẫn rẻ nhưng tháng 7 và đầu tháng 8 vẫn đắt. Mà Cụ tự mua vé + book k/s có khi rẻ hơn mua combo nhiều, cách đây vài hôm em thấy VNA có chương trình khuyến mãi vé Phú quốc khứ hồi độ 2tr + book k/s 4* mặt biển trung tâm Dương đông ví như lavita hay sài gòn pq độ hơn 1tr/1 phòng tính ra hơn 3tr/1ng 3n2d đi tháng 7, rẻ gấp vạn combo

hd-vt

Xe container
Với em, VN nơi nào cũng có người này người kia. Chỉ mong có cơ hội là đi khắp tổ quốc.
Em đã nghe trực tiếp tay cũng gọi là hay đi và hiểu biết tuyên bố: đi đến Quảng Bình quay lại, ngoài Bắc chán. Giờ lại thấy cc Bắc chán trỏng :D.
Ôi VN đất nước xinh đẹp của tôi ơi[-(.

bimbim71

Xe điện
Đúng là dân Huế làm du côn chứ không phải du lịch, em nhớ có lần bọn em ở KS Hương Giang, đêm đánh bài đói mới rủ nhau ra ăn cháo hến, ăn xong bị tính tiền 100K/tô, bảo sao đắt thế thì chị chủ huỵch toẹt luôn là bán cho các chú cả đời được lần thôi mờ.
Năm rồi em thuê xe đưa gđ từ ĐN ra Huế.Cậu lxe là ngừoi Huế vô ĐN làm.Cậu thốt lên:Em dân gốc Huế mà mỗi lần đưa khách ra quê mình mà còn ngán đó anh.
Lúc sau vào lăng Khải Định cậu lx không gửi xe vô bãi mà ngồi trên xe mé đường chờ đoàn em ra.Khi xe sắp chuyển bánh có mụ ra đòi thu 20k tiền xe,cãi nhau ỏm tỏi.
Huế ơi là Huế đã nghèo lại còn ăn bẩn-ăn tạp bảo sao không rách.

kienvinh

Xe lăn
Free & easy hay combo vé + khách sạn thì cũng tùy từng thời điểm mua hay khởi hành mà rình mua mới có giá tốt chứ có phải giá đấy mua lúc nào cũng đc đâu Cụ, về cơ bản giá khách sạn vẫn vậy nhưng giá vé thì tùy thời điểm, nó vẫn phụ thuộc vào giá trên hệ thống của Vietnamairline, vd Cụ bây giờ Cụ mua tháng 5 vẫn rẻ nhưng tháng 7 và đầu tháng 8 vẫn đắt. Mà Cụ tự mua vé + book k/s có khi rẻ hơn mua combo nhiều, cách đây vài hôm em thấy VNA có chương trình khuyến mãi vé Phú quốc khứ hồi độ 2tr + book k/s 4* mặt biển trung tâm Dương đông ví như lavita hay sài gòn pq độ hơn 1tr/1 phòng tính ra hơn 3tr/1ng 3n2d đi tháng 7, rẻ gấp vạn combo
Tính nghiêm túc của chương trình này luôn luôn là dấu hỏi.

Ngày xưa tôi từng ra đại lý lớn của VNA (ở đầu Quang Trung) hỏi cũng không mua được giá mà họ quảng cáo. Mà với thời gian bay flexible đấy nhé.

Trước đây ngành du lịch đông khách thì còn đi một nhẽ. Bây giờ vẫn không đặt được thì:

- 1 là đã bán hết sạch (điều này rất đáng nghi ngờ);
- 2 là deal ảo câu view :D

Trần Trụi

Xe tải
em cũng vào Huế đc 10 năm chưa quay lại, em thấy nhân viên khách sạn phục vụ cũng đc mà, giọng nhỏ nhẹ dễ thương
chỉ có điều đi cùng với bác taxi và xích lô nếu nói về Huế 1 vẻ đượm buồn
Về nhân viên khách sạn về cơ bản không hỗn láo nhưng có 1 kỉ niệm cực kì tệ thế này:
Em vào Huế là trong đợt trăng mật trong chuyến trăng mật Hội An - Đà Nẵng - Huế.
Hôm đó em và vợ mới từ Đà Nẵng đến Huế. Check in xong thì lôi nhau đi ăn, tắm rửa, ngủ tí rồi hành sự :D
Đang đến đoạn cao trào thì có tiếng đập cửa rất lớn, phản xạ đầu tiên là em nghĩ "bm, công an bắt gian" :D nhưng định thần lại thì đếu sợ, "lần này đi với vợ", kệ mịa, nốt cho xong đã, làm gì nhau, ờ :D
Móa chúng nó, chúng nó đập cửa ngày cầng gắt, có dấu hiệu sẽ tự mở cửa để vào, em vội vàng mặc tạm cái quần đùi rồi lạch đạch chạy ra cửa hỏi "ai đấy" (trong lúc hỏi đáp thì bà xã kịp chỉnh trang trang phục :v), ngoài cửa có tiếng lễ tân:
LT:"ẹm lạ lệ tân, anh mợ cửa em vào"
Me: anh không gọi em, anh không có nhu cầu gì
LT: em cọ việc phại kiệm tra phọng, anh mợ cửa.
Me: No (vì lúc đó bà xã vẫn đang mặc đồ)
LT: anh khộng mợ, em gọi an ninh vạ tự mợ - ĐCM nhà nó x 3
Me: thôi được, chờ chút.
Đcm nhà chúng nó, em vừa mở cửa thì có ...
1 thằng tây ba lô hạ đẳng, khốn nạn phi vào như một cơn gió, sau lưng là con LT chết tiệt, chúng nó phi thẳng đến cái giường vẫn còn như bãi chiến trường của của 2 vợ chồng, vợ em hốt hoảng nhảy sang bên kia cái giường, em lướt vào định cho thằng đó một quả cầu vồng hoặc quả 1 (boxing) thì nó cúi xuống.... lật cái đệm kimdan lên, omg, dưới đó là 1 cái ipad đời đầu, hóa ra thằng của nợ nó đi chơi, ngại vác nên dấu dưới đó, lúc check out thì quên nên vội vàng quay lại rồi lũ khách sạn tệ hại đã làm một loạt hành động thiếu chuyên nghiệp và kém văn minh.
Móa, em hỏi con lễ tân
Me: "chỉ vì chuyện này hả, cậu ta là khách, anh cũng là khách, em đang xâm phạm tự do riêng tư của anh, em đòi xông vào phòng khi k có lệnh của cq chức năng, bla bla"
LT: nhưng ông ấy là người nước ngoài (đcm bọn sùng ngoại quá mức), và em sợ không tìm thấy, gấp quá.
Me: em có thể gọi đt trước.
Mé, sau đó thằng tây hạ đẳng ôm cái ipad như ôm tro cốt của bố nó và quay đít đi luôn, k một lời xin lỗi hay cảm ơn. Con lễ tân thì xin lỗi 1,2 câu lấy lệ.
Em rất bực, định claim với quản lý, nhưng nghĩ lại làm thế nó mất việc nhưng mình vẫn bực mình (mà có khi thằng quản lý hoặc chủ ks cũng chả khác quái gì về tư duy) nên thôi không phàn nàn nữa.

myob

Xe tăng
Em chẳng hiểu tại sao gấu nhà em cứ đòi đi du lịch nước ngoài trong khi nước mình có rất nhiều thắng cảnh đẹp, món ăn ngon mà giá lại rẻ... đi nước ngoài lạ nước lạ cái, đắt tiền vì chi phí đi lại mà có bằng nước mình đâu... đặc biệt em chưa đi singapore hay hokong nhưng em chẳng khoái mấy nơi nhân tạo như vậy... em có bảo vợ khi nào đi hết việt nam thì mới đi nước ngoài... mình cứ túc tắc đi chậm, thư dãn, nhìn ngắm từ từ mới cảm nhận hết cái đẹp... nếu chỗ nào yên bình thì mua mảnh đất hay căn nhà con con rồi thỉnh thoảng vào ở vài tuần rồi chuyển chỗ khác.... nóng thì lên đà lạt,,, lạnh thì qua đà nẵng, nha trang, phú yên... mỗi nơi một căn nhà khỏi lo tiền khách sạn... như vậy chẳng hay gấp vạn lần đi nước ngoài....
Ôi khách vừa gọi... em xin dừng bút làm cuốc grab kiếm bữa bia cho ngày hôm nay, hẹn gặp lại các cụ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E chưa đi huế, thanh hoá bao giờ, đang tính hè này làm chuyến xuyên việt có ghé 2 nơi này mà các cụ toàn kể tiếng thơm thế này nghe nản quá nhỉ. Chả lẽ lại ko ghé. Trước giờ e chỉ chiến từ DNang trở vào tới Cà Mau thì chưa bị chặt chém bao giờ.
Cứ đi đi bác.
Các anh ở trển kêu ca, chứ tôi vô trỏng 2 lần, nghe đủ cave với ca Huế, có gì tệ đâu nhỉ.
Thậm chí, tôi đánh giá cao Huế là khác, ngoại trừ thời tiết khắc nghiệt quá.

Có thể tôi gặp may, hoặc các bác kia xui.

hd-vt

Xe container
Về nhân viên khách sạn về cơ bản không hỗn láo nhưng có 1 kỉ niệm cực kì tệ thế này:
Em vào Huế là trong đợt trăng mật trong chuyến trăng mật Hội An - Đà Nẵng - Huế.
Hôm đó em và vợ mới từ Đà Nẵng đến Huế. Check in xong thì lôi nhau đi ăn, tắm rửa, ngủ tí rồi hành sự :D
Đang đến đoạn cao trào thì có tiếng đập cửa rất lớn, phản xạ đầu tiên là em nghĩ "bm, công an bắt gian" :D nhưng định thần lại thì đếu sợ, "lần này đi với vợ", kệ mịa, nốt cho xong đã, làm gì nhau, ờ :D
Móa chúng nó, chúng nó đập cửa ngày cầng gắt, có dấu hiệu sẽ tự mở cửa để vào, em vội vàng mặc tạm cái quần đùi rồi lạch đạch chạy ra cửa hỏi "ai đấy" (trong lúc hỏi đáp thì bà xã kịp chỉnh trang trang phục :v), ngoài cửa có tiếng lễ tân:
LT:"ẹm lạ lệ tân, anh mợ cửa em vào"
Me: anh không gọi em, anh không có nhu cầu gì
LT: em cọ việc phại kiệm tra phọng, anh mợ cửa.
Me: No (vì lúc đó bà xã vẫn đang mặc đồ)
LT: anh khộng mợ, em gọi an ninh vạ tự mợ - ĐCM nhà nó x 3
Me: thôi được, chờ chút.
Đcm nhà chúng nó, em vừa mở cửa thì có ...
1 thằng tây ba lô hạ đẳng, khốn nạn phi vào như một cơn gió, sau lưng là con LT chết tiệt, chúng nó phi thẳng đến cái giường vẫn còn như bãi chiến trường của của 2 vợ chồng, vợ em hốt hoảng nhảy sang bên kia cái giường, em lướt vào định cho thằng đó một quả cầu vồng hoặc quả 1 (boxing) thì nó cúi xuống.... lật cái đệm kimdan lên, omg, dưới đó là 1 cái ipad đời đầu, hóa ra thằng của nợ nó đi chơi, ngại vác nên dấu dưới đó, lúc check out thì quên nên vội vàng quay lại rồi lũ khách sạn tệ hại đã làm một loạt hành động thiếu chuyên nghiệp và kém văn minh.
Móa, em hỏi con lễ tân
Me: "chỉ vì chuyện này hả, cậu ta là khách, anh cũng là khách, em đang xâm phạm tự do riêng tư của anh, em đòi xông vào phòng khi k có lệnh của cq chức năng, bla bla"
LT: nhưng ông ấy là người nước ngoài (đcm bọn sùng ngoại quá mức), và em sợ không tìm thấy, gấp quá.
Me: em có thể gọi đt trước.
Mé, sau đó thằng tây hạ đẳng ôm cái ipad như ôm tro cốt của bố nó và quay đít đi luôn, k một lời xin lỗi hay cảm ơn. Con lễ tân thì xin lỗi 1,2 câu lấy lệ.
Em rất bực, định claim với quản lý, nhưng nghĩ lại làm thế nó mất việc nhưng mình vẫn bực mình (mà có khi thằng quản lý hoặc chủ ks cũng chả khác quái gì về tư duy) nên thôi không phàn nàn nữa.
Không nên hoãn cái sự sung sướng cụ nhở hehe.
Cụ đen là gặp thằng "thượng đẳng" đang hốt hoảng và con coi Tây hơn bố :((.
Bọn em cũng quên Ipad cách đây tầm 6 năm. Trả phòng, đi ăn sáng khi sắp ra khỏi Huế thì nhớ, gọi điện hỏi thì nói có thấy, quay lại cảm ơn cho mấy trăm nghìn vui vẻ.

fadco

Xe container
E chưa đi huế, thanh hoá bao giờ, đang tính hè này làm chuyến xuyên việt có ghé 2 nơi này mà các cụ toàn kể tiếng thơm thế này nghe nản quá nhỉ. Chả lẽ lại ko ghé. Trước giờ e chỉ chiến từ DNang trở vào tới Cà Mau thì chưa bị chặt chém bao giờ.
Cụ vào Quảng bình đi, ko ân hận đâu em thật

Trần Trụi

Xe tải
Với em, VN nơi nào cũng có người này người kia. Chỉ mong có cơ hội là đi khắp tổ quốc.
Em đã nghe trực tiếp tay cũng gọi là hay đi và hiểu biết tuyên bố: đi đến Quảng Bình quay lại, ngoài Bắc chán. Giờ lại thấy cc Bắc chán trỏng :D.
Ôi VN đất nước xinh đẹp của tôi ơi[-(.
Cái này là cụ lái chưa đúng rồi, cá nhân tôi là người miền Bắc có lẽ đã đi đủ các tỉnh thành trừ Hà Giang(do đk công việc), nhưng về phía nam, chỉ thấy Huế là tệ :D còn Đà Nẵng thì lại quá tuyệt (đặc biệt là con người) dù nằm ngay cạnh Huế, cách có 1 cái đèo :D

Travel Việt Nam

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung việt nam mình nhiều chỗ đẹp phết vì e đã được đi nhiều 🤗

hd-vt

Xe container

Cái này là cụ lái chưa đúng rồi, cá nhân tôi là người miền Bắc có lẽ đã đi đủ các tỉnh thành trừ Hà Giang(do đk công việc), nhưng về phía nam, chỉ thấy Huế là tệ :D còn Đà Nẵng thì lại quá tuyệt (đặc biệt là con người) dù nằm ngay cạnh Huế, cách có 1 cái đèo :D
Em cũng Bắc cụ ạ. Đầu tiên cứ nên nghĩ đời là các chuyến đi, và sẽ gặp đủ thứ trên đời.
Em cũng đi nhiều đấy và em luôn nhìn mọi chuyện đơn giản cho nhẹ lòng. Cụ nghĩ em lái cái gì thế.

LuckyCar

Xe container
Em nghe thấy nhiều cụ không thiện cảm với Huế nhỉ, chả có lẽ Huế giờ thay đổi khác xưa. Khoảng gần 20 chục năm trước em lang thang ở Huế cũng nhiều, thấy mọi thứ từ con người đến dịch vụ đều rất ổn mà nhỉ.

j23

Xe container
Cứ đi đi bác.
Các anh ở trển kêu ca, chứ tôi vô trỏng 2 lần, nghe đủ cave với ca Huế, có gì tệ đâu nhỉ.
Thậm chí, tôi đánh giá cao Huế là khác, ngoại trừ thời tiết khắc nghiệt quá.

Có thể tôi gặp may, hoặc các bác kia xui.
Thưa cụ, em đi Huế 3 lần 3 năm gần đây (chuyển gần nhất là 03/2020), rất ổn!
Em tự lái, 1 lần đi chạy marathon, 2 lần đi với gia đình :)
Chắc chắn có chuyện này chuyện kia nhưng em đang đánh giá Huế không thua quá xa Đà Năng về nhiều mặt, riêng chỉ tiêu thì chỉ bằng 2/3 Đã Nẵng.

sakai_yo

Xe lăn
Năm nay đói kém nên nhà e cũng đi gần- Hạ long thôi cho đỡ đc khoản vé mb

j23

Xe container
Tính nghiêm túc của chương trình này luôn luôn là dấu hỏi.

Ngày xưa tôi từng ra đại lý lớn của VNA (ở đầu Quang Trung) hỏi cũng không mua được giá mà họ quảng cáo. Mà với thời gian bay flexible đấy nhé.

Trước đây ngành du lịch đông khách thì còn đi một nhẽ. Bây giờ vẫn không đặt được thì:

- 1 là đã bán hết sạch (điều này rất đáng nghi ngờ);
- 2 là deal ảo câu view :D
Đen thôi, chứ cứ đỏ như tụi em là ok ngay hehe, tụi em thích săn vé rẻ, cả Flight only lẫn VNA Holiday, năm nào cũng 2-3 chuyển rẻ như cho.
Tất nhiên may hơn khôn, cái này em nói thật, nhiều khi trưa check giá 5 triệu nhưng tối vào lại chỉ còn 2,3 triệu. Thi thoảng bay sát ngày book đc cái vé Hanoi - Saigon rẻ như cho cho dù hôm trước còn đắt lòi mắt!

Gần 15 năm ko quay lại Huế rồi, ko biết có khác nhiều ko

duytrong

Xe lăn
Nói thật muốn thu hút khách du lịch thì các đơn vị làm du lịch phải làm mới chính mình đã, nhiều khi đi du lịch ôm bực vào người, toàn nhăm nhăm chặt chém, có lợi thì hỉ hả, không có lợi là thái độ ngay, nhiều vụ đi du lịch ăn đòn oan, bị đuổi ra khỏi khách sạn giữa đêm. Ây zà...