[Funland] Người phóng ô tô từ Thủ đô đi cấy lúa, diện tích nhiều nhất miền Bắc!

Giờ làm lớn là phải mua hoặc thuê mấy con như này các cụ, mợ ạ. Nó có thể phun cho cây trồng bình thường lẫn cây lâm nghiệp ở nhiều địa hình đồng bằng, đồi gò, trung du thậm chí núi thấp...

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Quê em ruộng k ai buồn làm. Mà mương máng đướng sá rát thuận tiện. Thậm chí làm cả bê tông chỉ để đạt chuẩn nông thôn mới.
Dân thì toàn người lớn tuổi chỉ chờ ruộng bị thu để xây nhà máy, xay khu dân cư mới đền bù được ít tiền.
Xã thì dọa ai bỏ hoang thì thu hồi. Sợ mất tiền đền bù nên dân làm dối, thuê máy cày, gieo lúa, thuê máy gặt. Tính ra lỗ.
Nhiều nhà thì gửi ruộng nhờ người khác làm hộ, chủ ruộng nộp thuế má cho thậm chí còn hỗ trợ ít tiền phân bón.
Kể ra thôi thì nên cải cách ruộng đất ngược, xây dựng tầng lớp địa chủ cho đỡ phí nguồn lực xã hội.

Quê em ruộng k ai buồn làm. Mà mương máng đướng sá rát thuận tiện. Thậm chí làm cả bê tông chỉ để đạt chuẩn nông thôn mới.
Dân thì toàn người lớn tuổi chỉ chờ ruộng bị thu để xây nhà máy, xay khu dân cư mới đền bù được ít tiền.
Xã thì dọa ai bỏ hoang thì thu hồi. Sợ mất tiền đền bù nên dân làm dối, thuê máy cày, gieo lúa, thuê máy gặt. Tính ra lỗ.
Nhiều nhà thì gửi ruộng nhờ người khác làm hộ, chủ ruộng nộp thuế má cho thậm chí còn hỗ trợ ít tiền phân bón.
Kể ra thôi thì nên cải cách ruộng đất ngược, xây dựng tầng lớp địa chủ cho đỡ phí nguồn lực xã hội.
Cảnh đó ở nhiều vùng tại miền Bắc, miền Trung cụ ạ! Giải pháp để làm thì bế tắc!

Vomoicuoi

Xe tăng
Trồng lúa phải nhiều và liền thổ như này là có lãi. Cho giù mất 1,2 vụ đầu khai hoang có thể lỗ Chứ vụn vặt ko ăn thua nên bà con bỏ ruộng là đúng . Vẫn biết hạt gạo nó là ngọc thực nuôi sống người nhưng nếu manh mún thì anh ko kiểm soát được cái gì cả. Cỏ.ốc bươu. Chuột v.vvv chưa kể sâu bệnh . Cháu biết một ông chỉ cấy 50 mẫu nhưng liền thửa , đợt sau tết âm chuẩn bị cấy sẵn sàng lợi dụng nước đổ ải và bơm thêm 1 ít cho ngập hết bờ con. Sau đó dải bả sinh học diệt chuột trên bờ to . Chuột lúc đấy đói bò lên ăn chết như rạ . Chuột con ở bờ nhỏ nước vào ngập chết. Cho đến tận lúc này lúa ông ấy chả bị ăn cây nào . Nhưng những cánh đồng xa khác nó cắn cho hại ,

Chỉnh sửa cuối:
Trồng lúa phải nhiều và liền thổ như này là có lãi. Cho giù mất 1,2 vụ đầu khai hoang có thể lỗ Chứ vụn vặt ko ăn thua nên bà con bỏ ruộng là đúng . Vẫn biết hạt gạo nó là ngọc thực nuôi sống người nhưng nếu manh mún thì anh ko kiểm soát được cái gì cả. Cỏ.ốc bươu. Chuột v.vvv chưa kể sâu bệnh . Cháu biết một ông chỉ cấy 50 mẫu nhưng liền thửa , đợt sau tết âm chuẩn bị cấy sẵn sàng lợi dụng nước đổ ải và bơm thêm 1 ít cho ngập hết bờ con. Sau đó dải bả sinh học diệt chuột trên bờ to . Chuột lấy đấy đói bò lên ăn chết như rạ . Chuột con trong nước vào ngập chết. Cho đến tận lúc này lúa ông ấy chả bị ăn cây nào . Nhưng những cánh đồng xa khác nó cắn cho hại ,
Cách làm của ông kia đầy khoa học đấy ạ. Vượt trên tầm hạn hẹp của lão nông tri điền rồi

Vomoicuoi

Xe tăng
Nói về nhặt ruộng như cụ nói thì em cũng nhặt được 1 mẫu trồng toàn bạch đàn . Em trồng 2016. Hôm nghỉ lễ 10.3 em tỉa tạm 100 cây bán cây chống cho thợ xây. 4m =30k . 3,5m=25k . 1 cây nguyên sinh( tức là ko phải cây mầm) ăn 2 khúc 4m và 3,5m . Còn các cây vanh 10cm em để lại bán tấn . Cũng chả mất công gì nhiều , chăm bón rất ko đáng kể. Vì đất bỏ hoang lâu ngày nó tốt đất. Tất nhiên ruộng cao nước ko vào được người ta mới bỏ. Em ở hà tây lấy vợ bắc ninh và trồng trên quê vợ ạ . Cái đấy ko phải miếng chín nên chả mất mát gì

Chỉnh sửa cuối:

anduong_hp

Xe hơi
Đúng cụ ạ, anh ấy mượn được hơn 100 mẫu chứ không phải thuê mới biết dân chán ruộng đến như thế nào!
Cụ có nghĩ mượn kiểu này có rủi ro không?? Bình thường thuận lợi thì dân không cần nhưng sau dịch bệnh như thế này, một số nông dân sẽ lại tìm về ruộng đất tức là không cho mượn nữa thì rủi ro sẽ lớn như thế nào ???

Vomoicuoi

Xe tăng
Nói về hạt gạo em lại dài dòng 1 chút . Các cụ trung tuổi bây giờ cảm giác hạt gạo nó ko chắc . Ko ngon như trước nữa ko ? Ko hẳn là bây giờ no đủ hơn mà em ngồi với ông bác ruột em một lão nông chi điền . Ông phân tích có 2 nguyên nhân một là do giống ngắn ngày . Giống dài ngày hạt gạo nó tích lũy đủ dưỡng chất hơn nên bùi hơn. Hai là bây giờ đồng đất các nơi thiếu phân chuồng ủ mục trầm trọng mà quá dư thừa phân hóa học . Đất chai sạn và thiếu các vi sinh vật có lợi cho cây lúa . Nhưng đây là 2 vấn đề quá nan giải , nếu giải quyết được thì giá thóc bình quân ở đồng bằng bắc bộ phải trên 15k/1kg thì người trồng mới có công

Trung

Xe điện
60 Ha làm tốt được 600 tấn thóc. Xay xát ra được non 500.000kg gạo.

Gạo ngon, bán tốt 20.000đ/kg là được chục tỷ rồi.

Em cứ tính cua một lỗ như thế, chả biết tưới tắm, làm đất, phân giống, thu hoạch, chế biến và phân phối hết bao nhiêu. Nhờ các cụ tính giúp đi :D

Inocent

Xe buýt

Giờ làm lớn là phải mua hoặc thuê mấy con như này các cụ, mợ ạ. Nó có thể phun cho cây trồng bình thường lẫn cây lâm nghiệp ở nhiều địa hình đồng bằng, đồi gò, trung du thậm chí núi thấp...
Bài về làng hữu cơ thì không phân hóa học không thuốc trừ sâu. Bài này thì cụ tả cái máy bay không người lái bay liệng vè vè phía trên đầu phun thuốc. Biết là cũng phải có tý văn, nhưng cụ cũng nên tiết chế lại ngòi bút chút.

Cụ có nghĩ mượn kiểu này có rủi ro không?? Bình thường thuận lợi thì dân không cần nhưng sau dịch bệnh như thế này, một số nông dân sẽ lại tìm về ruộng đất tức là không cho mượn nữa thì rủi ro sẽ lớn như thế nào ???
Tất nhiên là có rủi ro nhưng không lớn cụ ạ vì kể cả thất nghiệp nông dân trẻ cũng ít trở lại làm ruộng vì một hai sào bõ bèn gì, chỉ có người già thì lại lực bất tòng tâm!

lovecarhpqn

Xe điện
Ngày ngày phóng ô tô từ nhà ở nội thành Hà Nội về tận Hưng Yên để cấy tới hơn 160 mẫu ruộng, nếu mà anh khiêm nhường tự nhận mình là thứ nhì thì vị trí thứ nhất ở miền Bắc này có lẽ không ai dám nhận. Thời dịch, người ta có thể không đi du lịch, mua sắm nhưng không thể không ăn nên việc nông gia của anh càng đáng quý khi có thể đủ thóc để nuôi sống cả một làng cỡ ngàn hộ dân…
link:
Em ủng hộ mô hình này, công ngiệp éo phát triển được thì cứ nông lâm ngư nghiệp thôi, cố gắng mấy thập kỷ rồi mà cn vẫn còn non với chả trẻ mãi

Bài về làng hữu cơ thì không phân hóa học không thuốc trừ sâu. Bài này thì cụ tả cái máy bay không người lái bay liệng vè vè phía trên đầu phun thuốc. Biết là cũng phải có tý văn, nhưng cụ cũng nên tiết chế lại ngòi bút chút.
Cảm ơn cụ đã góp ý trân thành ạ. Em thì luôn cố gắng mô tả sao cho đúng thực tế ạ nhưng đôi lúc có thể cảm tính tí!:)

Nói về hạt gạo em lại dài dòng 1 chút . Các cụ trung tuổi bây giờ cảm giác hạt gạo nó ko chắc . Ko ngon như trước nữa ko ? Ko hẳn là bây giờ no đủ hơn mà em ngồi với ông bác ruột em một lão nông chi điền . Ông phân tích có 2 nguyên nhân một là do giống ngắn ngày . Giống dài ngày hạt gạo nó tích lũy đủ dưỡng chất hơn nên bùi hơn. Hai là bây giờ đồng đất các nơi thiếu phân chuồng ủ mục trầm trọng mà quá dư thừa phân hóa học . Đất chai sạn và thiếu các vi sinh vật có lợi cho cây lúa . Nhưng đây là 2 vấn đề quá nan giải , nếu giải quyết được thì giá thóc bình quân ở đồng bằng bắc bộ phải trên 15k/1kg thì người trồng mới có công
Lão nông đó nói đúng đấy nhưng theo em còn thiếu yếu tố môi trường giờ biến đổi khác xưa rất nhiều rồi nên Tám Xoan giờ ăn cũng không mấy ngon dù cấy theo kiểu cũ bón phân chuồng, thu hoạch hơi non...

hailuatn

Xe container
Làm sản lượng lớn cũng hiệu quả lắm. Công ty cũ em có ông anh cũng giáp Yên Mỹ này (nhà Ân Thi), trước đây làm công ty lương 4 đến 5 triệu thôi. Sau ông nhận lại ruộng (cả thuê và mượn) tầm trên dưới 3 mẫu. Ông nói trừ chi phí thì lợi nhuận cũng gấp đôi đi làm (ông vẫn đi làm theo ca ở công ty, song song với làm ruộng ở nhà, máy móc thuê nhiều nên chủ yếu mình ông làm thôi, vợ thỉnh thoảng phụ giúp còn con cái đi làm ngoài HN hết).

quanggialai

Xe điện
bây giờ người ta quan tâm đến năng suất nhiều hơn ạ. khoảng 1 thời gian dài nữa người ta sẽ quan tâm đến chất lượng nhiều hơn ( mặc dầu bây giờ đã có nhen nhóm đến chất lượng rồi nhưng rất ít)

Trên em có giống lúa rẫy. Trồng 6 tháng mới thu hoạch và năng xuất thì cũng chỉ đạt tối đa 3 tạ/ sào. Lúa này mà đem giã hoặc xát không đánh bóng thì nấu cơm có màu đỏ rất thơm. Còn nếu đem xát kỹ thì nó lại dẻo như nếp. Tuy nhiên đó là câu chuyện của gần 10 năm về trước, bây giờ thì kiếm gạo đó rất là khó mặc dầu giá rất cao

Làm sản lượng lớn cũng hiệu quả lắm. Công ty cũ em có ông anh cũng giáp Yên Mỹ này (nhà Ân Thi), trước đây làm công ty lương 4 đến 5 triệu thôi. Sau ông nhận lại ruộng (cả thuê và mượn) tầm trên dưới 3 mẫu. Ông nói trừ chi phí thì lợi nhuận cũng gấp đôi đi làm (ông vẫn đi làm theo ca ở công ty, song song với làm ruộng ở nhà, máy móc thuê nhiều nên chủ yếu mình ông làm thôi, vợ thỉnh thoảng phụ giúp còn con cái đi làm ngoài HN hết).
Ông ấy trồng lúa giống, lúa đặc sản hay cây gì mà lãi khá thế cụ?

bây giờ người ta quan tâm đến năng suất nhiều hơn ạ. khoảng 1 thời gian dài nữa người ta sẽ quan tâm đến chất lượng nhiều hơn ( mặc dầu bây giờ đã có nhen nhóm đến chất lượng rồi nhưng rất ít)

Trên em có giống lúa rẫy. Trồng 6 tháng mới thu hoạch và năng xuất thì cũng chỉ đạt tối đa 3 tạ/ sào. Lúa này mà đem giã hoặc xát không đánh bóng thì nấu cơm có màu đỏ rất thơm. Còn nếu đem xát kỹ thì nó lại dẻo như nếp. Tuy nhiên đó là câu chuyện của gần 10 năm về trước, bây giờ thì kiếm gạo đó rất là khó mặc dầu giá rất cao
Sào trong cụ là 500 hay 1000m2 vậy, sào miền Bắc có 360m2 nên nghe năng suất chỉ đạt tối đa 3 tạ/sào mà giật cả mình :D

Vụ này âm u, mưa nhiều nên dịch bệnh chắc là căng đây!

tieudaovnt

Xe tăng
Điền tức thấp nhỉ, có 10tr/ha , thảo nào bà con bỏ hết, năm nào mất mùa có khi lỗ chứ chả chơi. Trong khi nếu chuyển đổi sang đất công nghiệp ở Mỹ Hào hưng yên thuê tới 60 đô/m2. Chênh lệch khủng khiếp. Nhưng để hoang hoá hoặc chuyển đổi không trồng lương thực thì ảnh hưởng an ninh lương thực. Cũng khó thật.