[Funland] Người Thái đang chi phối những lĩnh vực nào tại Việt Nam

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Có vẻ nhiều người ngoài bài tàu còn bài cả thái, kiểu này sắp bài Cam nữa, còn chơi với mỗi anh Laos thôi ư 😷
Chơi với ma. Em làm việc với khựa suốt em thấy người việt mình chắc tay rất to vì hay dẩm thu tinh thần. Mịe toàn bị nhồi sọ chứ nó làm ăn đangf hoàng bao nhiêu mình tỷ lệ nghịch bấy nhiêu. Còn cái lũ gì cũng bài thì tốt nhất đừng nên sống nữa, xem có cái cầu nào như Bãi Cháy mà kết thúc đi cho đỡ 1 phần gánh nặng cho gia đình.

taroko

Xe tải
Chơi với ma. Em làm việc với khựa suốt em thấy người việt mình chắc tay rất to vì hay dẩm thu tinh thần. Mịe toàn bị nhồi sọ chứ nó làm ăn đangf hoàng bao nhiêu mình tỷ lệ nghịch bấy nhiêu. Còn cái lũ gì cũng bài thì tốt nhất đừng nên sống nữa, xem có cái cầu nào như Bãi Cháy mà kết thúc đi cho đỡ 1 phần gánh nặng cho gia đình.
Thái thì chê Thái dúi (2020 VN nhẽ vượt nhưng ko thèm, để khủng bố tinh thần nó thêm dăm năm nữa :D ), Nga: Nga ngố, Tàu: ngố Tàu, Nhật: xách dép cho Tàu, Hàn: Hàn xẻng (ôm chân Mỹ), Triều tiên: tộc đài, Đài: ôm chân Mỹ, Mỹ: Mỹ nhợn sắp chết đến nơi (ko chơi vs tàu ko sống nổi), v.v... chỉ có VN là thông minh, cần cù cào phím giỏi, kinh tế vọt như tên lửa, chả mấy cho Âu Mỹ hít khói hết :D

Chỉnh sửa cuối:

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thực tiễn là thằng Thái nó vẫn phát triển hơn VN : OK?
Cơ mà nó hơn vì nó hòa bình lâu hơn VN. Với tốc độ tăng trưởng như hiện tại thì khoảng 15 năm nữa là ta đuổi kịp Thái ( Chấp Thái chạy trước từ 1945 - 1995 lại còn được hưởng lợi từ chiến tranh Việt Nam ).
Thực tế: cụ ví dụ về cái bật lửa Bic : Em không rõ nhà nhà có dùng không nhưng mà em biết quán trà đá ven đường toàn dùng bật lửa 1,000 - 3,000 đ/chiếc.
15 nữa ta đuổi kịp Thái bây giờ thì nước bạn có lẽ lên tầm Hàn Quốc với Đài Loan rồi.

15 năm nữa có khả năng cao dân ta làm thuê cho các chủ Thái, các Offer thì chém gió bằng bia Thái Lan, các mợ thì xài xà phòng dầu gội đầu, dầu ăn Thái Lan, gia súc gia cầm Việt Nam ăn cám Thái, bao bì nhãn mác của Việt Nam do Thái làm ...

Nếu mà xét công bằng và dễ nhìn nhất là cơ sở hạ tầng của Thái tốt hơn của Việt Nam rất nhiều, đất nước họ phát triển bền vững, tài nguyên rừng ko bị ảnh hưởng, sông ngòi quanh thủ đô BKK còn trong xanh và đầy tôm cá. Về mảng giáo dục đại học nước bạn cũng hơn đứt ta trên mọi phương diện. Còn về tại sao dân ta chưa đi ô tô nhiều như dân Thái thì em chưa rõ lắm ạ.

taroko

Xe tải
15 nữa ta đuổi kịp Thái bây giờ thì nước bạn có lẽ lên tầm Hàn Quốc với Đài Loan rồi.

15 năm nữa có khả năng cao dân ta làm thuê cho các chủ Thái, các Offer thì chém gió bằng bia Thái Lan, các mợ thì xài xà phòng dầu gội đầu, dầu ăn Thái Lan, gia súc gia cầm Việt Nam ăn cám Thái, bao bì nhãn mác của Việt Nam do Thái làm ...

Nếu mà xét công bằng và dễ nhìn nhất là cơ sở hạ tầng của Thái tốt hơn của Việt Nam rất nhiều, đất nước họ phát triển bền vững, tài nguyên rừng ko bị ảnh hưởng, sông ngòi quanh thủ đô BKK còn trong xanh và đầy tôm cá. Về mảng giáo dục đại học nước bạn cũng hơn đứt ta trên mọi phương diện. Còn về tại sao dân ta chưa đi ô tô nhiều như dân Thái thì em chưa rõ lắm ạ.
Đợi ít nữa VN chạy được cái Cát Linh Hà Đông là đủ tát chết GTCC Thái rồi cụ ạ.

Lemica

Xe tăng
Nhựa thì Thái nó nắm rồi, mới đây Nhựa Duy Tân đã về Thái. Cái DA Long Sơn mà xong thì nó nắm nguồn cung luôn.
nhưng mà kệ, càng đầu tư nhiều thì dân mình nhiều cơ hội việc làm. Người tiêu dùng nhiều chọn lựa
Duy Tân chỉ là 1 trong 15 nhà máy sx nhựa lớn ở VN thôi cụ. Ngành nhựa hay bao bì thì khá đơn giản nên cạnh tranh nhiều, có tới 2,000 xưởng sx nhựa cơ, lo gì Thái chi phối?

Chiến lược đầu tư của Thái khá đơn điệu, hầu như chỉ bỏ tiền mua cổ phần của các cơ sở kinh doanh sẵn có chứ ít tự xây dựng, đem công nghệ và quản lý vào. Cách này nhanh tiếp cận thị trường nhưng nhiều khi bị mua đắt và hay bị chính người bán thu tiền rồi lập cơ sở mới cạnh tranh.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Thái thì chê Thái dúi (2020 VN nhẽ vượt nhưng ko thèm, để khủng bố tinh thần nó thêm dăm năm nữa :D ), Nga: Nga ngố, Tàu: ngố Tàu, Nhật: xách dép cho Tàu, Hàn: Hàn xẻng (ôm chân Mỹ), Triều tiên: tộc đài, Đài: ôm chân Mỹ, Mỹ: Mỹ nhợn sắp chết đến nơi (ko chơi vs tàu ko sống nổi), v.v... chỉ có VN là thông minh, cần cù cào phím giỏi, kinh tế vọt như tên lửa, chả mấy cho Âu Mỹ hít khói hết :D
Bác vẫn đang ngủ à? Đã ngủ muộn lại còn thò tay vào trong quần nữa chứ.

xecon

Xe điện
Duy Tân chỉ là 1 trong 15 nhà máy sx nhựa lớn ở VN thôi cụ. Ngành nhựa hay bao bì thì khá đơn giản nên cạnh tranh nhiều, có tới 2,000 xưởng sx nhựa cơ, lo gì Thái chi phối?

Chiến lược đầu tư của Thái khá đơn điệu, hầu như chỉ bỏ tiền mua cổ phần của các cơ sở kinh doanh sẵn có chứ ít tự xây dựng, đem công nghệ và quản lý vào. Cách này nhanh tiếp cận thị trường nhưng nhiều khi bị mua đắt và hay bị chính người bán thu tiền rồi lập cơ sở mới cạnh tranh.
Trước đây SCG cũng thâu tóm nhựa Bình Mình rồi, nói chung chiến lược của nó mình Ko hiểu được nên Ko bàn mua đắt hay rẻ

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

Mời cụ sang đây, các cụ ấy tính toán sẵn cho cụ thời điểm bằng Thái & vượt Thái.

TuanAnh5665

Xe máy
em cũng không tiêu dùng gì mấy, nhưng thật sự hàng hóa của Thái cũng tràn lan sang mình khá lâu rồi, điển hình như cái bật lửa bic như các cụ nói =))

Mr. Toàn

Xe điện
Mấy thằng cóc ngồi ở giếng biết cái gì cụ.
Chỉ cần dùng 1 chai kem đánh răng closeup của Thái và Việt là thấy khác như thế nào.
Bọn U nó coi dân Việt có ra gì.

Cũng như Mirinda xanh Campuchia ra thì mirinda VN có bán được gì đâu.
Hóa mỹ phẩm của Thái mặt bằng chung tốt hơn VN trên 1 mặt bằng giá, nhưng sang Thái cũng thấy nhiều hàng kem đánh răng, gội đầu được sx tại VN xuất sang mà

hotro.ePass

Xe hơi
VN đang chi phối ngành bán hàng online bằng quảng cáo FB của Thái Lan cụ nhé, tút típ FB VN là vô địch thế giới

Mr. Toàn

Xe điện
NTD phổ thông nta chọn cái gì ngon bổ rẻ nhé, hàng Thái thế mạnh ở phân khúc ngon bổ rẻ chất lượng tốt.
Hàng Thái là giá tầm trung, chất lượng tầm trung (khúc trên) nhé, chứ không có cái ngon bổ mà lại rẻ đâu. Tiền nào của nấy

taroko

Xe tải
em cũng không tiêu dùng gì mấy, nhưng thật sự hàng hóa của Thái cũng tràn lan sang mình khá lâu rồi, điển hình như cái bật lửa bic như các cụ nói =))
Bình thường thôi, như cái Bò húc e ko uống bao giờ, mà dân VN uống ầm ầm.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nhà cụ toàn dùng hàng tàu lởm nói làm gì, đến cái bật lửa cũng hà tiện tham rẻ dùng loại 1k lởm, vãi tua ;))
Nhà cụ không hà tiện, có điều kiện nên chỉ dùng đồ thái lan.
Còn nhà em chả quan tâm đến nguồn gốc xuất xứ nên cái gì hợp là dùng: tàu, hàn, nhật ... cơ mà lại chả có thái trong đó.
Cụ thích đội thái lên đầu thì cứ tự nhiên, chả ai cấm. Tuy nhiên đừng lấy nhà cụ làm thước đo cho cả phường, quận, tỉnh.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Thằng bật Bic nó sang VN chắc trước cả khi em là SV ( 2000 ). Thế mà đến giờ quán trà đá, em thấy vẫn chỉ dùng bật 3k :)

taroko

Xe tải
Hàng Thái là giá tầm trung, chất lượng tầm trung (khúc trên) nhé, chứ không có cái ngon bổ mà lại rẻ đâu. Tiền nào của nấy
Thì đúng thế, hàng sx Thái vừa tầm tiền hơn so với hàng sx Mỹ Âu Nhật, nhưng chất lượng nó ổn, vậy là ngon bổ rẻ rồi.
Quan trọng là hàng thương hiệu quốc tế sx VN nếu làm ăn tử tế, trung thực, chất lượng tốt thì NTD VN cũng chả dại gì mà không chọn (rẻ hơn vì đỡ thuế má), khổ nỗi chất lượng vừa kém hơn cũng lại chả rẻ hơn hàng Thái, vậy NTD sẽ chọn hàng Thái thôi.
Giờ 2 hàng phở A - B nằm cạnh nhau, thằng bé con nhà A tối ngày cứ gào lên phở nhà tao ngon hơn nhà bên cạnh (trong khi thực tế ko phải vậy), giá cũng rẻ hơn phở nhà B, Nhưng xưa nay, nếu ko bị bắt ép thì dân tình vẫn cứ chọn hàng B mà xài, vậy thằng bé nhà A gào mấy cũng đến thế thôi. Thay vì gào tự sướng tốt nhất thằng bé nên về góp ý bố mẹ nó làm phở ngon hơn, vệ sinh hơn, chất lượng hơn, tự khắc khách sẽ đến mua ở nhà nó thôi ;;)

taroko

Xe tải
Nhà cụ không hà tiện, có điều kiện nên chỉ dùng đồ thái lan.
Còn nhà em chả quan tâm đến nguồn gốc xuất xứ nên cái gì hợp là dùng: tàu, hàn, nhật ... cơ mà lại chả có thái trong đó.
Cụ thích đội thái lên đầu thì cứ tự nhiên, chả ai cấm. Tuy nhiên đừng lấy nhà cụ làm thước đo cho cả phường, quận, tỉnh.
Đây là nói nhân dân VN ấy chứ. Như cái bò húc tôi có uống bao giờ đâu, mà dân VN cứ uống ầm ầm ra đấy, ko lẽ tôi cầm dao nhảy ra bảo: nhà tao ko uống BH, tao ghét BH, sao chúng mày cứ uống thế, rõ ghét! :))