[Funland] Người Hoa và những điều bạn chưa biết

Pumzen

Xe ba gác
Không biết ng Hoa hay ng Việt gốc H ở các nơi khác dư lào,nhưng mấy ng đó ở gần nhà cháu thì sống rất bẩn. Bẩn ở đây chỉ là theo nghĩa đen,nhà cửa đồ đạc bẩn thỉu lộn xộn,vào nhà cứ như cái ổ chuột,từ quần áo chăn gối,bạ chỗ nào cũng để.
Người Hoa (dân 3 Tàu) có thể gây ảnh hưởng lũng đoạn trong Nam thôi,chứ ngoài Bắc thì hầu như ko đáng kể. Sau vụ chiến tranh biên giới phía B,sự hiện diện của ng Hoa hoặc dân Tàu lai ở HN gần như sạch bách. Phố nhà cháu trước đây còn có dân 100% dòng máu Khựa,giờ chỉ còn rơi rớt vài người 50% 25%,thế hệ tiếp theo là 12,5%,tuy họ như ng V nhưng vẫn mang họ Khựa từ gốc. :))
Chưa rõ phần lý lịch của họ ghi là dân tộc gì?

lx125_black

Xe container
Em không có cơ hội quen biết và làm việc với người Hoa nên không biết gì. Bạn nghề thì có 1 tay người gốc Hoa trong Vũng Tàu. Khá hay về tính cách.
Những đối tác người Hoa, gốc Hoa trong HCM mà em làm việc là những người đáng tin cậy và cực kỳ uy tín. Chắc chắn thế!

Jamebonds

Xe container
Nhiều đại gia khủng...như tôn Hoa sen, Dr Thanh, Minh nhựa..vv..toàn gốc Hoa..
Bên Thái có Thặc sỉn..
Trc SG có bà già gì gốc Hoa bán bún thôi..mà có mấy nghìn tỷ!
Công nhận ng Hoa có đầu óc làm ăn
Liệt kê cá nhân như thế thì cụ có muốn e liệt kê các tỷ phú người Việt ko?
Số lượng và tài sản của các tài phiệt gốc Hoa tại VN ko là gì so với các đại gia khác đâu. Tỷ trọng kinh tế người Hoa nắm giữ tại Việt Nam là rất nhỏ bé. Những người sừng sỏ sau cuộc cải tạo công thương miền Nam bị cho đi hết rồi

jimmiinguyen

Xe tải
Em cũng người Hoa mà sao nghèo và lười thế hix !

tahuso

Xe tải
Người Hoa mà tôi biết họ rất kín tiếng, dù có rất nhiều tiền nhưng không thể hiện sự giàu có ra bên ngoài để tránh bị dòm ngó. Có đứa bạn người Hoa tâm sự: con đom đóm bị bắt là tại vì nó sáng trong bầu trời đêm tối.

scorp8x

Xe container
Cái này em xác nhận.
Gái Hoa đuọc cái nước da trắng. Rờ vsfo mát lắm
Nhưng gái VN xinh hơn :) thời học cùng em bọn nó gặp lần đầu toàn ... ní hảo & hầu hết chả đứa méo nào biết VN ở đâu mới hài :D

tahuso

Xe tải
Bọn làm politican bên Tàu chủ yếu là bọn Tần Sở ngày xưa. Mao là từ Hồ Nam, Mao đc support bởi nhóm Hồ Nam đông đảo này. Cũng như ong cụ bên ta. Phải có đệ cứng và đông mới làm leader được.

Bọn Tần Sở này rất húng chó. Ta 2 leader đầu tiên đều là dân Thuận Quảng, cũng là dân húng. Ô cụ thấy hiền vậy chớ cứng rắn lắm. Hồi 45 bảo các trẻ trâu láo nháo khác là: kẻ nào cản đường cho 1 VN độc lập đều sẽ bị tiêu diệt.Hoặc Đốt cháy cả dãy TS cg phải dành đc độc lập.

Dân cư ở đồng bằng phía Đông tàu hiền hòa, dân đồng bằng hiền hơn dân du mục và ở các vùng bán sơn địa.

Người xưa bảo sông sâu núi cao thì mới sinh ra người mưu cao kế sâu là vậy.
Ông cụ là người bị ảnh hưởng bởi Phan Bội Châu (người rất cứng rắn, chủ trì phương thức bạo động) nên cứng rắn là đúng rồi (tham khảo Pháp Việt liên hiệp hậu chi tân Việt nam).

MiTa

Xe lăn
Cái này em xác nhận.
Gái Hoa đuọc cái nước da trắng. Rờ vsfo mát lắm
Bạn gái đầu tiên thời học sinh C3 của e người Hoa đấy, ở Q5. Học hết 12 cả nhà bạn đi Mẽo hết luôn. Ko có họ hàng gì ở VN.

hd-vt

Xe container
Người Việt miền nam thì cũng từ miền Bắc mà ra. Khá buồn cười là người Nam kỳ thị dân Thanh hóa nhưng công đầu mở cõi nước Nam lại là người Thanh hóa.

Có điều, sau khoảng 200 năm thì đất rừng phương Nam đã cải tạo hết người Thanh, Nghệ, biến dân gốc Thanh, Nghệ thành những đặc tính hoàn toàn khác.
Em thì thấy thế nào thì nói thôi.
" đẹp vô cùng tổ quốc ta ơi, rừng cọ đồi chè đồng xanh ngào ngạt, nắng chói sông Lô hò ô tiếng hát, chuyến phà rào rạt bến nước Bình ca" thơ Tố Hữu.
Đẹp ngọt ngào.
Ng.B thường ước ao được đi dọc đất nước, tới m.Nam yêu dấu, xem dừa thướt tha, ngắm đồng Tháp mười thẳng cánh cò bay.
Ng.Nam có bao nhiêu người ước ao đi về cội nguồn. Rất không nhiều, ước sang Sinh cơ hehe.
Một vd nho nhỏ thôi, có yêu quý mới trân trọng, gìn giữ.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Bạn gái đầu tiên thời học sinh C3 của e người Hoa đấy, ở Q5. Học hết 12 cả nhà bạn đi Mẽo hết luôn. Ko có họ hàng gì ở VN.
Họ có ở lại thì cũng không gả con gái cho Lão đâu. Rất hiếm khi người Hoa gả con gái cho người Việt.

MiTa

Xe lăn

tranhoan

Xe hơi
Cụ sưu tầm tổng hợp đúc kết cụ thể ghê nhỉ!

Vulcan V70

Xe trâu
Chắc thế Cụ ah, nên bgio bạn ấy cũng ko lấy ai.
Lão làm chuyến du lịch qua bển thăm nyc đê.
Hòi còn trẻ eim cũng từng quen 1 chị gái người Hoa, chồng vượt biên mấy năm trước. Gái 1 con hơi mũm mĩm... đúng gu thanh niên mới nhớn

Vulcan V70

Xe trâu
Nhưng gái VN xinh hơn :) thời học cùng em bọn nó gặp lần đầu toàn ... ní hảo & hầu hết chả đứa méo nào biết VN ở đâu mới hài :D
Cụ phải gặp gái Hoa lai VN hoặc Hoa lai Khơmer Cụ mới ngất. Nó loại bỏ hết những nhược điểm ngoại hình của bố và mẹ ...

MiTa

Xe lăn
Lão làm chuyến du lịch qua bển thăm nyc đê.
Hòi còn trẻ eim cũng từng quen 1 chị gái người Hoa, chồng vượt biên mấy năm trước. Gái 1 con hơi mũm mĩm... đúng gu thanh niên mới nhớn
Bạn ấy về thăm e thôi, hihi, hoặc gặp trung gian ở 1 nc thứ 3 như Chum với Ủn gặp nhau ấy ah, chứ e mà đi mẽo 1 mình con gấu nhà e nó xé. Bạn thỉnh thoảng gửi đồ về cho gấu nhà e, cho e & cho đám trẻ nhà e.

Vulcan V70

Xe trâu
Bạn ấy về thăm e thôi, hihi, hoặc gặp trung gian ở 1 nc thứ 3 như Chum với Ủn gặp nhau ấy ah, chứ e mà đi mẽo 1 mình con gấu nhà e nó xé. Bạn thỉnh thoảng gửi đồ về cho gấu nhà e, cho e & cho đám trẻ nhà e.
Chúc mừng Cụ...