[Funland] Người Thái đang chi phối những lĩnh vực nào tại Việt Nam

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Đây là nói nhân dân VN ấy chứ. Như cái bò húc tôi có uống bao giờ đâu, mà dân VN cứ uống ầm ầm ra đấy, ko lẽ tôi nhảy ra bảo nhà tao ko uống BH, tao ghét BH, sao chúng mày cứ uống thế, rõ ghét! :))
Cụ có doanh số bò húc bán được bao nhiêu không? So sánh với Coca, Pepsi, Dr. Thanh ... xem như nào rồi hãy phán.
Nhà cụ cứ tiếp tục đội hàng thái lên đầu đi.

KENO

Xe buýt
Bật tàu chỉ tầm hơn ngón tay, mà cụ bật thế nào để bị cháy mặt mũi thế.
Mỗi năm e dùng khoảng chục lần chứ mấy, tiếc gì cái bật lửa 3k.
Mà quán nước cũng chả dùng bật lửa Bic đâu. Khách táy máy mang đi lại tốn tiền mua. Cứ bật 3k lắp thêm đoạn ống nước nhựa vào là được :)
cứ nói quá vậy thôi đấy Cụ, 1 năm TQ sản xuất biết bao nhiêu cái bật lửa cho thế giới

taroko

Xe tải
cứ nói quá vậy thôi đấy Cụ, 1 năm TQ sản xuất biết bao nhiêu cái bật lửa cho thế giới
Heo quay cũng sx bao nhiêu cái đt cho thế giới đấy thây, giờ chuyển sang nuôi heo thì phải :D
Mà giờ cứ nói VN thôi, thế giới Angola, Zimbabuê so làm gì :D

giang.nguyen

Xe điện
Thì đúng thế, hàng sx Thái vừa tầm tiền hơn so với hàng sx Mỹ Âu Nhật, nhưng chất lượng nó ổn, vậy là ngon bổ rẻ rồi.
Quan trọng là hàng thương hiệu quốc tế sx VN nếu làm ăn tử tế, trung thực, chất lượng tốt thì NTD VN cũng chả dại gì mà không chọn (rẻ hơn vì đỡ thuế má), khổ nỗi chất lượng vừa kém hơn cũng lại chả rẻ hơn hàng Thái, vậy NTD sẽ chọn hàng Thái thôi.
Giờ 2 hàng phở A - B nằm cạnh nhau, thằng bé con nhà A tối ngày cứ gào lên phở nhà tao ngon hơn nhà bên cạnh (trong khi thực tế ko phải vậy), giá cũng rẻ hơn phở nhà B, Nhưng xưa nay, nếu ko bị bắt ép thì dân tình vẫn cứ chọn hàng B mà xài, vậy thằng bé nhà A gào mấy cũng đến thế thôi. Thay vì gào tự sướng tốt nhất thằng bé nên về góp ý bố mẹ nó làm phở ngon hơn, vệ sinh hơn, chất lượng hơn, tự khắc khách sẽ đến mua ở nhà nó thôi ;;)
Theo cái lối tư duy của cụ, thằng A làm tốt hơn thằng B nhưng dựa mỗi thằng B mà xổ toẹt sạch trơn anh em, họ hàng thằng B làm trong khu phố đó bị ăn gậy lại chả oan. Kinh tế chỉ loanh quanh nhõn có bật lửa, thức ăn thôi cụ nhỉ.
Lão già U50 mà chỉ hơn tiền thanh niên 20-30 có chút éc, lại làm như sức khoẻ, sức trẻ của U50 là vô tận. Thái xài hết tiềm lực của mình rồi, tựa như U50 già sắp xuống lỗ, vẫn có người nâng bi, bỏ qua ko dám nhìn tới.
Người ta chỉ ra cái hom hem, yếu kém của U50 thif gạt phắt đi, lại đem tiền, vàng của U50 ra hù ra doạ.
Lão U50 tài sản gấp ngàn lần ko nói, chứ chưa qua nổi gấp đôi thì chả doạ nổi thanh niên U20-30 đâu cụ trẻ à.

Dân miền núi TM

Xe điện
Thì đúng thế, hàng sx Thái vừa tầm tiền hơn so với hàng sx Mỹ Âu Nhật, nhưng chất lượng nó ổn, vậy là ngon bổ rẻ rồi.
Quan trọng là hàng thương hiệu quốc tế sx VN nếu làm ăn tử tế, trung thực, chất lượng tốt thì NTD VN cũng chả dại gì mà không chọn (rẻ hơn vì đỡ thuế má), khổ nỗi chất lượng vừa kém hơn cũng lại chả rẻ hơn hàng Thái, vậy NTD sẽ chọn hàng Thái thôi.
Giờ 2 hàng phở A - B nằm cạnh nhau, thằng bé con nhà A tối ngày cứ gào lên phở nhà tao ngon hơn nhà bên cạnh (trong khi thực tế ko phải vậy), giá cũng rẻ hơn phở nhà B, Nhưng xưa nay, nếu ko bị bắt ép thì dân tình vẫn cứ chọn hàng B mà xài, vậy thằng bé nhà A gào mấy cũng đến thế thôi. Thay vì gào tự sướng tốt nhất thằng bé nên về góp ý bố mẹ nó làm phở ngon hơn, vệ sinh hơn, chất lượng hơn, tự khắc khách sẽ đến mua ở nhà nó thôi ;;)
Thằng Metro cũ nhập một đống hàng Unilever chữ giun về bán thử, và hình như bỏ hết rồi thì phải ;))

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Xắng nó đắt hơn nên hàng tốt hơn là đươnb nhiên :)). Cập nhật !

Mr. Toàn

Xe điện
Hóa mỹ phẩm em thích dùng hàng Nga/ Đông Âu hơn Thái. Giá ngang nhưng chất lượng tốt hơn

DONALD TRAMP

Xe buýt
Tiện thể các quan bác đang tranh luận về hàng Thái, làm ơn cho em hỏi chiếc TV/điều hòa Casper dùng có đc không ah. Năm ngoài em muốn lắp 1 chiếc điều hòa 18k của Casper nhưng hết hàng nên lấy của Funiki. Giờ lại nhu cầu TV màn hình lớn, tầm 75 incs mà không muốn dùng hàng nước lạ nên đang dò dẫm hỏi sản phẩm Đông Nam Á xem sao.

taroko

Xe tải
Hóa mỹ phẩm em thích dùng hàng Nga/ Đông Âu hơn Thái. Giá ngang nhưng chất lượng tốt hơn
Tất nhiên hàng Nga, Đông Âu hơn rồi, e cũng thích, nhưng khó kiếm hơn. Mà hàng Nga mấy nick đội tàu lên đầu lại chê "Nga ngố", VN 200 năm nữa mong ko ngố được như nó :D

taroko

Xe tải
Xắng nó đắt hơn nên hàng tốt hơn là đươnb nhiên :)). Cập nhật !
Không pha phách lung tung phá xe, đắt hơn tí cũng đáng, vs lại có lúc tăng, có lúc giảm thấp hơn VN.
Như ông hà tiện mua cái bật lửa lởm 1-2k chứ ko chịu chi thêm vài k dùng bật lửa Bic Thái thôi, tiền nào của ấy.

Đã bắt 35 đối tượng trong đường dây triệu lít xăng giả mỗi ngày
12:50 11/02/2021

Chỉnh sửa cuối:

Andydo

Xe điện
Đi hội chợ xuân ở NTĐ phú thọ. Mấy gian hàng khác vắng tanh mà gian bán đồ tạp hóa của Thái thì đông nghẹt. Xà bông, mì gói, đồ hộp.... rất được người VN chuộng. Vd: xà bông Thái thơm hơn palmolive, safeguard rất nhiều lần, kiểu sực nức luôn, giữ ẩm và đầy bọt đúng gu người Việt. Em cũng thích xài chỉ là ít chỗ bán và đầy chữ Thái nên cũng không biết thành phần sản phẩm có gì gây hại không?

taroko

Xe tải
Thằng Metro cũ nhập một đống hàng Unilever chữ giun về bán thử, và hình như bỏ hết rồi thì phải ;))
Ra đến đâu NTD VN vét sạch đến đấy lấy đâu ra hàng tồn. Mấy chai rửa mặt Johnson & Johnson Thái mà ko nhanh tay mua thì hết bay, lại phải lọ mọ đi tìm ngoài mấy shop xách tay.

hoangduc.sbr

Xe container
15 nữa ta đuổi kịp Thái bây giờ thì nước bạn có lẽ lên tầm Hàn Quốc với Đài Loan rồi.

15 năm nữa có khả năng cao dân ta làm thuê cho các chủ Thái, các Offer thì chém gió bằng bia Thái Lan, các mợ thì xài xà phòng dầu gội đầu, dầu ăn Thái Lan, gia súc gia cầm Việt Nam ăn cám Thái, bao bì nhãn mác của Việt Nam do Thái làm ...

Nếu mà xét công bằng và dễ nhìn nhất là cơ sở hạ tầng của Thái tốt hơn của Việt Nam rất nhiều, đất nước họ phát triển bền vững, tài nguyên rừng ko bị ảnh hưởng, sông ngòi quanh thủ đô BKK còn trong xanh và đầy tôm cá. Về mảng giáo dục đại học nước bạn cũng hơn đứt ta trên mọi phương diện. Còn về tại sao dân ta chưa đi ô tô nhiều như dân Thái thì em chưa rõ lắm ạ.
Đọc cái còm rồi nhìn xuống sign cụ thì cũng ko thấy lạ nữa;))
Khả năng chắc suốt ngày phải chê bai, dìm hàng mọi thứ l.quan đến VN để bơm kích càng nhiều người đi du học CAN càng tốt:))
Cũng hy vọng cụ chỉ là dân bán mảng dịch vụ, chứ nếu thực sự có dính tý chuyên môn giáo dục mà lại thở ra đc cái còm "15 năm" bên trên thì chắc ngày xưa thuộc dạng học hành vớ vẩn đối phó cho xong. Rồi ra trường thì cũng ra vẻ quan ngại này nọ;))

taroko

Xe tải
Đi hội chợ xuân ở NTĐ phú thọ. Mấy gian hàng khác vắng tanh mà gian bán đồ tạp hóa của Thái thì đông nghẹt. Xà bông, mì gói, đồ hộp.... rất được người VN chuộng. Vd: xà bông Thái thơm hơn palmolive, safeguard rất nhiều lần, kiểu sực nức luôn, giữ ẩm và đầy bọt đúng gu người Việt. Em cũng thích xài chỉ là ít chỗ bán và đầy chữ Thái nên cũng không biết thành phần sản phẩm có gì gây hại không?
Chuẩn đó cụ, cùng là Palmolive hay nhỏ như bánh xà phòng Lux thôi, mà hàng sx Thái thơm hơn hẳn sx VN, mà mẫu mã Thái nó phong phú hơn nhiều, ở VN ko thể kiếm được mùi thơm ưng ý. Giá thì xêm xêm nhau.

taroko

Xe tải
Đọc cái còm rồi nhìn xuống sign cụ thì cũng ko thấy lạ nữa;))
Khả năng chắc suốt ngày phải chê bai, dìm hàng mọi thứ l.quan đến VN để bơm kích càng nhiều người đi du học CAN càng tốt:))
Cũng hy vọng cụ chỉ là dân bán mảng dịch vụ, chứ nếu thực sự có dính tý chuyên môn giáo dục mà lại thở ra đc cái còm "15 năm" bên trên thì chắc ngày xưa thuộc dạng học hành vớ vẩn đối phó cho xong. Rồi ra trường thì cũng ra vẻ quan ngại này nọ;))
Lại công kích cá nhân rồi. Ai thích học ở đâu, dùng hàng gì là quyền của người ta, người ta thấy tốt thì người ta chọn, sao cụ cứ phải hằn học cho hại sk thế nhỉ.
PS: Mà cụ học mấy cái bằng chuyên tu tại chức hơn gì ai mà cứ mở mồm ra là chê người khác thế. Bằng cấp ở vn không bằng bằng lòng nhé.

hoangduc.sbr

Xe container
Lại công kích cá nhân rồi. Ai thích học ở đâu, dùng hàng gì là quyền của người ta, người ta thấy tốt thì người ta chọn, sao cụ cứ phải hằn học cho hại sk thế nhỉ.
PS: Mà cụ học mấy cái bằng chuyên tu tại chức hơn gì ai mà cứ mở mồm ra là chê người khác thế. Bằng cấp ở vn không bằng bằng lòng nhé.
Dẫn chứng mấy cái số liệu về mức gia tăng GDP (cả tỷ lệ % lẫn mức tăng thực tế) qua các năm của TL và VN. Cũng như số liệu về diện tích cây xanh/người của Bangkok với HN ra đây rồi hẵng quất còm nhé;))
Đây lớn rồi nên chỉ thích nói chuyện bằng số liệu thôi, chứ ko tiếp 3 cái loại trẻ con suốt ngày chém suông "em thấy, người ta nói... " nhé:))

Nhắc lại: chừng nào chưng đc mấy cái số liệu kia ra thì hẵng quất nhé;))

taroko

Xe tải
Tiện thể các quan bác đang tranh luận về hàng Thái, làm ơn cho em hỏi chiếc TV/điều hòa Casper dùng có đc không ah. Năm ngoài em muốn lắp 1 chiếc điều hòa 18k của Casper nhưng hết hàng nên lấy của Funiki. Giờ lại nhu cầu TV màn hình lớn, tầm 75 incs mà không muốn dùng hàng nước lạ nên đang dò dẫm hỏi sản phẩm Đông Nam Á xem sao.
Đ iều h òa thì cứ Pa, Mit Nhật nội địa thì tốt, rẻ hơn thì mết in Thái, Mã nhưng phải chọn kẻo lại hàng tàu lởm đội lốt.
Muốn cục nóng kêu to như máy công nông cho dễ ngủ, ngốn điện như nước cho sang chảnh thì chọn hàng Mi đê a Tung của,

2209

Xe tải
Theo cái lối tư duy của cụ, thằng A làm tốt hơn thằng B nhưng dựa mỗi thằng B mà xổ toẹt sạch trơn anh em, họ hàng thằng B làm trong khu phố đó bị ăn gậy lại chả oan. Kinh tế chỉ loanh quanh nhõn có bật lửa, thức ăn thôi cụ nhỉ.
Lão già U50 mà chỉ hơn tiền thanh niên 20-30 có chút éc, lại làm như sức khoẻ, sức trẻ của U50 là vô tận. Thái xài hết tiềm lực của mình rồi, tựa như U50 già sắp xuống lỗ, vẫn có người nâng bi, bỏ qua ko dám nhìn tới.
Người ta chỉ ra cái hom hem, yếu kém của U50 thif gạt phắt đi, lại đem tiền, vàng của U50 ra hù ra doạ.
Lão U50 tài sản gấp ngàn lần ko nói, chứ chưa qua nổi gấp đôi thì chả doạ nổi thanh niên U20-30 đâu cụ trẻ à.
Chắc cụ chưa xem tháp dân số VN. VN đã bắt đầu thời kỳ già hoá rồi. Tháp dân số VN giờ không khác Thái Lan mấy. Phải nói là 1 ông U50 so với 1 ông U45 mới đúng.

taroko

Xe tải
Dẫn chứng mấy cái số liệu về mức gia tăng GDP (cả tỷ lệ % lẫn mức tăng thực tế) qua các năm của TL và VN. Cũng như số liệu về diện tích cây xanh/người của Bangkok với HN ra đây rồi hẵng quất còm nhé;))
Đây lớn rồi nên chỉ thích nói chuyện bằng số liệu thôi, chứ ko tiếp 3 cái loại trẻ con suốt ngày chém suông "em thấy, người ta nói... " nhé:))
GDP đầu người Thái hơn gấp rưỡi VN. Công viên trung tâm BKK diện tích to hơn cv Thống Nhất trung tâm HN và ko bị lấn chiếm mét nào, tự Gúc đi, ko ai rảnh hơi gúc hộ mấy số liệu đương nhiên đó nhé.
Có mỗi hệ thống skytrain vs Metro là xách dép cho VN thôi. Đợi tháng 3 này CLHĐ nó lết được cho Thái biết tay! :D