[Funland] Người ở xứ lạnh thì thông minh hơn?

businessman006

[Tịch thu bằng lái]
Rõ ràng là người Đông Nam Á nhưng vẫn cứ thính bắc quàng làm họ lên phía Bắc cơ. =))

Thẽ Bắc Triều Tiên sao lẹt đẹt thế.
Thủ đô Tokyo của Nhật nằm ở Nam nha.

Rõ ràng ở đây là chỉ nói đến quốc gia nhá.
Chả phải bắt quàng gì, chính các sử gia Nhật cũng phải công nhận điều đó rồi nhé, thanh niên TRỎNG chắc đang cay cú ganh tỵ nên mới chối bỏ mọi lý lẽ đó thôi.
Nói sâu cái này dễ gây chia rẽ đất nước nhưng dân Bắc Việt chinh phạt và thu phục Nam Việt từ thời cụ Lê đến thời cụ Hồ là sự thật. Ko ai bịa ra cái này đc.

Dân miền Nam nguồn gien Chăm pa, Chiêm thành là phổ biến, về trí và dũng ko thể sánh với miền Bắc được. Các cụ đừng đưa vài cá nhân kiệt xuất ra làm ví dụ vì nó chẳng đại diện cho số đông được.
Coi bề ngoài thì người An Nam trong các xứ đều không khác nhau lắm. Nhưng xét kỹ mới thấy tài trí và dũng lực của người Nam Kỳ thật thua xa người Bắc Kỳ. Người Nam Kỳ gặp cảnh nghèo không chịu nổi, mà đến lúc giàu cũng không biết giữ cho bền. Người nước họ hạng trung bình, không giàu mà cũng không nghèo, thì cai trị không khó mấy. Đến những kẻ siêng ăn nhác làm, ham chơi bời quá chẳng may sa sẩy, hễ mất chỗ sinh nhai là hóa ra ăn trộm.

Toilaai08

Xe tăng
Chả phải bắt quàng gì, chính các sử gia Nhật cũng phải công nhận điều đó rồi nhé, thanh niên TRỎNG chắc đang cay cú ganh tỵ nên mới chối bỏ mọi lý lẽ đó thôi.

Coi bề ngoài thì người An Nam trong các xứ đều không khác nhau lắm. Nhưng xét kỹ mới thấy tài trí và dũng lực của người Nam Kỳ thật thua xa người Bắc Kỳ. Người Nam Kỳ gặp cảnh nghèo không chịu nổi, mà đến lúc giàu cũng không biết giữ cho bền. Người nước họ hạng trung bình, không giàu mà cũng không nghèo, thì cai trị không khó mấy. Đến những kẻ siêng ăn nhác làm, ham chơi bời quá chẳng may sa sẩy, hễ mất chỗ sinh nhai là hóa ra ăn trộm.
Ah nhắc đến Nhật thì thủ đô Tokyo, cố đô Kyoto lại cũng ở Đông Nam. =))

Cay cú ganh tỵ gì chính tôi là người Bắc, nội ngọai đều ở Bắc, chưa chắc thanh niên đã Bắc hơn tôi đâu nhé. :P

Chỉnh sửa cuối:

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Ah nhắc đến Nhật thì thủ đô Tokyo, cố đô Kyoto lại cũng ở Đông Nam. =))

Cay cú ganh tỵ gì chính tôi là người Bắc, nội ngọai đều ở Bắc, chưa chắc thanh niên đã Bắc hơn tôi đâu nhé. :P
Cá nhân cụ chắc ngon rồi nhưng đang xét mặt bằng chung thì Nam kì nguồn gien vẫn lai Chăm pa nhiều lắm. Thế nên tố chất có kém hơn dân Bắc kì gien Bách việt cũng là bình thường

Để ý kĩ thì người Nam kì khuôn mặt khác với Bắc kì. Nét to hơn.

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
En từng ở Hà nội, Vinh, Nha Trang, Sài Gòn, B Dương em thấy thế này.
- Dân Bắc là dân thông minh nhất, tức là dân từ NB đổ ra, họ có lẽ sớm tiếp xúc với Kẻ Chợ, buôn bán sớm nên rất thông minh, đặc biệt như Hải Phòng, Q N thì vô đối. Ở m Nam, dân ấy thống trị ngành bán lẻ.
- Kém hơn là dân Nghệ An Thanh Hoá. Điểm mạnh nhóm dân này và Bắc là ý thức về một trách nhiệm và một gia đình kiểu mẫu mà họ cần phải xây dựng. Gồm bản thân thành đạt, con cái học hành, anh em đông,...với dân này tiền nhiều mà con cái phá hay ko lập gd thì cũng vứt.
- Nhóm cư dân miền Trung khác số lg ít nên ko nói..
- Nhóm miền Nam, nhóm này kém nhất. Do ít chú trọng giáo dục, xây dựng gia đình,...nên khá vất vả.
Đây là khoa học điều tra chứ ko phải phân biệt.

Toilaai08

Xe tăng
En từng ở Hà nội, Vinh, Nha Trang, Sài Gòn, B Dương em thấy thế này.
- Dân Bắc là dân thông minh nhất, tức là dân từ NB đổ ra, họ có lẽ sớm tiếp xúc với Kẻ Chợ, buôn bán sớm nên rất thông minh, đặc biệt như Hải Phòng, Q N thì vô đối. Ở m Nam, dân ấy thống trị ngành bán lẻ.
- Kém hơn là dân Nghệ An Thanh Hoá. Điểm mạnh nhóm dân này và Bắc là ý thức về một trách nhiệm và một gia đình kiểu mẫu mà họ cần phải xây dựng. Gồm bản thân thành đạt, con cái học hành, anh em đông,...với dân này tiền nhiều mà con cái phá hay ko lập gd thì cũng vứt.
- Nhóm cư dân miền Trung khác số lg ít nên ko nói..
- Nhóm miền Nam, nhóm này kém nhất. Do ít chú trọng giáo dục, xây dựng gia đình,...nên khá vất vả.
Đây là khoa học điều tra chứ ko phải phân biệt.
Theo ý của cụ thì Hải Phòng Quảng Ninh cũng không thông minh bằng dân Sapa, Y tý, Lào Cai... Nhưng dân đấy vẫn không bằng dân Trung Quốc, Trung Quốc lại kém Nhật Hàn. Nhật Hàn thua xa Nga. Nga chắc chắn thua Bắc Cực. Mà Bắc Cực chỉ có gấu thôi.

Nên theo thuyết bắc cầu thì chúng ta ngu hơn Gấu. =))

Nên muốn cải thiện trí thông minh, e đề nghị các cụ sắm tủ lạnh, tối tối vào đấy ngủ 8 tiếng.

Nhân tiện nói tới gấu nên chắc lập luôn topic so sánh Gấu Bắc Cực hay Gấu Việt Nam, con nào thông minh hơn thì hợp lý hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Theo ý của cụ thì Hải Phòng Quảng Ninh cũng không thông minh bằng dân Sapa, Y tý, Lào Cai... Nhưng dân đấy vẫn không bằng dân Trung Quốc, Trung Quốc lại kém Nhật Hàn. Nhật Hàn thua xa Nga. Nga chắc chắn thua Bắc Cực. Mà Bắc Cực chỉ có gấu thôi.

Nên theo thuyết bắc cầu thì chúng ta ngu hơn Gấu. =))

Nên muốn cải thiện trí thông minh, e đề nghị các cụ sắm tủ lạnh, tối tối vào đấy ngủ 8 tiếng.

Nhân tiện nói tới gấu nên chắc lập luôn topic so sánh Gấu Bắc Cực hay Gấu Việt Nam, con nào thông minh hơn thì hợp lý hơn.
Các dân ít người thì nói làm gì cụ. Bản thân việc nó thiểu số, là kém rồi.

fadco

Xe container
Cá nhân cụ chắc ngon rồi nhưng đang xét mặt bằng chung thì Nam kì nguồn gien vẫn lai Chăm pa nhiều lắm. Thế nên tố chất có kém hơn dân Bắc kì gien Bách việt cũng là bình thường

Em có nói 1 thớt trước đâu đó khuân mặt các cụ từ Quảng Bình đổ vào trong nam các cụ hay có cái mồm móm đáng yêu, còn các cụ từ Nghệ đổ ra thì lại hay vẩu ăn dưa hấu ko cần thìa:)))), các cụ cứ để ý mà xem vào miền Nam ít gặp mồm vẩu mà rất hay gặp mồm móm:))))

--Lamborghini--

Xe cút kít
E không tin, xứ ta được mệnh danh là thông minh rồi mà, mỗi tội chưa được vận dụng đúng thôi
e cũng thấy trên tivi bảo là dân ta hiếu học thông mình mà có kém ai đâu.

--Lamborghini--

Xe cút kít
He he. Chém chút cho vui là: các cụ biết là hệ thống CPU cần phải tản nhiệt. Môi trường giúp các bộ vi xử lý làm việc hiệu quả.
về mặt lý thuyết vật lý như cụ nói.
nhưng não người đâu có phát nhiệt ghê gớm như vậy.
như lý thuyết của cụ, văn phòng cứ đặt mức âm để làm việc cho hiệu quả hay lạnh buốt óc không làm được việc.

businessman006

[Tịch thu bằng lái]

Khuôn mặt nhìn giống dân Cam đúng hơn.

Toilaai08

Xe tăng
Mấy thành phần Bắc loser như nghèo hèn, xấu trai, xấu gái, đĩ điếm trộm cướp...dạt vòm vào trỏng hay có truyền thống quay lại cắn tổ tiên lắm. Nên tụi anh khg lạ gì mấy chú đâu, ganh tỵ mà ra cả.
điển hình người thông minh đây, tranh luận khơng dc là chửi người ngay. :))

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
E không tin, xứ ta được mệnh danh là thông minh rồi mà, mỗi tội chưa được vận dụng đúng thôi
Dân mình (cả Bắc - Trung - Nam) tố chất ok mà, nhất là giới trẻ ham học hỏi năng động. Chỉ là so với các nước mạnh thì người lao động hơi lười, ý thức chưa tốt. Không biết tại sao thế nữa.

Cũng thấy nhiều người rất giỏi, nhưng sau một thời gian không phát huy hết tột cùng cái giỏi của mình, cứ lưng chừng, nên hiện nay ở mình ít phát minh sáng chế tác phẩm xuất sắc, tối ưu cạnh tranh.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Chú thấy anh chửi câu nào chỉ anh coi, anh chỉ nói sự thật thôi, công tác bao năm trỏng anh lạ gì mấy chú nữa.
Ở đâu cũng có losers winners, người Bắc vào Nam thành công cũng nhiều lắm - chỉ là người Nam ra Bắc rất khó thành công. Nhưng Bắc Nam bây giờ cũng tương đối, môi trường công việc đan xen nhiều, miền Tây bây giờ cũng thành Tây Bắc rồi :)

katuan68

Xe đạp
Nói sâu cái này dễ gây chia rẽ đất nước nhưng dân Bắc Việt chinh phạt và thu phục Nam Việt từ thời cụ Lê đến thời cụ Hồ là sự thật. Ko ai bịa ra cái này đc.

Dân miền Nam nguồn gien Chăm pa, Chiêm thành là phổ biến, về trí và dũng ko thể sánh với miền Bắc được. Các cụ đừng đưa vài cá nhân kiệt xuất ra làm ví dụ vì nó chẳng đại diện cho số đông được.
Điển hình là tỉ phú VN trên sàn chứng khoán hiện nay đa phần là dân gốc Bắc và gốc Hoa. Kinh tế miền Nam hiện gần như trong tay giới chủ gốc Bắc và gốc Hoa. Chính một sử giả Nhật Bản đến VN vào thế kỷ 19 cũng đánh giá như vậy (https://toasang-ugvf.org/2016/09/13/nguoi-viet-nam-the-ky-xix-qua-lang-kinh-mot-su-gia-nhat-ban/)

Nghiên cứu IQ cũng cho thấy các dân tộc phương bắc thường có IQ cao hơn, đều là các nước phát triển hơn. Dẫn đầu nhóm các nước Đông bắc á (Nhật, Hàn, Trung, Đài Loan...), tiếp đến là các nước Bắc Âu.

Loxe12a

Xe buýt
về mặt lý thuyết vật lý như cụ nói.
nhưng não người đâu có phát nhiệt ghê gớm như vậy.
như lý thuyết của cụ, văn phòng cứ đặt mức âm để làm việc cho hiệu quả hay lạnh buốt óc không làm được việc.
Nhiệt độ giống nhiệt độ châu âu cụ ạ. Em thấy mấy cụ làm việc trong điều hoà dùng đầu nhiều hơn các cụ ở ngoài đường như em đây cụ.

chaybo

Xe điện
Chắc cụ chủ nói đúng.
Tại em thấy mấy cu cậu thông minh học giỏi (kiểu olimpia) sang xứ lạnh mới nên người :)