[Funland] Người Việt học giỏi thật...

duonglamkhoa

Xe tăng
Nợ cụ rượu. Em hoàn toàn nhất trí với các nhận định của cụ tuy nhiên theo em 2 câu cuối cùng thì cụ không nên đưa vào vì nò hoàn toàn không liên quan đến nội dung bên trên và việc này làm giảm đi sức nặng của các nhận định (rất chính xác của cụ).

Hồi trước em có thói quen là hay soi "chính tả" trên OFF cho nên rất hay nhận được các nhận xét kiểu như " chăm chỉ soi chính tả người khác chứng tỏ là kẻ thất bại trong cuộc sống và sự nghiệp cho nên .....vân vân và mây mây". Khi gặp những còm như vậy, em trả lời luôn với tác giả của chúng "Tôi khẳng định luôn là tôi thành công trong cuộc sống và sự nghiệp hơn ông đó" và đương nhiên các tác giả đó im lặng luôn.
Cảm ơn cụ. Em tiếp thu và sửa ạ.

tieunhupha

Xe điện
Tốt quá. Chúc mừng các cháu.

Tôi rất hy vọng các cháu sẽ theo bước các anh chị chỗ Đỉnh Olympia, tích cực đóng góp cho nước nhà, sau khi học xong và thành tài.
Cụ đá đểu à. Chứ các cháu lên đỉnh Olym là sang Úc gần hết chứ đóng góp được gì cho nước nhà đâu.

xuanhieu7292

Tháo bánh
Toán học là bố là đại diện cho trí tuệ hả cụ. Toán học vẫn chỉ là tư duy logic mà thôi. Toán hock có đạt 6 hc vàng mà các môn khác ko huy chương vàng nào mới là đáng buồn. Vì lúc đó thể hiện rằng chúng ta chỉ giỏi lí thuyết và logic. Còn tư duy thực mghieemj chúng ta rất kém. Đã thực nghiệm kém thì làm sao mà phát triển nổi. Nhưng thực tế các môn lý hoá sinh có nhiều vàng. Đó là một tín hiệu tuyệt vời. Là nền tảng cho môtk tư duy mới của thế hêk hock sinh giỏi cả lí thuyết và thực hành
VN vốn học giỏi lý hoá, thi có huy chương cả mấy chục năm nay rồi, cụ tưởng giờ ta mới có huy chương à?
Và kết quả thì chúng ta đều biết rồi đấy :))
Bằng 1 cách kỳ diệu nào đó, huy chương vẫn nhiều, học vẫn giỏi, khoa học cơ bản vẫn... thế ;)

susuxaotoi

Xe máy
Giá mà ở lĩnh vực thể thao Olympic các VĐV VN cũng "gặt" được HCV như này thì tốt biết mấy.
Haizzz...:D

Nhìn mấy lồng chí đạt HCV các môn học này, lồng chí nào cũng cận lòi, thể chất còi cọc....đứng đến tai bọn hs nước khác...thấy chán.
Giỏi thì cũng tốt, ......nhưng cũng cần phải khỏe mạnh thể chất nữa, ra đời mới làm việc cường độ cao được.
Yếu zom ....thì....khó làm việc tốt lắm. :D
Thường bọn học giỏi nó lại không mê vận động thể thao cụ ạ. Ít đứa văn võ song toàn lắm. Còn vấn đề bọn học giỏi nước mình đứng đến tai bọn giỏi nước khác thì em cho là do vấn đề di truyền nữa. Em xem The Big Bang Theory thì bọn nó cũng khắc họa mấy thằng học giỏi của nước Mỹ là bọn lùn và lười vận động thôi.

Sứa.

Xe điện
Tùy theo góc nhìn của các cụ.
E chỉ nhìn ranking tổng IMO 7(2023) => 30(2024). Không quan tâm số huy chương các môn khác.
Còn kiểu như các cụ, thấy nhiều thì vỗ tay thì tùy =))
Toán học là bố là đại diện cho trí tuệ hả cụ. Toán học vẫn chỉ là tư duy logic mà thôi. Toán hock có đạt 6 hc vàng mà các môn khác ko huy chương vàng nào mới là đáng buồn. Vì lúc đó thể hiện rằng chúng ta chỉ giỏi lí thuyết và logic. Còn tư duy thực mghieemj chúng ta rất kém. Đã thực nghiệm kém thì làm sao mà phát triển nổi. Nhưng thực tế các môn lý hoá sinh có nhiều vàng. Đó là một tín hiệu tuyệt vời. Là nền tảng cho môtk tư duy mới của thế hêk hock sinh giỏi cả lí thuyết và thực hành
VN vốn học giỏi lý hoá, thi có huy chương cả mấy chục năm nay rồi, cụ tưởng giờ ta mới có huy chương à?
Và kết quả thì chúng ta đều biết rồi đấy :))
Bằng 1 cách kỳ diệu nào đó, huy chương vẫn nhiều, học vẫn giỏi, khoa học cơ bản vẫn... thế ;)
Em đang so các năm với nhau của VN mà cụ cứ nói đi đâu thế? Cụ trên nói đúng đấy, Toán là lý thuyết cơ bản còn Lý, Hóa, Sinh mới là các môn sẽ áp dụng vào thực tế. Vì thế các môn đấy mới có phần thi thực nghiệm.
Còn học giỏi ko lq đến nền kinh tế nc nhà vì còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố.

Minhnd

Xe điện
Cái sự học - thi của mình mới chỉ như anh công nhân, làm nhiều thì quen tay chứ không phải cái học của bác học :(

Chỉnh sửa cuối:

Vietex

Xe điện
chưa thấy có cái vẹo gì trong lĩnh vực khoa học cơ bản .

chỉ thâý úp cái bô đi tắt đón đầu
Cụ có làm việc liên quan tới khoa học cơ bản không?
- Có công ty tối ưu đường bay quốc tế phải tìm đến các nhà toán học để đặt hàng cải tiến phần mềm, trong số đó có người Việt.
- Công ty Abivin hơn công ty khác, thắng giải start up quốc tế ở Mỹ cũng nhờ toán + tin.
- Cụ Hoàng Tụy là cha đẻ ngành tối ưu toàn cục. Có 1 giải thưởng toán học thế giới sinh ra để vinh danh cụ.

Kietkimtinh

Xe máy
Website
dongho1s.com
Em trước học trường chuyên thấy đã từng học với 1 bạn đoạt olympic. Phải công nhận bạn học quá xuất sắc. Nhưng lên cao nữa thì mất phương hướng và lại học ngoại thương nên trở về thành người bình thường như bao người

xuanhieu7292

Tháo bánh
Cụ có làm việc liên quan tới khoa học cơ bản không?
- Có công ty tối ưu đường bay quốc tế phải tìm đến các nhà toán học để đặt hàng cải tiến phần mềm, trong số đó có người Việt.
- Công ty Abivin hơn công ty khác, thắng giải start up quốc tế ở Mỹ cũng nhờ toán + tin.
- Cụ Hoàng Tụy là cha đẻ ngành tối ưu toàn cục. Có 1 giải thưởng toán học thế giới sinh ra để vinh danh cụ.
Cái kiểu ngụy biện của cụ rất điển hình: Lấy 1 vài ví dụ để chứng minh 'khoa học cơ bản' phát triển được à? :)

tunglam2806

Xe tăng
Giá mà ở lĩnh vực thể thao Olympic các VĐV VN cũng "gặt" được HCV như này thì tốt biết mấy.

Nhìn mấy lồng chí đạt HCV các môn học này, lồng chí nào cũng cận lòi, thể chất còi cọc....đứng đến tai bọn hs nước khác...thấy chán.
Giỏi thì cũng tốt, ......nhưng cũng cần phải khỏe mạnh thể chất nữa, ra đời mới làm việc cường độ cao được.
Em nhìn câc vận động viên nước mình cũng thể chất còi cọc, đứng đến tai bọn vận động viên nước khác. Ủa mà cứ cận là thể chất yếu hả cụ? Mà trong ảnh em xem tuyển lần này có phải cháu nào cũng cận đâu?

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ Sứa lĩnh vực nào cũng uyên thâm. Em nể =D>
Lúc nào Cụ rảnh mở thớt luận số + ích nước lợi nhà nhé;))

duythaimh

Xì hơi lốp
Quá chuẩn!!.
Mới đọc tiêu đề thôi nhưng em cũng đoán được kha khá bình luận ở bên dưới.
Các cụ OF mở mắt ra mà xem cuối 9x, đầu 2k chúng nó kiếm tiền tỉ, thậm chí vài chục vài trăm tỉ. Mà nó kiếm tiền bằng những nghề có trí thức chứ không phải đi ăn cướp như các ông nghĩ đâu, tiền nó tiêu rủng rỉnh cả họ được nhờ nhé.
Ông nào có quê ở tỉnh lẻ thì chịu khó về mở mang đầu óc. Xem ở quê hương các ông thôi, bọn trẻ 2x tuổi nó cũng dẫm lên các ông nếu so về trình độ và sự giàu có được rồi.
Mình nghĩ đơn thuần những bác coi thường nền giáo dục chắc khi đi học cũng thường ít va vấp tới mục này ( chỉ là bản thân tự đoán thôi nhé chứ k có đả kích chê bai ai cả ).
Riêng bản thân cũng tự nhân là có sự nghiệp học hành tương đối cơ bản, cấp 2 - 3 cũng có giải này giải nọ ở huyện, thành phố thì thực sự hồi đó cảm giác tụi học giỏi đạt thành tích cao hơn mình tụi nó thực sự là những con quái vật, mình bơi trong những mớ bòng bong mà cảm giác sẽ k bao giờ có thể làm nổi thì tụi nó diệt 1 cách ngon ơ.
Và rồi sau này vào xã hội tụi nó sao, sẽ kém đi à, sẽ k thành công trong sự nghiệp à? Có cái cc ý chứ. Tất cả những thằng đó nó sẽ đều thành công cả, chỉ ở mức độ nào đó mà thôi.

duythaimh

Xì hơi lốp

Thôi bạn ạ, đừng nhìn phiến diện thế, bạn so với thể hình của Tây thì nó vậy thôi. GIờ bạn mang bất kì 1 tuyển bóng rổ, bóng đá, cầu lông,...của mấy trường làng nhàng rồi đưa sang rủ solo với mấy cháu trường Ams ( trường top 1 về đào tạo các cháu chuyên với thi quốc gia đó ) xem tụi nó có vã cho ra cám ko

Anita Emi

Xe điện
Cụ nào chê cứ chê, còn em mà có con đạt HCV IMO hay các môn khác em chả mừng quá, đi thắp hương tạ lễ các cụ ngay. :))

Con em ngoan, học giỏi là tốt quá rồi, kệ cm xã hội muốn nói gì thì nói. :))

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Học giỏi chứng minh người Việt ta rất thông minh.

Nhưng học giỏi không thi chưa đủ, ví dụ ra đi làm những người học giỏi phải có đất dụng võ và họ cũng cần có các kỹ năng mềm.

Em thấy trong ngành y thì người giỏi được phát triển rất tốt, các bệnh viện tư có các trang bị thiết bị rất tân tiến, và các bác sỹ có trình độ chuyên môn tay nghề cao, vậy là thu nhập cũng không thua kém gì đồng nghiệp ở nước ngoài.

Còn các nơi khác thì kém hơn nhiều, nhất là các viện nghiên cứu của các đơn vị hành chính sự nghiệp. Cán bộ của các đơn vị này thường có cơ hội đi học tập tại nước ngoài nhưng khi về nước lại thiếu điều kiện để phát huy, chủ yếu là do cơ sở hạ tầng và kinh phí nghiên cứu, lương bổng ...

tunglam2806

Xe tăng
Mình nghĩ đơn thuần những bác coi thường nền giáo dục chắc khi đi học cũng thường ít va vấp tới mục này ( chỉ là bản thân tự đoán thôi nhé chứ k có đả kích chê bai ai cả ).
Riêng bản thân cũng tự nhân là có sự nghiệp học hành tương đối cơ bản, cấp 2 - 3 cũng có giải này giải nọ ở huyện, thành phố thì thực sự hồi đó cảm giác tụi học giỏi đạt thành tích cao hơn mình tụi nó thực sự là những con quái vật, mình bơi trong những mớ bòng bong mà cảm giác sẽ k bao giờ có thể làm nổi thì tụi nó diệt 1 cách ngon ơ.
Và rồi sau này vào xã hội tụi nó sao, sẽ kém đi à, sẽ k thành công trong sự nghiệp à? Có cái cc ý chứ. Tất cả những thằng đó nó sẽ đều thành công cả, chỉ ở mức độ nào đó mà thôi.
1 Xh vận hành theo kiểu quái thai nên có quá nhiều ngừoi giàu lên nhờ mánh mung, quan hệ sân sau sân trước, đất đai các kiểu... nên việc những người đó coi thường việc học là đương nhiên thôi bác ạ. Nhưng em tin là ngày 1 sẽ khác. Những ngừoi không trang bị cho mình nền tảng kiến thức tốt sẽ bị đào thải thôi.
ps: Bạn em đứa nào học giỏi đều thành công hết cụ ạ. Có thể không giàu nhưng đều khá hơn mặt bằng chung của xh.

duythaimh

Xì hơi lốp
Học giỏi chứng minh người Việt ta rất thông minh.

Nhưng học giỏi không thi chưa đủ, ví dụ ra đi làm những người học giỏi phải có đất dụng võ và họ cũng cần có các kỹ năng mềm.

Em thấy trong ngành y thì người giỏi được phát triển rất tốt, các bệnh viện tư có các trang bị thiết bị rất tân tiến, và các bác sỹ có trình độ chuyên môn tay nghề cao, vậy là thu nhập cũng không thua kém gì đồng nghiệp ở nước ngoài.

Còn các nơi khác thì kém hơn nhiều, nhất là các viện nghiên cứu của các đơn vị hành chính sự nghiệp. Cán bộ của các đơn vị này thường có cơ hội đi học tập tại nước ngoài nhưng khi về nước lại thiếu điều kiện để phát huy, chủ yếu là do cơ sở hạ tầng và kinh phí nghiên cứu, lương bổng ...
Chuẩn luôn cụ, để mà phát triển nữa còn cần quá nhiều điều kiện; tuy nhiên cái gì đạt được ta cứ cố gắng đạt đi đã. Những điều kiện kia sẽ tiếp tục để nhà nước, xã hội,....bổ sung dần dần chứ k phải nhìn ở 1 mặt kém để đi chê bai, phủ nhận.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Truyền thống thi cử Quốc Tế thì VN ta có tiếng trong top đầu xưa nay, hầu như năm nào cũng có giải QT. Nhưng năm 2024 này là năm đặc biệt nhất, thành công ở mọi lĩnh vực đầu ngành như Toán, Lý, Hóa, Sinh...
Chúc mừng các cháu đoạt Huy chương Quốc tế và tự hào Việt Nam 💐💐💐
Chúc mừng các cháu và chúc mừng nền giáo dục nước nhà. Hy vọng các cháu học giỏi đi du học thì sau này dù định cư ở nước ngoài cũng phải nhớ đưa đất nước VN phát triển chứ đừng chảy máu chất xám nhé.